[Funland] 2 nghệ sỹ bị quản thúc tại Tây Ban Nha

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dream Thai

Xe điện
Thế cho nên chỉ ở ta mới có sự nhập nhèm, trắng đen nẫn nộn như thế. :D
Nhưng về cơ bản từ thời bao cấp chưa có sâu bít như giờ thì "nhạc sĩ" để chỉ người sáng tác (nhưng lại không phân biệt songwriter và composer như thông lệ quốc tế), còn người chơi nhạc cụ thì gọi là Nhạc công, người hát thì gọi là Ca sĩ.
Còn sâu bít giờ thì gom hết thành cả ca sĩ, nhạc công, songwriter, composer vào 1 rọ "nhạc sĩ" tuốt, thích gọi sao thì gọi :D
Gọi thế cho sang cái thằng người, như mấy ông đọc tin hoặc dẫn CT trên tivi thì thích gọi mình là nhà báo ^:)^

printer05

Xe điện
;))

1. Cụ lại tự mâu thuẫn với chính mình rồi (xem lại 2 còm trên)
2. Từ "nhạc sĩ" trong các từ điển Việt còn chưa thống nhất được khái niệm, đã thế cụ lại dẫn theo kiểu thầy bói xem voi + ko trích dẫn tác giả từ điển.
3. "Cách hiểu", thói quen dùng từ nào đó không phải lúc nào cũng đúng.
Việc dùng từ "nhạc sĩ" chung chung để chỉ tất cả những ai làm việc gì đó dính đến nhạc là cách gọi nhập nhèm, không theo thông lệ quốc tế nào cả. Cách gọi nhập nhèm này ngày càng phổ biến hơn trong những năm gần đây (đặc biệt trong giới sâu bít nghiệp dư) có phần "góp sức" của 1 số lều báo lá cải quen gắn mác vô tội vạ. Theo cách gọi này thì những Thủy Tiên, Sơn Tùng, Đàm Vĩnh Hưng.... cũng đều là các Nhạc sĩ, thậm chí "Nhà soạn nhạc":... tuốt ;))

Tóm lại cách dùng từ "nhạc sĩ" ở VN không theo thông lệ và chuẩn mực quốc tế với cách "gọi tên" những người làm trong các lĩnh vực chuyên môn khác nhau trong ngành âm nhạc một cách rõ ràng, không mập mờ như ở VN (theo kiểu Bác sĩ, Giáo sư, Y tá, Hộ lý.... đều chung 1 rọ Y SĨ tuốt) ;)) :
  • Người sáng tác ca khúc – Songwriter
  • Nhà soạn nhạc – Composer
  • Nhạc công – musician, instrumental performer/musician
  • Ca sĩ – Singer
Cùng một lượng kiến thức từ lớp 1 đến lớp 12 thì có người học giỏi, có người học không giỏi. Cụ chả thế nào có thể đưa một số người học không giỏi thành người học giỏi được :D

Qua mấy bài viết của cụ em mới định hình được rõ các chuẩn trong âm nhạc. Gia đình em cũng quan hệ tương đối thân với các ca sĩ thời xưa như Lê Dung, Quang Thọ, ... Y Moan còn đến nhà em ăn cơm, bản thân em thì cũng có qua nhà chơi với Anh Quân Mỹ Linh, Huy Tuấn, Kiên kèn,.. nhưng em cũng không phân biệt được rõ về những cái chuẩn trên, bây giờ mới hiểu rõ hơn.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Gọi thế cho sang cái thằng người, như mấy ông đọc tin hoặc dẫn CT trên tivi thì thích gọi mình là nhà báo ^:)^
Đọc tin thì cũng có danh hiệu NSUT NSND đấy cụ, mà sao lại ko có danh hiệu nhà báo iu tú, nhà báo nhân dân, bồi bàn iu tú bồi bàn nhân dân nhỉ, thiệt thòi quá.

Xe bọ xít

Xe container
Đặt gạch hóng tin tức 2 đ/c ngày nào rời Tây Ban Nha trở về VN và có tổ chức họp báo hay ko?

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Cùng một lượng kiến thức từ lớp 1 đến lớp 12 thì có người học giỏi, có người học không giỏi. Cụ chả thế nào có thể đưa một số người học không giỏi thành người học giỏi được :D

Qua mấy bài viết của cụ em mới định hình được rõ các chuẩn trong âm nhạc. Gia đình em cũng quan hệ tương đối thân với các ca sĩ thời xưa như Lê Dung, Quang Thọ, ... Y Moan còn đến nhà em ăn cơm, bản thân em thì cũng có qua nhà chơi với Anh Quân Mỹ Linh, Huy Tuấn, Kiên kèn,.. nhưng em cũng không phân biệt được rõ về những cái chuẩn trên, bây giờ mới hiểu rõ hơn.
Thực ra cái chuẩn thiếu lại là chuẩn tự đánh giá bản thân cụ ạ.
Các cụ cứ search thử bio ĐTS - pianist tài năng nhất VN và có danh tiếng thế giới trên các web âm nhạc uy tín nước ngoài thì sẽ thấy ổng giấu tiệt danh hiệu NSND (của VN) ạ ;))

Tsrifdottsal

Xe máy
Thật sự em vẫn không hiểu cụ cố chứng minh điều gì.
- Theo từ điển tiếng Việt, nhạc sĩ là tất cả những người hoạt động trong lĩnh vực âm nhạc
- Theo cách hiểu đa số trong xã hội hiện nay thì nhạc sĩ là những người sáng tác âm nhạc
- Theo cụ thì Văn Cao, Phạm Duy, Phú Quang chưa được gọi là nhạc sĩ mà chỉ được gọi là người viết ca khúc (song writer). Phải Đỗ Nhuận, Hoàng Vân mới được gọi là nhạc sĩ (composer)
Có phải vậy không?
Còn chữ musician nghĩa là gì nữa ạ? Tiếng ta hiểu đại khái rộng nghĩa hơn một phần từ ngữ của tiếng ta ít hơn tiếng họ rất nhiều. Cụ nào am hiểu giải thích thêm ạ.

datto70

Xe điện
Đặt gạch hóng tin tức 2 đ/c ngày nào rời Tây Ban Nha trở về VN và có tổ chức họp báo hay ko?
Họp cái gì, chắc có chén nên mới bị vậy, về chuyển nghề thôi, kg khéo còn mất vợ nữa chứ. Ngày về còn sa sôi lắm.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Kệ bu hai thằng đó đi các cụ:))

mrthanh26

Xe hơi
cũng đã nửa tháng chôi qua mà không thấy tin 2 nghệ sĩ này các bác nhỉ ???

2 ông đó, còn đang chờ ngày ra toà, gặp quan toà, nên không có tin gì mới đâu. Khi nào gặp, thì mấy ông ấy, cũng chưa biết.
K biết ở tây ban nha ntn chứ. Nếu ở vn thì 2 đồng chí này nằm đợi ngày xét xử chắc mất 2-3 năm. Tiền thuê nhà, sinh sống chắc cũng mất kha khá chứ đừng nói tiền gì khác!

truongsonk300

Xe tải
Có khi nào xong vụ này 2 bạn nghệ sỷ đc cấp thẻ xanh Tây bán nhà ko hả các cụ??

windy1

Xe điện
K biết ở tây ban nha ntn chứ. Nếu ở vn thì 2 đồng chí này nằm đợi ngày xét xử chắc mất 2-3 năm. Tiền thuê nhà, sinh sống chắc cũng mất kha khá chứ đừng nói tiền gì khác!
Em chưa đến TBN bao giờ. Đang chờ Covid-19 đi qua, không chừng đủ duyên, sẽ đi được đến nơi đó.
Qua báo chí, thấy tài sản 2 ông nầy rất khá giả. Thì có lẻ, đợi 2-3 năm, ở bên đó, gia đình các ông ấy, đủ sức đài thọ.

fundraiser

Xe container
Tòa Tây cũng làm việc lề mề quá nhỉ. Rề rà kiểu này khéo Tết mới ra tòa quá. Lại bắt đi thực địa hiện trường năm lần bảy lượt nữa đến chết 2 ông máu gái này.

AKAN_N

Xe buýt
Tòa nó trăm công nghìn việc, hai cụ này là cái gì ở nc ngoài đâu mà phải xử. Có nhiều vụ ntn phải tầm 2-3 năm mới được ra tòa cơ

cusao

Xe lăn
Thế tóm lại 2 nghi phạm này vẫn chưa được về nhỉ ?
Ai cũng có những sai lầm to nhỏ khác nhau, nhưng xem ra sai lầm này có ảnh hưởng quá xấu cho 2 vị.

AKAN_N

Xe buýt
Thế tóm lại 2 nghi phạm này vẫn chưa được về nhỉ ?
Ai cũng có những sai lầm to nhỏ khác nhau, nhưng xem ra sai lầm này có ảnh hưởng quá xấu cho 2 vị.
5-10 năm nữa mới về được VN cụ ơi, đây có chưa đầy tháng

Trạng thái
Thớt đang đóng