[CCCĐ] 16 ngày, xuyên Việt- Đi thật xa để trở về

zaisev

Xe tăng
Tạm biệt Cần Thơ, nhà em lên Sài Gòn

Cầu Cần Thơ

Bắt đầu thấy mệt và nhớ nhà

zaisev

Xe tăng
Với em về Sài Gòn chẳng khác gì về Hà Nội. Mục đích chính là có 2 cuộc gặp bạn bè và bàn giao xe cho gia đình thằng bạn, đang đợi từ hôm qua. Đến giờ này cũng thấy đủ một chuyến hành trình. Có cụ đi hàng tháng em cũng thấy phục thật. Thế mới thấy quyết định xiên một chiều là đúng đắn. Với tâm trạng này mà lái ra thì rất mệt. Thèm một bát phở phố cổ. Thèm bia hơi bạn bè. Thèm vể ngủ cái đệm của mình
Sài Gòn. Đến SG nhiều, nhưng đây là lần đầu lái xe. Thấy lái ở đây dễ hơn HN nhiều

Bạn bè đã chờ đón từ sớm ở quận 1

Loanh quanh cho bọn trẻ và dinh Thống Nhất

zaisev

Xe tăng
Nhớ nhà rồi, về thôi!

Chỉnh sửa cuối:

zaisev

Xe tăng
Bàn giao xe cho bạn để nó xiên ngược ra. Cà phê Sài Gòn. Ra sân bay

Tổng cộng nhà em đi hết 3.752km

Đóng góp cho ngành du lịch khoảng 65-70 củ
Đóng góp cho giao thông

Cảm ơn các cụ đã theo dõi hành trình của nhà em. Mong rằng nó cho các cụ ít thông tin hữu ích. Chúc các cụ và gia đình có những chuyến đi ý nghĩa và an toàn!!

Ho lee

Xe tải
Chúc chủ thớt & gđ vạn sự như ý. ;;)

clicklacp

Xe buýt
Bọn nhà e cũng vậy thôi, giờ rủ cũng ko đi nữa. Lớn lên chúng nó mới thấy ý nghĩa. E chỉ thấy chút tự hào. Đã từng tự đưa vợ con đi khắp đó đây.
Em nghĩ là do chúng nó được bày sẵn, kể cả giấc mơ và việc hiện thực hóa nó. Có lẽ cũng nên nghĩ lại có nên bắt đi như thế với mình không. Còn em công nhận vụ đi của cụ chi tiết và kỹ. Em học được nhiều. NHƯNG em mới đi đến Đà rồi quay ra.

thankingbac

Xe tải
nể cụ chủ thật đấy
em chỉ chạy chặng đến Thiên Cầm là nghỉ, còn về dài nhất là từ Nhật Lệ về HN

muadem

Xe cút kít

muadem

Xe cút kít
La Gi, cái thị xã em chưa nghe bao giờ. Những cái tên nghe là lạ, hay hay. Có lẽ cái gì lạ cũng hấp dẫn. Cũng một phần đến bữa nên cả nhà ngược đường chút tạt vào thị xã ăn trưa. Thị xã tỉnh buổi trưa quá bữa. Lượn lờ mấy vòng không tìm được hàng ăn nào. Có hàng to to gần chợ thì đang...dọn hàng. Tìm guc thì chẳng có thông tin gì nhiều về thị xã này. Đang hoang mang thì gặp hàng này
View attachment 4678995
Các cụ thấy ấn tượng không! Quán đang dọn hàng để...bán chiều. Phở vịt, xôi vịt. Vịt hấp, vịt quay đang nóng hôi hổi. Đúng tiêu chí lạ, ngon...
View attachment 4678997
Phở vịt đây ạ. Các cụ nếm thử chưa. Cái nước dùng rất chân chất. Mùi vị vịt rất đặc trưng nhưng không hôi. Thịt mềm, mề ròn. Rắc thêm mấy hột lạc rang lại có liên tưởng đến tiết canh vịt. Các cụ có qua đây thì thử quán vịt này. Tiếc em ko nhớ địa chỉ chính xác, nó ở đường Thống Nhất, gần ngã tư Quân Cảnh (Đối diện số nhà 356 hay 396 gì đó)
View attachment 4678998
Nhưng ấn tượng nhất (Riêng với em thôi) là cô chủ quán. Rất xinh xắn dễ thương! Thấy khách lạ ngắm mình, má cứ ửng lên, mắt như chao dầu. Làm đồ xong lại chạy tọt vào nhà. Lúc tính tiền, cứ nhìn lũ con em, khen con trai Hà Nội đẹp trai. Ha ha! (Ko biết có định nói giống bố không?)
View attachment 4679005
Thực tình, người ta ấn tượng một nơi nào đó không phải cái gì to tát, mà chỉ là một bát phở, một ánh mắt thân tình...phải không các cụ? Một thị xã thật đáng yêu!
Lagi có món gà ri nướng mọi khá ngon nha cụ, à còn có cô giáo Hạ nổi tiếng mà cụ không nhớ à :))

Nhưng lập tức cò lễ xuất hiện. Nói rằng khách xa đến nên mua gạo cúng vào miếu Bà. Gấu nhà mua bao gạo,2 đèn cầy (nến), hương. Cò rất hăng hái khuân đồ lễ và hướng dẫn lễ. Hàng này đây
Và đây là 1 lễ bên miếu Bà, còn lễ bên miếu Ông cũng như thế. Khoảng 4tr8 tất cả. Nhà em ngao ngán quá! Em đề nghị bọn nó viết thanh toán ra giấy và ra gặp quản lí khu di tích. Nhưng gấu nó gàn. Sau này đọc lại thông tin trên các báo, nạn chặt chém du khách ở đây đã tồn tại từ lâu. Và phần lớn là đối tượng nghiện hút, lưu manh.
Đối tượng đây:

Em cũng có một thớt riêng về chuyện này. Nhiều cụ nói em dốt. Nhiều cụ nói nhà em hoắng. Thôi thì cũng là kinh nghiệm để các cụ đến xứ này. Thành tâm nhưng gọn nhẹ. Tránh rắc rối bực mình
Cô giáo Thảo, bà giáo Thảo em cứ tưởng ... :P

lolotica

Xe điện
Chào các cụ mợ. Chuyến đi của em từ tháng6 đến tháng 7 năm ngoái. Năm nay dự định làm chuyến xuyên Đông Dương, nhưng tình hình dịch thế này chắc hỏng kèo kế hoạch. Cuối tuần, rỗi rãi ngồi xem lại ảnh chuyến đi năm ngoái, vẫn thấy bồi hồi. Thớt về xuyên Việt giờ cũng nhiều. Năm ngoái định viết, nhưng sợ loãng. Hưởng ứng phong trào kích cầu du lịch Việt Nam sau dịch, em mở thớt nhấm nháp lại và chia sẻ cùng các cụ. Với cụ nào chưa đi, mong khích lệ tinh thần. Cụ nào sắp đi, chia sẻ chút trải nghiệm dọc hành trình.
Vài thông tin:
- Nhà cháu 5 người: 2 vợ chồng, 3 thằng con trai (Lớp 10 và lớp 6)
- Xe: Ford Focus sedan 1.8 số sàn
- Lái chính: Mình cháu. Vợ lo hậu cần, đặt phòng dọc đường…
- Ngày đi: 16 ngày. Vào: Ô tô. Ra: máy bay từ Sài Gòn. Lí trình: Chia làm 2 giai đoạn: Đường biển và miền Tây Nam Bộ (Bản đồ kèm)
xuyen viet.jpg

LÊN KẾ HOẠCH:
- Tinh thần: Xuyên Việt là ước mơ từ ngày lấy nhau. Vậy mà 17 năm mới có điều kiện lên đường. Phải rất quyết tâm! Từ trước Tết, 2 vợ chồng đã xung phong làm các ngày tết, lễ. Kế hoạch chuẩn bị “thóc lúa” để dắt lưng. Lang thang lên diễn đàn đọc các thớt xuyên Việt để lên một hành trình khung… Nói chung như một chiến dịch. Tuy nhiên, sau này trong quá trình đi, có những chuẩn bị thì cần thiết, nhưng có những điều mình quá lo lắng. Suy cho cùng, điều quan trọng nhất là sự quyết tâm, sức khỏe và sự hưng phấn về tinh thần của các thành viên gia đình.
- Bảo dưỡng xe: Tất nhiên rất quan trọng. Từ kiểm tra máy móc, thay dầu, bơm khí nito lốp, điều hòa…
- Mua thêm những vật dụng thiết yếu: Đồ ăn uống trên xe, 3 gối kê đầu, phích nước, quần áo, thuốc men, 20 đĩa nhạc mới…Tất nhiên em có thêm chai lavie to “doping” 40o ăn hải sản và cân trà ngon. Sáng nào trước khi lên đường em cũng làm 1 phích trà đặc. Lái rất tỉnh táo.
- Quần áo chỉ 2 vali: Cái to cho 4 bố con. Phụ nữ cho riêng 1 vali con cho đỡ phiền hà. Kinh nghiệm: em lấy vỏ hộp catông chia vali ra làm 4 ngăn, quần áo của ai để riêng. Cái này tiết kiệm nhiều thời gian lắm các cụ nhé
Lịch khung của em lên đây. Thông tin thu thập từ các nguồn du lịch, otofun, webtretho... Nó thực sự hữu ích cho chuyến đi. Và dọc đường em cũng chia sẻ nó với 2 cụ cùng trong hành trình xuyên Việt

LÊN ĐƯỜNG: - Chặng 1: Hà Nội – Huế. Chặng này dài nhất. Em xác định quãng đường này mình đã cày nát, cũng chẳng có gì mới. Cố gắng tuân thủ đúng lịch trình đặt ra. Vàu sâu mới chơi được lâu!
chang 1_HN-Hue.jpg

- 5h10 bắt đầu lên đường. Đi hơn về kém! Set km về 000. Làm cái ảnh cho khí thế (Gấu nhà em nó ko cho public ảnh, xl các cụ)

Dậy sớm nên các chú lên xe là vật ra ngủ tiếp.

Đúng lịch trình, 8h00 nhà em đến Thanh Hóa. Đến vòng xoay Hạc, em rẽ vào thành phố. Hàng phở sốt vang cũng đã biết địa chỉ trước, tuy nhiên hơi bé

Ăn tạm được. Nó bụng tiếp tục lên đường. Có vẻ tinh thần phấn chấn hơn.
cụ chủ thớt lái giỏi nhỉ, ngày đầu đã vào tới Huế

em cũng muốn đưa cả nhà đi xiên vịt mà chưa thực hiện được

sony_2010

Xe điện
Theo dõi hành trình của GĐ cụ từ đầu. Chuyến đi quá tuyệt vời. E đang ấp ủ cho riêng mình chuyến đi xuyên Việt
Chạy 1 chiều như cụ quá hợp lí

betit

Xe hơi
Đã đọc hết 16 trang, thật hữu ích nhà cháu cũng đang định làm 1 chuyến 2 tuần khoảng 13-14 ngày thôi đi được đến đâu thì đi vậy

zaisev

Xe tăng
Đã đọc hết 16 trang, thật hữu ích nhà cháu cũng đang định làm 1 chuyến 2 tuần khoảng 13-14 ngày thôi đi được đến đâu thì đi vậy
13-14 ngày cụ xiên một chiều vào Sài Gòn, chơi bời dọc đường vô tư

Doanhtuan

Xe hơi
đọc 2 ngày mới hết topic của bác, chuyến đi rất ý nghĩa cho cả gia đình.

070707

Xe đạp
Chúc mừng gia đình cụ có một chuyến đi tuyệt vời!

fadco

Xe container
Cần Thơ cụ ko qua quán này đặc sản cá lóc rừng U Minh, từ 5-8kg 1 con hơi phí:)

zaisev

Xe tăng
Cá lóc 5-8kg thì khủng quá nhỉ! Nơi nào đến cũng đều có những điều lạ, nhất là ẩm thực. Chỉ tiếc không có thời gian để thưởng thức hết cụ ạ.