1 ngày tại TT chăm sóc trẻ em khuyết tật và người già Thụy An

anhcobra

Xe container
Sắp tết, bọn em làm 1 chuyến đi từ thiện lên TT chăm sóc trẻ khuyết tật và người già neo đơn Thụy An, Ba Vì, Sơn Tây, Hà Nội.
Thật sự, chỉ khi gặp những mảnh đời như ở đây, ta mới thấy bản thân quá sung sướng và hạnh phúc. Từ khi về đến giờ, ngồi soạn ảnh, cái cảm giác khó tả cứ quay cuồng trong đầu không ngừng...

Trung tâm đang nuôi dưỡng khoảng 120 cụ già không nơi nương tựa, kèm theo đó là những bệnh nhân tâm thần nhẹ. Tuy nhiên, ở một góc nhìn khác, em thấy những người già ở đây vẫn có cuộc sống tốt hơn nhiều so với vô số những người khác còn đang lang thang, xin ăn, lao động khổ cực ngoài xã hội. Ít nhất họ vẫn có 1 mái nhà, cơm ăn, áo mặc và sự qua tâm của rất nhiều tổ chức, những nhà hảo tâm...

Người tỉnh thì trông người không tỉnh

Ai cũng có tết

Một cụ bà

Bữa trưa (mỗi người 1 bát riêng, cũng đầy đủ cơm, thịt)

Một cô gái khuyết tật, khi sinh ra chỉ có 1 cánh tay

Bé Giang, bị khiếm thị và dị tật bẩm sinh, nhưng em đàn hay, hát giỏi

Những em bé bị bại não, não úng thủy... Các em vẫn sống, nhưng sống chỉ theo nghĩa đen của sống, vô tri vô giác, chỉ dựa vào sự chăm sóc của các cô giáo thuộc trung tâm, phía sau trung tâm, trên một quả đồi là nghĩa trang của các em

Ở đây còn có khá nhiều trẻ sơ sinh bị bỏ rơi, thực sự, các em như những thiên thần

Tấm ảnh duy nhất em để màu, mặc dù số phận không may, nhưng các em nhỏ ở đây vẫn luôn sống trong sự yêu thương, chăm sóc của cộng đồng.

Bình X-Five

Xe container
Một bộ ảnh rất ý nghĩa!
Đừng có điêu nhá, một buổi chiều mà dám kêu là 1 ngày :D

anhcobra

Xe container
Đi từ Hà Nội 8h sáng, 5h chiều có mặt tại Hà Nội, lại chả cả ngày:)

sunnyhanoi

Xe điện
Bộ ảnh đẹp và xúc động quá cụ Rắn ơi (b)(b)(b)

Xem những bức ảnh này mới thấy mình còn rất may mắn so với nhiều người khác trong xã hội :)

Unli

Xe buýt
Xem ảnh cụ xong em thấy sống mũi mình cay cay :'(:'(:'(

Mr.QuangAnh

Xe điện
Website
www.facebook.com
Xem xong bộ ảnh của cụ ... Thật sự e vẫn thấy mình vô cùng hạnh phúc và may mắn rồi ...

Trên đời còn nhiều cảnh cơ hàn quá các cụ nhỉ ...

Vote vì tinh thần của cụ Rắn (b)(b)(b)

Đường mật

Xe buýt
Ảnh đẹp và xúc động quá.
:41::41::41::41::41:

khoaviet

Xe tăng
Hôm em đi lên đây cũng thăm mấy em bé,vào khu tách biệt cho các emt àn tậ thấy thương lắm,định chụp mấy kiểu nhưng một em bé bảo đủn xe lăn cho em ý đi chơi nên chẳng chụp nữa,cho em ý ra ngoài chơi với mọi người.bộ ảnh đẹp lắm anh rắn ạ:)

thangdv

Xe tải
xem xong bộ ảnh xúc động quá. nghĩ mình vẫn còn sướng chán :6:

Bộ ảnh đẹp & buồn .. góc chụp giống như bao bộ ảnh khác của những người chụp trước khai thác sâu vào cái vật vã, đau khổ .... :102::102:.
Có cái nào thể hiện cách nhìn sâu sắc hơn, sức sống hơn ... phọt lên cho ae nghía cái ... đời thường chụp khó nhể .. ghi lại sự đau khổ qua cái lỗ thì dễ .. thể hiện tính thiện, cái tình người chụp thì .. khoai vật nhể :69::69:

khoaviet

Xe tăng
Anh rắn có gặp em bé này ko:P

anhcobra

Xe container
Bộ ảnh đẹp & buồn .. góc chụp giống như bao bộ ảnh khác của những người chụp trước khai thác sâu vào cái vật vã, đau khổ .... :102::102:.
Có cái nào thể hiện cách nhìn sâu sắc hơn, sức sống hơn ... phọt lên cho ae nghía cái ... đời thường chụp khó nhể .. ghi lại sự đau khổ qua cái lỗ thì dễ .. thể hiện tính thiện, cái tình người chụp thì .. khoai vật nhể :69::69:
Đa phần trẻ con ở đây, cái chết sẽ đến sớm hay muộn, hoặc sống cũng chả là người đúng nghĩa. Em cũng có khá nhiều ảnh vui vui, cơ mà nó lại có thể cho thành bộ khác, không hợp với việc kêu gọi mọi người đồng cảm(k)

tnts

Xe buýt
Đa phần trẻ con ở đây, cái chết sẽ đến sớm hay muộn, hoặc sống cũng chả là người đúng nghĩa. Em cũng có khá nhiều ảnh vui vui, cơ mà nó lại có thể cho thành bộ khác, không hợp với việc kêu gọi mọi người đồng cảm(k)
Vote cho bộ ảnh đẹp!
Nhưng cũng như cụ mèo nói, e cũng muốn nghía vài cái "sống" của các e í, phọt lên đi cụ chủ ơiii

FeRAM

Xe điện
Bộ ảnh của chú Rắn thế cũng là ổn rồi. Chụp được vậy, cũng là rất đáng biểu dương, :41::41::41:.

Nếu mình hiểu đúng ý của bạn Mèo thì Mèo muốn chụp với cái nhìn nhân văn hơn nữa, ko chỉ là thuần túy phơi bày nỗi khổ của họ, ko chỉ gợi lên sự thương hại, cầu xin người đời xót thương cho những số phận hẩm hiu.

Đứng trước những số phận hẩm hiu, rất nhiều lần em đã cố chụp sao cho có thể thấy được cuộc sống tinh thần phong phú, lạc quan, yêu đời, tinh thần vượt lên số phận, không cam chịu với những bất hạnh vì bản thân cuộc sống đã là món quà của tạo hóa rồi. Muốn làm được điều này, chắc phải gần gũi, sống cùng họ, mà em thì chưa có đủ điều kiện để làm việc này. Túm lại là em chả chụp được cái gì, :21:.

Chúc mừng chú Rắn đã không sa đà vào những lối mòn trong sáng tạo mà đã tạo ra ... lối mòn của riêng mình, :21:

anhcobra

Xe container
Cũng muốn có một cái nhìn lạc quan hơn về các cháu nhỏ ở đây nhưng thực sự là khó. Ở TT này số lượng người già khá đông nhưng em kô chụp nhiều, vì như đã nói ở trên, họ sướng hơn gấp vạn lần nhiều người khác. Đối với các cháu khuyết tật thực lòng để chụp theo cách gọi là nhân văn hơn đối với em quá khó. Điều cần nhất hiện tại của các cháu là sự quan tâm của mọi người, chăm sóc các cháu trong những ngày còn lại của một số và có hướng cho tương lai của đa phần.
Trong ngày hôm qua trên FB của em thấy mấy nhóm lên chương trình đến TT tặng bánh chưng, OF mình cũng đi tặng bánh chưng, em sợ rằng TT phải mở gian hàng bán bánh chưng tết cho dân trong vùng để khỏi phí vì 150 người thì kô ăn hết vài nghìn cái bánh chưng được:102::102::102:.

Phú Ông

Xe container
Cụ Rắn cầm đầu Box Nhiếp ảnh vụ (ngày 07 tháng 02 năm 2010) tới đê, em đã lên lịch để có thể tham gia cùng các cụ bên OCC nhà mềnh!
Nhân đây, mời các cụ Box Nhiếp ảnh luôn ợ, kính các cụ ghé qua đây để biết thêm thông tin ạ:

http://www.otofun.net/showthread.php?t=147849