[Funland] 17-2-1979 Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới

Trạng thái
Thớt đang đóng

cuccunest

[Tịch thu bằng lái]
Đang ngồi học tự nhiên có đứa con gái bật khóc thút thít... tối qua gia đình nó mới nhận được tin anh nó đã hy sinh, mới vừa nhập ngũ... lính trẻ Hà Nội thời chiến tranh với Tàu khá nhiều

Ngo Rung

Xe lăn
Em đánh giá lãnh đạo hồi đó quá cứng nhắc, không thương dân khi vừa trải qua 2 cuộc chiến mấy chục năm bom đạn xong.
Thực tế lúc đó có nhiều giải pháp khác mà nếu mềm dẻo hơn thì đã tránh được cuộc chiến này.
Thương kiểu gì cụ? Phía bắc cứ để nó tiến quân đến HN à, phía nam cứ kệ bọn Pốt nó tràn qua biên giới giết dân à?! :|

2 tai 8 banh

Xe container
Trận này trung quốc tưởng ngon ăn, không ngờ bị thằng em vả cho vêu cả mõ.m lại mang thêm nhục =))
mình bị động nên thiệt hại cũng nhiều đấy cụ ạ
nhưng dân quân, bộ đội địa phương và đặc biệt là F337 đã tạo ra cánh cửa thép Lạng Sơn để chống địch tràn xuống
riêng cầu Khánh Khê lính F337 nằm lại hơn nửa, nay vẫn còn đài tưởng niệm ngay đầu cầu cụ ạ ...

Dịch Thuật

Xe tải
Em đánh giá lãnh đạo hồi đó quá cứng nhắc, không thương dân khi vừa trải qua 2 cuộc chiến mấy chục năm bom đạn xong.
Thực tế lúc đó có nhiều giải pháp khác mà nếu mềm dẻo hơn thì đã tránh được cuộc chiến này.
Giờ mềm dẻo đến nỗi 2 big đảo cũng mất luôn,rồi lưỡi bò nó liếm mịa đến mít, rồi nó mang khoan đến khoan giếng ngay ngõ kìa cụ.

haivanphe

Xe container
Tướng Hoàng Đang là ông trẻ của em, hồi nhỏ em vẫn ngồi nghe ông và bố em uống nước chè buổi tối và đàm đạo với nhau:

Đêm tháng Năm vào bình độ 400
Đoàn xe trôi êm tầm đại bác
Thuốc súng tanh lá rừng kêu xào xạc
Chúng no máu rồi không cắn nữa đâu
Lắc lư xe quan tài chạy về sau
Máu rỏ xuống đường cuộn vào cát bụi
Lại xe quan tài vượt lên lầm lũi
Tốp thương binh bê bết máu mặt mày
Đám giặc kia thánh phật dạy ăn chay
Chẳng kiêng gì ngày Rằm mùng Một
Đạn cày xới đất tơi trồng cây tốt
Tưới máu người cướp giữ đất biên cương
Tư lệnh Hoàng Đan trận này cầm quân
Ông bảo rằng "sống chết thời vận số"
Cả trung đoàn ào ào như thác lũ
Bình độ 400 bình độ trận người
Những chàng trai sống chết trận này ơi
Máu đổ xuống ông trời tuôn nước mắt
Ơn nhớ mãi thân người đi giữ đất
Người trở về ăn, sống, ở ra sao?

(Thơ cựu chiến binh Nguyễn Mạnh Hùng, lính thông tin E2, F3 Sao Vàng năm 1981.)

hbthang

Xe tăng
cái này lịch sử phân tích nhiều rồi mà cụ. dù gì đi nữa, để xảy ra chiến tranh là việc chẳng đừng, là thất bại về mặt ngoại giao

nowhereland

Xe điện
Thương kiểu gì cụ? Phía bắc cứ để nó tiến quân đến HN à, phía nam cứ kệ bọn Pốt nó tràn qua biên giới giết dân à?! :|
Cụ chỉ nhìn được đến đấy thôi à? Sao không đặt câu hỏi tại sao TQ và Polpot lại làm thế khi trước đó nó viện trợ không hạn chế cho mình đánh Mỹ, mở toang đường sắt cho vận chuyển hàng hóa, vũ khí tiếp viện từ Liên Xô?

vitomxau

Xe container
cái này cực khó xảy ra cụ ạ
chuyện lính tung cửa áp dụng biển người là thật, nhưng bên ta lợi dụng địa hình địa vật bám trụ giữ chốt có khi đến người cuối cùng ...
đang bắn nhau sao chạy về HN đc hả cụ ??
Câu chuyện nghe nói, nghe kể luôn có các chi tiết phi logic mà anh :D

fallingwater

Xe tăng
Tết vừa rồi không hiểu anh bạn 16 chữ vàng làm gì mà cảnh sát biển nhà mình phải tập trung không được về quê ăn tết.

alongcamepolly

Xe lăn
Tướng Hoàng Đang là ông trẻ của em, hồi nhỏ em vẫn ngồi nghe ông và bố em uống nước chè buổi tối và đàm đạo với nhau:

Cụ viết nhầm tên ông trẻ cụ hay sao ấy ạ? Cụ HD có vụ đi mặt trân trên LS bị trúng rocket nhưng ko sao đúng ko ạ? Hồi ấy cụ ấy là tư lệnh mặt trận thì phải, cụ PQT mới là F trưởng

Tuấn Linh 89

Xe đạp
Thời điểm đó, phe XHCN bị chia rẽ trầm trọng. Việt Nam đã đề nghị giảng hòa với Hoa Kỳ nhưng thằng tổng thống nó không thèm nghe

VN tìm kiếm sự trợ giúp theo Liên Xô, Pôn pốt theo Trung Quốc với tham vọng đòi 06 tỉnh Nam Bộ cộng thêm phe Tư bản đứng sau hậu thuẫn phá hoại

Nhiều cụ cứ bảo cụ Duẩn cứng nhắc nhưng không hiểu thời điểm đó ta bắt buộc không có sự lựa chọn nào khác, giặc sang tận nhà mình giết hại đồng bào, nền độc lập Tổ quốc bị đe dọa nghiêm trọng thì các cụ bảo hòa hoãn gì nữa mà ko cầm súng mà bắn

Chính cái sự dĩ quý dĩ hòa đó đã làm cho các dân Việt ở Camphuchia, cán bộ cách mạng của ta đào tạo cho Camphuchia và ngay cả dân Cam bị Pôn Pôt nó lùa ra cánh đồng Chum xử một loạt (mình biết nhưng không can thiệp). Sau này nó gây chiến tranh biên giới Tây Nam. Kết quả, VN phải mất 10 năm ở bên đó (bác nào nói ta đánh nó xong thì nên rút về thì ấu trĩ, ngu dốt cực kì, phản cách mạng)

haivanphe

Xe container
Cụ viết nhầm tên ông trẻ cụ hay sao ấy ạ? Cụ HD có vụ đi mặt trân trên LS bị trúng rocket nhưng ko sao đúng ko ạ? Hồi ấy cụ ấy là tư lệnh mặt trận thì phải, cụ PQT mới là F trưởng
Ui, em vội nên đánh nhầm. Nhà ông Đan với nhà em cùng trong khu Nam Đồng, lại cùng họ hàng nên tối nào bố em cũng dẫn em sang cùng.

cuccunest

[Tịch thu bằng lái]

Bình độ 400 Lạng Sơn mãi sau này vẫn các liệt. Ông chú em bảo chạy theo hàng 1 lên đồi tự nhiên nghe tiếng viu... cậu chạy trước mất luôn đầu, có lẽ do mảnh pháo, từ cổ máu phun lên thành tia như vòi nước, nhưng thân người vẫn tiếp tục chạy một đoạn nữa mới đổ. Hồi đó nhận được lệnh lên 400 gần như cầm chắc ra đi... ai cũng sợ

pain

Xe ba gác
mình bị động nên thiệt hại cũng nhiều đấy cụ ạ
nhưng dân quân, bộ đội địa phương và đặc biệt là F337 đã tạo ra cánh cửa thép Lạng Sơn để chống địch tràn xuống
riêng cầu Khánh Khê lính F337 nằm lại hơn nửa, nay vẫn còn đài tưởng niệm ngay đầu cầu cụ ạ ...
337 mãi nửa cuối tháng 2/79 mới chạm súng trận đầu ở cánh tiền quân tại Cầu Khánh Khê cùng lực lượng còn lại của e12 f3 anh ơi. Công lớn nhất của những thời khắc ban đầu phải thuộc về CAVT pháo đài Đồng Đăng và f3 Sao Vàng. F3 mà lỏng thì bọn chó nó vòng vu hồi LS phút mốt.

tamock

Xe tăng
Cụ chỉ nhìn được đến đấy thôi à? Sao không đặt câu hỏi tại sao TQ và Polpot lại làm thế khi trước đó nó viện trợ không hạn chế cho mình đánh Mỹ, mở toang đường sắt cho vận chuyển hàng hóa, vũ khí tiếp viện từ Liên Xô?
Lịch sử cũng đã xảy ra nhiều lần đặt vấn đề "nên hòa hay nên đánh". Cái này em nghĩ là cả câu chuyện dài, đã có nhiều phân tích. Khó nói được đúng sai, chỉ có thể nhìn thấy cái giá phải trả sau đó nhiều năm.
Ngay bây giờ thì cũng vậy đấy, lúc nào mình chả cần đu dây, già néo thì đứt dây thôi.

Thỏ móm

Xe điện
cái này cực khó xảy ra cụ ạ
chuyện lính tung cửa áp dụng biển người là thật, nhưng bên ta lợi dụng địa hình địa vật bám trụ giữ chốt có khi đến người cuối cùng ...
đang bắn nhau sao chạy về HN đc hả cụ ??
Chạy tốt nha.
Thậm chí là có lệnh chạy nha :D

dz0r0

Xe điện
Các cụ mợ có ấn tượng gì với ngày này không nhỉ. Riêng mình còn nhớ như in hồi đó mình đang học năm 4 Đại học tổng hợp Hà Nội thấy có đứa em anh bạn học cùng lớp là bộ đội từ biên giới Lạng Sơn về trên đầu còn đội chiếc mũ mềm của lính bộ binh Trung Quốc. Ngồi trên giường tầng kể rằng lính Trung Quốc đông quá bắn hết cả đạn nên bỏ chạy thẳng về Hà Nội với ông anh. Sau này nó về lại đơn vị nghe nói được biểu dương về hành động dám đứng trên chiến hào ôm trung liên quạt đạn thẳng vào đám lính Trung Quốc
Nghe hơi chém ạ. Chạy về thẳng Hà Nội nghe như có mùi đào ngũ.

thanhnam_xda

Xe buýt
Vẫn mong có ngày đọc được thông tin chính thống của nhà nước về cuộc chiến này, đã có nhiều người hy sinh để bảo vệ lãnh thổ nước nhà nhưng tuyệt nhiên rất ít thông tin về nó.

Trạng thái
Thớt đang đóng