Thảo luận 1000 km đầu tiên với Camry 3.5Q-2007!

anhtuandh84

Xe hơi
Cách tính cơ bản nhất là lấy số chấm chia cho 2. Tức là 3,5/2 khoảng 17,5l/100km là theo lý thuết. Còn thực tế phải là 18-20l/100 km là ít

corollaJ

Xe buýt
Còn thực tế theo em chỉ người đang sử dụng xe thì mới là biết chính xác là hết bao nhiêu lít/100km, chứ phỏng đoán cũng chỉ là...phỏng đoán thôi,phải không bảc

vietlaser

[Tịch thu bằng lái]
Bác Vietlaser nói rõ rõ đoạn này chút xíu được không ? không lẽ ghế ngồi và vô lăng lệch nhau ta ? Hay bác thử chỉnh vô lăng thấp xuống 1 nấc, đẩy lùi ghế tài ra sau tý coi có khá hơn không ?

Cảm ơn bác đã viết 1 bài rất hay và chi tiết, bác yêu em nó dùng ít quá đấy, bác tăng cường đi chơi đê để em cón đọc bài cảm nhận 5.000km :) Voted !
Em cũng đã chú thích là chỉnh các kiểu rồi, nhưng cảm giác vô lăng to quá nên tay cầm không thề đều được, mà nhất là quả còi củ chuối, bấm nhiều lúc chạm nhầm tắt đài hoặc điều hòa.

adco

Xe điện
@vietlaser :
Biết nói gì hơn nữa , vote +++ cho bác thôi. 1 bài viết rất thật với cảm nhận khi lái của bác.
Em cũng đang chạy 3.5q , nhưng em xuất thân từ altis lên nên lại thấy rất hài lòng ,mặc dù vẫn còn 1 số bất tiện như bác đã nêu , nhưng rồi em cũng mau chóng thích nghi sau hơn 1200km đầu tiên. Em xin nêu 1 số ý chính theo sườn bài của bác
-Về cảm giác lái : với tự trọng 1,6t em thấy đườg tiêu chuẩn tỉnh lộ là khá ok rồi ,bác qua ngồi Civ , altis hay M3 tự trọng chỉ khoảng 1,1-1,3t thì chắc bác phải xuống xe sớm vì sợ lật. Tay lái thì khg to như bác nghĩ đâu vì khi đi mua bao da , ngoài chợ họ nói tay lái sedan chỉ 1 size mà chẳg thèm hỏi em đi xe gì. Quả thật em chọn đại 1 cái về bọc vừa y. Vì vậy em nghĩ kích thước nếu có khác nhau thì cũng khg đáng kể. Chuyện cái còi thì đúng như bác nói , dễ bấmlộn mấy cái nút trên vôlăng.
-Ghế ngồi và tay lái thì em chưa hiểu ý bác nhưng nó có thể điều chỉnh độc lập theo ý muốn mà , có điều là ghế khg ôm lưng lắm vì nó rộng quá.
-Máy lạnh thì em chưa dán VK gì cả nhưng trưa nắng ở SG em chỉ để 23-25o làm mát lạnh rồi , dĩ nhiên là khg thể lạnh thấu xương như ý muốn của bác rồi.
-Dàn âm thanh thì quả là vô danh , nhưng theo em nghe cũng được , khá hơn nhiều dàn alpine bên altis cũ của em.
-Cách âm thì em rất ngại làm thêm vì rất nhiều bác đã làm (cho nhiều loại xe) cho biết thường hay xuất hiện tiếng ù.
-Ông cụ chê Cam so với Audi và con Crown thì em thấy đúng quá rồi có gì lạ đâu bác

Chỉnh sửa cuối:

vietlaser

[Tịch thu bằng lái]
RE: ADCO
Lâu lắm em mới lại được hội ngộ bác! Thấy vợ 2 bác vẫn ngon là mừng rồi.
Em viết vậy, chứ không được chuyên nghiệp, bác đọc có gì không hiểu bỏ qua nhé.
Đến 5000km, hy vọng bác sẽ viết được hay hơn em, vì em thì chưa biết bao giờ đến 5000 cả.

tuan-hv

Xe máy
Tay lái điều chỉnh các hướng, nhưng có vẻ vô lăng hơi to, cầm rất mỏi tay, ghế ngồi và vô lăng không ăn hợp nhau cho lắm, nên em không thể cầm đều 2 tay, vì một lúc là mỏi, nên lúc nào cũng chỉ một tay. Còn tay kia thì thừa, nên vứt lên cần số, mà nắm đấy thì chẳng biết làm gì. Chỉ những lúc cua thì 2 tay mới làm việc theo đúng chỉ dẫn 2 tay xoay đều
À há, thế là moi được một nhược điểm của xe AT rùi: luôn có một tay bị thừa.
Sorry các bác nhé, em nói vậy cho vui thôi ạ.
Dù sao thì em cũng công nhận bài phân tích của bác vietlaser rất hay và chi tiết. Chúc mừng bác có xe mới.

longnv

Xe đạp
À há, thế là moi được một nhược điểm của xe AT rùi: luôn có một tay bị thừa.
Sorry các bác nhé, em nói vậy cho vui thôi ạ.
Dù sao thì em cũng công nhận bài phân tích của bác vietlaser rất hay và chi tiết. Chúc mừng bác có xe mới.
AT thì chân trái làm gì hả bác kô thừa à:D

adco

Xe điện
RE: ADCO
Lâu lắm em mới lại được hội ngộ bác! Thấy vợ 2 bác vẫn ngon là mừng rồi.
Em viết vậy, chứ không được chuyên nghiệp, bác đọc có gì không hiểu bỏ qua nhé.
Đến 5000km, hy vọng bác sẽ viết được hay hơn em, vì em thì chưa biết bao giờ đến 5000 cả.
Bài của bác được ae tán dương quá rồi còn gì , nhưng hình như ae bên OF ít mặn mà với em Cam07 này lắm. Nhiều bác ở HN thích Cam cũng nhảy qua OS bàn tán rất vui , xôm tụ chứ khg âm thầm như bên đây , nếu em khg lầm thì chỉ có em và bác khuấy động chút ít cho vui thôi.
Theo em , đánh giá thực chất thì Cam07 hút hàng là do mẫu mã đẹp , đồ chơi chính hãng , nhiều , 2.4 lại rẽ hơn cả đời trước. Còn chất lượng thì dĩ nhiên nó chỉ ở tầm của ĐNÁ thôi! Khg nên kỳ vọng quá nhiều ở nó trong hoàn cảnh của người tiêu dùng VN vì dù sao nó cũng còn khá hơn nhiều anh LD trong nước. Nếu với giá như ở nước ngoài ,em quất ngay 1 con Lexus Es 350 đẹp long lanh ,với giá chỉ # 45k

coneli

Xe tải
3.5 mà thế này thì ko như mong đợi rồi bác nhỉ. Cám ơn bác về bài viết rất hay và chi tiết

Mic71

Xe buýt
Bài viết của bác Vietlaser rất chi tiết và cụ thể, em nghĩ nó sẽ rất bổ ích cho nhũng bác sắp mua cam, có nhiều lựa chon khác hay hơn, phải không các bác

mr_chipheo

Xe buýt
Thôi em mua Captiva cho lành, nghe bác nói vậy em phải góp ý ông già khỏi mua nữa. đỡ mang tiếng " đắt tiền - hàng lởm"

adco

Xe điện
@Thắng & Chí phèo :
Có nhiều ý kiến đối lập các bác à. Tỉ như em trước kia chỉ có leo tới altis nên qua chiếc này là thấy quá sướng rồi. Thực tình mà nói ở xe LD, đối thủ của Cam , người ta chỉ có trông chờ vào Accord thôi. Như Civ đã lật được Altis 1 cách ngoạn mục về doanh số , 1 chuyện mà nhiều năm rồi chưa hãng nào làm được! 1 sản phẩm mới ra đời luôn đón nhận 2 luồn dư luận trái ngược là chuyện thường. Ngay Cap mà bác phèo định rước cũng vậy thôi ! Mời các bác tham khảo thêm bên OS có rất nhiều ý kiến sôi động về Cam07 , tất nhiên là cũng có ngươi khen và lẫn người chê nhưng rất phong phú , từ đó mới giúp mình định hình xem cái nhu cầu của mình nó nằm ở ngưỡng nào

Chỉnh sửa cuối:

nguyenthebach

Xe đạp
Phải công nhận là bác rất quan tâm đến vợ

Sonclub

Đi bộ
Bai viet kha ro rang hieu biet can ce va am hieu ve xe cua minh.Than phuc...qua day hieu dc may bac ben Hang~ Toyota lam an the nao?May bac Lien Doanh thua xa ve chat luong xe,dich vu cva hau mai~ nua~..hichic.

Sonclub

Đi bộ
Hihi.VAy minh may man khi quyet dinh k mua 3.5Q nua.Lay con Avalon.Ltd.2007 gia 85k.Nhung chay thi khoi ban,dam chac xẹTiet kiem nhien liẹuAm thanh thi tuyẹt

vietlaser

[Tịch thu bằng lái]
Hihi.VAy minh may man khi quyet dinh k mua 3.5Q nua.Lay con Avalon.Ltd.2007 gia 85k.Nhung chay thi khoi ban,dam chac xẹTiet kiem nhien liẹuAm thanh thi tuyẹt
Chúc mừng bác có lựa chọn đúng đắn. Phần em thì đã chọn rồi nên sẽ yêu vợ 2 đến...lúc nào ly dị mới thôi :)

Phuong Ho

Xe tăng
Bài này hay... có đạn em sẽ vote luôn

begift

Xe buýt
Website
www.especen.vn
Bác viết bài này rất chân thực, chứ như báo OTXM viết xe nào cũng như siêu xe !:D (y) (y)
Em sẽ đợi report của bác sau khi chạy được 5000km.
Bác tin mấy thằng báo bố láo làm gì? Nói thật, em có con em họ xấu xấu bửn bửn, thế mà qua tay báo Tiền Phong nó viết 1 bài như đang viết về một nghệ sĩ đương đại ấy. Mà mấy thằng viết báo thì cũng là mấy thằng vác bút đi kiếm tiền thôi, giống anh em mình... vui thì viết kiểu vui, buồn thì viết kiểu buồn, ném cho nó cái bì 200.000 vnd thì nó viết nhầm xe Daewoo thành xe Mẹc luôn.

Em cũng chạy thử xe Toy 2007 3.5Q của thằng em họ vài lần thấy chán một số thứ như bác chủ topic nói, nhưng nghĩ lại cũng chẳng biết mua xe gì cả. Thôi, ôm em Mondeo tiếp vậy, bao giờ nhiều tiền nghĩ tiếp sau.

PS: Em vẫn thấy độ sướng của Mondeo đỉnh nhất trong số các xe tầm tầm tiền, thậm chí có 1 số thứ còn sướng hơn Bim 318i 325i.