[CCCĐ] 15 ngày rong chơi Tứ Xuyên

nvmb1

Xe tăng
Vâng, đây cũng là lý do em đi nước nói tiếng Anh nhiều hơn, riêng Trung Quốc hay Nhật mà ko biết tiếng thì khá khó, mình lấy tiêu chí cảnh đẹp bù vào. Cụ còn chuyến nào hay pót nốt lên đây cho bà con ngắm. Thèm ngao du quá rồi.
Nhiều lắm Mợ, nhưng chắc em chia sẻ nốt cho xong chuyến Côn Minh- Lệ Giang thôi.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Đúng rồi Cụ, chỗ đó tên Lạc Sơn Đại Phật nhưng điểm đó ngược hướng các điểm em đi vì Tứ Xuyên quá rộng lớn. Trong 15 ngày em mới đi được có một phần Tây Tứ Xuyên thôi Cụ, sau này hết Covid em ưu tiên đi Tân Cương hay Nội Mông trước.
Em ủng hộ dự định này của cụ! :D

Nam dz

Xe đạp
lại nhớ lẩu cay ở tứ xuyên

Happy4ever

Xe điện
Ngày thứ 5: Ngày này có một sự cố nhỏ là đường đến Danba ( điểm đến hôm nay ) đang làm chỉ mở tạm thời gian 1 tiếng lúc 5h chiều để thông xe tạm.
Bác tài Cao nói hay là tới nhà tao chơi, nhà bác tài ở Kangdinh ( Khang Định ), với nói thêm ở gần đó có một chỗ rất đẹp nữa. Và tự nhiên có thêm 1 điểm đến đẹp, lạ không có trong dự định mà khách du lịch nước ngoài chắc cũng chẳng biết điểm này.
Sáng mỗi người xơi 1 tô mì bò rồi lên đường. Ngày này rất nhiều cảm xúc, đầu tiên được bác Cao dẫn đến bãi đá rêu đỏ ( theo bác là đẹp nhất ), sau đó đến nhà bác ăn trưa ( bữa cơm rất tươm tất và ngon miệng ). Tất nhiên lại phải làm vài trăm tấm ảnh cho gấu nữa.
Cụ chủ thật may mắn khi được bác tài mời đến nhà chơi. Theo em nghĩ, được đến nhà người dân địa phương chơi và ăn cơm cùng gia đình, cụ chủ cùng đoàn đã thật sự trải nghiệm văn hóa địa phương rồi.

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Chỉ vì vô tình thấy những bức ảnh đẹp của nữ nhiếp ảnh gia Dang Thao, em nói với Gấu nhà em là anh sẽ dẫn em tới nơi này. Việt Nam nói là làm, thế là em thu xếp ngay từ tìm team đến visa, lịch trình, vé máy bay, ks, xe cộ…Không ngờ là mọi thứ diễn biến vất vả và đầy lo lắng đến tận phút cuối.
Đầu tiên là lập team, sau bao lần có người đến có người đi, có người bỏ cuộc phút chót thì chốt lại còn đúng 5 người.
Sau khi đặt xong vé máy bay với mấy đêm đầu ks xong thì nhận được Visa ( visa xin qua dịch vụ ) thì điều không tưởng đã xảy ra.
Công ty làm visa dán nhầm ảnh thẻ vợ em, tức em nộp ảnh thẻ vợ em nhưng khi nhận visa thì trên visa dán kèm ảnh thẻ của ai đó lạ hoắc. Thế là toi rồi, mọi thứ đã chuẩn bị hết, tiền vé máy bay, visa, ks đều trả rồi, vợ chồng cũng đã xin nghỉ phép rồi.
Cty làm visa xin lỗi vì nhân viên đã dán nhầm ảnh thẻ khi xin visa nhưng giờ xin lỗi cũng không giúp ích được gì, làm lại visa cũng không kịp. Sau đó em hỏi quanh những người có kinh nghiệm thì được an ủi dù sao thông tin trên hộ chiếu thật, trùng với người thật chỉ có cái ảnh thẻ đính kèm là khác biết đâu qua đó hải quan cho nhập cảnh thì sao.
Thôi đành liều, cùng lắm thì bị đuổi về thôi chứ chẳng lẽ bỏ hết. Và vợ chồng em bay ra HN rồi từ HN bay thẳng đến thành phố Thành Đô.
Và điều gì đến cũng đến, hải quan lôi vợ em ra tra hỏi, vợ em trả lời thật mọi thứ. Rồi sau đó hải quan alo cho cấp trên, cấp trên chạy xuống rồi lại tiếp tục tra xét, rồi lão này lại alo cho ai đó nữa, sau 1 tiếng thì cộp dấu cho vợ em nhập cảnh. Em thở phào nhẹ nhõm, team 5 người thì đến 3 người bị hải quan giữ lại xét hỏi vì có người trùng tên trong blacklist. Đầu lọt thì đuôi cũng sẽ xuôi thôi.
Hành trình 15 ngày từ Thành Đô đến Á Định em bắt đầu từ đây, em sẽ kể lần lượt theo từng ngày ( văn em cũng dốt nên viết có gì lủng củng mong các cụ các mợ bỏ qua nhé ).
Em post trước 2 ảnh đặt gạch cho thớt này.
Ảnh đầu là ảnh của nhiếp ảnh gia Dang Thao tạo động lực cho em rủ gấu đi.
Ảnh sau là ảnh chụp ở sân bay cao nhất thế giới lúc em bay từ Đạo Thành về lại Thành Đô ( độ cao 4414m ), mùa thu mà tuyết rơi luôn.

chúc mừng vợ cụ chủ, e kê dép hóng chuyến đi của Cụ =((