[2009] Chuyến đi cuối năm – Đường lên Tây Bắc vút xa mờ…

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác có vào nhà tù Sơn La, thì bác chụp cây đào Tô Hiệu mới xem như nào.
Nghe nói, cây trước này đã bị chết và bây giờ đã trồng cây mới để thay thế.

Cây đào mới trồng bé bác ạ, đến phần Nhà tù Sơn La em sẽ post lên bác nhé.

Ngủ sớm đi, ngày mai đường xấu đấy nhiều đoạn có khả năng phải dừng đợi nổ mìn, nên mua dự phòng mấy khúc cơm lam
May mắn nhé mợ (b)
Ghi nhớ rồi, hôm nay túc tắc đi thôi, nếu muộn thì nghỉ ở Lai Châu, nếu sớm thì chạy về Tam Đường hoặc là tới luôn Sapa.

Muốn vốt bác vì chuyến đi hay và lời kể hấp dẫn nhưng hết rượu rồi. Bác nhận lời vốt suông vậy.

"Là OFer thì phải biết vote suông".
Không phải vote xuông mà "vote bằng mồm", dù sao cũng cảm ơn bác.

Chúc bác Giao thông có chuyến đi thật an toàn, thú vị và upload lên cho anh em thật nhiều ảnh nhé. Em cũng muốn được đi như các bác quá mà chưa có điều kiện, lúc nào về VN em sẽ nhờ kinh nghiệm các bác nhé(b)(b)(b)
Đi dễ lắm bác ạ, anh em họ bố trí giúp hết rồi, em đi toàn nghỉ hết nhà khách Tỉnh ủy lại tới nhà khách UB.

Nhà mợ Thông hôm nay chửa đi hay sao mà giờ này vẫn trình chiếu? Nhớ nhời nhà BL nhé! chúc mợ lên đường An Toàn và Vui Vẻ (l)(b)
Hôm nay quyết định đi thong dong nên không chạy sớm XO ạ.

kar

Xe điện
Escape nữ mà đi 100km gần 10 lít xăng thì vừa đi vừa đổ ra đường à? Bên đám Innova đi chỉ hết 7 lít thôi mợ ạ :)) Mà mợ tít chơi sớm thế? Có offroad không?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Từ Mộc Châu tới Sơn La có mấy thị trấn lớn như Yên Châu, Hát Lót. Nằm giữa Yên Châu và Hát Lót có ngã ba Cò Nòi, nơi có tượng đài lớn vinh danh Thanh niên Xung phong và cũng là nơi em mua được 1 cây nỏ gỗ mun tuyệt đẹp.

Cảnh đẹp quá nên các cụ già cũng cầm lòng không đặng, rút PnS ra chụp

Những căn nhà sàn bằng gỗ vẫn đang được dựng lên. Mùi gỗ hăng hắc mang lại một cảm giác khó tả.

Con đường ngoằn ngoèo chạy theo suối, bên kia núi những rặng tre vàng rực trong nắng, rất nhiều cây tre nở hoa. Các cụ nhà em bảo đã 37 năm rồi mới thấy tre ra hoa, thường khi tre nở hoa sẽ có nhiều sự kiện lạ. Hồi đấy em bé xíu, mới biết quan tâm tới bạn gái chứ chưa hiểu về hoa tre nên không nhớ.

Nốt lô ảnh này rồi em chuẩn bị ăn sáng rồi lên đường, hẹn các bác ở tập tiếp theo.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Escape nữ mà đi 100km gần 10 lít xăng thì vừa đi vừa đổ ra đường à? Bên đám Innova đi chỉ hết 7 lít thôi mợ ạ :)) Mà mợ tít chơi sớm thế? Có offroad không?
Để đi được chưa đến 10 lít là cả 1 sự cố gắng đấy, hàng trăm km không dám thay đổi số (toàn số D), chân ga giữ ổn định, vòng tua duy trì ở khoảng 1800rpm, tốc độ duy trì từ 60-80km/h (khó nhất là ở đoạn đường đèo, nhất là đèo Pha Đin ngày hôm qua). Nói chung là đi vất vả lắm cơ ý. Offroad chỉ dành cho bọn không biết tiếc xe thôi, mà đi offroad lại bị tốn xăng nữa:))

Bọ Cạp

Xe tải
Ảnh đẹp quá. Cung 2 đi Hà Giang em đi với nhé, em máu đi mấy lần rồi mà chưa có ai rủ đi cùng.

caisua

Xe lăn
ác man, điên quá, tại sao không rủ *-) *-) *-) *-) *-)

toy90

Xe hơi
Chúc cụ đi vui vẻ (b)
Ps: Cụ đi 10 lít là pro đấy.

pmhunghero

Xe buýt
Chúc bác Giao THông

"THƯỢNG LÔ BÌNH AN"
"MỌI VIỆC HANH THÔNG"
"GẶP NHIỀU MAY MẮN"

Mai em cũng khởi hành đi Tây Bắc, cũng xin Trời , Phật phù hộ cho đi đường bình an, đi đến nơi về đến chốn, công viêc hanh thông, mọi sự như ý.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cập nhật tình hình ngày hôm nay, 27/12: Xuất phát từ Điện Biên lúc 10h30 sáng sau khi đưa mọi người ra thăm cái tượng đài 250 tấn đồng ăn bớt mất 100 tấn (em thấy cái tượng bị quây lại bằng giàn giáo nên không leo lên tới tận nơi) và đi đổi vé máy bay cho cậu bạn, nhằm thẳng hướng Mường Lay em tiến.

Cái bản đồ Giao Thông Đường Bộ chưa được cập nhật, Thị xã Mường Lay chính là thủ phủ Lai Châu cũ nhưng giờ đang phải phá núi để chuẩn bị cho nước dâng lên khi thủy điện Sơn La đi vào hoạt động nên tỉnh lỵ Lai Châu được chuyển về Phong Thổ (Tam Đường) còn huyện lỵ Phong Thổ thì được chuyển đi chỗ khác.

Đã được nhà BL cảnh báo trước nhưng không ngờ do đường xấu từ Mường Lay lên Lai Châu mà cả đi đường lẫn nghỉ dừng chân ăn trưa, ăn tối và dừng chờ làm đường làm cho lộ trình 200km từ Điện Biên lên Lai Châu kéo dài tới tận 8h tối mới tới nơi cần đến. Cung đường này chống chỉ định với các loại xe gầm thấp, nếu không sẽ bị sạt gầm.

Có thể nói cả tỉnh Lai Châu như một đại công trường, có lẽ ngành nghề kinh doanh tốt nhất của tỉnh này là xây dựng và cầu đường.

Tuy nhiên Lai Châu mang lại rất nhiều ngạc nhiên:

1. Ngạc nhiên đầu tiên là cái cầu Hang Tôm cũ tuyệt đẹp
2. Ngạc nhiên thứ hai là cái cầu Hang Tôm mới rất hoành tráng
3. Ngạc nhiên thứ ba là những ngôi nhà mái bằng đá xếp chéo của người Thái
4. Ngạc nhiên thứ tư đó là khu Quảng trường và trung tâm hành chính của Lai Châu, có thể nói khu này đẹp nhất nước, kể cả so với Hà Nội hay HCMC. Có thể nói khu quảng trường này gộp được độ đẹp và hoành tráng của khu Nhà Hát Lớn với khu Quảng trường Ba Đình nhưng với độ hài hòa cao.
5. Ngạc nhiên nữa là nhà khách Tỉnh ủy + UBND có tên là Hương Phong, nhà khách này nằm ngay trong quy hoạch của khu hành chính, mặc dù là nhà khách nhưng về quy mô, thiết kế, phòng ốc (có cả TV LCD 32in) thì nhiều khách sạn 3 sao phải chạy dài. Tuy vậy giá phòng rất ổn, 180k/phòng đôi và 200k/phòng đơn (hơi ngược 1 tý)
6. Ngạc nhiên nữa là S-FONE ở đây có sóng nên em vẫn vào được mạng để chat với các bác.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ảnh đẹp quá. Cung 2 đi Hà Giang em đi với nhé, em máu đi mấy lần rồi mà chưa có ai rủ đi cùng.
Chuẩn bị tinh thần, có thể chiều 30/12 hoặc sáng sớm 31/12 xuất phát nhé. Đi đến 02/01 về đến HN vì ngày 03/01 anh lại có chương trình rồi.

ác man, điên quá, tại sao không rủ *-) *-) *-) *-) *-)
Quên béng mất nên không rủ:P

Chúc cụ đi vui vẻ (b)
Ps: Cụ đi 10 lít là pro đấy.
Cảm ơn bác.

Chúc bác Giao THông

"THƯỢNG LÔ BÌNH AN"
"MỌI VIỆC HANH THÔNG"
"GẶP NHIỀU MAY MẮN"

Mai em cũng khởi hành đi Tây Bắc, cũng xin Trời , Phật phù hộ cho đi đường bình an, đi đến nơi về đến chốn, công viêc hanh thông, mọi sự như ý.
Chúc bác thượng lộ bình an

còn ảnh ko bac ơi, đẹp quá(l):41:
Ảnh thì nhiều nhưng em hơi ít thời gian để post và mạng chậm bác ạ.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Mình bói mãi không ra được 1 tuần nghỉ để đi chơi kiểu này, thấy bác nhẩn nha dạo chơi quên ngày tháng ngưỡng mộ bác quá. Em khoái khu vực mạn phía Bắc trên ý (đông bắc hay tây bắc đều thích), xe cũng có rồi, hôm nao có được 5 ngày nghỉ thì em hú trước với bác làm chuyến nhá, em cũng chở ông già đi thăm lại chiến trường xưa giống bác (b)

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Theo lời mấy đồng chí bên UB thì khu quảng trường ở thị xã Lai châu mới là dựa trên ý tưởng của từ Quảng trường Hồ Chí Minh ở Vinh. Hiện tại dân số ở đây có vài chục ngàn dân nhưng sở hữu quảng truờng lớn nhất Việt nam :)

Sáng ngay mai bác đứng bên mé uỷ ban chụp sang khu sở ban ngành nếu không nói trứớc là Lai châu thì có thể mọi nguời sẽ có thể nghĩ là bác chụp ở nuớc ngoài đấy.

Đường từ Lai châu sang Sa pa đi mất khoảng 4 tiếng (Đoạn Lai châu - Tam đường cũng hơi xấu vì đang làm và gần như không có trạm xăng, đoạn vượt đèo sang Sa pa cố gắng đi vào lúc còn ánh sáng mặt trời cho ... an toàn)

Chỉnh sửa cuối:

Babetta6868

Xe tăng
Bác nào chộp hộ em dãy nhà đối diện Sở Giáo dục Tình Sơn La rùi phọt lên hộ em với. Nhớ quá!!!

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Mình bói mãi không ra được 1 tuần nghỉ để đi chơi kiểu này, thấy bác nhẩn nha dạo chơi quên ngày tháng ngưỡng mộ bác quá. Em khoái khu vực mạn phía Bắc trên ý (đông bắc hay tây bắc đều thích), xe cũng có rồi, hôm nao có được 5 ngày nghỉ thì em hú trước với bác làm chuyến nhá, em cũng chở ông già đi thăm lại chiến trường xưa giống bác (b)
Nếu bác có thể nghỉ phép được 1 tuần liền thì tức là bác sẽ có 9 ngày để đi chơi. Một năm bác có 12-15 ngày phép, nhưng vậy sẽ có khoảng 30 ngày để đi chơi, sao bác lại nói là không bói được 1 tuần? Khi nào bác ra được thì hú em, chắc là em tham gia được thôi.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Theo lời mấy đồng chí bên UB thì khu quảng trường ở thị xã Lai châu mới là dựa trên ý tưởng của từ Quảng trường Hồ Chí Minh ở Vinh. Hiện tại dân số ở đây có vài chục ngàn dân nhưng sở hữu quảng truờng lớn nhất Việt nam :)

Sáng ngay mai bác đứng bên mé uỷ ban chụp sang khu sở ban ngành nếu không nói trứớc là Lai châu thì có thể mọi nguời sẽ có thể nghĩ là bác chụp ở nuớc ngoài đấy.

Đường từ Lai châu sang Sa pa đi mất khoảng 4 tiếng (Đoạn Lai châu - Tam đường cũng hơi xấu vì đang làm và gần như không có trạm xăng, đoạn vượt đèo sang Sa pa cố gắng đi vào lúc còn ánh sáng mặt trời cho ... an toàn)
Công nhận là khu hành chính tuyệt đẹp bác ạ, tiếc là quên không đem chân máy nên để sáng mai chụp ảnh. Em định sáng sớm mai chạy sang Sìn Hồ vì nghe nói bên đó cũng hay lắm, là điểm đáng đi của Lai Châu.

Bác nào chộp hộ em dãy nhà đối diện Sở Giáo dục Tình Sơn La rùi phọt lên hộ em với. Nhớ quá!!!
Chắc nhà bác trước ở LC, để em xem nếu thấy khu Sở GD thì em sẽ chụp giúp bác.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em post tạm cái ảnh mới chụp mấy tòa nhà ở khu hành chính Lai Châu để các bác tham khảo

Haiau

Xe tăng
Thị xã Lai Châu là thuê kiến trúc sư của pháp quy hoạch. Riêng cá nhân em thấy là rất đẹp và có quảng trường rộng nhất VN
@ Cụ GiaoThong: Ở trên đó còn có con Đì phen đờ ..thanh lý đấy :69: cụ qua ngó nhé :101:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thị xã Lai Châu là thuê kiến trúc sư của pháp quy hoạch. Riêng cá nhân em thấy là rất đẹp và có quảng trường rộng nhất VN
Em thấy là tuyệt đẹp, xứng đáng tầm thành phố hơn là thị xã.

@ Cụ GiaoThong: Ở trên đó còn có con Đì phen đờ ..thanh lý đấy :69: cụ qua ngó nhé :101:
Đời nào em lại để hội offroad rủ rê đi phá xe, không có đi phen đờ gì cả đâu, mai em đi xem các cô dân tộc múa thôi.

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Chụp cho đủ 99 ngọn núi bao quanh thị xã rồi hãy về nhé
@haiau: nó đã về đến HN tuần nay rồi