[2009] Chuyến đi cuối năm – Đường lên Tây Bắc vút xa mờ…

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đường lên Tây Bắc vút xa mờ
Đường lên Tây Bắc mây trắng bồng bềnh như mơ
Vượt sông Lô ngược sông Hồng
Đường lên Tây Bắc đi trong mênh mông đất trời yêu thương …

Lời bài hát “Hành quân lên Tây Bắc” luôn văng vẳng bên tai tôi từ thủa thiếu thời, những địa danh Mai Châu, Mộc Châu, Sơn La, Điện Biên, Lai Châu, Lào Cai nghe vừa lạ, vừa quen. Đã bao lần dự kiến đi cung đường này mà đều bị bỏ lỡ,từ những chuyến offroad từ thiện Pa Ủ của anh em OF tới những chuyến đi kết hợp công tác với người vừa là bạn vừa là đối tác, thậm chí tháng 11 vừa rồi đã xin nghỉ phép cả 1 tuần liền mà chỉ vì dính một buổi họp đột xuất vào giữa tuần mà đành ngậm ngùi hủy cả chuyến đi. Không dưới vài lần, đứng từ Cổng Trời của Sapa nhìn xuống con đường đèo tuyệt đẹp sang Lai Châu, tôi thầm nhủ rằng sẽ có ngày mình phải chinh phục nó.

Cuối cùng thì cũng đã tới những ngày cuối năm 2009, kế hoạch đi cung Tây Bắc qua Sơn La, Điện Biên, Lai Châu, Lào Cai đã có thể thực hiện được khi cả công ty đóng cửa nghỉ lễ 10 ngày suốt từ 25/12/2009 cho tới 03/01/2010. Cũng như những chuyến đi trước đây, công tác chuẩn bị cho chuyến đi của tôi rất đơn giản, trước giờ khởi hành 1 vài ngày lôi quyển Bảo đồ Giao thông Đường bộ ra nghiên cứu cung đường, hỏi thăm vài chuyên gia về lộ trình xem mình đi như vậy có hợp lý không, tính toán một chút xem kế hoạch ăn ngủ nghỉ thế nào và a-lê-hấp, lên đường.

Chiều 24/12 vác xe xuống gara Âu Mỹ nhà BL để kiểm tra lại, thay một đống đồ để đi cho yên tâm. Từ rotuyn lái cho tới rotuyn cân bằng, từ cao su chân máy cho tới lọc dầu lọc xăng, vòng bi lẫn curoa, tất cả đã được nhập khẩu trực tiếp từ Mỹ về VN chỉ trong 1 giờ đồng hồ, sau 2 tiếng thay thế và lắp đặt là xe chạy êm ru, như xe điện hybrid.

Buổi chiều Noel, cậu bạn từ SG bay ra HN để đi cùng, 6h30 sáng ngày 25/12/2009, 5 người gồm 3 ông bà già và 2 giai không còn trẻ yên vị trên 1 chiếc xe đã rời khỏi Hà Nội khi trời vẫn còn se lạnh, nhằm hướng Láng - Hòa Lạc thẳng tiến.

Cung đường THỨ NHẤT của tôi như sau (vẫn là dự kiến vì ngày đầu tiên mới chạy tới Sơn La):
  • Ngày 1 (T6-25/12): Hà Nội – Láng – Hòa Lạc - Xuân Mai – Hòa Bình – Mai Châu – Mộc Châu – Yên Châu - Sơn La (310km); Ghé qua cho mọi người thăm Thủy điện Hòa Bình, dừng ăn trưa ở Mai Châu đoạn gần tới Mộc Châu, chạy tới Mộc Châu cho mọi người chụp choạch rồi nhằm thẳng hướng Sơn La. Tới Sơn La lúc 4h chiều, đưa mọi người đi thăm Di tích Nhà tù Sơn La với Cây đào Tô Hiệu nổi tiếng. Những địa điểm như Suối nước nóng hay Thủy điện Sơn La sẽ để dành cho dịp khác tham quan. Tối ăn thịt rừng tại quán Tiến Thủy theo chỉ dẫn của anh em OF (http://otofun.net/showthread.php?t=82889)
  • Ngày 2 (T7-26/12): Sơn La – Thuận Châu - Tuần Giáo – Điện Biên (160km); Điện Biên theo lời dân thổ công thì rất nhiều chỗ cho mọi người tham qua, từ các di tích lịch sử cho tới các bức tượng đồng bị rút ruột.
  • Ngày 3 (CN-27/12): Điện Biên – Mường Lay – Lai Châu – Phong Thổ - Sapa (271km)
  • Ngày 4 (T2-28/12): Chơi tại Sapa, đi thăm các điểm như Lao Chải, Cát Cát, Hàm Rồng, Tả Van, Tả Phìn… Còn thời gian thì chạy qua Bắc Hà chơi cho biết, tiếc là không kịp thăm chợ phiên Bắc Hà vào ngày CN để ăn thắng cố và xem mấy anh dân tộc say rượu.
  • Ngày 5 (T3-29/12): Sapa - Lào Cai – Yên Bái – Hà Nội (360km); Nghỉ ngơi ngày 30/12 ở nhà để ngày 31/12 lại làm tiếp chuyến chào năm mới 2010: Hà Nội – Tuyên Quang – Hà Giang – Quản Bạ - Mèo Vạc – Đồng Văn – Lũng Cú – Hà Giang – Hà Nội :21:
Cung đường THỨ HAI (cũng lại là dự kiến nhưng cung này tôi đi mấy lần rồi nên không ngại):
  • Ngày 1 (T5-31/12): Hà Nội – Tuyên Quang – Hà Giang – Quản Bạ (340km)
  • Ngày 2 (T6-01/01): Quản Bạ - Yên Minh – Mèo Vạc – Mã Pì Lèng – Đồng Văn – Lũng Cú – Yên Minh
  • Ngày 3 (T7-02/01): Yên Minh – Quản Bạ - Hà Giang – Tuyên Quang – Vĩnh Yên – Hà Nội; Ngày CN nghỉ ngơi lấy lại sức khỏe để 04/01 lại bước vào cuộc chiến mới.
Ảnh khá nhiều nhưng vì mạng chậm và lâu ngày không up ảnh nên chắc sẽ phải làm từ từ, các bác vote động viên em lấy sức chiến đấu nào:21:

nghiabui911

Xe tăng
Người OF
Không có ảnh chẳng sao, em thấy mợ Thông tả bằng mồm thích hơn.:))
Vote luôn.

T4B

Xe tải
Bác này làm gì mà sướng thế nhỉ, suốt ngày thấy đi chơi chưa hết cung này đã tính cung khác, ước gì mình được như anh ấy:21::21::21:,. Bác dạy sớm thế.

Thỏ Hồng

Xe tải
Em thấy như bác GiaoThong thế này là không được, suốt ngày để vợ con ở nhà để đi chơi, đã thế lại còn spam cho người khác chết thèm.
Nếu em mà giống như chị nhà bác Thông, kiểu gì em cũng đánh cho què giò để ở nhà nuôi chơi cho vui.:)):))

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Không có ảnh là vote - nhá
Ảnh thì thiếu gì, diễn đàn OF nên ảnh toàn có oto. Tuy nhiên ghét nhất là cái thái độ thiếu tính xây dựng, đã không chịu động viên lại còn dèm pha...:21:

Ngã Ba Hua Tạt

Mới đi được hơn nửa đường

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
:ohmy:Vút xa mờ mà bác vẫn thức à
Vâng, em nhớ bà chị em ở nhà nên khó ngủ quá, thôi em chào các bác em đi ngủ để ngày mai còn lấy sức chiến đấu. Cảm ơn mấy bác đã động viên em nhé. Mấy bác xúc xiểm em đã lưu vào sổ thù vặt rồi.:41:

Getz6329

Xe tải
Đường đi Sơn La em khoái nhất mấy cái đoạn đèo núi quoanh co ma lại mù mịt sương mờ. Cứ như là đang trên mây ý. Chả nhìn thấy đường đâu. Thế mà đợt em đi năm ngoái các cụ container nhà mình cứ phi oằm oằm...đúng là bái phục:21:

trieuth

Xe điện
Oài, đọc mấy cung đường của bác đi mà thèm quá :102:

lenamhung83

Xe tăng
Bác chạy Escape à? Nhân tiện tả xem loại ếch này leo đèo thế nào? Tiêu hao nhiên liệu khi đi đường trường?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
tấm ảnh này thật là ý nghĩa(l)
Giọng văn của bác rất giống giọng ông SB nhà em, mấy lão ác min đang đi tìm lão SB ráo riết lắm mà chưa tìm thấy đấy, nếu bác tình cờ gặp thì nhớ nói giúp em một tiếng...

Bác chạy Escape à? Nhân tiện tả xem loại ếch này leo đèo thế nào? Tiêu hao nhiên liệu khi đi đường trường?
Ếch leo đèo bình thường bác ạ, từ Hà Nội lên Sơn La đường bình thường nên em chỉ toàn chạy số D, trước đây chạy cung Hà Giang thì thỉnh thoảng phải chạy số 2 hoặc 1. Nhiên liệu thì chưa hết đã đổ nên cũng không tính xem tiêu hao bao nhiêu, tuy nhiên áng chừng thì sẽ hết khoảng 1400đ-1500đ/km.

Bác Hoàng về HN nghỉ 1 ngày mà lãng phí gần 500 km đấy. Nhân với giá xăng bây giờ chắc cũng được vài m rắn với con baba:21:. Theo e bác đi luôn Lào Cai - Phố Ràng đường 279 - Bác Quang - Hà Giang luôn ạ. Đang hùng hục khí thế đi chơi lại tiết kiệm đựơc thời gian và xiền bạc. Chúc bác và mọi người vui vẻ. (l)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ai đã từng đi Mai Châu, chắc cũng đã từng dừng tại đây để nghỉ chân, ngắm cảnh

Mùa này mây mù nhiều, đi đường nên có đèn sương mù

Những rừng mận ở Mộc Châu lác đác đã có cây ra hoa. Trời lạnh nên nhiều nhà dân phải lấy thân ngô che cho thân mận để chống rét

Lưu lại những hình ảnh đáng nhớ, chân dung cậu bạn

Đi Tây Bắc mùa này đúng là "phía xa bị ... mờ"

Con đèo Hua Tạt, đã từng được đưa vào văn học, có điều tên của nó không đúng như trên cái biển này.

Trẻ em người dân tộc chơi quay (đánh cù)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác Hoàng về HN nghỉ 1 ngày mà lãng phí gần 500 km đấy. Nhân với giá xăng bây giờ chắc cũng được vài m rắn với con baba:21:. Theo e bác đi luôn Lào Cai - Phố Ràng đường 279 - Bác Quang - Hà Giang luôn ạ. Đang hùng hục khí thế đi chơi lại tiết kiệm đựơc thời gian và xiền bạc. Chúc bác và mọi người vui vẻ. (l)
Anh về trả đợt khách lần 1 và đón đoàn khách lần 2 nên mới phải tách ra thành 2 chặng như vậy. Mấy ông bà già đi nhiều quá sợ sức khỏe không cho phép, với lại cũng muốn cho bà chị anh với bọn trẻ con nó được biết thế nào là Cổng trời, Đỉnh đầu tổ quốc với lại Treo mình trên dây để làm đường... Còn cái đoạn 500km kia thì bà chị lo xong hết rồi nên phải nghĩ, việc của mình chỉ là đi và đi mà thôi:21:

@Giao thong: chúc đi may mắn nhé . Ngưỡng mộ Thông quá, cứ rảnh là té nhanh thế à .
Phổ cập giáo dục cho tớ với, Hua Tạt có gì đặc biệt nhỉ ?
Mình nhớ cái địa danh này vì cái tít truyện " Những ngọn gió Hua Tạt " của Ng.H Thiệp, thế thôi .

captivaltz

Xe điện
Anh về trả đợt khách lần 1 và đón đoàn khách lần 2 nên mới phải tách ra thành 2 chặng như vậy. Mấy ông bà già đi nhiều quá sợ sức khỏe không cho phép, với lại cũng muốn cho bà chị anh với bọn trẻ con nó được biết thế nào là Cổng trời, Đỉnh đầu tổ quốc với lại Treo mình trên dây để làm đường... Còn cái đoạn 500km kia thì bà chị lo xong hết rồi nên phải nghĩ, việc của mình chỉ là đi và đi mà thôi:21:
Ai cũng hiểu chỉ vài người không hiểu:69:
Còn sức còn đi và còn khám phá cụ ợ, để rồi lúc ôn cố tri tân có quyền chém gió hê hê:))
Chúc cụ an toàn trên thiên lý dặm đường(l)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
@Giao thong: chúc đi may mắn nhé . Ngưỡng mộ Thông quá, cứ rảnh là té nhanh thế à .
Phổ cập giáo dục cho tớ với, Hua Tạt có gì đặc biệt nhỉ ?
Mình nhớ cái địa danh này vì cái tít truyện " Những ngọn gió Hua Tạt " của Ng.H Thiệp, thế thôi .
Hua Tạt chỗ em chụp mới chỉ là cái ngã ba, đối với em thì cái ngã ba đấy rất quan trọng, mà quan trọng nhất là cái biển chỉ dẫn. Vì nếu không có biển chỉ dẫn là em sẽ bị đi nhầm vào các bản của Hua Tạt, con gái Thái Trắng ở đó da cứ trắng hồng, giọng của các em nó cứ ngọt như mía lùi, cuối câu cứ kéo dài giọng ra kiểu như "anh Bon Phờ Ri ơiiiiii, đi đâu mà không rủ emmmmmm?", em sợ sẽ bị quên đường về. Cái truyện Những ngọn gió Hua Tạt (hình như tên truyện đề là Hua Tát thì phải) em chưa được đọc. Truyện của Nguyễn Huy Thiệp em chỉ tâm đắc mấy cuốn là Tiếng Chim Hót Trong Bụi Mận Gai (viết về mận Mộc Châu) và Những Tấm Lòng Cao Cả (viết về chiến thắng Điện Biên) mà thôi.

Ai cũng hiểu chỉ vài người không hiểu:69:
Còn sức còn đi và còn khám phá cụ ợ, để rồi lúc ôn cố tri tân có quyền chém gió hê hê:))
Chúc cụ an toàn trên thiên lý dặm đường(l)
Có lãnh đạo cho ý kiến chỉ đạo thế này rồi, em cứ thế mà chiến thôi(b)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ô hay nhỉ, chị Thỏ Hồng cũng biết chuyện nhà anh Nghiabui911 cơ à :^):^)
Vết thương đã lành da, chỉ có khi trái gió trở giời vết thương nó còn hơi nhức, mình người ngoài không nên khơi ra không là ảnh hưởng tới HPGĐ của bạn.:77: