[Thảo luận] 141 lập quyết định xử phạt luôn chứ không có biên bản vi phạm hành chính ???

SR5

Xe hơi
141 lếu láo.
Rơi vào em thời em hỏi ngay thằng tổ trưởng 141 ấy: Anh muốn tiếp phóng viên hay thanh tra Công an?
Sau đó đứng ám 141 :D
Em có thể gọi lúc nào cũngi được 1 thằng luôn giắt đýt 3 cái thẻ: Phóng viên, Ngành và Thanh tra.
Có thằng đứng đường từng bắt bậy nó, trót cầm tiền rồi phải quỳ xuống lậy nó như tế bố trong 1 cái trụ sở CA phường :D
bạn cụ 1 tay 3 súng à cụ ơi, lợi hại quá @@

pnew

Xe điện
141 lếu láo.
Rơi vào em thời em hỏi ngay thằng tổ trưởng 141 ấy: Anh muốn tiếp phóng viên hay thanh tra Công an?
Sau đó đứng ám 141 :D
Em có thể gọi lúc nào cũngi được 1 thằng luôn giắt đýt 3 cái thẻ: Phóng viên, Ngành và Thanh tra.
Có thằng đứng đường từng bắt bậy nó, trót cầm tiền rồi phải quỳ xuống lậy nó như tế bố trong 1 cái trụ sở CA phường :D
Bạn cụ "to" nhỉ. Không biết đã lúc nào được gọi là "xxx" chưa?

nissan CFR

Xe tăng
Cụ viết e chẳng hiểu gì cả

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn chưa rõ "bùa hộ mệnh" của anh chủ thớt là gì vậy ?

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
"Xin lỗi các Đ/c vài câu rồi đi".Nếu được như này thì làm sao có cái tên xxx hả cụ. Hay cụ ở sao hỏa mới đến VN
Sao Hỏa gì chứ ?. Nhiều khả năng đây chính là xxx hoặc bạn thân của xxx được giúp đỡ nhiều lần ngoài đời, hoặc suy luận cuối cùng là người thân làm xxx nhiều (trước ba em làm bên hình sự giờ đã nghỉ hưu nên em suy đoán vậy) ?. Có những câu chuyện mà em đã từng được nghe ba kể hồi nhỏ là sau những bức tranh ảnh, tủ bếp... trong những ngôi nhà sang trọng hay bình dị có khi lại là ngăn tủ, căn hầm cất giữ nhiều bí mật của gia chủ chứ không phải là tranh ảnh gì cả ?

Chỉnh sửa cuối:

henryk

Xe buýt
Hôm qua em cũng đứng ở đây xem cả buổi ( cơ bản là vì rảnh rỗi) cụ chủ thớt đi xe gì mặc áo gì sao e k nhớ gì nhỉ?
E thấy có cụ nào khẩu quyết OF ở đấy đâu, toàn thấy thành phần loằng ngoằng :)
Hôm qua em cũng ở đấy từ 4h đến 5h30. Em thấy có mấy người đến nói chuyện với ông Thiếu tá để được thông cảm nhưng có vẻ không hiệu quả.

Jinzin

Xe điện

nhotcay

Xe máy
Kẻ ra thấy đúng là hài
Ông XXX bao trinh sát làm sao sai được - thế cứ thik thì bắt - Ko bằng chứng . Ép người ta 100% phải nhận lỗi . Ko có chỗ cho ghi vào biên bản à
Cụ chủ rất cứng rắn và cương quyết - Nhưng đúng là như trong đoạn ghi âm thì chả làm được gì . Vì thằng trinh sát có sai - Nhưng khi bị bắt thì 100% mình sai - Không bao giờ đúng .
Chả hiểu nếu những người khác không có bùa thì đúng là bị bắt oan rồi còn gì :|

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Kẻ ra thấy đúng là hài
Ông XXX bao trinh sát làm sao sai được - thế cứ thik thì bắt - Ko bằng chứng . Ép người ta 100% phải nhận lỗi . Ko có chỗ cho ghi vào biên bản à
Cụ chủ rất cứng rắn và cương quyết - Nhưng đúng là như trong đoạn ghi âm thì chả làm được gì . Vì thằng trinh sát có sai - Nhưng khi bị bắt thì 100% mình sai - Không bao giờ đúng .
Chả hiểu nếu những người khác không có bùa thì đúng là bị bắt oan rồi còn gì :|
Vì thế mới cần tới Thanh tra Công an để tránh mình bị oan sai :D

ichbinminh

Xe buýt
Em có thể trả lời cụ chủ thớt thế này:

A. Về việc cụ bị lập Biên bản xử lý VPHC ngay tại chỗ:
Căn cứ vào Điểm 14, nghị định 71/CP-2012, về sửa đổi Điều 47 NĐ 34/2010 - thẩm quyền xử lý vi phạm thì: cán bộ, chiến sĩ đang làm nhiệm vụ có thẩm quyền xử phạt các vi phạm có mức phạt dưới 200,000 (phạt tại chỗ).
1. Vi phạm của cụ chủ thớt là thuộc về Điều 9, khoản 3, điểm i: Không đội mũ bảo hiểm hoặc đội mũ nhưng không cài quai.
2. Mức xử phạt của lỗi này là 150,000 (mức phạt trung bình)

Như vậy, tổ 141 hoàn toàn có thẩm quyền viết BB xử phạt VPHC của cụ chủ ngay tại hiện trường.

B. Về việc trinh sát thông báo cụ không đội mũ hoặc không cài quai có đúng hay không
1. Theo em biết, các tổ 141 là tổ liên ngành, có sự kiểm tra chéo, trực tiếp nhận nhiệm vụ của CATP, nên theo lẽ thường, họ không giở trò bắt bớ bao giờ.
2. Về việc xxx bảo tin trinh sát hơn tin người vi phạm, em nghĩ là chuyện đương nhiên.
3. Còn tất nhiên, có thể có trường hợp các trinh sát mắc lỗi nhận định, hoặc người dừng phuơng tiện của cụ mắc lỗi nhận định. Nếu đúng, thì em nghĩ có thể nói chuyện phải trái được. Thậm chí, mời cả trinh sát báo cáo về trường hợp của cụ đến để hỏi lại.
4. Lỗi này cụ có vi phạm hay không thì cụ là người biết rõ nhất.

Các tổ/đội khác thì em không biết, nhưng đến giờ, em vẫn tin vào phong cách làm việc của 141 nhất!

duongtlu

Xe tải
Em có thể trả lời cụ chủ thớt thế này:

A. Về việc cụ bị lập Biên bản xử lý VPHC ngay tại chỗ:
Căn cứ vào Điểm 14, nghị định 71/CP-2012, về sửa đổi Điều 47 NĐ 34/2010 - thẩm quyền xử lý vi phạm thì: cán bộ, chiến sĩ đang làm nhiệm vụ có thẩm quyền xử phạt các vi phạm có mức phạt dưới 200,000 (phạt tại chỗ).
1. Vi phạm của cụ chủ thớt là thuộc về Điều 9, khoản 3, điểm i: Không đội mũ bảo hiểm hoặc đội mũ nhưng không cài quai.
2. Mức xử phạt của lỗi này là 150,000 (mức phạt trung bình)

Như vậy, tổ 141 hoàn toàn có thẩm quyền viết BB xử phạt VPHC của cụ chủ ngay tại hiện trường.

B. Về việc trinh sát thông báo cụ không đội mũ hoặc không cài quai có đúng hay không
1. Theo em biết, các tổ 141 là tổ liên ngành, có sự kiểm tra chéo, trực tiếp nhận nhiệm vụ của CATP, nên theo lẽ thường, họ không giở trò bắt bớ bao giờ.
2. Về việc xxx bảo tin trinh sát hơn tin người vi phạm, em nghĩ là chuyện đương nhiên.
3. Còn tất nhiên, có thể có trường hợp các trinh sát mắc lỗi nhận định, hoặc người dừng phuơng tiện của cụ mắc lỗi nhận định. Nếu đúng, thì em nghĩ có thể nói chuyện phải trái được. Thậm chí, mời cả trinh sát báo cáo về trường hợp của cụ đến để hỏi lại.
4. Lỗi này cụ có vi phạm hay không thì cụ là người biết rõ nhất.

Các tổ/đội khác thì em không biết, nhưng đến giờ, em vẫn tin vào phong cách làm việc của 141 nhất!
Theo em, diễn đàn chúng ta cần là cần những người góp ý như Cụ chủ này.
Theo ý của Cụ : "Như vậy, tổ 141 hoàn toàn có thẩm quyền viết BB xử phạt VPHC của cụ chủ ngay tại hiện trường." Nếu như vậy, em hoàn toàn đồng tình với các "Chiến Sĩ Công An" cơ mà ?
Tuy nhiên, đã tham gia OF rồi nên khi đối mặt vs XXX, chúng ta lập trường nên rõ ràng.
1. Nếu người tham gia giao thông sai, XXX lập BIÊN BẢN (Chứ không phải là QUYẾT ĐỊNH), ghi đầy đủ, cụ thể lỗi. Người dân có quyền ghi ý kiến của mình và ký tên.
2. XXX cương quyết lập QUYẾT ĐỊNH, thì căn cứ vào đâu để lập !?? Đến đây, hẳn các Cụ sẽ nghĩ :"Căn cứ vào trinh sát", "Lỗi này không cần phải hình ảnh chứng minh". Nếu như vậy chúng ta sẽ không bàn thêm nữa. Và cũng mặc định 100% luôn : 141 đã dừng xe là luôn đúng, và ra QUYẾT ĐỊNH XỬ PHẠT luôn và không cần biết lỗi đó có đúng hay ko ? người dân có ký hay ko !? (Bời, giấy tờ đã nằm trong tay họ. Nếu phản ứng, sẽ bị quy chụp là Chống người thi hành công vụ). Khi đó Chấm hết !

Ở trong ghi âm có đoạn XXX nói : "Ở đây 100 người thì 100 người đều đồng ý, có ai thắc mắc như anh đâu !?? ".
Điều em muốn ở đây là OFer bàn luận, dựa trên những văn bản pháp luật đã quy định. Làm sao đúng QUY TRÌNH, THỦ TỤC, như vậy người dân mới hiểu biết và tham gia giao thông tốt hơn đc chứ.

Kính các Cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

chip.hyt.chip

Xe buýt
sao cụ ko yêu cầu được đối chấp với trinh sát nhỉ, cụ vứt xe ở đó, đi ngược lại hỏi lại trinh sát về đặc điểm nhận dạng cụ, như: Xe gì, màu gì, biển số bao nhiêu,...nếu không đúng thì có thể cụ bị vợt nhầm

nhotcay

Xe máy
Theo em, diễn đàn chúng ta cần là cần những người góp ý như Cụ chủ này.
Theo ý của Cụ : "Như vậy, tổ 141 hoàn toàn có thẩm quyền viết BB xử phạt VPHC của cụ chủ ngay tại hiện trường." Nếu như vậy, em hoàn toàn đồng tình với các "Chiến Sĩ Công An" cơ mà ?
Tuy nhiên, đã tham gia OF rồi nên khi đối mặt vs XXX, chúng ta lập trường nên rõ ràng.
1. Nếu người tham gia giao thông sai, XXX lập BIÊN BẢN (Chứ không phải là QUYẾT ĐỊNH), ghi đầy đủ, cụ thể lỗi. Người dân có quyền ghi ý kiến của mình và ký tên.
2. XXX cương quyết lập QUYẾT ĐỊNH, thì căn cứ vào đâu để lập !?? Đến đây, hẳn các Cụ sẽ nghĩ :"Căn cứ vào trinh sát", "Lỗi này không cần phải hình ảnh chứng minh". Nếu như vậy chúng ta sẽ không bàn thêm nữa. Và cũng mặc định 100% luôn : 141 đã dừng xe là luôn đúng, và ra QUYẾT ĐỊNH XỬ PHẠT luôn và không cần biết lỗi đó có đúng hay ko ? người dân có ký hay ko !? (Bời, giấy tờ đã nằm trong tay họ. Nếu phản ứng, sẽ bị quy chụp là Chống người thi hành công vụ). Khi đó Chấm hết !

Ở trong ghi âm có đoạn XXX nói : "Ở đây 100 người thì 100 người đều đồng ý, có ai thắc mắc như anh đâu !?? ".
Điều em muốn ở đây là OFer bàn luận, dựa trên những văn bản pháp luật đã quy định. Làm sao đúng QUY TRÌNH, THỦ TỤC, như vậy người dân mới hiểu biết và tham gia giao thông tốt hơn đc chứ.

Kính các Cụ ạ.
Em tán thành í kiến cụ chủ thớt. Đưa ra để anh em bàn luận đúng sai.
Chả có lí do gì bị bắt đúng mà lại lên đây kêu oan. Đưa ra tình huống như trên. Mà trường hợp khi bị bắt lại ko được phép làm bất cứ 1 điều gì. Chỉ biết là bị bắt buộc phải nhận sai.
Vì thế mới cần cớ thớt này để anh em tranh luận dựa trên văn bản giấy tờ.

Còn chuyện bắy dúng sai của 141 thì có chắc chắn khẳng định là họ ko sai ko ? Rồi có chắc có thái độ tích cực và ko có tiêu cực ko ??

1.6gli

Xe container
Theo em đc biết trong tất cả các quyết định sử phạt vi phạm HC thậm chí là vi phạm hình sự đều có viện căn cứ biên bản hiện trường. Vậy nếu cái quyết định phạt bác kia không có cái căn cứ BB hiện trường thì nó không khác một tờ giấy lộn cho dù người ký quyết định ấy là Bộ trưởng Bộ CA đi nữa.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
sao cụ ko yêu cầu được đối chấp với trinh sát nhỉ, cụ vứt xe ở đó, đi ngược lại hỏi lại trinh sát về đặc điểm nhận dạng cụ, như: Xe gì, màu gì, biển số bao nhiêu,...nếu không đúng thì có thể cụ bị vợt nhầm
Chúng nó lại a lô cho nhau ngay í mà. Cái thằng đương giữ xe gọi báo cho thằng ong ve í.
1 duộc cả thôi :(

Tycon

Xe hơi
Vấn đề ở đây là xxx chưa chứng minh được cụ chủ phạm lỗi, vì vậy không thể có quyết định xử phạt. Cần phải hiểu quyết định xử phạt là dành cho các lỗi dưới 200k và trong trường hợp người vi phạm thừa nhận lỗi. Còn ở đây, việc áp quyết định xử phạt là hoàn toàn sai khi chưa chứng minh được lỗi của cụ chủ. Thực ra để ghép tội cho cụ chủ thì không khó, xxx (ở bất kỳ đâu) luôn có thể lôi ra một ông xe ôm, thậm chí là gọi luôn chính trinh sát mặc thường phục đóng vai người làm chứng. Nhưng ở đây xxx lại tuyên bố thẳng thừng là áp luôn quyết định xử phạt khi chưa chứng minh được vi phạm. Cụ chủ đã ghi được rồi, lẽ ra cứ nhận quyết định, sau đó gà thêm một câu vào trong băng ghi âm là: các anh ra quyết định xử phạt trong khi tôi không sai phạm và các anh cũng không chứng minh được tôi vi phạm, tôi sẽ khiếu nại việc này. Thế là xong. Lúc đó thì cụ muốn làm thế nào chẳng được.

Nói tóm lại, không biết cụ có sai không, nếu cụ sai, cụ đừng thắc mắc. Nhưng nếu cụ đúng (hoặc sau này có trường hợp tương tự nhưng cụ đúng) thì cứ để xxx lập biên bản, nếu xxx không có bằng chứng chứng minh cụ sai phạm, thì cứ bình tĩnh nhận biên bản hoặc quyết định. Có trong tay biên bản rồi, cụ hoàn toàn có thể khiếu kiện sai phạm của xxx dựa trên 2 vật chứng rõ ràng là ghi âm và chính văn bản sai quy định mà xxx đã ký rồi giao cho cụ. Kể cả xxx có không giao bất kỳ giấy tờ gì cho cụ (trường hợp xxx quá bẩn), cụ cũng có thể la làng lên, quay phim, ghi âm để sau này xác định xxx đó là đứa nào, gọi người qua đường làm chứng hành vi ăn cướp đó để khiếu kiện. Cụ đừng lo mất xe, cụ làm ầm lên, xxx khiếp lắm ấy chứ. Để được có quân hàm, để được làm ăn chỗ ngon, cũng phải bỏ cả trăm triệu rồi, chưa kể còn thăng tiến (đứa nào dính kiện tụng với kỷ luật thì cứ yên tâm mà nôn tiền cho cấp trên).

Cụ chủ nên nhớ là các xxx nó chẳng sợ dân đâu, thực chất nó sợ là sợ cấp trên, chính những thằng đó luôn tìm cơ hội đề đì đẹt và ăn tiền cấp dưới. Chứ nếu bọn nó mà đoàn kết với nhau, thì có kiện giời chúng nó vẫn ung dung như thường. Cho nên việc cụ kiện tụng sẽ coi như là cơ hội để mấy thằng ở trên nặp bóp lũ thuộc hạ ở dưới.

áo da thật

Xe máy
vô lí hết sức vô lí . bây giờ xxx ẩu quá.

aipt

Xe tải
bài của cụ hay quá. mà cụ cũng tự tin thật. e quen nhiều XX lắm nhưng chắc gặp trường hợp như cụ e vẫn run