[Funland] 2 nghệ sỹ bị quản thúc tại Tây Ban Nha

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ocdaonho

Xe tải
Vâng cụ. Vua 3000 cung nữ vẫn còn thấy thiếu, làm gì có chuyện HD và HHA đã cảm thấy đủ :)). Càng chịch dễ ở VN lại càng nghĩ mình ngon, mình có quyền, chịch đâu cũng đc, nên sang đó mới ăn đòn. Giới nghệ sĩ thì như cụ nói, rất thoải mái tự do trong chuyện sex!
Bạn em là nhạc công đi đánh cho nhiều ca sĩ nổi tiếng, nên em được nghe nhiều chuyện bên lề lắm. Bản thân nó cũng vậy thôi, nó bảo là chuyện bình thường, gái gú, chơi đồ…Giới này vợ chồng phải xác định mắt không thấy tim không đau, khuất mắt trông coi chứ tin tưởng nhau chung thuỷ nó khó lắm.
2 anh kia quen kiểu chơi gái ở VN dễ nên quên mất bên tây nó khác, dù “gài” hay không thì cũng là vì cái thói máu gái, lang chạ quen mui, đến đi với vợ mà cũng không quên kiếm gái thì xứng đáng dính đòn.

toiyeeuvietnam

Xe máy
Bạn em là nhạc công đi đánh cho nhiều ca sĩ nổi tiếng, nên em được nghe nhiều chuyện bên lề lắm. Bản thân nó cũng vậy thôi, nó bảo là chuyện bình thường, gái gú, chơi đồ…Giới này vợ chồng phải xác định mắt không thấy tim không đau, khuất mắt trông coi chứ tin tưởng nhau chung thuỷ nó khó lắm.
2 anh kia quen kiểu chơi gái ở VN dễ nên quên mất bên tây nó khác, dù “gài” hay không thì cũng là vì cái thói máu gái, lang chạ quen mui, đến đi với vợ mà cũng không quên kiếm gái thì xứng đáng dính đòn.
Cũng chả bình thường đâu cụ. Lòi ra thì cái giá phải trả nó đắt lắm. Mất bố, mất mẹ, mất gia đình, mất con... Mang tội đến già.

VuNgoanMuc

Xe điện
Thôi cuối tuần nghỉ ngơi cho khỏe đi cccm, kệ 2 chú kia sang tuần hóng tiếp :D

slavik

[Tịch thu bằng lái]
2 ông nghẹo sỹ này đúng là ngông và ngu, kém mấy thằng sv mới ra trường đi onsite cho FPT. Đôi mới ra trường, trước khi đi nước ngoài cho học 1 buổi giải ngố, sang đó đi bar, xem múa cột các kiểu mà chả có scandal gì, chả biết do may hay khôn ^:)^ ^:)^
Nói gom thế thì ko có cơ sở, thống kê mà cũng oan cho cả 1 lĩnh vực lớn của người ta (thế giới cũng như VN). Nghệ sĩ cũng có nhiều lĩnh vực, có lẽ mọi người hay đổ đồng "nghệ sĩ"= giới sâu bít/ con hát.
Khổ cái nữa là ở ta ngay danh xưng "nghệ sĩ, nhạc sĩ" (kể cả danh hiệu NSND, NSUT theo hệ thống Liên Xô) càng về sau càng dc gắn mác vô tội vạ, ko thực chất. Dĩ nhiên có những NSND rất xứng đáng đạt đằng cấp thế giới như Đặng Thái Sơn, nhưng NS đẳng cấp như vậy chỉ đếm dc trên đầu ngón tay.

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Giờ tòa TBN tuyên vô tội thì không biết ở nhà ta xử thế nào nhỉ? Mọi người có tin họ thật sự vô tội hay không?

Kurumasuki

Xe container
1.Cụ nói không sai nhưng chỉ chính xác khi kèm thêm từ tiếng Anh (musician). Thực ra nghề chính (có học vị Thạc sĩ) của HHA là chơi đàn Bầu nên gọi him là musician ko có vấn đề gì. Vấn đề chỉ ở cách dùng từ "nhạc sĩ" ở VN mà ngay Hội nhạc sĩ nhà nước cũng còn lúng túng.

2.Thế giới thì Musician dùng để chỉ tất cả những người chơi/người biểu diễn âm nhạc.
Songwriter: người viết bài hát/ ca khúc (dòng nhạc nhẹ, pop, rock...)
Riêng Composer chỉ để nói về Nhà soạn nhạc thuộc dòng nhạc hàn lâm, sáng tác nhạc giao hưởng-thính phòng, opera, ca khúc nghệ thuật. Ví dụ:
- Beethoven, Nguyễn Thiện Đạo.... được gọi là composer (không ai gọi họ là musician, mặc dù ko sai, nhưng sẽ là thiếu tôn kính, thiếu hiểu biết về vai trò, vị trí của họ trong dòng nhạc hàn lâm).
- Bob Dylan, John Lennon, Trịnh Công Sơn hay bất cứ người viết bài hát đại chúng nào đều được gọi là Songwriter (người viết bài hát) chứ ko phải là Composer.

3.VN: cả mấy thứ trên đều cho vào 1 rọ NHẠC SĨ tuốt, có nghĩa "songwriter" ngang hàng phải lứa với composer. Ví dụ:
- Beethoven, Nguyễn Thiện Đạo.... là Nhạc sĩ (VN ít dùng từ Nhà soạn nhạc/composer) = HHA cũng "Nhạc sĩ" (Songwriter).
Sự "đổ đồng" kiểu trên ko hiểu do thói quen, sự thiếu hiểu biết, sự vô tình hay cố ý nhập nhèm giữa hai khái niệm/lĩnh vực/ đẳng cấp hoàn toàn khác nhau của những người sáng tác âm nhạc.
Vì ở VN quá ít nhà soạn nhạc nên cụ thấy ít xuất hiện từ composer chứ không ai đánh đồng nhà soạn nhạc với người viết ca khúc, nhạc công và ca sĩ.
Khi nhắc tới nhạc sĩ, người ta biết ngay đó là người sáng tác âm nhạc, có thể là nhạc có lời và nhạc không lời, có thể là hoà âm phối khí mới cho một sáng tác cũ...
Vì thế HHA chính xác là nhạc sĩ vì có sáng tác được công diễn, đồng thời là nhạc công chơi đàn bầu.
Cụ sai ở chỗ: theo cụ, chỉ những người sáng tác nhạc không lời mới được gọi là nhạc sĩ.

deadlove

Xe điện
Vô tội là vô tội, cụ muốn xử thế nào. Ai không tin thì cứ việc tẩy chay, ai tin thì tiếp tục xem các chương trình có mặt 2 anh ý.

Giờ tòa TBN tuyên vô tội thì không biết ở nhà ta xử thế nào nhỉ? Mọi người có tin họ thật sự vô tội hay không?

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Vì ở VN quá ít nhà soạn nhạc nên cụ thấy ít xuất hiện từ composer chứ không ai đánh đồng nhà soạn nhạc với người viết ca khúc, nhạc công và ca sĩ.
Khi nhắc tới nhạc sĩ, người ta biết ngay đó là người sáng tác âm nhạc, có thể là nhạc có lời và nhạc không lời, có thể là hoà âm phối khí mới cho một sáng tác cũ...
Vì thế HHA chính xác là nhạc sĩ vì có sáng tác được công diễn, đồng thời là nhạc công chơi đàn bầu.
Cụ sai ở chỗ: theo cụ, chỉ những người sáng tác nhạc không lời mới được gọi là nhạc sĩ.
Cụ mới nhầm ạ. Ko phải vì "ít" mà trộn lẫn, đánh đồng nhà soạn nhạc (composer) với người viết ca khúc (songwriter) được.

Nhà soạn nhạc (composer) đâu chỉ sáng tác nhạc không lời, tất cả các nhà soạn nhạc hàn lâm academic cổ kim từ Bach, Mozart, Beethoven, Schubert, Tchaikovsky.... tới Schonberg, Prokofiev, Tôn Thất Tiết, Nguyễn Thiện Đạo... ngoài nhạc không lời đều soạn nhạc có lời, trong đó Schubert được coi là ông trùm của ca khúc nghệ thuật lãng mạn (tác giả của những Ave Maria, Serenade lừng danh) . Có nhiều nhà soạn nhạc còn chuyên trị nhạc có lời như Verdi, Puccini....

Nếu là nghệ sĩ chuyên về 1 chuyên môn nào đó thì theo thông lệ thế giới người ta sẽ gọi chính xác chuyên ngành, ví dụ Đặng Thái Sơn gọi là Pianist, HHA gọi là Người chơi đàn Bầu/ Bauist (chuyên nghiệp, vì có bằng cấp), còn viết chơi ca khúc đại chúng thì gọi là người viết ca khúc/songwriter thôi.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ mới nhầm ạ. Ko phải vì "ít" mà trộn lẫn, đánh đồng nhà soạn nhạc (composer) với người viết ca khúc (songwriter) được.

Nhà soạn nhạc (composer) đâu chỉ sáng tác nhạc không lời, tất cả các nhà soạn nhạc hàn lâm academic cổ kim từ Bach, Mozart, Beethoven, Schubert, Tchaikovsky.... tới Schonberg, Prokofiev, Tôn Thất Tiết, Nguyễn Thiện Đạo... ngoài nhạc không lời đều soạn nhạc có lời, trong đó Schubert được coi là ông trùm của ca khúc nghệ thuật lãng mạn (tác giả của những Ave Maria, Serenade lừng danh) . Có nhiều nhà soạn nhạc còn chuyên trị nhạc có lời như Verdi, Puccini....

Nếu là nghệ sĩ chuyên về 1 chuyên môn nào đó thì theo thông lệ thế giới người ta sẽ gọi chính xác chuyên ngành, ví dụ Đặng Thái Sơn gọi là Pianist, HHA gọi là Người chơi đàn Bầu/ Bauist (chuyên nghiệp, vì có bằng cấp), còn viết chơi ca khúc đại chúng thì gọi là người viết ca khúc/songwriter thôi.
Món này em mù tịt, chỉ riêng việc cụ liệt kê được ra những cái tên tây, ta kia em đã thấy ngưỡng mộ rồi!

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Món này em mù tịt, chỉ riêng việc cụ liệt kê được ra những cái tên tây, ta kia em đã thấy ngưỡng mộ rồi!
Cụ cứ hình dung thế này ạ, ví dụ cụ hỏi em làm nghề gì, em bảo em làm ngành Y, cụ quan tâm hơn hỏi em làm chuyên môn gì em bảo em làm Y sĩ, chuyên môn hẹp làm hộ lý bưng bô, cụ thắc mắc làm hộ lý cũng gọi là Y sĩ?
E sẽ giải thích với cụ rằng ở chỗ em từ Giáo sư Bác sĩ tới Y tá, Hộ lý đều có danh xưng chung là Y sĩ, em nói vậy có gì sai ko cụ? ;))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ cứ hình dung thế này ạ, ví dụ cụ hỏi em làm nghề gì, em bảo em làm ngành Y, cụ quan tâm hơn hỏi em làm chuyên môn gì em bảo em làm Y sĩ, chuyên môn hẹp làm hộ lý bưng bô, cụ thắc mắc làm hộ lý cũng gọi là Y sĩ?
E sẽ giải thích với cụ rằng ở chỗ em từ Giáo sư Bác sĩ tới Y tá, Hộ lý đều có danh xưng chung là Y sĩ, em nói vậy có gì sai ko cụ? ;))
Vâng, em cho rằng cái danh xưng kia chưa nói nên điều gì nhiều, quan trọng là sản phẩm của họ ntn thôi. Các cụ bảo rồi, cái áo chẳng làm nên thầy tu. Trước Thuỷ Nguyên quê em cả làng còn làm nghề Giám đốc cơ :))

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em cho rằng cái danh xưng kia chưa nói nên điều gì nhiều, quan trọng là sản phẩm của họ ntn thôi. Các cụ bảo rồi, cái áo chẳng làm nên thầy tu. Trước Thuỷ Nguyên quê em cả làng còn làm nghề Giám đốc cơ :))
E đồng ý với cụ đúng là cái danh xưng ko nói lên điều gì (nhất là với người ngoại đạo), nhưng ít ra cũng ko nên tự dán, hoặc dán cho nhau cái tem fake phỏng ạ, nếu như trong ngành Y mà dùng danh xưng fake để hành nghề kiếm tiền sẽ bị pháp luật xử lý ra trò đấy ạ.

juve99

Xe cút kít

E hát hay nhưng e không qua trường lớp và không có bằng cấp ca sỹ ( thanh nhạc ) thì có được gọi là ca sỹ không cụ

Hiendai

Xe tăng

Cụ phân tích chuẩn. Có điều dấu ấn "xướng ca vô loại/loài" ở ta còn kéo dài nên từ ngữ cho ngành này ít. Tất cả cho một rọ hết. Chờ khi nào nhạc giao hưởng thính phòng của cụ thành Pop.ular thì chắc mới phân biệt kĩ như cụ được 😂

Xe 5B

Xe hơi
Xâu chuỗi lại các tình tiết hành động + tâm lý thì em phán đoán như sau:

2 anh em nhà A và Đ sau khi có chút men thì ra ngoài hút thuốc thư giãn. Tình cờ gặp em 17 xinh đẹp, nên A&Đ bắt quen nói chuyện để tận hưởng thoải mái. Nào ngờ em 17 cũng tự nhiên quá khiến 2 người này sinh ra cảm giác đây là rau sạch, vì vậy ý muốn tận hưởng thú vị này bỗng chuyển sang ý muốn chén. Mà thế nào em 17 chỉ lại chịu cùng Đ (tạm ko nói chuyện tiền bạc), còn A thì vì tò mò hoặc muốn đẩy cảm xúc lên cao nữa bằng thị giác, và em 17 cũng đồng ý, thế nên 3 anh em họ dắt nhau về phòng.

Chuyện sẽ ko có gì nếu A chịu ngồi yên một chỗ để thị phạm, nhưng có khi nào mà sung sướng lại bị hoãn lại ngang trái vớ vẩn thế. A nghĩ em 17 đã vào đến đây thì cũng là dễ rồi nên cũng quyết định tham gia. 17 chắc chắn ko chịu nên bỏ đi trong ấm ức.

Việc sau đó Đ khai "ko nhớ gì" có lẽ là do nghĩ mình đã nhấn chầy rồi nên khó tiện bề mở miệng. Còn A thì chầy chưa nhấn nên cứ bảo "chỉ nói chuyện" thôi. Còn em 17 mới bị A nhấn cho vài cái chứ cũng chưa bị hứng sữa (bỏ đi chỉ sau 15 20p thì là chỉ có vậy), sau đó ra ngoài khóc vì bị đang từ giao lưu tình cảm (hoặc kiếm tiền 1 cách ít trăn trở nhất) thì bỗng dưng thành bị chúng nó lừa hd.

2 ae nhà AĐ do ko an lòng (hoặc ko cam lòng) nên mới đi theo 17 xem sao, còn đang suy tính cách dỗ dành thì người nhà 17 đã tìm tới rồi. Sự việc tiếp sau đó thì cứ như báo chí đăng thôi.

XPQ

Xe lăn
1.Cụ nói không sai nhưng chỉ chính xác khi kèm thêm từ tiếng Anh (musician). Thực ra nghề chính (có học vị Thạc sĩ) của HHA là chơi đàn Bầu nên gọi him là musician ko có vấn đề gì. Vấn đề chỉ ở cách dùng từ "nhạc sĩ" ở VN mà ngay Hội nhạc sĩ nhà nước cũng còn lúng túng.

2.Thế giới thì Musician dùng để chỉ tất cả những người chơi/người biểu diễn âm nhạc.
Songwriter: người viết bài hát/ ca khúc (dòng nhạc nhẹ, pop, rock...)
Riêng Composer chỉ để nói về Nhà soạn nhạc thuộc dòng nhạc hàn lâm, sáng tác nhạc giao hưởng-thính phòng, opera, ca khúc nghệ thuật. Ví dụ:
- Beethoven, Nguyễn Thiện Đạo.... được gọi là composer (không ai gọi họ là musician, mặc dù ko sai, nhưng sẽ là thiếu tôn kính, thiếu hiểu biết về vai trò, vị trí của họ trong dòng nhạc hàn lâm).
- Bob Dylan, John Lennon, Trịnh Công Sơn hay bất cứ người viết bài hát đại chúng nào đều được gọi là Songwriter (người viết bài hát) chứ ko phải là Composer.

3.VN: cả mấy thứ trên đều cho vào 1 rọ NHẠC SĨ tuốt, có nghĩa "songwriter" ngang hàng phải lứa với composer. Ví dụ:
- Beethoven, Nguyễn Thiện Đạo.... là Nhạc sĩ (VN ít dùng từ Nhà soạn nhạc/composer) = HHA cũng "Nhạc sĩ" (Songwriter).
Sự "đổ đồng" kiểu trên ko hiểu do thói quen, sự thiếu hiểu biết, sự vô tình hay cố ý nhập nhèm giữa hai khái niệm/lĩnh vực/ đẳng cấp hoàn toàn khác nhau của những người sáng tác âm nhạc.

Từ các ý kiến của các bác, em thấy nước mình hẫng thuộc vào dạng đương phát triển trong lĩnh vực văn hóa. Cho nên, hai thằng đần này cũng nên ghi công chúng nó làm chuột bạch để thêm một chút hiểu biết thế giới cho bọn ếch nằm đáy giếng chúng mình.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
E hát hay nhưng e không qua trường lớp và không có bằng cấp ca sỹ ( thanh nhạc ) thì có được gọi là ca sỹ không cụ
Cụ thích thì cụ tự gọi mình là ca sĩ trong nhà e nghĩ sẽ ko ai cấm ạ, vì danh xưng cụ dùng trong môi trường gia đình, bạn bè hát karaoke với nhau......ko vi phạm quy định về thẻ hành nghề, ko lấn chiếm vỉa hè lòng đường, ko làm ầm ĩ điếc tai hàng xóm, ko ảnh hưởng đến sức khỏe, đạo đức, tính mạng cộng đồng (như dùng danh xưng ns lổi tiếng nhiều xèng..... để đi hz chẳng hạn)... thì chắc ko sao ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phân tích chuẩn. Có điều dấu ấn "xướng ca vô loại/loài" ở ta còn kéo dài nên từ ngữ cho ngành này ít. Tất cả cho một rọ hết. Chờ khi nào nhạc giao hưởng thính phòng của cụ thành Pop.ular thì chắc mới phân biệt kĩ như cụ được 😂
Chờ dân trí, văn hóa quan, dân vượt qua level trọc phú hoặc bần nông thôi ạ, chắc cũng dăm bảy thế hệ nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng