[Funland] 17 tuổi đuối nước bể bơi

7vienngocrong

Xe tăng
Em bị còn xém chết 1 lần hồ bơi ở Winpear . Đang đội mũ cói rộng vành đi cạnh hồ bơi té xuống chỗ sâu. Em ngoi lên thì cái mũ nó xiết cổ ụp mặt nên k lấy khí để thở được, cũng k tháo mũ được. Em biết bơi sơ sơ, và rất bình tĩnh nhưng cái mũ đó như ma ám dìm em k ngửa mặt lên được. May có người gần đó phát hiện túm e lên. Xém chết.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2010 nhà cháu cứu 1 trường hợp còn là thanh niên chứ ko phải như cậu bé 17 tuổi này. Đợt đó nhà cháu đưa cả nhà vào nghỉ ở Vũng Tàu, nhớ buổi chiều nhà cháu với ô con F1 ra tắm biển, thuỷ triều rút khiến phải lội nước khá xa mới ra được đến khu vực nước ngập đến cổ. Đang phổ biến cho ô con mấy bài bơi sải, bướm thì thấy tiếng vùng vẫy tay đập loạn làm nước bắn tung toé cách 2 bố con 6-7m. Đầu tiên nghĩ cậu này trêu bạn vì có 1 đám con gái ngay gần đấy. Khoảng 10" sau vẫn thấy tiếng đập nước, đầu cậu tn y hệt cậu bé trong clip, cứ nhô lên thụt xuống, mặt tái mét kêu cứu, âm thanh có cảm giác còn bị nước biển chặn lại ú a ú ớ. Phía mấy cô gái cạnh đó túm lại sát nhau, nét mặt khá sợ hãi. Biết ngay cậu này ko biết bơi, đi bộ vào đúng vùng cát sụt, đường kính hố cát chỉ 2-3m là cùng, nhưng do bất ngờ và chính là ko biết bơi nên cậu ta vùng vẫy hoảng loạn ngay chính tâm hố cát. Nhà cháu liền bơi lại gần, đến sát cậu ta nhà cháu cẩn thận ko để cậu ta bám vào mình, chuyển sang bơi ngửa rồi cứ thế đạp mạnh vào ng cậu ta để đẩy vào. Chỉ 2-3 đạp là chân cậu ta đã chạm vào đáy, thế là cậu ta vội lao vào bờ, mặt mũi tái dại như mít nhái, thậm chí còn quên ko 1 lời cảm ơn, lẩn mất vào bờ. Chắc hôm đó cũng phải xơi cả bát nước biển.
Là êm đấy.
Cảm ơn bác nhá.

Noname_2015

Xe tăng
Các bác đừng tưởng là cao to lớn tuổi ỏ bể bơi mà ko sao. Tôi đưa nhóc đi bơi, vô tình nhìn thấy có cậu thanh niên chới với cách bờ có mấy mét. Ai cũng tưởng đùa, có mỗi mấy thanh niên trông bể bơi họ nhanh nhậy nhảy ùm xuống vớt, ko thì toi.

mrductk111

Xe buýt
Em nghĩ lại lúc trẻ trâu cũng ra chỗ trạm xăng dầu bến thủy nhảy bùm bùm, tự tin ra đó bám vào cái dây neo của tàu để vào bờ.
ai dè đang đu dây nghỉ thì người ta thả neo cho tàu chạy, kêu không ai nghe hoảng hồn tưởng xong rồi.
may vẫn đủ tỉnh táo lật ngửa ra khuẩy khẩy để vào bờ.

Luongngockien

Xe hơi
Chia buồn cùng gia đình cháu bé.

Có một số quan điểm sai lầm nên thường có những tai nạn đuối nước tại bể bơi:

- Cho rằng bể bơi là nơi đông người nên dễ phát hiện khi bị đuối nước, thực ra đông người nhưng chẳng ai để ý đâu, ai lo người đó, bơi còn về, để ý qué gì xung quanh. mà bể thì đông, ông bơi, ông vùng vẫy nô đùa, ông lặn ngụp... người đang chìm sắp chết cũng lẫn vào đó nên khó mà phân biệt

- Tin tưởng vào cứu hộ cũng là một sai lầm, đầy người đi làm việc nhưng ko để tâm vào , nên ko phát hiện ra sự việc, hoặc có để tâm nhưng như phần trên, giữa đám người nô đùa vùng vẫy lặn ngụp, thật khó phát hiện những bất thường.

-Tin tưởng vào phao, cái loại phao tròn này ai hay tắm phao cũng từng bị lật phao, hoặc tuột tay do rất trơn, ra nước sâu mà tin tưởng vào phao đối với người ko biết bơi là một sai lầm chết người., nó có thể tuột bất kể lúc nào.

Vậy nên nhà mình cho trẻ con đi bơi l,uôn có bố hoặc mẹ đi cùng để trông,( đứng trên bờ không bơi, chỉ luôn mắt trông chừng) Không cho đi bơi và tin tưởng vào ai khác nếu không có bố hoặc mẹ. Rất nhiều trường hợp gửi con đi bơi cùng người quen người thân nhưng do mải bơi họ đã ko phát hiện được sự cố.

Cho các cháu học bơi càng sớm càng tốt, nếu ko có những khóa dạy bơi thì chúng ta tự dạy trẻ, mặc dù có thể kỹ năng bơi chưa tốt nhưng cũng đủ để trang bị an toàn cho bản thân chúng.

Hulk

Xe tăng
Rip cháu. Bể bơi ko có cứu hộ ngồi trông là ko ổn rồi.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hồi lớp 7 - lúc chưa biết bơi - em đi tắm ao trộm cũng gặp tình huống đuối nước như cậu này . Đang bình thường thì dẫm phải " thùng đấu " ( là cái hố sâu dưới ao do người ta múc bùn tạo thành ) . Lúc đầu hoảng loạn cũng cố ngoi lên , may đầu óc nảy số đúng lúc bèn lặn xuống bò vào bờ nên còn ngồi đây chém gió với các cụ . Hồi tối xem video này , em cũng lôi thằng con ra xem để truyền lại kỹ năng ngày xưa cho nó :D
Cụ pro quá

caisua

Xe lăn
Hồi lớp 8 bố em dẫn em ra bể bơi 188 Quán Thánh. Hồi đó ko có phao nên xâu dây qua các miếng bọt biển như viên gạch. Thấy đầu kia đông lúc nhúc em chạy ra đầu vắng nhảy tùm xuống, chả biết chỗ đấy 2.5m. Phi xuống rồi chìm nghỉm luôn, em hét “bố ơi” nhưng chỉ thấy toàn bong bóng quanh người. Định thần lại, nhìn xung quanh thấy lờ mờ cái cầu thang, bò ra trèo lên thấy bố vẫn lúi húi xâu bọt biển chả biết gì. Hú vía, quả đấy mà sao thì bố em ân hận suốt đời mất

MinhKhoi2007

Xe tăng
Đa số chết vì hoảng loạn, trường hợp này nhảy cóc như bọn trẻ con mới học bơi hoặc cố nhoài người vũng vẫy vào bờ có khi cũng không sao rồi.

newoner

Xe buýt
Đau xót quá, khổ cả những người ở lại. E phải cho cả nhà đi học bơi từ lúc hội trẻ con còn nhỏ

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Trẻ em ở HN giờ muộn nhất là cuối tiểu học phải hoàn thành khoá học bơi biết những kỹ năng cơ bản có chứng chỉ nộp cho nhà trường, tầm lớp 3 chưa có là nhà trường bắt hè phải đi học các khoá học do các trung tâm thể thao quận tổ chức.
Học gì thì học nhưng học bơi là một trong những kỹ năng sinh tồn quan trọng nhất, và thứ cần thiết nhất phải học.
Em có mấy ông bạn cao to vạm vỡ, suốt ngày gym nọ gym kia nhưng éo biết bơi, em trêu kiểu các ông trẻ con nó xô xuống vũng nước cũng tạch.
E đang nợ ông con lớp 2 nhà em lớp bơi đây. Mẫu giáo thì cho làm quen nhưng hơi nhát nước. Năm ngoái lớp 1 thậm thụt để đi thì dịch. Hứa năm nay ấm trời cho học thì lại dịch. Day dứt mãi. Tầm tuổi nó em đã đi tắm trộm và uống nước no nê rồi.

lọ_mọ

Xe hơi
Cụ chưa biết bơi mà biết lặn thì kinh khủng đấy, nhất là trong lúc hoảng loạn. :D
Lặn dễ hơn chứ nhỉ ? Đơn giản là nhịn thở rồi chìm xuống . Ông nào biết bơi rồi thì có thể bơi ngầm dưới nước . Còn em chưa biết bơi thì lặn xuống đáy rồi bò dưới đất lên chỗ cao để đứng được thôi .

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn
Bọn trẻ nhà e đi học bơi bên aeon của Nhật họ dậy bơi rất hay. Ban đầu làm quen với nước sau đó học thở dưới nước rồi mới đến bơi sải. Bé e đinhocj lúc 5 tuổi chỉ sau 2 hôm là chúng nó như nhái bén dưới nước mặc dù chưa biết bơi, nhưng nó cứ trồi lên ngụp xuống cả tiếng dưới nước không mệt ạ. Đúng là nên học lặn trước mới đến bơi

LeTai1979

Racing Boy
Chia buồn cùng gia đình cháu.
Xưa quanh nhà em nhiều sông, ao nên Bố em dạy em bơi từ bé, tầm 6-7t là bơi như *** cá rồi.

bimbim71

Xe điện
Mùa hè rồi, cccm cho con đi tắm bể bơi cẩn thận trông chừng các cháu nhé. Thanh niên 17 tuổi cao lừng lững mà đuối nước trước mắt bao người có khổ không chứ.
Các cụ không ở tình huống này không hiểu được đâu!Khi đến bể bơi ai nấy đều tập trung vào bản thân và bạn bè xung quanh.Người trên bờ thì mải đt hoặc chú tâm đên con em mình,...Cứu hộ không bao quát 100% được.
Em tí mất con nên em biết.Hôm ấy cho cu con 4 tuổi và mấy đứa lớn hơn bơi bể bơi bé tí và rất đông trẻ tắm.Bể cũng chia 2 phần nông sâu.Em để con bên phần bể TE.Quay ra buôn chuyện vài câu vs anh bve kiêm cứu hộ bể vài câu.Em nghe loáng thoáng có tiếng:cứu,cứu..quay ra thấy cu con đang vọt lên khỏi mặt nước bên sâu 1,8m sát thành bể.Em lao ta túm tóc lôi con lên.Thằng bé sợ tái xanh tái xám.
Thì ta lúc em quay đi thì con bé lớn hơn bế thằng cu lại bên sâu chơi đùa.Xong nó để bé ngồi luôn mép bể rồi ra chơi vs đưa khác.Thằng bé lúc sau tuột chân rơi xuống nước.
Ơn giời phúc nhà em còn lớn.Lúc bình thường em luôn dạy các con là khi có biến thì phải kêu to cho ngưowif khác cứu.Thằng cu rơi xuống nước thì chìm luôn xuống đáy bể.Thay vì giãy dụa,thằng bé co giò đapf thật lực xuống đáy.Nhờ sức đảy của nước và lực đạp,thân ngừoi cháu vọt lên khỏi mặt nước liên tục để hít không khí đồng thời kêu cứu.
Mà lúc đó rất đông trẻ xung quanh,nhưng không ai nhận ra chứ đừng nói là cứu giúp.

Các cụ không ở tình huống này không hiểu được đâu!Khi đến bể bơi ai nấy đều tập trung vào bản thân và bạn bè xung quanh.Người trên bờ thì mải đt hoặc chú tâm đên con em mình,...Cứu hộ không bao quát 100% được.
Em tí mất con nên em biết.Hôm ấy cho cu con 4 tuổi và mấy đứa lớn hơn bơi bể bơi bé tí và rất đông trẻ tắm.Bể cũng chia 2 phần nông sâu.Em để con bên phần bể TE.Quay ra buôn chuyện vài câu vs anh bve kiêm cứu hộ bể vài câu.Em nghe loáng thoáng có tiếng:cứu,cứu..quay ra thấy cu con đang vọt lên khỏi mặt nước bên sâu 1,8m sát thành bể.Em lao ta túm tóc lôi con lên.Thằng bé sợ tái xanh tái xám.
Thì ta lúc em quay đi thì con bé lớn hơn bế thằng cu lại bên sâu chơi đùa.Xong nó để bé ngồi luôn mép bể rồi ra chơi vs đưa khác.Thằng bé lúc sau tuột chân rơi xuống nước.
Ơn giời phúc nhà em còn lớn.Lúc bình thường em luôn dạy các con là khi có biến thì phải kêu to cho ngưowif khác cứu.Thằng cu rơi xuống nước thì chìm luôn xuống đáy bể.Thay vì giãy dụa,thằng bé co giò đapf thật lực xuống đáy.Nhờ sức đảy của nước và lực đạp,thân ngừoi cháu vọt lên khỏi mặt nước liên tục để hít không khí đồng thời kêu cứu.
Mà lúc đó rất đông trẻ xung quanh,nhưng không ai nhận ra chứ đừng nói là cứu giúp.
4 tuổi mà đạp bể 1m8 cơ ạ :-?

meotamthe

Xe cút kít
Bể kia 1m9 không biết ứng phó thì cũng tèo dễ lắm ạ, đáng tiếc là xuống bể sâu quá đầu như vậy mà không học cho đầy đủ, giờ thì hối không kịp rồi, mong các cụ mợ khác khi cho trẻ đi bể chú ý theo dõi ạ.

meotamthe

Xe cút kít
4 tuổi mà đạp bể 1m8 cơ ạ :-?
Đạp chân được lúc chạm đáy thôi ạ, lúc đấy mới có lực, còn thì phải dựa vào 2 tay quẫy đúng cách mới lên mặt nước liên tục được, cũng phải khá hiểu nước thì mới nhịp nhàng trong hô hấp, mới lấy hơi được, đại để là cũng biết bơi kha khá rồi mới thế được cụ ạ.

NNS

Xe ngựa
ngoài bể bơi ai nấy chỉ lo phận mình, ai trông ai cứ trông chứ ít khi để ý đến người khác, nhiều khi thấy nó loạng quạng chới với thường tưởng nó đùa nghịch, thế nên quy định bể bơi là phải có ghế cao cho nhân viên cứu hộ ngồi canh bao quát toàn bể, thấy gì bất thường là phải xử lý kịp thời, đằng này bảo vệ té mẹ, và chính trường hợp của cụ cũng là ko đúng tí nào khi cụ buôn chuyện với người bảo vệ kiêm cứu hộ.... khi nhiệm vụ của họ là ko đc phép sao nhãng việc quan sát....
cháu bé tử vong lãng xẹt kia thật đáng trách khi không có 1 phản xạ, kĩ năng sinh tồn tối thiểu, hậu quả của việc nuôi dạy trẻ chỉ ăn với chơi hay chỉ học, trong khi kĩ năng sống như con gà gô

Chỉnh sửa cuối: