[Funland] 2 bệnh mãn tính nhẹ nhưng rất khó chịu, và sự kì diệu của cây cỏ nước ta !

NDDY

Xe tải
Em đánh dấu vì dính cả 2 món. Cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ ạ.

Hanh Ha

Xe tăng
Em bị dị ứng thời tiết. Cứ thay đổi thời tiết (nóng sang lạnh, lạnh sang nóng hoặc đơn giản chỉ là trước cơn mưa, gió mùa về...) là cơ thể phản ứng (trước vài tiếng hoặc trước cả 1 ngày). Triệu chứng là hắt hơi, xổ mũi dai dẳng nửa ngày luôn. Muốn dứt cơn thì em chỉ có cách làm 1 (ko khỏi thì làm thêm 1 nữa) viên thuốc cảm cúm.
Đành sống chung với lũ.
Em bị y hệt cụ. Bị thể chỉ có cách làm viên ameflu là khỏi. Em vào thớt này cũng mua tinh dầu hoa ngũ sắc về. Chưa kịp dùng thì vào tiki tìm mua tinh dầu thấy bán cái lọ dùng để rửa mũi của Dr Green. Em mua lọ này về dùng nc muối loãng rửa hàng ngày thì ko bị nữa. Đỡ bao nhiêu phiền toái. Cụ thử xem. Lọ này bán giá 130k cả ship trên tiki

43KA0094

Xe tải
Em vào dây đánh đấu phát

Hanh Ha

Xe tăng

Tiện đây em hỏi các cụ , mợ chút là chân em da thường xuyên bị bong ra. Dù ít tiếp xúc với nước.
Các cụ có biết là bệnh gì và chưa thế nào không ah?

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Em vừa đỡ 2 cái chứng bệnh mãn tính, tuy có vẻ ko nguy hiểm nhưng cực kỳ khó chịu, và có vẻ nhiều người bị. Chỉ bằng việc dùng mấy cái "lá lẩu vớ vẩn" :).
Sướng quá nên xin post lên đây, ngõ hầu mong muốn chia sẻ. Chứ em ko có buôn thảo dược nhé 🤣:

1.Trào ngược dịch dạ dày lên mồm ( em cứ gọi nôm na thế):
Cách nay 10 ngày thôi, em vẫn bị hiện tượng nóng, nghẹn vùng ngực lên đến họng.
Đêm ngủ toàn bị tỉnh dậy vì dịch dạ dày nó trào lên mồm, đắng ngoét, khó thở, ho sặc sụa.
Qua tìm hiểu, em làm cân chè dây Cao Bằng sắc uống thay nước. Tinh bột nghệ với thìa mật ong và nước ấm uống lúc ngủ dậy.
Thửa quả gối có mặt cắt tam giác, nằm dốc đầu lên.
Ô, thật vui mừng xiết bao, giờ bụng dạ mồm miệng êm ru.

2. Viêm mũi dị ứng :
Sáng ngủ dậy, giữa trưa, cuối giờ chiều, tối và nhiều khi lúc đi ngủ..mũi ngạt cứng, chảy nước mũi, hắt hơi liên tục. Hắt hơi nhiều lúc đến nhức cả đầu. Cũng thử nhiều loại thuốc rồi nhưng vẫn méo đỡ, đcm khó chịu kinh người.
Loanh quanh thế nào thấy clip quảng cáo tinh dầu hoa c.ứt lợn, nghĩ cái cây này cũng lành hồi bao cấp uống suốt, thế là làm lọ tinh dầu về rỏ mũi.
Ô, mới 2 hôm mà tiệt cmn nọc, phải được 90%, sướng méo tả nổi.

Thế thôi, dài phết rồi. Bằng cái post này, rất mong có thể giúp được ai đó :)
À, P/S: Tất cả các thứ trên em mua trên shopee, và em mua ở các shop nhiều đánh giá tích cực.

P/S 2: Các cụ/mợ thân mến !
- Sức khỏe nó ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống, nên không gì có thể so sánh. Vì vậy, trước khi nhắn tin hỏi em các thức trên mua ở đâu, mong CCCM đọc kỹ topic này, có khá nhiều thông tin hay và bổ ích.
- Em không phải là bác sỹ, và em cũng không khẳng định là dùng các thứ trên sẽ chữa khỏi được hoàn toàn 2 căn bệnh trên. Ở đây, em chỉ mô tả lại việc các hiện tượng cấp tính trên cơ thể em đã gần hết khi sử dụng, có thể nó hợp với em, chưa chắc đã hợp với người khác.
- Thuốc tiên cũng không thể uống phát khỏi luôn, vì vậy việc điều trị dứt điểm cần sự kiên trì, kiêng cữ, tập luyện và cả may mắn nữa.
Chúc toàn thể các cụ/mợ vào thớt sức khỏe !
Em bị đúng 2 cái bệnh này giống hệt cụ.
Món trào ngược em đã gần như khỏi, tự khỏi mặc dù em uống nhiều loại thuốc thăm khám các kiểu. Em thấy cứ thư giãn được là dạ dày nó ko có bóp. Giờ chỉ lúc hồi hộp, xao xuyến, hoặc lo lắng gì đó cực căng thẳng em mới bị co bóp và trào ngược.

Còn viêm mũi dị ứng đúng như cụ nói : Của em nó nhiều dịch, nên phản xạ cơ thể là hắt hơi, mỗi lần em hắt hơi phải đủ hơn 10 cái, xì ra hết dịch thì mới yên được. Mùa lạnh 2 túi áo em chỉ để đựng giấy ăn.
Em có hít bột của ấn độ, việt nam, có đỡ nhưng ko dứt điểm.

Cụ cho em xin địa chỉ mua tinh dầu cứt lợn với !

Phỗng new

Xe điện
Cụ vào trang 2,3 gì đó, có contact của shop tinh dầu.
Chúc cụ hợp thuốc!
Em bị đúng 2 cái bệnh này giống hệt cụ.
Món trào ngược em đã gần như khỏi, tự khỏi mặc dù em uống nhiều loại thuốc thăm khám các kiểu. Em thấy cứ thư giãn được là dạ dày nó ko có bóp. Giờ chỉ lúc hồi hộp, xao xuyến, hoặc lo lắng gì đó cực căng thẳng em mới bị co bóp và trào ngược.

Còn viêm mũi dị ứng đúng như cụ nói : Của em nó nhiều dịch, nên phản xạ cơ thể là hắt hơi, mỗi lần em hắt hơi phải đủ hơn 10 cái, xì ra hết dịch thì mới yên được. Mùa lạnh 2 túi áo em chỉ để đựng giấy ăn.
Em có hít bột của ấn độ, việt nam, có đỡ nhưng ko dứt điểm.

Cụ cho em xin địa chỉ mua tinh dầu cứt lợn với !

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Em vừa đỡ 2 cái chứng bệnh mãn tính, tuy có vẻ ko nguy hiểm nhưng cực kỳ khó chịu, và có vẻ nhiều người bị. Chỉ bằng việc dùng mấy cái "lá lẩu vớ vẩn" :).
Sướng quá nên xin post lên đây, ngõ hầu mong muốn chia sẻ. Chứ em ko có buôn thảo dược nhé 🤣:

Đêm ngủ toàn bị tỉnh dậy vì dịch dạ dày nó trào lên mồm, đắng ngoét, khó thở, ho sặc sụa.
Qua tìm hiểu, em làm cân chè dây Cao Bằng sắc uống thay nước. Tinh bột nghệ với thìa mật ong và nước ấm uống lúc ngủ dậy.

2. Viêm mũi dị ứng :
Sáng ngủ dậy, giữa trưa, cuối giờ chiều, tối và nhiều khi lúc đi ngủ..mũi ngạt cứng, chảy nước mũi, hắt hơi liên tục. Hắt hơi nhiều lúc đến nhức cả đầu. Cũng thử nhiều loại thuốc rồi nhưng vẫn méo đỡ, đcm khó chịu kinh người.
Loanh quanh thế nào thấy clip quảng cáo tinh dầu hoa c.ứt lợn, nghĩ cái cây này cũng lành hồi bao cấp uống suốt, thế là làm lọ tinh dầu về rỏ mũi.

À, P/S: Tất cả các thứ trên em mua trên shopee, và em mua ở các shop nhiều đánh giá tích cực.

- Sức khỏe nó ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống, nên không gì có thể so sánh. Vì vậy, trước khi nhắn tin hỏi em các thức trên mua ở đâu, mong CCCM đọc kỹ topic này, có khá nhiều thông tin hay và bổ ích.
- Em không phải là bác sỹ, và em cũng không khẳng định là dùng các thứ trên sẽ chữa khỏi được hoàn toàn 2 căn bệnh trên. Ở đây, em chỉ mô tả lại việc các hiện tượng cấp tính trên cơ thể em đã gần hết khi sử dụng, có thể nó hợp với em, chưa chắc đã hợp với người khác.
- Thuốc tiên cũng không thể uống phát khỏi luôn, vì vậy việc điều trị dứt điểm cần sự kiên trì, kiêng cữ, tập luyện và cả may mắn nữa.
Cụ cho em cụ thể bài thuốc trào ngược dạ dầy có được không ạ? Em bị hơn chục năm nay khó chịu quá.

Phỗng new

Xe điện
Update chút về việc sử dụng tinh dầu hoa ngũ sắc (cứt lợn) để hỗ trợ điều trị viêm mũi dị ứng - viêm xoang:
- Các cụ/mợ/người nhà lưu ý nồng độ, tần suất sử dụng, kiểm tra khứu giác. Vì em dùng có vẻ hơi nhiều và đậm đặc nên tuần trước bị giảm khứu giác. Sau khi ngừng sử dụng 5 ngày, thì khứu giác đã hồi phục.
- Hiện em dừng sử dụng tinh dầu hoa ngũ sắc, chuyển sang xịt cái OVIX có tinh chất cây Thất diệp nhất chi hoa, thấy kết quả cũng rất tốt. (Hình dưới)
View attachment 1626427937309.jpeg

- Ai đang dùng tinh dầu hoa cứt lợn mà vẫn ok, thì cứ tiếp tục sử dụng.

Chỉnh sửa cuối:

them.4o

Xe buýt
Cụ nào bị rối loạn tiêu hóa, viêm đại tràng....hay bị đi ngoài sau khi ăn, đầy hơi trướng bụng, sôi bụng, oánh rắm nhiều....thì cứ mỗi tối pha 1 cốc sắn dây với mật ong + bột nghệ vào cho em, uống trước khi đi ngủ. Đảm bảo sau vài tháng là có hiệu quả, chả phải thuốc tây tàu gì.

Sắn dây các cụ nhớ đổ nước sôi sùng sục vào quấy lên thành bột nhé, uống khi nguội hoặc càng lạnh càng tốt. Nó có tác dụng trung hòa axit trong dạ dày, làm mát hệ tiêu hóa...
E vừa đặt 1 kg tinh bột nghệ Hena trên Shopee xong, để theo chỉ dẫn của cụ xem thế nào, chứ e bị rối loạn tiêu hoá (gọi chung là hội chứng ruột kích thích) mấy năm nay, nhiều lúc bất tiện khổ ghê gớm

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em bị cả 2 loại này, mới đây lại thêm cả viêm da dầu (viêm da tiết bã) nữa chứ.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Chè dây bên em đã nghiên cứu điều trị dạ dày từ hơn chục năm nay rồi cụ ạ, chè dây rất tốt đó ạ

BV em có Cốm Tiêu độc và thuốc điiều trị dị ứng, cụ thử cho cháu dùng xem sao ạ.
Viện cụ là viện nào ạ ?!

Binhtam99

Xe hơi
Cụ cho xin cái hình lọ tinh dầu hoa cứt lợn với
Em bị viêm mũi dị ứng 20 năm nay rồi, giờ đang dịch bệnh mà cứ hắt hơi liên tục, mọi người xung quanh thấy bốc đt gọi y tế , kinh vãi nồi
Cứ đang từ nóng ra lạnh hoặc nguọc lại là em làm tràng hắt hơi nhức cả thái dương
Mà trời hè này ngồi trong xe xong bước ra ngoài nóng hầm hập là hay hắt hơi
Trc khi xuống dừng xe 5p bác tắt Đh trên xe trước đi ạ. Bác ko tắt chênh lệch nhiệt độ ngta gọi là sốc nhiệt đó.

Binhtam99

Xe hơi
Em đồng cảm với cụ và cg đã dùng hoa cứt lợn. Xót buốt lên tận óc và hiệu quả rất cao n k trị đc dứt điểm. Cứ một tg là bị lại. Em nhận thấy cái tác động chính lên bệnh này là do môi trg và sức khỏe bản thân. Từ khi em ở khu mới nhiều cây xanh và chơi tt thg xuyên thì thấy bệnh này khỏi hẳn. Mùa đông k còn bị ngạt thở ban đêm và ban ngày k phải chào buổi sáng với vài chục cái hắt xì cùng với nc mũi tùm lum. Nên em thật tình khuyên các cụ luyện tập tt thg xuyên và chọn cho mình môi trg sống xanh sạch.
Có thể do bác đeo khẩu trang nhiều hơn đó. Ở Tây ai bị cúm hay ho là bs khuyên nren đeo khẩu trang. Việc đeo KT làm ấm đường hô hhấp lại ngăn cản bụi và vi khuẩn khác vào mũi miệng nên khiến bác hắt hơi ít đi

bimbim5656

Xe container
Có thể do bác đeo khẩu trang nhiều hơn đó. Ở Tây ai bị cúm hay ho là bs khuyên nren đeo khẩu trang. Việc đeo KT làm ấm đường hô hhấp lại ngăn cản bụi và vi khuẩn khác vào mũi miệng nên khiến bác hắt hơi ít đi
Vâng, đúng là em có đeo khẩu trang thg xuyên khi đi xm. N thực sự là do tập luyện nâng cao sk và môi trg sống cụ ạ.

Binhtam99

Xe hơi
Thế thì còn cách duy nhất là chuyển nhà vào Miền Nam. Vũng Tàu là tốt nhất. :)) Em có đợt vào chơi hơn tháng trong đấy, không bị xụt xịt tý nào luôn. Thế mà về Bắc lại bị tiếp,bây giờ em chỉ dùng mỗi bài nước muối và ra đường đeo khẩu trang. Nhưng vào mùa Đông thì vẫn bị, nên em phải thêm một cách nữa là đeo khẩu trang khi đi ngủ để giữ ấm cho mũi. :((
Đeo KT khi ngủ, nghe buồn cười nhưng thực tế khá hiệu nghiệm đó bác. Miền Bắc mùa đông có những ngày nằm trong phòng kín vẫn lạnh, nếu ko bật điều hoà hai chiều, bật nóng dc thì bác đeo KT đi ngủ cũng cực kì tôt cho bệnh VMDU

Binhtam99

Xe hơi
Em bị dị ứng thời tiết. Cứ thay đổi thời tiết (nóng sang lạnh, lạnh sang nóng hoặc đơn giản chỉ là trước cơn mưa, gió mùa về...) là cơ thể phản ứng (trước vài tiếng hoặc trước cả 1 ngày). Triệu chứng là hắt hơi, xổ mũi dai dẳng nửa ngày luôn. Muốn dứt cơn thì em chỉ có cách làm 1 (ko khỏi thì làm thêm 1 nữa) viên thuốc cảm cúm.
Đành sống chung với lũ.
Bác làm thử đặt may hút ẩm và ẩm kế chưa ạ. Trời mưa liên tục có máy hút ẩm trong nhà dẽ chịu lắm bác. Bác uống 3 viên nén cảm xuyên hương, lọ nhựa đúng ko ạ. Bác rửa nước muối xinh lý pha loãng nước sôi nguội cũng OK ạ

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com

2. Viêm mũi dị ứng :

Cụ chủ có bị hiện tượng ăn cơm xong 15-30p là bị có đờm ko? Hoặc thường xuyên có đờm trọng họng mà chỉ viêm họng nhẹ, hay khó thở do đờm ko? Em thường xuyên bị. Ko rõ do trào ngược hay ko.

Phỗng new

Xe điện
Em ko bị nhiều đờm như cụ.
Nhưng cũng hay bị viêm họng nhẹ, hay nghẹn ở cổ.
Cụ khả năng cũng bị trào ngược đấy.
Cụ chủ có bị hiện tượng ăn cơm xong 15-30p là bị có đờm ko? Hoặc thường xuyên có đờm trọng họng mà chỉ viêm họng nhẹ, hay khó thở do đờm ko? Em thường xuyên bị. Ko rõ do trào ngược hay ko.