[Funland] 2 bệnh mãn tính nhẹ nhưng rất khó chịu, và sự kì diệu của cây cỏ nước ta !

Vinhthayboi

Xe buýt
E bị đại tràng nặng luôn cụ ạ.
Đủ loại thuốc và thực phẩm chức năng......mà chỉ êm êm đc thời gian đầu.Sau đó lại đâu vào đấy.
Cụ có kinh nghiệm vụ này chỉ e với ạ,e đội ơn Cụ
cụ chưa đóng bỉm là nhẹ đấy, tui ăn lá ôỉ loại banh́ tẻ chấm tý muối mỗi lần 6-7 lá,chừng 3 ngày cầm máu, ăn 1 tuần đỡ hẳn,được 2 năm bia bọt mới bị lại

congthuong

Xe điện
Nhà chị mỗi lần đi khám họ kê nhiều thứ vừa uống vừa bôi mà được thời gian lại quay lại. Giờ tối nào cũng làm chậu nước muối ấm cho nó ngâm chân, tạm cho những chỗ mụn chóng khô thôi.
Mợ thử lá bàng đun nước để ấm ngâm chân, hoặc lá cây xà cừ xem.

Goyave

Xe buýt
Em bị dị ứng thời tiết. Cứ thay đổi thời tiết (nóng sang lạnh, lạnh sang nóng hoặc đơn giản chỉ là trước cơn mưa, gió mùa về...) là cơ thể phản ứng (trước vài tiếng hoặc trước cả 1 ngày). Triệu chứng là hắt hơi, xổ mũi dai dẳng nửa ngày luôn. Muốn dứt cơn thì em chỉ có cách làm 1 (ko khỏi thì làm thêm 1 nữa) viên thuốc cảm cúm.
Đành sống chung với lũ.
Cái bệnh VMDU này có nhiều kiểu bị khác nhau nên nhiều khi cụ này khỏi nhưng cụ khác thì chả thấy tác dụng. Em cũng bị VMDU thời tiết giống hệt cụ, con gấu cứ bảo là nhà có cái máy dự báo thời tiết nhất là lúc trời sắp mưa, mỗi khi hơi có triệu chứng làm viên Decongel hoặc Chlorpheniramine là ok, nếu bị rồi mới uống thì lại không có tác dụng mấy. Ghét cái là uống bọn này hay bị buồn ngủ nhưng thử đổi mấy loại mới như Telfast thì lại không có tác dụng mấy. Cũng đã thử xịt thuốc cây ngũ sắc không ăn thua. Em cũng sống ở Tây tàu, miền Nam một thời gian thấy chỉ đỡ chút chứ ko khỏi hẳn. Em đi khám cách đây chừng vài chục niên ở Viện tai mũi họng TW ông bs bảo bệnh này không chữa được, sống chung với lũ thôi. Không biết giờ có công nghệ thuốc thang gì mới không để hôm nào đến đó khám thử xem sao.

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Mợ thử lá bàng đun nước để ấm ngâm chân, hoặc lá cây xà cừ xem.
Ngày xưa ở phố nhà em trồng nhiều bàng lắm. Mỗi mùa mưa bão lá với quả chín rụng đầy đường. Giờ ở chung cư, kiếm quanh cũng khó phết cụ nhỉ.

Hòa Sưu

Xe tải
Cụ nào bị rối loạn tiêu hóa, viêm đại tràng....hay bị đi ngoài sau khi ăn, đầy hơi trướng bụng, sôi bụng, oánh rắm nhiều....thì cứ mỗi tối pha 1 cốc sắn dây với mật ong + bột nghệ vào cho em, uống trước khi đi ngủ. Đảm bảo sau vài tháng là có hiệu quả, chả phải thuốc tây tàu gì.

Sắn dây các cụ nhớ đổ nước sôi sùng sục vào quấy lên thành bột nhé, uống khi nguội hoặc càng lạnh càng tốt. Nó có tác dụng trung hòa axit trong dạ dày, làm mát hệ tiêu hóa...
e xin công thức pha món này ợ, e cũng bị món này kinh niên bực quá

Dan du an

Xe cút kít
Cái tinh dầu hoa cứt lợn thật sự em chỉ sợ họ cho thêm các thứ gây co mạch nhanh, ức chế miễn dịch như kiểu corticoid vào, cái đó dùng lâu dài hại lắm. Có lẽ phải tìm cách chế thử cái tinh dầu đó xem sao.

Sao Mai

Xe tăng
Tinh bột nghệ với mật ong công nhận là chữa dạ dày hay. Em đau dạ dày uống thuốc tây kg khỏi. Vợ nó mua nửa cân tinh bột nghệ với nửa lít mật ong về trộn sền sệt, mỗi sáng em múc 1 thìa ăn, ăn đc 15 ngày chưa hết 1/10 bột nghệ thì dạ dày hết đau, 3 năm nay êm ru

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
1.Trào ngược dịch dạ dày lên mồm.
Thửa quả gối có mặt cắt tam giác, nằm dốc đầu lên.
Cái 1 do cụ dùng cái gối này thôi còn uống ko đỡ nhanh như vậy được.
Bệnh này do sức khỏe cụ kém lại lười thể dục thể thao dẫn đến cơ vòng thực quản yếu.
Cụ thay đổi cách sinh hoạt bằng cách ăn ít chia nhiều lần và chơi thể thao.
Còn cái món uống kia thì nó hỗ trợ dạ dày chứ ko phải chữa trào ngược.
Cụ thử say rượu xem, vẫn trào ngược như thường.

buikhacthinh

Xe tăng
Cái tinh dầu hoa cứt lợn thật sự em chỉ sợ họ cho thêm các thứ gây co mạch nhanh, ức chế miễn dịch như kiểu corticoid vào, cái đó dùng lâu dài hại lắm. Có lẽ phải tìm cách chế thử cái tinh dầu đó xem sao.
Cũng có khi họ pha chế thuốc Tây chứ thuốc Đông Y kg tác dụng nhanh vậy đâu.

Dan du an

Xe cút kít
Lạy ông đi qua lạy bà đi lại!

Chốt hạ dùm con là chè dây hay sắn dây ạ!
Chè dây nó là chè đắng của Cao Bằng uống kiểu uống như trà. Còn Sắn dây uống để giải khát như nước cam, chanh, chè đỗ đen ạ

Dan du an

Xe cút kít
Em thấy trong các loại thuốc thì em đã thử một số. Đau mắt đỏ xông bằng tinh dầu lá trầu không rất ok. Đau kiểu đại tràng hay đi ngoài phân lỏng, hay bị cảm giác muốn đi ngoài khi bị căng thẳng thì lấy mật gấu với mật ong pha vào nhau, đảo đều cho ngăn tủ đá, cứ sáng sớm làm 1 thìa dạng thìa xúc bột cho trẻ. 1 tháng sau ổn luôn không phải bàn. Cái này mà hôm nào đi ăn nhậu nhất là ăn buffer cảm thấy đầy bụng không tiêu được làm 1 thìa ổn ngay. Ăn hải sản nhiều quá cảm giác đầy bụng thì các cụ lấy 1/8 quả dứa nướng lên ăn xong cảm giác ăn đến đâu tiêu đến đó. Mồm miệng cảm giác lở loét đau thì bột sắn dây quấy đều uống 2 ngày liên tục kết hợp với đỗ đen rang lấy nước uống. Không cần đi khám bác sỹ cho phí tiền. Đợt nào các cụ ăn vải nhiều, ăn hoa quả nhiều quá mà mụn nhọt món đỗ đen rang cũng tuyệt vời. Đi nhậu về say quá thì làm bát chè đỗ xanh để nguyên cả vỏ (chỉ cần nửa bát thôi), đảm bảo tỉnh luôn.

f320

[Tịch thu bằng lái]
e xin công thức pha món này ợ, e cũng bị món này kinh niên bực quá
Cách pha như dưới mợ nhé

Sắn dây các cụ pha tầm 150- 200ml là cùng thôi, uống trước khi ngủ tầm 30 phút thì hiệu quả nhất, không nên uống nhiều lại mất công nửa đêm đi đái :))

Cách pha là đầu tiên các cụ cho 1 thìa sắn dây và 1 thìa tinh bột nghệ vào cốc, đổ một tí nước nguội ( nhớ là nước nguội nhé) pha sao cho quấy lên sắn dây nó tan ra sệt sệt là được, đừng pha loãng quá kẻo lát nữa đổ nước sôi vào nó không thành bột được. Sau đó các cụ đun nước bằng ấm siêu tốc. Khi ấm tự ngắt nước còn sôi sùng sục thì đổ ngay vào cốc và nhanh tay quấy đều lên cho sắn dây cho chín đều và không bị vón cục. Các cụ để thật nguội lạnh rồi mới uống nhé.

Liều lượng sắn dây các cụ cân chỉnh thế nào sao cho khi quấy nước sôi và để nguội thì nó thành bột sền sệt là được.

Em thấy cụ uống sắn dây chín này nó an toàn , lâu dài và đỡ hại hơn uống sắn dây sống. Vì nếu chỉ cho sắn dây sống vào quấy với nước nguội thì rất dễ bị đau bụng vì sắn dây sống nó có tính hàn rất mạnh. Uống vào khi trời lạnh hoặc các cụ bị lạnh bụng thì rất không tốt. Còn sắn dây chín rất tốt , uống quanh năm lúc nào cũng được.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em bị viêm xoang trán cấp, sau đó chuyển sang mãn tính. Đã khám ở Bạch Mai và dùng thuốc theo đơn được cỡ 1 năm, nhưng cứ hết thuốc vài tuần là bị lại, nhức đầu khó chịu vô cùng. Sau đó em chuyển sang rửa mũi bằng nước muối sinh lý và nhỏ mũi bằng tinh dầu hoa cứt lợn thì lại ổn, tuy rằng không khỏi hoàn toàn, mỗi năm vào độ chuyển mùa thu sang đông và đông sang xuân vẫn bị tái lại vài lần, nhưng chỉ ở mức chịu đựng được chứ không ảnh hưởng quá nhiều đến công việc và đời sống như ngày xưa. Muối sinh lý thì em dùng NeilMed của Mỹ, đặt hộp to 250 gói, năm dùng 1-2 hộp. Tinh dầu hoa cứt lợn thì em đặt mua loại nguyên chất của Kim Vui trong Huế, 70k/lọ 10ml về pha loãng với nước muối cho vào lọ xịt dần. Có mấy shop bán tinh dầu giá đắt vãi chưởng, toàn mấy trăm khìn/ 10ml, em né ;))

Mít - Mật

Xe tăng
Mấy cụ inbox hỏi em về thuốc này, em xin nói lại nó là thuốc nam, các cụ bị ho thì ra hàng thuốc nam ở chợ mua quả kha tử về. Mỗi lần dùng khoảng 10 hạt, lấy thớt kê dùng dao đập nhỏ ra vì hạt nó rất cứng, sau đó cho lên bếp đun khoảng 15 phút. Sau đó để nguội bỏ vào chai uống dần. Em chắc chắn đang ho sẽ khỏi ngay vì quả này rất công hiệu. Khi đun các cụ có thể cho thêm cam thảo hoặc quả la hán cho ngọt nước vì quả này rất đắng và khó uống!
Dùng cả phần vỏ khô, hay là chỉ dùng phần hạt cứng hả Cụ

tuannbb

Xe điện
Dùng cả phần vỏ khô, hay là chỉ dùng phần hạt cứng hả Cụ
Cụ cho hết cả vỏ khô và hạt vào đun lên nhé.

Badmantu

Xe tải
Chia sẻ cùng các Cụ kinh nghiệm chữa trào ngược của Em. Em bị trào ngược mãn do nhiễm vi khuẩn HP và sinh hoạt không điều độ( Rượu bia, thuốc lá, thức đêm + stress). Thường xuyên bị ợ chua nóng rát từ vùng ngực đến cổ, đau khu vực xương ức và cả phần lưng. Nhiều hôm bia rượu về, nửa đêm thức giấc vì bị nóng rát hết cổ, ợ ra nước chua như axit. Đã đi khám nhiều lần, uống 2 đợt thuốc tây mỗi đợt tầm 45 ngày để diệt HP rất mệt mà vẫn ko khỏi. Cũng uống nhiều loại thuốc tây ta khác như Bình vị nam.... Mà cũng ko ăn thua.Tình cờ một lần đau, Em uống thử loại thuốc ức chế bơm proton ( ức chế tiết axit dạ dày) thì thấy đỡ hẳn luôn chỉ 30 phút sau khi uống. Từ lúc đó mỗi lần bị chớm ợ chua là em lại táng một viên thuốc này là Êm. Thời gian đầu cứ khoảng 3-4 ngày Em lại phải uống một viên, hôm nào đi bia rượu nhiều thì Em uống trước một viên , nếu quên thì sau khi nhậu về nhà uống một viên. Tối về cảm bảo ngủ ngon, không nóng cổ tí nào. Sau khoảng 3 tháng thì gần như hết hẳn hiện tượng trào ngược và hầu như không phải dùng thuốc nữa. Em cũng đã chia sẻ cho một vài người quen thấy mọi người đều phản hồi rất tốt. Tên thuốc Em uống là NEFIAN 30mg. Tầm 15-25 nghìn / vỉ 10 viên. Có cụ nào bị trào ngược do HP có thể thử theo cách của Em xem tn.

Phỗng new

Xe điện
Cái 1 (trào ngược) của em thì em có nêu rõ là em dùng combo 3 thứ mà cụ. Tuy nhiên có điểm em cần trả lời cụ:
- Sức khỏe em ok, và ko lười TDTT
- Cái gối đương nhiên nó có tác dụng rồi, vì đầu mình sẽ dốc lên cao. Tuy nhiên, cái gối sẽ ko thể làm hết cảm giác nóng ran, nghèn nghẹn ở ngực lên đến họng được. NHư vậy hiện tượng này hết sẽ là do uống chè dây + tinh bột nghệ mật ong.
- Đương nhiên là có hơn 10 ngày thì đã làm sao khỏi hẳn được, thuốc tiên cũng ko thể nhanh như thế. Chỉ là các hiện tượng cấp tính đã hết, ăn ngủ ngon giấc. Thế là cứ sướng cái đã, chứ còn điều trị vẫn phải trường kỳ, cùng với việc kiêng khem, nhất là rượu bia thuốc lá.
Cái 1 do cụ dùng cái gối này thôi còn uống ko đỡ nhanh như vậy được.
Bệnh này do sức khỏe cụ kém lại lười thể dục thể thao dẫn đến cơ vòng thực quản yếu.
Cụ thay đổi cách sinh hoạt bằng cách ăn ít chia nhiều lần và chơi thể thao.
Còn cái món uống kia thì nó hỗ trợ dạ dày chứ ko phải chữa trào ngược.
Cụ thử say rượu xem, vẫn trào ngược như thường.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Cái bệnh VMDU này có nhiều kiểu bị khác nhau nên nhiều khi cụ này khỏi nhưng cụ khác thì chả thấy tác dụng. Em cũng bị VMDU thời tiết giống hệt cụ, con gấu cứ bảo là nhà có cái máy dự báo thời tiết nhất là lúc trời sắp mưa, mỗi khi hơi có triệu chứng làm viên Decongel hoặc Chlorpheniramine là ok, nếu bị rồi mới uống thì lại không có tác dụng mấy. Ghét cái là uống bọn này hay bị buồn ngủ nhưng thử đổi mấy loại mới như Telfast thì lại không có tác dụng mấy. Cũng đã thử xịt thuốc cây ngũ sắc không ăn thua. Em cũng sống ở Tây tàu, miền Nam một thời gian thấy chỉ đỡ chút chứ ko khỏi hẳn. Em đi khám cách đây chừng vài chục niên ở Viện tai mũi họng TW ông bs bảo bệnh này không chữa được, sống chung với lũ thôi. Không biết giờ có công nghệ thuốc thang gì mới không để hôm nào đến đó khám thử xem sao.
Cụ khắc phục bằng cách tập thể thao, nóng người nóng mũi lên thì xì ra sạch dịch, chưa hết thì xịt thêm nước muối và xì nốt.
Quan trọng nhất trong việc điều trị viêm xoang đó là phải ở sạch, chăn ga gối đệm 1 tuần giặt 1 lần, phòng không bao giờ được ẩm, ở nhà đất 40m2 thì ko có cách chữa xoang đâu ạ

troc

Xe tăng
Cảm ơn lão đã chia sẻ >:D<