10 năm gửi ngân hàng, từ 1 tỷ thành 1,165 tỷ? Vậy gửi NH hay đầu tư BĐS

Altis 2011

Xe điện
Bạn mang cái lý do ngân hàng giải thể để đưa vào rủi ro gửi tiền thì theo mình chỉ mang tính hù dọa nhà đầu tư. Nói thật, ở vn mà để mấy thằng bidv với vietin, agri... nó phá sản khéo còn khó hơn việc ra đường bị sét đánh :D

Tất nhiên sales đưa thông tin, người đầu tư qđ, nhưng sales nào chẳng nói hay nói tốt. và nhà đầu tư qđ đâu phải lúc nào cũng ngon.
Mình vd như này, mình có đứa em năm 2007 nó mua một căn mặt phố trần đăng ninh (cầu giấy) giá lúc đó 5 tỷ, sau 11 năm hiện nay căn đó đang có giá 12 tỷ. Tính ra thì cũng không hơn gửi bank là bao, chưa kể ôm tiền thì thanh khoản cao hơn he he
Thật ra, em cũng muốn chia sẻ với các cụ cái nhìn tổng thể về việc đầu tư bất động sản. Nếu các cụ mua đất các cụ phải tính tiền đó để ngân hàng là bao nhiêu. Các cụ cho thuê các cụ phải trừ đi tiền lãi suất ngân hàng (kinh tế học gọi là chi phí cơ hội) và tiền sửa chữa nhà cửa để cho thuê.
Do vậy nhiều cụ cứ tính lãi gâp 2- gấp 3 nhưng thực ra không phải là như vậy.

Hoacomay17

Xe tăng
Thật ra, em cũng muốn chia sẻ với các cụ cái nhìn tổng thể về việc đầu tư bất động sản. Nếu các cụ mua đất các cụ phải tính tiền đó để ngân hàng là bao nhiêu. Các cụ cho thuê các cụ phải trừ đi tiền lãi suất ngân hàng (kinh tế học gọi là chi phí cơ hội) và tiền sửa chữa nhà cửa để cho thuê.
Do vậy nhiều cụ cứ tính lãi gâp 2- gấp 3 nhưng thực ra không phải là như vậy.
Đồng quan điểm với cụ về vụ tiền cho thuê nhà.
Năm 2014 em cho thuê cái nhà mặt phố, giá 35 triệu một tháng. Một năm bình quân em được khoảng 400 tr.
Sau 4 năm em được 1,2 tỷ.
Nhưng khi nhận lại nhà, hơi ôi, nhà cũ và xuống cấp nhanh quá.
Sửa sang lại ngon nghẻ để hấp dẫn khách mới, em mất mẹ nó 500.
Tính ra còn được 700 hic hic chả đáng bao nhiêu.
Đấy là sửa cho thuê nhé, còn sửa mà về ở lại thì như bạn em làm KTS nói cần khoảng 1 tỷ.
Thế thì hóa ra không công, coi như cho mượn nhà

poiuy

Xe cút kít
Em nói gì đất dự án đâu. Dự án do các cđt + các sàn thổi nên nó thế. Còn thổ cư thì ko có giảm cụ nhá
Thổ cư không giảm nhưng tăng cũng chậm, lấy ví dụ: mình có cậu em, 10 năm trước mua căn nhà ở trong ngõ Hoàng Hoa Thám với giá 1,6tỷ, vừa rồi bán để mua nhà khác được 2,6 tỷ.
Muốn có lãi thì phải tìm được đúng chỗ để mua, những chỗ đó không nhiều.

Altis 2011

Xe điện
Đồng quan điểm với cụ về vụ tiền cho thuê nhà.
Năm 2014 em cho thuê cái nhà mặt phố, giá 35 triệu một tháng. Một năm bình quân em được khoảng 400 tr.
Sau 4 năm em được 1,2 tỷ.
Nhưng khi nhận lại nhà, hơi ôi, nhà cũ và xuống cấp nhanh quá.
Sửa sang lại ngon nghẻ để hấp dẫn khách mới, em mất mẹ nó 500.
Tính ra còn được 700 hic hic chả đáng bao nhiêu.
Đấy là sửa cho thuê nhé, còn sửa mà về ở lại thì như bạn em làm KTS nói cần khoảng 1 tỷ.
Thế thì hóa ra không công, coi như cho mượn nhà
Làm ăn nó khó, hihi. Thôi vẫn hơn là cụ không có khách thuê.
Một số cụ mua chưng cư cho Tây thuê cũng thế. Mua 1.8 tỷ (70m) cho thuê được 15tr là căng. Vừa đủ lãi ngân hàng, còn lại nhà xuống cấp, mất giá là mình chịu. Hỏi có lãi hay không?

Hoacomay17

Xe tăng
Làm ăn nó khó, hihi. Thôi vẫn hơn là cụ không có khách thuê.
Một số cụ mua chưng cư cho Tây thuê cũng thế. Mua 1.8 tỷ (70m) cho thuê được 15tr là căng. Vừa đủ lãi ngân hàng, còn lại nhà xuống cấp, mất giá là mình chịu. Hỏi có lãi hay không?
Mua chung cư cho thuê thì khẳng định 100% là lỗ nặng.
Em đang ở cc của vinhomes đây
hàng xóm mua căn 2PN đồ cơ bản cdt giá 3 tỷ, giá thuê trung bình cho căn hộ ở đó là 11tr một tháng. Mà cc thì càng ngày càng mất giá chứ không lên giá tý nào để mà gỡ gạc.
Giả sử cc khi bán vẫn đc 3 tỷ đi, thì cái số 11tr kia sao bằng lãi ngân hàng của 3 tỷ được

Chưa kể, thi thoảng khách thuê hỏng hóc cái gì lại gọi, lại mệt mỏi phiền phức.

Lộc đất đai không phải ai cũng có số hưởng, đừng thấy họ kd lãi nọ kia mà mình ham. Em cũng có time lăn lộn đủ cả mua đất nền, rồi mua nhà cho thuê chờ lên giá... sau mấy năm giờ em bán đi lấy tiền gửi bank cho nhàn đầu. Để lại đúng 3 cái cho 3 đứa con.

Em mới tham gia nhưng cũng tham gia bình loạn với mấy bác 1 tí.
- Em thấy có ông Anh ổng bỏ ra 300tr mua miến đất cần giờ sau 4 tháng ổng bán ra được 560tr xong ổng lại lấy 560tr và bù thêm 140tr mua 1 miếng 700 và 6 tháng sau lại bán ra được 1tỷ 2. Vậy sau 10 tháng ổng kiếm lời gần gấp 3 lần. Theo em thấy đầu tư vào BDS vẫn lời tốt quan trọng là phải biết chọn vị trí vị trí và vị trí.

longpt84

Xe hơi
Em xin nêu quan điểm đầu tư cá nhân có vài tỷ nhàn rỗi, đúng sai mời các cụ góp ý
Tiền tiết kiệm: lãi suất đều đặn nhưng ko hấp dẫn chỉ 7-8% trong lúc ổn định, thanh khoản cực cao
Bất động sản: Có khả năng tăng giá mạnh trong thời gian ngắnnếu chọn đúng chỗ ra vào đúng thời điểm, thanh khoản thấp hơn. Cái này cần sự hiểu biết nhất định
=> Ai muốn an nhàn ko phải lo nghĩ để tiền 7-10 năm thì gửi tiết kiệm, lãi suất kép tăng hơn gấp đôi là chắc chắn
=> Ai có kinh nghiệm bds, mua vào bán ra trong thời gian ngắn kiếm lời nhanh thì okie. Còn nếu giữ bds trong dài hạn > 7 năm thì khó so được với gửi tiết kiệm. Trừ những ngách nhỏ hẹp như cụ nào nói nhà phố cổ tăng giá, vị trí ăn theo quy hoạch mở đường.
Thời buổi này người khôn của khó, mua chung cư cho thuê khó mang lại lợi nhuận (trừ những người thuê rồi cho thuê lại), rồi chung cư xuống cấp nhanh kèm phí bảo trì lớn. Nhà phố cho thuê cũng ko ăn thua, em đang thuê của hàng với giá 18 triệu/tháng của 1 nhà đầu ngõ thái hà đang có giá 10 tỷ nên hiểu rõ. Phân khúc liền kề hiện giờ còn khá mới, nhiều mập mờ, chỉ rất ít người am hiểu mới kiếm được tiền. Còn phân khúc nghỉ dưỡng thì em ko rõ (nhưng em cũng dự là mình đang trong trò chơi của các trùm bds quyết còi, a vượng ...) nên ăn bánh vẽ thôi ạ
Với những đại gia nhiều tiền cách nghĩ của họ khác nên em chưa rõ.

hungboy

Xe buýt
Vậy nên lãi suất NH nó là công cụ để điều tiết tiền. Lãi suất giờ thấp nên gửi tiết kiệm k0 ăn thua, mọi người phải mang ra đầu tư kinh doanh hoặc mua BĐS hoặc mua chứng .. Lúc lãi suất tăng lên tý thì tiền lại quay về NH.

Altis 2011

Xe điện
hàng xóm mua căn 2PN đồ cơ bản cdt giá 3 tỷ, giá thuê trung bình cho căn hộ ở đó là 11tr một tháng. Mà cc thì càng ngày càng mất giá chứ không lên giá tý nào để mà gỡ gạc.
Giả sử cc khi bán vẫn đc 3 tỷ đi, thì cái số 11tr kia sao bằng lãi ngân hàng của 3 tỷ được

Lộc đất đai không phải ai cũng có số hưởng, đừng thấy họ kd lãi nọ kia mà mình ham. Em cũng có time lăn lộn đủ cả mua đất nền, rồi mua nhà cho thuê chờ lên giá... sau mấy năm giờ em bán đi lấy tiền gửi bank cho nhàn đầu. Để lại đúng 3 cái cho 3 đứa con.
Cụ giỏi quá, có 3 cái cho 3 đứa. CỤ đẻ 5 đứa là lộc trời cho 5 cái đấy ah,
Đúng là đất đai cũng phải có đầu óc tính toán chứ không thể mua lấy được như trước nữa. Nhiều khi gửi tiết kiệm còn có lãi hơn.

longpt84

Xe hơi
Em mới tham gia nhưng cũng tham gia bình loạn với mấy bác 1 tí.
- Em thấy có ông Anh ổng bỏ ra 300tr mua miến đất cần giờ sau 4 tháng ổng bán ra được 560tr xong ổng lại lấy 560tr và bù thêm 140tr mua 1 miếng 700 và 6 tháng sau lại bán ra được 1tỷ 2. Vậy sau 10 tháng ổng kiếm lời gần gấp 3 lần. Theo em thấy đầu tư vào BDS vẫn lời tốt quan trọng là phải biết chọn vị trí vị trí và vị trí.
Em xin phép bổ sung thêm 2 ý là ĐÚNG THỜI ĐIỂM + NGƯỜI PHÙ HỢP
THỜI ĐIỂM VÀO VÀ RA: chỉ nhanh chậm 1 chút thôi sẽ ảnh hưởng tới kết quả. Ông anh bác chỉ mua chậm 1 chút thôi là giá đã khác và có thể đang ôm bom nếu ko bán kịp
NGƯỜI PHÙ HỢP: Ông anh bác nhìn ra vị trí đó có tiềm năng, và có sẵn xèng nên xúc vào. 10 năm trước em muốn mua đất khu gần nhà em có 1.2 tỏi nhưng bản thân ko có gì ngoài đồng lương, chỉ sau 9 tháng mảnh đó đã lên 2.4. Nhìn mà thèm nhưng lúc đó em ko đủ lực và ko biết huy động các nguồn lực

Altis 2011

Xe điện
Em xin nêu quan điểm đầu tư cá nhân có vài tỷ nhàn rỗi, đúng sai mời các cụ góp ý
Tiền tiết kiệm: lãi suất đều đặn nhưng ko hấp dẫn chỉ 7-8% trong lúc ổn định, thanh khoản cực cao
Bất động sản: Có khả năng tăng giá mạnh trong thời gian ngắnnếu chọn đúng chỗ ra vào đúng thời điểm, thanh khoản thấp hơn. Cái này cần sự hiểu biết nhất định
=> Ai muốn an nhàn ko phải lo nghĩ để tiền 7-10 năm thì gửi tiết kiệm, lãi suất kép tăng hơn gấp đôi là chắc chắn
=> Ai có kinh nghiệm bds, mua vào bán ra trong thời gian ngắn kiếm lời nhanh thì okie. Còn nếu giữ bds trong dài hạn > 7 năm thì khó so được với gửi tiết kiệm. Trừ những ngách nhỏ hẹp như cụ nào nói nhà phố cổ tăng giá, vị trí ăn theo quy hoạch mở đường.
Thời buổi này người khôn của khó, mua chung cư cho thuê khó mang lại lợi nhuận (trừ những người thuê rồi cho thuê lại), rồi chung cư xuống cấp nhanh kèm phí bảo trì lớn. Nhà phố cho thuê cũng ko ăn thua, em đang thuê của hàng với giá 18 triệu/tháng của 1 nhà đầu ngõ thái hà đang có giá 10 tỷ nên hiểu rõ. Phân khúc liền kề hiện giờ còn khá mới, nhiều mập mờ, chỉ rất ít người am hiểu mới kiếm được tiền. Còn phân khúc nghỉ dưỡng thì em ko rõ (nhưng em cũng dự là mình đang trong trò chơi của các trùm bds quyết còi, a vượng ...) nên ăn bánh vẽ thôi ạ
Với những đại gia nhiều tiền cách nghĩ của họ khác nên em chưa rõ.
Mọi người đang lo ngại nổ bất động sản, em dự là sẽ nổ ở một số tỉnh (có thể cả TP HCM) và mảng condetel. Em hỏi các cụ là khách sạn đòi hỏi nghiệp vụ kinh doanh rất cao, chuyên nghiệp. Một số ông ko hề có nghiệp vụ đó cũng xây condetel rồi bán, rồi quản lý cho khách, hỏi có bền không? ai đã từng nghỉ ở FLC Thanh hoá của anh Q còi thì thấy cái service bên anh ấy cung cấp nó thế nào? cho nên các anh ấy chỉ bán rồi thu tiền xong kệ mịa khách kinh doanh kiểu gì thì kinh doanh thôi.

Hoacomay17

Xe tăng
Cụ giỏi quá, có 3 cái cho 3 đứa. CỤ đẻ 5 đứa là lộc trời cho 5 cái đấy ah,
Đúng là đất đai cũng phải có đầu óc tính toán chứ không thể mua lấy được như trước nữa. Nhiều khi gửi tiết kiệm còn có lãi hơn.
Trong 3 cái thì 1 cái của bme để lại, 2 cái kia em kiếm từ nguồn khác cụ ạ, may có nguồn đó bù lỗ tý cho mấy làna bị lỗ ở đất.

Hoacomay17

Xe tăng
Em xin phép bổ sung thêm 2 ý là ĐÚNG THỜI ĐIỂM + NGƯỜI PHÙ HỢP
THỜI ĐIỂM VÀO VÀ RA: chỉ nhanh chậm 1 chút thôi sẽ ảnh hưởng tới kết quả. Ông anh bác chỉ mua chậm 1 chút thôi là giá đã khác và có thể đang ôm bom nếu ko bán kịp
NGƯỜI PHÙ HỢP: Ông anh bác nhìn ra vị trí đó có tiềm năng, và có sẵn xèng nên xúc vào. 10 năm trước em muốn mua đất khu gần nhà em có 1.2 tỏi nhưng bản thân ko có gì ngoài đồng lương, chỉ sau 9 tháng mảnh đó đã lên 2.4. Nhìn mà thèm nhưng lúc đó em ko đủ lực và ko biết huy động các nguồn lực
Cái gọi là đúng thời điểm đó nó mơ hồ như việc đi tìm gái trinh thời nay vậy.
Nếu đúng thời điểm thì đầu 2016 cụ nào bán nhà ôm bitcoin và thoát ra ở đầu 2018 thì khéo giàu ngang bill gates :))

Cái khái niệm vào ra đúng thời điểm chỉ là chiêu trò của mấy anh sales hoặc các anh may mắn thành công rồi mang ra tự đề cao mình thôi

aristino

Xe máy
Tiền trong nhà là tiền Chửa, tiền ra khỏi cửa là tiền Đẻ.
Gửi NH chỉ dành cho những người không có khả năng kinh doanh, đầu tư thôi
Em thích nhất coment này, e làm trong phần 2 tiền Đẻ ạ

Chỉnh sửa cuối:

aristino

Xe máy

Cái dòng cụ nói là:"Lộc đất đai không phải ai cũng có số hưởng, đừng thấy họ kd lãi nọ kia mà mình ham" e thấy sai sai, chẳng ai có lộc và ko có lộc ạ. Chỉ là những người có lộc là những người nhanh nhạy với thời cuộc, nắm bắt được xu thế thị trường. Ví như bây giờ ai còn mua đất xây cho thuê ở hà nội, hay mua chung cư cho thuê thì là chết rồi. Xu thế bây giờ là giai đoạn cuối của nghỉ dưỡng, tiếp theo xu thế là gì thì ae mình còn phải bàn dài dài ạ

Altis 2011

Xe điện
Trong 3 cái thì 1 cái của bme để lại, 2 cái kia em kiếm từ nguồn khác cụ ạ, may có nguồn đó bù lỗ tý cho mấy làna bị lỗ ở đất.
Em chưa lỗ từ đất, nhưng cũng chưa bao giờ lãi quá. E chỉ coi nó là 1 cái giỏ để trứng của em thôi cùng với 1 số kênh khác. Em thấy nhiều Sale cứ lên đây thổi, xui dại người khác nên ngứa mồm thôi. Hihi

tranthanh1368

Xe máy
đừng tin vào mấy thằng sale bất lương, toàn bọn thất đức chim lợn cho a e xuống tiền để nó hô hố ăn hoa hồng đấy
Cụ chia sẻ về mấy sales bất lương câu chuyện cụ thể như thế nào để mng học hỏi được chứ ạ?

Hoacomay17

Xe tăng
Cái dòng cụ nói là:"Lộc đất đai không phải ai cũng có số hưởng, đừng thấy họ kd lãi nọ kia mà mình ham" e thấy sai sai, chẳng ai có lộc và ko có lộc ạ. Chỉ là những người có lộc là những người nhanh nhạy với thời cuộc, nắm bắt được xu thế thị trường. Ví như bây giờ ai còn mua đất xây cho thuê ở hà nội, hay mua chung cư cho thuê thì là chết rồi. Xu thế bây giờ là giai đoạn cuối của nghỉ dưỡng, tiếp theo xu thế là gì thì ae mình còn phải bàn dài dài ạ
Cái đậm đậm đó cũng mơ hồ hên xui lắm bạn ơi :))