[CCCĐ] 10 ngày đi tìm thiên đường đã mất, Venezuela!

Ông bạn chuyên gia bảo, trong thời điểm khủng hoảng kinh tế nặng nề này, nông dân Venezuela hầu như rất tích cực chăn nuôi tự cung tự cấp lương thực và thực phẩm. Còn anh bạn trẻ người Venezuela thì nhắn tin, chúng tôi vẫn cười, vẫn đùa để lấp đầy khoảng trống về những lo lắng, thiếu thốn trong cuộc sống. Nhiều người đã ra đi nhưng tôi yêu Venezuela quá, không nỡ lìa xa...

Chỉnh sửa cuối:
Dân họ trước đây ỉ lại giờ đầu gối đã biết tự bò chút ít rồi...

Cảnh đầu năm mới, hàng ngày người dân Venezuela vẫn cần mẫn xếp hàng tại các ngân hàng để nhận gói cứu trợ bằng tiền nhà nước tương đương vài chục ngàn đồng Việt Nam môt lần! Ảnh do ông bạn chuyên gia chụp ạ!

drfooter

[Tịch thu bằng lái]
Có một bài viết trên guardian.com ngày hôm nay về Venezuela về "sự sụp đổ của Caracas", mô tả cuộc sống bi đát của người dân Caracas, cuộc sống tuyệt vời của thành phố này trước khi Hugo Chavez lên nắm quyền và tất nhiên, tất cả tội lỗi là do chính quyền cách mạng Hugo Chavez và Maduro. Tuy nhiên, cũng có một vài comment của những người thực sự đã sông ở đây trước khi Hugo Chavez lên nắm quyền phản đối quan điểm này. Cụ nào quan tâm có thể xem trên guardian.co.uk hôm nay.

https://www.theguardian.com/cities/2018/dec/18/the-fallen-metropolis-the-collapse-of-caracas-the-jewel-of-latin-america

Hiện nay, các chính quyền do dân bầu lên không đi theo trường phái "liberal democracy" của phương Tây không được gọi là "dân chủ - Democracy" mà gọi là "dân túy - populism", thực ra là một cách chơi chữ. Bài báo này phóng đại về cuộc sống ở Venezuela trước và sau Chavez để kêu gọi người dân Anh tránh xa cái gọi là "chủ nghĩa dân túy", cảnh báo nguy cơ về tương lai của châu Âu với những người "áo vàng: ở Pháp, chính quyền phát xit mới ở Ý, các chính phủ mới lên có xu hướng nghi ngờ châu Âu nhất thể ở Hungary, Áo, Ba Lan, Séc,...

Đúng là chính sách của chình quyền đóng vai trò như cò súng, nhưng thuốc súng là do người dân quyết định. Nếu dân Ý không lười biếng như thế (em ở Ý rồi em biết), dân Pháp không 20 - 30 năm nay đòi quyền làm việc 30 - 35h một tuần, đến mức không còn ai muốn đầu tư vào nước Pháp để sử dung một đám công nhân lười biếng và vô dung như thế, thì cũng đã không có chính quyền phát xit mới ở Ý như hiện nay, cũng như không có các chính sách của chính quyền Macron (tăng thuế để bù vào thâm hụt ngân sách bao nhiêu năm nay lạm chi vào phúc lợi xã hội khổng lồ, chi trả cho dân không làm gì ở không cũng có tiền đi chơi, và các chi phí vô dụng khác cũng khổng lồ không kém), đến mức dân nghèo ở Pháp (có việc làm hẳn hoi) 10 ngày cuối tháng còn không đủ tiền mua bánh mì cho con ăn.

Cái thuật ngữ "chủ nghĩa dân túy" này ngày xưa em đọc thấy rất nhiều, vì nhà em sẵn sách vở loại này (ví dụ như Lê-nin đấu tranh chống dân túy như thế nào). Bẵng đi mấy chục năm, không còn ai nhắc đến nữa, vì các chính phủ do dân đi bầu cử theo kiểu Mỹ thì mặc nhiên là chư hầu của Mỹ và phương Tây. Nhưng ngày nay bắt đầu xuất hiện các chính phủ do dân bầu nhưng không thích làm chư hầu của Mỹ nữa, thuật ngữ này lại xuất hiện trở lại. (mà ngay cả chính phủ Mỹ hiện tại cũng bị gọi là chính phủ dân túy, vì đang có xu hướng đi ngược lại liberal democracy)

Các cụ chắc chắn sẽ còn nhìn thấy nhiều "thiên đường đã mất" sớm thôi.
DLV lải nhải không thấy nhàm ah, để cho cụ chủ post bài đi, xàm! Chỗ này không phải chỗ để tuyên truyền, ok?

BMW_X7

Xe điện
Áo đen của cụ đây ạ! Gần sát hôm về em mới hẹn được phỏng vấn, chụp ảnh trung tâm đào tạo này nên gấp gáp lắm. Ra về chỉ cho mấy chục đô la bồi dưỡng mà ai cũng ngỡ ngàng. Thu nhập bình quân của họ là 15 USD/tháng ạ

cụ làm ngành tuyển mẫu ạ, chuyến đi cụ thú vị quá nhỉ? em vào hóng thôi ko dám đặt gạch vì cụ bảo bên đấy trộm cắp như rươi nên em sợ mất

cụ làm ngành tuyển mẫu ạ, chuyến đi cụ thú vị quá nhỉ? em vào hóng thôi ko dám đặt gạch vì cụ bảo bên đấy trộm cắp như rươi nên em sợ mất
Em làm nghề nói như nhiều cụ trên này là "lều báo" thôi chứ không dính dáng gì đến nghề người mẫu, được cái là cơ hội lang bạt trong nước và nước ngoài cũng khá nhiều cụ ạ! Quả thực Venezuela là một chuyến trải nghiệm thú vị mang đầy tính chất mạo hiểm nên nếu cụ có máu xê dịch và chút ít liều lĩnh thì nên đi một lần cho biết ạ, không uổng phí đến từng đồng xu, từng gram sợ hãi đâu ạ!:D

BMW_X7

Xe điện
Cháu thấy ân hận quá vì ngày xưa ở bển mình với Cuba là a e vậy mà vẫn trả thù dân tộc với mấy e ấy.Ân hận quá,ân hận quá.
đấy là giao lưu thắm tình nước non, lúc đấy là giao hảo, tình bạn nên đến đỉnh, khác với trả thù dân tộc chứ cụ, trước cụ đi Cuba ạ

BMW_X7

Xe điện

BMW_X7

Xe điện
Những nỗ lực trong vài năm qua để tăng nguồn cung ngũ cốc sản xuất trong nước, Venezuela đã đầu tư vào phát triển đa dạng các loại ngũ cốc như :ngô, lúa miến, gạo và đậu tương,... các kĩ sư nông nghiệp của Việt Nam cũng tham gia vào nỗ lực này. Đã có những kết quả đầu tiên.
Mùa thu hoạch ngô của năm 2018 bắt đầu, ước tính năm nay Venezuela sẽ thu được 1.940.000 tấn ngũ cốc, trong đó 1.300.000 là ngô.

Trong một diễn biến khác, chương trình Great Housing Mission Venezuela(GMVV) của chính phủ Venezuela đã sắp đạt đến con số 2.200.000 căn nhà. Đây là những căn nhà được xây và cấp cho những người dânVenezuela, trong mục tiêu hướng đến một đất nước mà tất cả mọi gia đình đều có một căn nhà của riêng mình. Người dân được nhận nhà mỗi tháng sẽ trả góp một khoản tiền rất nhỏ gần như cho không, điện và nước được trợ giá rất rẻ. Chính phủ Venezuela vẫn duyệt các khoản ngân sách lớn cho chương trình này bất chấp những năm khó khăn vừa qua.

http://vtv.mippci.gob.ve/se-inicio-cosecha-de-maiz-2018/
http://vtv.mippci.gob.ve/gmvv-arriba-a-la-vivienda-2-199-3…/
khong bù cho thằng Tầu, hở ra là ăn cắp được công nghệ, em sang 1 nhà máy sản xuất tuabin Nga đầu tư cho TQ, thế mà 2 năm sau nó xây dựng được 1 nhà máy như thế ở Thẩm quyến, toàn bộ là người TQ quản lý, sản xuất, để phòng có vấn đè gì Nga rút là TQ tự chủ được, giỏi thật

BMW_X7

Xe điện
Em làm nghề nói như nhiều cụ trên này là "lều báo" thôi chứ không dính dáng gì đến nghề người mẫu, được cái là cơ hội lang bạt trong nước và nước ngoài cũng khá nhiều cụ ạ! Quả thực Venezuela là một chuyến trải nghiệm thú vị mang đầy tính chất mạo hiểm nên nếu cụ có máu xê dịch và chút ít liều lĩnh thì nên đi một lần cho biết ạ, không uổng phí đến từng đồng xu, từng gram sợ hãi đâu ạ!:D
vâng em cũng máu đi nhưng điều kiện cũng có hạn, em lại thấp bé nhẹ cân ko dám bon chen mấy nước sùng ống cướp bọc như này,lên chỉ loanh quanh khu vực Châu á thôi ạ, nhưng nếu có điều kiện thì em sẽ thử những nước như này

vâng em cũng máu đi nhưng điều kiện cũng có hạn, em lại thấp bé nhẹ cân ko dám bon chen mấy nước sùng ống cướp bọc như này,lên chỉ loanh quanh khu vực Châu á thôi ạ, nhưng nếu có điều kiện thì em sẽ thử những nước như này
Cụ cứ mạnh dạn mà đi xa xa như thế này cho mở mang đầu óc đi ạ, còn cứ lấn cấn với chữ "nếu" trong đầu thì có lẽ chẳng bao giờ đi được đâu!:D

Tuannguyen2684

Xe hơi
em thấy bên này tình hình an ninh đang khá là phức tạp đúng ko ạ? ( em đọc báo thấy nói là 1 trong 10 nước nguy hiểm khi đi du lịch ạ)

BMW_X7

Xe điện
Cụ cứ mạnh dạn mà đi xa xa như thế này cho mở mang đầu óc đi ạ, còn cứ lấn cấn với chữ "nếu" trong đầu thì có lẽ chẳng bao giờ đi được đâu!:D
vâng cám ơn cụ ạ động viên, em món tiếng nước ngoài lại cũng kém nữa lên đi cứ phải có phiên dịch, đâm ra đi đâu cũng ngại ạ, biết tiếng anh hay trung hay phết ở khoản đi đâu có cụ nhỉ

vâng cám ơn cụ ạ động viên, em món tiếng nước ngoài lại cũng kém nữa lên đi cứ phải có phiên dịch, đâm ra đi đâu cũng ngại ạ, biết tiếng anh hay trung hay phết ở khoản đi đâu có cụ nhỉ
Biết tiếng Anh vô cùng tiện lợi cụ ạ, em phát hiện ra điều này khi sang Mỹ cách đây 5 năm mà không biết một câu nào:D. Trước em học phổ thông và đại học toàn tiếng Pháp nên sau đó cú quá, tự học tiếng Anh trên youtube và ra bờ hồ thực hành, giờ giao tiếp cũng kha khá nhưng công việc, văn bản thì chưa!

BMW_X7

Xe điện
Biết tiếng Anh vô cùng tiện lợi cụ ạ, em phát hiện ra điều này khi sang Mỹ cách đây 5 năm mà không biết một câu nào:D. Trước em học phổ thông và đại học toàn tiếng Pháp nên sau đó cú quá, tự học tiếng Anh trên youtube và ra bờ hồ thực hành, giờ giao tiếp cũng kha khá nhưng công việc, văn bản thì chưa!
thế thì cụ cũng có khiểu ngoại ngữ đấy, em món này có vẻ yếu, vốn từ thì có nhưng sao nói ra em không nói được, thế mới buồn, trước làm việc với Trung quốc đi đâu em cũng có phiên dịch, dự định học tiếng Trung từ phiên dịch mà các bạn Trung quốc, thế mà không thành cụ ạ, chỉ mấy câu camppây (uống cạn chén) khưa chỉu (uống rượu) là chấm hết

thế thì cụ cũng có khiểu ngoại ngữ đấy, em món này có vẻ yếu, vốn từ thì có nhưng sao nói ra em không nói được, thế mới buồn, trước làm việc với Trung quốc đi đâu em cũng có phiên dịch, dự định học tiếng Trung từ phiên dịch mà các bạn Trung quốc, thế mà không thành cụ ạ, chỉ mấy câu camppây (uống cạn chén) khưa chỉu (uống rượu) là chấm hết
Cụ đừng dựa vào phiên dịch trong những giao tiếp hàng ngày thì mới nhanh tiến bộ. Nhìn tất cả những thứ gì mình thấy cụ đều tự hỏi nó là gì trong tiếng Anh, muốn hành động gì thì tiếng Anh nói thế nào...

gacan

Xe buýt
hỏi tế nhị cụ chủ chút, cụ đã thưởng thức ghẹ bên đó chưa? khẩu vị có tuyệt vời k cụ? Cụ cho a e biết để còn học hỏi.

hỏi tế nhị cụ chủ chút, cụ đã thưởng thức ghẹ bên đó chưa? khẩu vị có tuyệt vời k cụ? Cụ cho a e biết để còn học hỏi.
Dạ bên này người ta toàn ăn thịt bò, thịt lợn chứ không thích mấy cái đồ hải sản như cua ghẹ và tôm hùm cụ ạ :D!