2 ngày cho hành trình Suối Mỡ-Mẫu Sơn-Hang Gió.

VIKO L

Xe điện
Còn đây là các vị thuốc, em không hỏi giá: Đẳng sâm; Dứa rừng; Chuối hột

VIKO L

Xe điện
Nói chuyện với cô bán hàng 1 tí rồi bọn em về ăn cơm. Các món ăn ở đây thường có các món làm từ gà 6-8 cựa, ếch hương, lợn...rau muống, rau cải...
Nhà em đặt 1 nồi lẩu gà loại nhỏ 600k ( gà to 800k/nồi ), lẩu thì chỉ gồm gà và 3 loại rau là rau muống, rau cải bắp và ngải cứu, ai ăn mì gói hay mì chũ thì tùy. Nhà em có mỗi em là thằng đàn ông mà lại không bít uống rịu nên ăn uống đơn giản, không có rịu nên lên MS mà chả bít rịu MS nó dư nào!

VIKO L

Xe điện
Nói chung gà và rau đều ngon. Nhà nghỉ hôm nay chỉ có 2 tốp khách: Nhà em và tốp nữa 7 người đi con ỉn từ Hà nội lên, ăn cùng giờ với nhà em.

Ăn xong đến đoạn đi tắm lá thuốc của người Dao giá 200k/người. Em tưởng tượng ra gấu ngâm mình trong một bồn nước lớn hình tròn bằng gỗ, có rắc cánh hoa hồng như các công chúa ngày xưa tắm, thích phết!
Em xin phép nghỉ đi nấu cơm đã!

Chỉnh sửa cuối:

diphna007

Xe tải
Đi đến tt Chũ thì bắt đầu phải dò đường theo chỉ dẫn của bác Guc. Ôi dồi, đây là đường liên thôn hay sao ý, chả biết là đường nào chỉ biết là nó rất xấu và có đi qua xã Thanh Hải, ngoằn ngoèo gập ghềnh khó chịu quá! Bây giờ chả trách ai, chỉ tại mình ngu nên tin theo thằng Guc, nó có biết đường nào xấu tốt ra sao đâu mà lại nghe theo nó! Ở đoạn đườn này gặp rất nhiều siêu xe máy:

Ác ác... cụ đi qua Thanh Hải là qua nhà êm đấy.Thí mà không biết cụ đi để êm chỉ đường cho....cụ quay lại :)). Êm hóng tiếp.:))

VIKO L

Xe điện
Êm chưa hiểu cụ đặt cam kiểu gì để quay được góc nv?
Thì em đặt cam ở giữa... dời rồi thì lấy cái que buộc chặt vào xe thôi. Tí em phọt cái ảnh bắt đầu quay về cụ nhìn là hỉu ngay thôi!

VIKO L

Xe điện
Em bảo nhân viên nhà nghỉ làm cho 1 bồn nước tắm thuốc. Chờ khoảng 15' thấy cô ấy xách ra 1 thùng khoảng 15 lít nước màu nâu đen đem đổ vào cái bồn tắm bằng coposit chế thêm nước lạnh cho vừa rồi bảo xong rồi, thế là em cho f1 nhà em vào tắm. Xong, mất 200k!

VIKO L

Xe điện
Ăn no tắm ấm xong đã gần chín giờ tối, lúc này không còn là sương mù nữa mà là mưa bụi rồi, ướt át mù mịt tối om, chỗ nào có đèn thì chỉ nhìn thấy 1 vùng sáng mờ mờ, nhìn huyền bí lắm, nhiệt độ ngoài trời không biết bao nhiêu nhưng khá lạnh. Thôi, về phòng nghỉ ngơi lướt web xem ảnh vậy! Sáng mai ban ngày ban mặt đi thăm thú 1 vòng cũng chưa muộn!

VIKO L

Xe điện
Trời tối, sương dày đặc, cầm đèn pin soi cũng chỉ nhìn được khoảng 5 met thôi còn nó cứ như 1 bức tường mây trắng xóa í, Mờ mờ ảo ảo, em lại nhớ đến phim XÓM VẮNG. Về phòng khép cửa lại cho hơi ẩm đỡ lùa vào. Mở máy tíng ra xem ảnh đã, cả bọn chăm chú xem nghe rõ tiếng mưa tí tách ngoài hiên.
K..ẹ.........t..............! Cánh cửa bỗng mở ra, em nhìn ra ngoài chả thấy gì, định thần vài giây cho quen mắt cũng chả nhìn thấy gì.
Ai đấy? vẫn im lặng, mấy đứa trẻ bắt đầu co lại. Chả có nhẽ ?!
Em đứng dậy đi ra ngoài, giật mình vì thấy có bóng người mờ mờ đang đi phía trước ( Nhờ có cái đèn sân vườn tỏa ra thứ ánh sáng yếu ớt lạnh toát ). Em gọi giật: Ai đấy? Vẫn im lặng. Em quyết định đuổi theo

VIKO L

Xe điện
Bóng đen vẫn đi chầm chậm, thú thực, càng đến gần em càng run , khi không ban ngày thì chả sợ gì sất thế mà đối mặt với thực tế nó khác các cụ ợ. Can đảm lên, đã định nghỉ tại nhà này xem lời đồn thực hư thế nào mà lại sợ à. Em đến gần sát bóng đen phát hiện thấy tóc dài, má trắng toát. Run! Em lấy hết can đảm đưa tay ra túm lấy vai giật lại, Ai đây? em quát lớn! Nó quay lại, Úi dời em toát mồ hôi, mặt nó trắng toát, 2 con mắt đen sì. Cháu ạ! " con ma " đáp lại. Cháu nào, mày đi đâu? Cháu, cháu đi trêu mấy đứa bên kia ạ. Nó vừa nói vừa gỡ cái tờ giấy trắng gài trên mặt ra. Vớ vẩn làm tao tưởng có ma, về đi!
Em đẩy nó đi và vội quay về nhà, mấy mẹ con co dúm lại 1 góc. Em bảo chả có gì, xem ảnh tiếp!

VIKO L

Xe điện
Em đốt lò sưởi lên cho không khí ấm cúng lên 1 chút, cả nhà xem ảnh tiếp.

VIKO L

Xe điện
Càng đêm mưa càng nặng hạt hơn, nghe rõ tiếng mưa rơi ngoài mái hiên, có tiếng con gì đó thỉnh thoảng lại kêu lên vài tiếng xa xa, không giống côn trùng dền dĩ mà tiếng nó gọn gàng giống như 1 loài chim rừng nào đó, ( nhưng chim thì phải ngủ chứ nhể!), buồn thê thảm!
Cả nhà đi ngủ lúc hơn 10h.
Nửa đêm em lại nghe tiếng sụt sịt khóc! Định thần lại, rõ ràng là có tiếng khóc không phải em mơ! Tiếng con gì đó vẫn thỉnh thoảng kêu vài tiếng ( sao nó không ngủ nhỉ!!) Chả có nhẽ!
Em nằm im nghe ngóng, có tiếng sột soạt.............Hóa ra là con nhỏ nhà em khóc. Lạ nhỉ nó chả khóc đêm bao giờ ( gần 8 tuổi rồi ) em cứ nằm im xem sao. 1 lúc sau thấy mẹ nó bảo cứ nằm im tí nữa là hết, chắc con này bị đau bụng rồi, gay nhỉ, đêm hôm nơi rừng núi thế này mà phải đi cấp cứu thì chết, em vẫn nằm im xem sao vì tháy nó chỉ sụt sịt nhẹ chứ đau nhiều chắc khóc to hơn và mẹ nó chắc đã ngồi dậy chứ không nằm như thế này, vả lại em mà dậy con bé nhõng nhẽo lại khóc to hơn cho mà xem!
1 lúc sau thấy nó im. Em ngủ tiếp!

VIKO L

Xe điện
Sáng hôm sau mới 5h0' em đã tỉnh giấc, cả nhà vẫn im phăc nên em cũng nằm im. 6h gấu dậy em hỏi đêm qua tại sao con khóc, gấu bảo không hiểu tại sao cả 2 mẹ con tự dưng mát bị cay xè, nóng rát, con bé nó khó chịu quá nên khóc, bây giờ vẫn hơi hơi rát ở mắt. Thằng lớn bảo cũng bị như thế! Lạ nhỉ em chả làm sao!
Em mở cửa phòng, bây giờ là mưa phùn rồi chứ không ưhair mưa bụi nữa. Trời vẫn mù mịt, mờ ảo. Hơi nước bám vào cửa kính chảy thành dòng

Cả nhà ăn sáng xong mặc thêm áo ấm thật kỹ để đi bộ thăm thú xung quanh.
Ra đường mưa rét quá, trời thì mù mịt như bưng lấy mắt chả nhìn xa được nên quyết định quay về

VIKO L

Xe điện
Thôi đành hạ sơn thôi, mưa mù thế này thì chả nhìn ngắm được gì rồi. Chương trình của em đành phải bỏ dở thôi. Vẫn định bụng trèo lên chỗ cao nhất bắc vòi xịt sang bên kia cho thằng khựa nó chết sặc mà thôi rồi. Núi Phặt chỉ, bản người Dao đành để dịp khác trời quang mây tạnh vậy!
Về phòng thu dọn đồ đạc, trả phòng, ra xe. Bây giờ là 8h30', nhiệt độ ngoài trời là 18 độ

Cả nhà làm 1 cái ảnh kỉ niệm vậy

VIKO L

Xe điện
Mới gần 9h, mưa mù thế này, khách khứa thì ít mà các cô bán hàng vẫn chăm chỉ dọn hàng ghê, tinh thần làm việc của các cô thật đáng khen! Tạm biệt Mẫu sơn nhé! Hẹn hôm nào trời quang mây tạnh! Lên đến MS rồi mà chưa biết mặt mũi MS ra sao, nhọ thật các cụ ạ!

Cụ [@diphna007;358785] nhìn ảnh này là biết em gắn cam dư nào này.

diphna007

Xe tải
Cụ sáng tạo nhể.:)) êm xem clip cụ thấy chỉnh được cả góc quay nữa... em phục cụ thật đấy.

VIKO L

Xe điện
Túm lại Mẫu Sơn chỉ đi chơi 1 ngày là vừa, cụ nào rảnh rỗi mà muốn trải nghiệm qua đêm thì cũng được nhưng rất thừa t chả biết làm gì, giá phòng rẻ, giá đồ ăn hơi đắt và đơn điệu. Tạm biệt Mẫu sơn, em về Chi lăng tìm vào Hang gió