Chi hội 1001 câu hỏi của MSCer. Em dời vào đây để các cụ tham khảo (sau khi thớt nguội)

chip_m

Xe buýt
Em hiểu nôm na là nó giữ số ở một số nào đó (liên quan đến tỷ số truyền động gì gì đó). Có lần xe đang đi tầm 40 - 45km/h, lúc đó số 4 em bấm O/D thì thấy xe khựng lại như kiểu về số ấy. Sau đó em đạp ga thêm nó cũng ko tăng tốc và lên số, xe ỳ ra như đi số thấp, phải bấm O/D lần nữa thì mới tăng số và chạy bình thường.
Cụ thử xem
Hiểu nôm na O/D là chế độ đi 3 số, đặc điểm là tăng tốc nhanh hơn ở tốc độ thấp, lên tốc độ cao khoảng 70km thì khó lên được nữa và máy kêu to (vì không còn số 4?)
Đi O/D phù hợp đi tốc độ thấp (đi đường phố tốc độ thấp hoặc đường trường nhưng bị tắc phải đi chậm ..) và mình muốn tăng tốc nhanh để bám làn hay vượt...
Còn để O/D off thì là đi bthg, tăng tốc chậm và đi 4 số.

Em bây giờ đi để O/D là chính, chạy cao tốc thì mới tắt đi.

pajero2400

Xe tải

datnt1107

Xe điện
Theo đúng chuẩn là em thấy phải tháo cả cái miếng ốp ở phần dưới ra thì mới khiêng được cụm đèn ra ngoài. Nwhgn em đi thay thấy các thợ vỗ bộp bộp là kéo đc cả lốc ra. QUan trọng phải bạo tay :))
Tháo 2 ốc xong một tay trên tay dưới kéo hơi mạnh một chút là ra

thongnv

Xe điện
Em mới lấy spark at 2009
Mai em chạy thử xem có gì về hỏi các cụ cao nhân

Ivanmoclop

Xe đạp
Hiểu nôm na O/D là chế độ đi 3 số, đặc điểm là tăng tốc nhanh hơn ở tốc độ thấp, lên tốc độ cao khoảng 70km thì khó lên được nữa và máy kêu to (vì không còn số 4?)
Đi O/D phù hợp đi tốc độ thấp (đi đường phố tốc độ thấp hoặc đường trường nhưng bị tắc phải đi chậm ..) và mình muốn tăng tốc nhanh để bám làn hay vượt...
Còn để O/D off thì là đi bthg, tăng tốc chậm và đi 4 số.

Em bây giờ đi để O/D là chính, chạy cao tốc thì mới tắt đi.
Em đi Matiz 4 AT, bật tắt O/D ở chỗ nào cụ nhỉ? Khởi động máy lên là thấy đèn O/D luôn OFF rồi.

chip_m

Xe buýt
Em đi Matiz 4 AT, bật tắt O/D ở chỗ nào cụ nhỉ? Khởi động máy lên là thấy đèn O/D luôn OFF rồi.
Xe em Groove thì O/D là nút bên sườn của cần số, phía bên lái ấy cụ. Cụ xem chắc xe cụ cũng giống vậy.
Cụ bật lên chạy thử so sánh với khi off xem có khác nhau về độ bốc, tăng tốc hay tiêu thu xăng không? Rồi lựa chọn chế độ nào phù hợp với ý mình.

(nút bấm ở ngón tay cái trong hình)

Ivanmoclop

Xe đạp
Xe em Groove thì O/D là nút bên sườn của cần số, phía bên lái ấy cụ. Cụ xem chắc xe cụ cũng giống vậy.
Cụ bật lên chạy thử so sánh với khi off xem có khác nhau về độ bốc, tăng tốc hay tiêu thu xăng không? Rồi lựa chọn chế độ nào phù hợp với ý mình.

(nút bấm ở ngón tay cái trong hình)
Em tìm được rồi, thank cụ.
Tắt cái đèn (O/D OFF) đi thì là chạy bình thường, không vượt hoặc không leo dốc, máy chạy mượt hơn.
Bật cái (O/D OFF) nghe rõ máy gằn, tải nặng hơn, thích hợp cho leo dốc.
Đấy là em cảm nhận thế, các cụ có giống em không nhỉ?