[2009] Chùa Vĩnh Nghiêm - Trung tâm truyền bá Phật giáo của Thiền phái Trúc Lâm

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Khu nhà tưởng niệm các liệt sĩ

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Phòng làm việc

Phật bà nghìn mắt nghìn tay

Phú Ông

Xe container
Ảnh cụ Giao Thông chụp ngon quá, nhà cháu mời rựu mờ công an nó không cho, họ bẩu đương lái xe, không được uống!:102:
Hẹn lúc khác mời cụ vậy!:6:
Ơh cơ mờ quê cụ ở vùng này phải không - thấy tình cảm của cụ đối với vùng này rất là dạt dào, em mới dám hỏi vậy mờ(?)
Hôm nào các cụ tổ chức tham quan mấy chùa này thì cho nhà cháu theo với nhá! Cháu hay theo mấy người anh em về thăm gia đình ở Sơn Động nên thường Chủ Nhật có thể bố trí đi được. Vừa thăm chùa lại còn được thưởng thức món đặc sản là rựu ba kích sản xuất tại Ba Chẽ nữa! He he... hay lém đới!:'(

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ảnh cụ Giao Thông chụp ngon quá, nhà cháu mời rựu mờ công an nó không cho, họ bẩu đương lái xe, không được uống!:102:
Hẹn lúc khác mời cụ vậy!:6:
Ơh cơ mờ quê cụ ở vùng này phải không - thấy tình cảm của cụ đối với vùng này rất là dạt dào, em mới dám hỏi vậy mờ(?)
Hôm nào các cụ tổ chức tham quan mấy chùa này thì cho nhà cháu theo với nhá! Cháu hay theo mấy người anh em về thăm gia đình ở Sơn Động nên thường Chủ Nhật có thể bố trí đi được. Vừa thăm chùa lại còn được thưởng thức món đặc sản là rựu ba kích sản xuất tại Ba Chẽ nữa! He he... hay lém đới!:'(
Khải bẩm cụ, ảnh của cháu chụp bằng bao diêm mà cụ khen làm cháu xúc động quá. Cảm ơn cụ nhiều. Giờ cháu toàn ngồi bệt nên uống thoải mái, không sợ CA:21:

Báo cáo cụ là quê cháu không phải ở BG hay BN, dưng mà chùa này tình cờ khám phá ra nên phải đưa ngay lên để nhỡ có cụ Ô Phở nào định lên chụp choạch thì cháu còn có cơ hội bám càng. Ảnh cháu còn nhiều nhưng ít thời gian up load nên tiến độ hơi chậm. Trên đường Bắc Ninh còn có một quá ngỗng (anh 3bugi gọi là Thiên nga) cũng rất độc đáo với nhiều loại rượu khác nhau. Sau phần vãn cảnh cháu sẽ tiếp với phần ẩm thực.

Phía ngoài chùa mà tổ chức chụp mẫu cũng sẽ rất đẹp:41:

Dao tuan Vu

Xe tải
Em định làm 1 chuyến dã ngoại đưa gia đình đi chùa này, nếu đi từ Hà Nội đến vãn cảnh chùa thì chỉ đến trưa là hết, không biết đi tham quan thêm nữa cho hết chiều thì các Bác tư vấn thêm cho em với.Nhìn cảnh chùa tĩnh lặng , em rất thích, vì đưa cả bà Nội đi nữa. Công nhận thoát khỏi cảnh Hà Nội ồn ào khói bụi, lúc về những nơi yên tĩnh thich thật.Em không thích đi vào những ngày Hội. Cám ơn các Bác chỉ bảo

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em định làm 1 chuyến dã ngoại đưa gia đình đi chùa này, nếu đi từ Hà Nội đến vãn cảnh chùa thì chỉ đến trưa là hết, không biết đi tham quan thêm nữa cho hết chiều thì các Bác tư vấn thêm cho em với.Nhìn cảnh chùa tĩnh lặng , em rất thích, vì đưa cả bà Nội đi nữa. Công nhận thoát khỏi cảnh Hà Nội ồn ào khói bụi, lúc về những nơi yên tĩnh thich thật.Em không thích đi vào những ngày Hội. Cám ơn các Bác chỉ bảo
Bác đi từ sáng, lên vãn cảnh chùa đến khoảng gần trưa thì đi ăn ở Bắc Ninh. Chiều nếu còn thời gian thì có thể đi thêm mấy chùa & đền ở BN, nhiều nơi nổi tiếng.

Bentley

Xe tải
Quê em mà bác thế mà không hú em em giới thiệu về em nó cho bác

Bentley

Xe tải
Bác lên gác Chuông mà chụp thì thôi rồi

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nhiều cụ quan tâm tới gác chuông quá nhỉ, em post dần lên đây:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cầu thang lên gác chuông

Móc treo chuông hình rồng

Quả chuông

Đồ rằng chưa có ai chụp vào lõi quả chuông, trong này rất nhiều người thiêu ý thức viết lung tung

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tủ sách này để các loại cổ thư thì phải, em không biết có đúng không

Bức tượng này trông rất đặc biệt, rất giống truyền thuyết về các nhà sư luyện yoga cho tiêu phủ tạng và thân thể trở thành các bức tượng. Chùa Đậu nghe nói có 2 vị tự ướp xác, không hiểu đây có phải là 1 vị ở chùa Vĩnh Nghiêm không

Chỉnh sửa cuối:

nhieumucdich

Xe hơi
Chùa đẹp quá. Cụ nào ở gần chùa cho em hỏi là đến vãn cảnh chùa ngày nào cũng được phải không ạ? Em đang định tết này mùng 5 hoặc mùng 6 gì đó đi một chuyến. Kính (b)

wildcat74

Xe điện
Ôi quê hương! quê hương!. Cái chùa này cổ lắm đấy các cụ à- ngày xưa vua Trần lên Yên Tử đi lối này lên, chùa này có ý nghĩa như 1 chùa trình trước khi lên Yên tử

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chùa đẹp quá. Cụ nào ở gần chùa cho em hỏi là đến vãn cảnh chùa ngày nào cũng được phải không ạ? Em đang định tết này mùng 5 hoặc mùng 6 gì đó đi một chuyến. Kính (b)
Theo em biết chùa mở cửa suốt tuần, ngày lễ tết chắc cũng không đóng cửa. Cụ đi vãn cảnh thì ngày nào cũng được.

haoach

Xe tải
Chùa Vĩnh Nghiêm tên thường gọi là chùa La (chùa Đức La) nằm trên một quả đồi thấp, sau lưng là dãy núi Cô Tiên, thuộc xã Trí Yên huyện Yên Dũng, tỉnh Bắc Giang.
ngày xưa đây là một trung tâm Phật giáo từ thời Trần thuộc thiền phái Trúc Lâm -Yên Tử, nơi đào tạo tăng đồ cho cả nước.
Nếu các bác đi theo đường QL1 hướng HN-LS qua cầu Bắc giang khoảng 3km thấy ngã tư Kế (bán nhiều bánh đa) thì rẽ phải theo hướng đi Chũ (đất vải Thiều) đi thêm khoảng 1,5km rẽ phải về lối Tân An cứ đi thẳng là tới! đường đi khá tốt.
Chùa Vĩnh Nghiêm không to nhưng đẹp và trang nghiêm, tất cả các công trình xây dựng cổ hầu như không còn nhưng đây vẫn được coi là chốn linh thiêng (dân gian vẫn coi là chốn Tổ). Em cũng qua đây mấy lần..
Ở Bắc Giang còn chùa Bổ thuộc xã Tiên Sơn (Lát) huyện Việt Yên, chùa có quy mô khá lớn cảnh sắc rất đẹp. Đến chùa này các bác phải đi vào đường QL 1 cũ đến Nếnh đi khoảng 7-8km đường liên huyện (đã rải nhựa) là đến. Chùa Bổ cũng thuộc dòng Trúc Lâm - Yên Tử.