[Funland] 2 bên đều là chính quyền: Biên phòng Triệu Vân và CSGT Triệu Phong- Bên nào đúng, bên nào sai?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kazulinh

Xe đạp
Bác cựu BP chém về Biên Bộ trong khi sự việc xảy ra ở Biên Biển.

Cựu BD chạy mất dép rồi. Không giải thích được CA đuổi chợ, đá gà, lô đề...ở các kv Biên Giới Biển như Đà Nẵng, Nha Trang, Vũng Tàu có phải trình "chuyên đề" cho Đồn BP ko ?
Nói nhanh một câu với cụ nhé, em chỉ tham gia chủ đề chính còn k rảnh đi giải thích giúp những chủ đề lạc đề.pháp luật là cứ phải dập ống đồng thì mới khôn lên được, thế nên cụ cứ làm theo những gì cụ cho là đúng đi.

skype0211

Xe tăng
Xét về trình tự có thể csgt thiếu sót chương trình công tác gửi BP để biết và phối hợp.

Tuy nhiên việc BP kéo 1 bầy đến đòi xin thả xe, xin không được thì lập biên bản bảo kg biết csgt thuộc đội nào, có vẻ BP đang làm việc vì động cơ cá nhân.

Người ta sẽ đặt dấu hỏi rằng BP cũng trong thời gian đó đang ở đâu khi đội csgt này chặn bắt rất nhiều người dân thường để đo nồng độ cồn nhưng kg thấy BP ra để thực hiện chức năng năng bảo vệ an ninh biên giới .

E ủng hộ làm rõ vụ việc này xem bên nào đang lạm quyền.

Mặc dù e rất ghét Con Sâu Gặm Tiền nhưng e nghĩ họ đúng trong trường hợp này
Em cũng nghĩ theo chiều hướng này, BĐBP "đánh tháo" quân mình bằng việc lập biên bản do "sai sót " của bên CSGT về việc gửi công văn phối hợp, chuyên đề tuần tra kiểm soát chắc chắn là có, theo xác nhận của đ/c chủ tịch huyện, còn gửi sang bên BP hay ko thì chỉ bên CSGT biết hoặc gửi nhưng bên BP xếp vào xó nào coi như ko nhận được thì cũng chịu, chỉ các chú BP mới biết.
Mà công văn phối hợp bên c.an gửi sang đâu chỉ có mỗi mảng giao thông, còn gần chục mảng khác của các đội khác nữa.

CSGT bắt dân và lập biên bản trước nay thì ko sao, đen gặp đúng BĐBP và ko nể nang nên thành cơ sự này, thực tế đang như vậy.

Euro2CityStar

Xe lăn
Theo 1 văn bản từ 2018 thì 49C có điểm đầu là cảng Cửa Việt, dữ liệu Gúc (điểm đầu 49C là thị xã Quảng Trị) có thể đã cũ rồi. Vì thế tầm Km2 của 49C nằm ở Triệu An, Triệu Phong có vẻ phù hợp, các cụ đừng mắng chửi các anh xxx đứng nhầm chỗ vội nhé :">

Quốc lộ 49C: Từ cảng Cửa Việt (Quảng Trị) đi Điền Hương (Thừa Thiên Huế) dài khoảng 41,076km...
đã ra văn bản lên cấp trên để sát ván mà nhầm nhọt thế thì coi như thua luôn rồi .

xxxx cũng chắc tay mới dám tuồn tin ra công chúng

Kazulinh

Xe đạp
Chuyện chiến sị BP đi xe máy mà có uống tí dấm là chắc chắn, chuyện cả đồn BP bênh nhau hùa nhau kéo ra gây sức ép....đánh tháo cho đồng đội là sự thật, chuyện BP hoạch hoẹ về "phải thông báo trước kế hoạch tuần tra GT cho BP" ..... thì rõ ràng, Ai cũng hiểu//

Về luật quy định phối hợp này nọ >>>> thì BP làm đúng, CSGT đang sai
Ai bảo
Nghị định 71 về Biên Giới Biển thì chức năng nhiệm vụ của Biên Phòng cũng...bình thường thôi cụ ạ.

Mà có muốn bên BP cũng ko thể quản hết được các thành phố là Biên giới biển như Đà Nẵng, Nha Trang, Vũng Tàu được.
ngay cả cái kiến thức cơ bản về biên giới biển theo điều 6 khoản 2 luật biên giới quốc gia 2003 cụ còn không biết và nhận thức đủ thì cụ chém gió làm gì 😏

HVC

Xe buýt
Vụ này nhỏ nhưng theo em không nhỏ. Nếu xử hoà thì từ giờ bên công an đặc biệt cảnh sát giao thông chắc chắn ngại bên bộ đội mà đặc biệt là biên phòng. Giả sử họ vi phạm luật giao thông họ cãi đang tuần tra hay thực hiện kế hoạch gì đó thì ai dám làm gì. Cụ thể nhất là vượt quá tốc độ.
Thì thường ra đường CSGT vẫy vào mà thấy mặc quân phục là lại vẫy cho đi qua mà

Kazulinh

Xe đạp
Anh vợ em trước là đội trưởng chống ma túy cửa khẩu, sau này là đồn trưởng biên phòng giáp biên. Dĩ nhiên ở những nơi như này thì biên phòng như con dao pha, lo tất mọi vấn đề an ninh, trật tự thậm chí dân sinh. Nhưng vẫn có các lực lượng chấp pháp khác làm nhiệm vụ chuyên biệt của họ, dẫm chân nhau cũng rờ hồn.
Đồn biên phòng giáp biên áp lực nhiều, nhất là đợt dịch vừa rồi, họ cầm trịch trong các đoàn liên ngành. Bù lại, họ rất có uy với dân và dân quý mến, của ngon vật lạ gì cũng mang đến bán cho bộ đội(kể cả bà con người dân tộc của nước bạn) vì sĩ quan BĐBP lương cao và nhậu cũng khỏe
Cụ nói vậy ngại chết 🤣 đợt cao điểm của sức khoẻ bọn em 5 mống đá hết 8 cóong tầm 15 lít vào sáng thứ 7 mà tận sáng cn mới tỉnh.

Patriots

Xe lăn
Sao cụ biết chiễn sĩ chắc chắn uống tí dấm?
Rồi sao cụ biết chuyện cả đồn BP bênh nhau hùa nhau kéo ra gây sức ép....đánh tháo cho đồng đội là sự thật?
Định vang cho phát nữa nhưng vang trước đó 1 lần rồi!
Ofer giờ chất lượng đi xuống! Nói lấy được!
Chiến sĩ biên phòng làm công tác dân vận thì Campay là bình thường, hồi cố BT Phạm Hùng có lệnh cấm uống rượu trong toàn lực lượng bất kể thời gian nào, mà các cụ trường TX386 vẫn uống ầm ầm.

Kazulinh

Xe đạp
Đồn bp hoàn toàn có thể tuyên bố, giải trình theo hướng này, chả ai bên ngoài văn vẹo được.

Đồn phó ra trước, rồi đồn trưởng ra sau mà không xử lý cương quyết 6 csgt, kém
phó ra trước, vậy em nghĩ đồn phó nghiệp vụ rồi, đúng dân ts hay pctpmt đi làm nhiệm vụ rồi, hay mấy tháng trước có vụ mấy trăm ngàn viên k đc dính tí nên cú mèo nhỉ 🤣

Hự.

Xe điện
Rồi sao cụ biết chuyện cả đồn BP bênh nhau hùa nhau kéo ra gây sức ép....đánh tháo cho đồng đội là sự thật?
Ofer giờ chất lượng
Cũng lạ là đồn trưởng/đồn phó đích thân ra đường đi đôi co hàng h với 6 csgt đứng đường//
Thế em mới bảo sự việc như bên csgt nói nó sai sai thế nào đó. Nếu thực sự là vụ thổi cồn rồi can thiệp thì đồn trưởng alo cho xếp ông đội trưởng csgt kia là xong. Mà alo ko được thì thôi chứ 1 lính bp thì ko đến mức cả đồn trưởng đồn phó đích thân kéo quân thân chinh ra tận hiện trường như vậy.

Em nghiêng về hướng có 1 sự việc khác đằng sau. Nếu sự việc chỉ như báo nói thì chẳng đến mức 2 bên ko hoà giải tại chỗ được với nhau, ko thì hoà giải ở cấp cao hơn, chứ mới mấy hôm mà đã tung lên báo ngay thế thì rất lạ.

hoviethung

Xe lăn
đấy là 49C
đã ra văn bản lên cấp trên kiểu sát ván không bao giờ nhầm đâu .
49C lên tận cảng cửa việt
Có lẽ họ không nhầm. Mọi người còm cũng chỉ dựa vào google map. Mà món bản đồ này Nhiều khi cũng không chính xác. Nhưng không hiểu tại sao văn bản nội bộ quan trọng kia lại được tung lên mạng. Ý đồ gì đây?

hoviethung

Xe lăn
Vâng, em nhầm cụ ạ.
Nhưng vụ này nói ngược nói xuôi, kể cả theo cái lý của người mèo thì bên CSGT họ có cái lý của họ
Cái lý của họ theo ý cụ là bên biên phòng làm sai muốn đánh tháo cho người của mình mà không được nên mới tiến hành kiểm tra lại tính hợp pháp của tổ kiểm soát bên csgt chứ gì?

tonyphan26618

Xe tải
Em phác lại tổng thể cho các cụ ngẫm nhé.
1: khu vực biên giới là kv thuộc về an ninh quốc gia mà lực lượng bđbp là nòng cốt chuyên trách quản lý ( các quy chế phối kết hợp bằng văn bản do các lực lượng liên thông với nhau thì tuỳ địa phương nó có giá trị 1 lần,1 tuần hay là tháng quý thì không ai biết được vì nó thường là bảo mật)
2: trong khu vực biên giới thì bất cứ chỗ nào có biên phòng đứng thì cũng là đang làm nhiệm vụ hết, kể cả là mặc quần đùi áo ba lỗ vì đặc thù của một số đội.
3: vì đặc thù của một số đội và chiều dài quản lý của đồn đó có thể kéo dài đôi chục km là chuyện rất bình thường nên chạy xe trong kvbg gọi là lợi dụng phương tiện để hoàn thành nhanh và tốt hơn nv được giao.
4: vì đặc thù là khu vực biên giới bđbp được đảng và nhà nước giao cho bằng các luật được quốc hội thông qua thế nên bất kể lực lượng nào xâm phạm vào khu vực biên giới mà không thông qua bdbp thì đều là sai hoàn toàn ( trừ đội đặc nhiệm của bch bp tỉnh và bộ )
5: các bạn kia chạy vào khu vực biên giới lập chốt nhưng chưa thông qua bđbp nên theo luật là đều bị vô hiệu hoá chức năng quyền hạn trừ trường hợp truy đuổi người vi phạm vào khu vực biên giới.
6: vì bị vô hiệu hoá chức năng nên không có quyền hạn gì trong khu vực biên giới nên dù có kế hoạch của đội hay của trưởng huyện cũng vô tác dụng. Thế nên có 1 hay 10 cái biên bản đơn phương cũng chả có tác dụng gì trong khu vực bdbp quản lý vì nó vô tác dụng, nhưng biên bản của bdbp lại có giá trị vì đích thân đồn trưởng lập trong phạm vi mình được quản lý.
7: đồn trưởng cùng mâm với trưởng huyện nên nói bên kia có đội trưởng là sai, đội trưởng luôn luôn dưới quyền, và chỉ cắp tráp theo huyện trưởng, đồn trưởng đi họp đi giao ban mà thôi.
8: nếu bp chứng minh được đồng chí llt đang theo dõi đối tượng trong chuyên án và bị các bạn kia xâm nhập trái phép vào khu vực biên giới gây cản trở người thi hành công vụ thì đi cả tảng chứ đừng đùa.
9: không ông đồn trưởng nào đánh đổi sự nghiệp chính trị của mình với cái vé thổi nồng độ cồn của người khác đâu, nếu muốn giúp thì có ba vạn chín ngàn cách.
10: chốt lại bên các bạn kia xâm phạm lập chốt làm sai vị trí lại không đưa ra ngay lúc đó được các văn bản chuyên đề nào, theo yêu cầu của bên bp. Sau này về rồi mới đưa các văn bản vô giá trị lên chả giải quyết được gì. các bạn đó nói là thổi để nâng cao tầm quan trọng mà thôi vì cồn là kim bài cao nhất mà các bạn ấy có. Đồn trưởng mà phải điều đơn vị ra thì chắc chắn dính tới chuyên án chứ chẳng đùa.
Quá chi tiết và cụ thể, cảm ơn cụ Kazulinh đã giải đáp thắc mắc

hoviethung

Xe lăn
Thế em mới bảo sự việc như bên csgt nói nó sai sai thế nào đó. Nếu thực sự là vụ thổi cồn rồi can thiệp thì đồn trưởng alo cho xếp ông đội trưởng csgt kia là xong. Mà alo ko được thì thôi chứ 1 lính bp thì ko đến mức cả đồn trưởng đồn phó đích thân kéo quân thân chinh ra tận hiện trường như vậy.

Em nghiêng về hướng có 1 sự việc khác đằng sau. Nếu sự việc chỉ như báo nói thì chẳng đến mức 2 bên ko hoà giải tại chỗ được với nhau, ko thì hoà giải ở cấp cao hơn, chứ mới mấy hôm mà đã tung lên báo ngay thế thì rất lạ.
Đúng là một sự việc tưởng chừng như đơn giản có thể giải quyết nhẹ nhàng êm thấm mà cuối cùng thành sự việc lớn. Cần rút kinh nghiệm ra toàn ngành.

tonyphan26618

Xe tải
Có lẽ họ không nhầm. Mọi người còm cũng chỉ dựa vào google map. Mà món bản đồ này Nhiều khi cũng không chính xác. Nhưng không hiểu tại sao văn bản nội bộ quan trọng kia lại được tung lên mạng. Ý đồ gì đây?
Văn bản không đính kèm chữ mật cũng được coi là văn bản nội bộ hả cụ

QD092000

Xe tăng
Ofer giờ chất lượng đi xuống! Nói lấy được!
Suy luận logic ofer tí, gì mà căng :)).

hoviethung

Xe lăn
Cũng lạ là đồn trưởng/đồn phó đích thân ra đường đi đôi co hàng h với 6 csgt đứng đường//
Thì anh này cũng không khéo. Nếu anh đó biết quyền mình gọi điện trực tiếp cho trưởng ca huyện thì có khi êm thấm rồi. Mà các vị này đi họp với nhau thì lạ gì?

Truns176

Xe tải
Đồn bp hoàn toàn có thể tuyên bố, giải trình theo hướng này, chả ai bên ngoài văn vẹo được.

Đồn phó ra trước, rồi đồn trưởng ra sau mà không xử lý cương quyết 6 csgt, kém
Khồng khồng. Mất dấu đối tượng rồi, đồn trưởng và phó đồn trưởng chỉ ra nhắc nhở nhẹ nhàng đội GT thôi cụ, xử lý làm gì, phe ta cả mà. Không nên đánh giá kém hay tốt vì các anh ấy xử lý mềm dẻo trên tinh thần hợp tác rút kinh nghiệm, 3 bên cùng có lợi.

HuyArt

Xe lăn
Cụ nói vậy ngại chết 🤣 đợt cao điểm của sức khoẻ bọn em 5 mống đá hết 8 cóong tầm 15 lít vào sáng thứ 7 mà tận sáng cn mới tỉnh.
Cụ là người trong cuộc nên hiểu hơn ai hết. Chưa nói đến tư cách quân nhân thì chỉ tư cách đàn ông thôi cũng nên đàng hoàng, mạnh mẽ và trung thực.
Tình trạng rượu chè cờ bạc gái mú, thậm chí hút xách trong LLVT chả thiếu món gì. Trong cả một xã hội đang làm sai mà mình bị vịn thì cũng chỉ tại số, chứ khoác trên người bộ quân phục, cảnh phục mà văn dốt võ dát lại còn văn vở thì không fair tý nào. Mà các món tứ khoái này bị cấm đoán rất gắt trong LLVT nhưng tình trạng có giảm mấy đâu?Đợt cao điểm ra quân thổi nồng độ cồn người tham gia GT lần này(không phân biệt người tham gia GT là ai, thuộc ngành nghề gì) là rất cần thiết.
Em có nhiều trải nghiệm cực xấu với CSGT, nhưng ko vì thế mà ghét họ vô lối, cũng như người nhà, bạn bè trong BP hay quân đội cũng rất đông nhưng không vì thế lại cổ súy cho những hành động sai trái.
Vụ này ông mãnh LTTđã sai còn hèn, nốc tễ mồm rồi, bị vịn thì xin xỏ, lúc không xin được mới dọa dẫm và gọi hội đến bật lại. Clip bên CSGT họ ghi hình đủ, cãi bằng cùi tay.
Sai thì sửa, chửa thì đẻ. Chứ giả ngơ bóp vú nạ dòng, ném bùn sang ao kiểu này em thấy rất phèn.
Cụ nói năng chừng mực em còn tiếp lời, chứ mấy cụ trẻ ăn bốc nói phét, cưỡng từ đoạt lý trên này em next cho nhẹ đầu ngày nghỉ lễ.
Chúc cụ công tác tốt và thăng tiến trong sự nghiệp. Trong các LLVT em khoái nhất biên phòng và đặc công

HuyArt

Xe lăn
Thì anh này cũng không khéo. Nếu anh đó biết quyền mình gọi điện trực tiếp cho trưởng ca huyện thì có khi êm thấm rồi. Mà các vị này đi họp với nhau thì lạ gì?
Không phải vô cớ mà tây lông họ nghiêm khắc với rượu còn hơn ma túy.
Rượu khiến con người hung hăng hơn, hay đưa ra các hành vi liều lĩnh. khi họ điều khiển phươngtiện giao thông là nguồn nguy hiểm cao độ thì rất nguy hại cho cộng đồng.
Khả năng cao là cùng bàn nhậu vừa dứt mồm, phi ra hiện trường trong tình trạng nồng độ máu trong cồn quá thấp nên hung hăng hơn bình thường.
Qua clip và bà con tiếp thị sữa phản ánh thì đội áo xanh ông nào cũng căng mọng mùi bỗng. Chứ lúc tỉnh táo cư xử đã khác

karens

Xe buýt
Cụ là người trong cuộc nên hiểu hơn ai hết. Chưa nói đến tư cách quân nhân thì chỉ tư cách đàn ông thôi cũng nên đàng hoàng, mạnh mẽ và trung thực.
Tình trạng rượu chè cờ bạc gái mú, thậm chí hút xách trong LLVT chả thiếu món gì. Trong cả một xã hội đang làm sai mà mình bị vịn thì cũng chỉ tại số, chứ khoác trên người bộ quân phục, cảnh phục mà văn dốt võ dát lại còn văn vở thì không fair tý nào. Mà các món tứ khoái này bị cấm đoán rất gắt trong LLVT nhưng tình trạng có giảm mấy đâu?Đợt cao điểm ra quân thổi nồng độ cồn người tham gia GT lần này(không phân biệt người tham gia GT là ai, thuộc ngành nghề gì) là rất cần thiết.
Em có nhiều trải nghiệm cực xấu với CSGT, nhưng ko vì thế mà ghét họ vô lối, cũng như người nhà, bạn bè trong BP hay quân đội cũng rất đông nhưng không vì thế lại cổ súy cho những hành động sai trái.
Vụ này ông mãnh LTTđã sai còn hèn, nốc tễ mồm rồi, bị vịn thì xin xỏ, lúc không xin được mới dọa dẫm và gọi hội đến bật lại. Clip bên CSGT họ ghi hình đủ, cãi bằng cùi tay.
Sai thì sửa, chửa thì đẻ. Chứ giả ngơ bóp vú nạ dòng, ném bùn sang ao kiểu này em thấy rất phèn.
Cụ nói năng chừng mực em còn tiếp lời, chứ mấy cụ trẻ ăn bốc nói phét, cưỡng từ đoạt lý trên này em next cho nhẹ đầu ngày nghỉ lễ.
Chúc cụ công tác tốt và thăng tiến trong sự nghiệp. Trong các LLVT em khoái nhất biên phòng và đặc công

Nhiều người cứ thích nói đến công bằng trong từng công việc, trong khi ông trời lại xét công bằng trên toàn hệ thống.

Nhiều khi chúng ta tự hỏi, vì sao cả 2 người cùng vượt đèn đỏ mà chỉ 1 người bị công an bắt, người còn lại thì không?

Phải chăng, người bị bắt là do số lần vượt đèn đỏ của anh ta đến mức phải bị kỷ luật.

Ở vụ này đối với Công an giao thông cũng vậy, có thể anh đúng 1 vụ này nhưng lại sai nhiều vụ khác trước đó, dẫn đến dư luận vẫn nghiêng về phía bộ đội biên phòng?

Trạng thái
Thớt đang đóng