[2009] Chuyến đi cuối năm – Đường lên Tây Bắc vút xa mờ…

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ngã 3 Cò Nòi có khu tượng đài khá lớn

Ba cụ ở ngoài chụp với ba cụ ở trong

Chị chủ quán nước đối diện, bằng tuổi em nhưng thằng con trai cả đã đi lấy vợ và có cháu nội rồi:P Người Thái đen có tục lệ người phụ nữ có chồng rồi phải búi tóc lên thế này, thế nên mới có chuyện họ đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy chỉ được đúng cái chỏm đầu vì búi tóc rất to. Đi đường thấy rất nhiều người đội mũ bảo hiểm rất buồn cười, nhưng luật ra là phải thực hiện, biết làm sao được.

Phụ nữ Thái không dùng dầu gội đầu để tránh rụng tóc, họ chỉ dùng một số loại lá rừng. Phụ nữ có chồng rồi mà anh nào chọc gẹo là có thể bị họ phạt vạ, mất con trâu hoặc con bò mà giá con trâu cũng phải tầm trên chục triệu.

Anh chồng chị chủ quán ngồi chẻ giang vót nan đan bẫy đánh chim.

Cậu bạn em chụp ảnh kỷ niệm với chị này

Đây là anh hàng xóm

Còn đây là em gái của chị chủ quán, cô này có anh chồng rất khéo tay làm nỏ. Em hỏi han một lúc biết được nên sang tận nhà cô ấy để xem và mặc cả mua nỏ. Cuối cùng cũng mua được cái nỏ với giá 300K mặc dù lúc đầu cô ấy đòi đúng 500K mới bán. Theo lời cô ấy thì thân nỏ làm bằng gỗ mun để lại từ đời ông, hiện tại anh chồng đã làm mấy chục cái theo đơn đặt hàng của C.A tỉnh. Lúc nào em sẽ chụp lại cái nỏ và post lên sau.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Nếu bác có thể nghỉ phép được 1 tuần liền thì tức là bác sẽ có 9 ngày để đi chơi. Một năm bác có 12-15 ngày phép, nhưng vậy sẽ có khoảng 30 ngày để đi chơi, sao bác lại nói là không bói được 1 tuần? Khi nào bác ra được thì hú em, chắc là em tham gia được thôi.
Số em nó vất lắm bác ạ, gớm nhìn bác thong dong đi đông đi tây mà buồn phận quá. Em cày công - tư 2 ngả, chưa kể về nhà phải freelance gia công dán hộp mứt, thùa khuyết kiếm thêm nữa - để lúc nào điên lên em quăng hết hê hê
Đi chuyến đường dài này của bác có 3 ông bà già có ổn không bác, tuổi khỏang 60 chắc kham được bác nhể, ông già em đang máu lắm, cụ lại vừa lấy bằng B2 nữa chứ
Quả nỏ kia bác mua chục cái về bán 500 hết veo, thề!

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Số em nó vất lắm bác ạ, gớm nhìn bác thong dong đi đông đi tây mà buồn phận quá. Em cày công - tư 2 ngả, chưa kể về nhà phải freelance gia công dán hộp mứt, thùa khuyết kiếm thêm nữa - để lúc nào điên lên em quăng hết hê hê
Đi chuyến đường dài này của bác có 3 ông bà già có ổn không bác, tuổi khỏang 60 chắc kham được bác nhể, ông già em đang máu lắm, cụ lại vừa lấy bằng B2 nữa chứ
Quả nỏ kia bác mua chục cái về bán 500 hết veo, thề!
Em thì cũng khác gì bác đâu, hết giờ làm việc về toàn dán túi giấy đựng hộp cao sao vàng, đóng gáy quyển SDKH, dán hộp mứt tết... tuy nhiên đi chơi thì vẫn phải đi chơi chứ bác.

Cụ già thì không nên để lái đường núi vì khá nguy hiểm nhất là khi mới lấy bằng, nhưng mà đi chơi thì thoải mái. Các cụ nhà em cũng U70 hết rồi, cụ bà nhà em còn định đi luôn chuyến Hà Giang với em nữa cơ. Lúc nào bác đi mua nỏ về kinh doanh luôn, đảm bảo có lãi hơn gia công dán hộp mứt, thề!

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thành phố Sơn La xin kính chào các bác OF

Di tích Nhà tù Sơn La - điểm đến của dân du lich OF

Khách sạn Sofitel welcome quý khách

bigfun

Xe điện
bác Giao thông có những chuyến đi đã thật. Em cũng rất hay lượn nhưng toàn đi kiểu tốc hành, phần lớn chụp bằng ống kính Canon-Toyota có chức năng tăng cường rung nên ảnh không đẹp. Hôm nào nghỉ phép đi chơi phát

yuna1402_x

Đi bộ
Đọc bài của cụ mà cháu cảm thấy nhớ miền Tây Bắc quá... vuốt cụ(b)

Bọ Cạp

Xe tải
Đi sáng 31 đi anh, đi đêm 30 thì ngắm được cái gì. Em chưa đi bao giờ nên đi ban ngày cho còn ngó nghến chụp choạnh tí chứ :)

Estonque

Xe điện
Chán thế, các cụ lên Sơn La đúng hôm thi Học kì nên hok gặp dc :6::6::6::6:

T4B

Xe tải
ác man, điên quá, tại sao không rủ *-) *-) *-) *-) *-)
Cần gì phải điên bác ấy đi không rủ thì mình tự đi cung khác về tả cho bác ấy chết thèm đi :38::38:

Chỉnh sửa cuối:

S4uPr0

Đi bộ
:'(:'(huhu cụ này toàn đi vào lúc cháu thi học kì nên ko đi được cùng cụ thèm vãi::'(:'(

Witch

Xe hơi
Cần gì phải điên bác ấy đi không rủ thì mình tự đi cung khác về tả cho bác ấy chết thèm đi :38::38:
Bác học kiểu này hay nhất này, để nhà cháu PM cho bác cái số của chị Vợ Bộ Đội nhá

Thỏ Hồng viết
Nếu em mà giống như chị nhà bác Thông, kiểu gì em cũng đánh cho què giò để ở nhà nuôi chơi cho vui.:)):))
Ô hay nhỉ, chị Thỏ Hồng cũng biết chuyện nhà anh Nghiabui911 cơ à :^):^)

Gap373

Xe điện
Xem phóng sự và ảnh của cụ, làm em nhớ Tây Bắc quá!(b)

ModKing

Xe tải
Hay quá:41: đợi ảnh tiếp của Bác GT ạ(b)(b)

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
bác Giao Thông giỏi quá:6::41::41::41:. Em cũng mới đi Sơn la về, nhưng chỉ đi đến Hát lót (cách sơn là 33km) thôi.
Đường đi Sơn la giờ cũng dễ đi. Cảnh đẹp. Khí hậu vùng Tây bắc thích thật. Em lên đó uống rượu bia, tối ngủ không có mệt chút nào.:)

Chúc bác đi đường mạnh khỏe, an toàn. Post nhiều ảnh cho anh em xem.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
:'(:'(huhu cụ này toàn đi vào lúc cháu thi học kì nên ko đi được cùng cụ thèm vãi::'(:'(
Cháu nên tập trung vào thi học kỳ, kết quả mà không tốt là không những không được đi chơi mà còn phải bị đét vào mông đấy.

Bác học kiểu này hay nhất này, để nhà cháu PM cho bác cái số của chị Vợ Bộ Đội nhá

Thỏ Hồng viết
Nếu em mà giống như chị nhà bác Thông, kiểu gì em cũng đánh cho què giò để ở nhà nuôi chơi cho vui.:)):))
Ô hay nhỉ, chị Thỏ Hồng cũng biết chuyện nhà anh Nghiabui911 cơ à :^):^)
Nhà này hình như đợt này không phải giặt tã nữa nên lại đi spam được rồi hả?

Bác slaoto ơi, ảnh đặt hàng của em chưa có à?
Hôm nay em có đi lòng vòng trong TX nhưng có rất nhiều cơ quan đang xây dựng và chưa có biển hiệu nên không tìm được Sở GD để chụp giúp bác.

Đi sáng 31 đi anh, đi đêm 30 thì ngắm được cái gì. Em chưa đi bao giờ nên đi ban ngày cho còn ngó nghến chụp choạnh tí chứ :)
Chắc phải 30 anh mới từ Sapa về nên nếu đi tiếp thì bắt buộc phải 31 rồi.

Nếu bác ấy tự đi được thì đã không thèm, nhé.

xetaybac

Xe tăng
mừng bác có chuyến đi an toàn trở về.(b)(b)(b)
em lấy nick tây bắc nhưng chưa từng đi hết cung đường như bác,mới chỉ loanh quanh HB_SL_ĐB_PT_ST thôi.
cũng cố gắng đi theo các bác làm 1 vòng rồi có những khoảnh khắc đẹp thế này.:41::41::41::41:
à quên,cái bác chụp dừng chân kia là cua ĐÁ TRẮNG ở mai châu.
còn cái ngã ba hua tạt kia mà đi vào mùa su su với mận lên quả thì đẹp phải biết.:69::69::69:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Báo cáo chuyến đi ngày 28/12: Tối qua ngủ tại nhà khách UBND + Tỉnh Ủy một giấc thật ngon vì khu nhà nghỉ xây dựng rất đẹp, phòng ốc sáng choang mới khai trương được hơn 2 tháng. Buổi sáng xuống sân thấy có 1 bác Prado dán logo OF cũng vàng bụi đất do đi qua cung đường Mường Lay, Phong Thổ. Em đưa các cụ ra chụp ảnh ở quảng trường nhưng ban ngày trông quảng trường không ấn tượng bằng ban đêm, 7h30 là bắt đầu có CBCNV đi làm.

Tối hôm trước hai anh em lọ mọ xem Lai Châu có điểm du lịch nào không thì phát hiện ra Sìn Hồ có bản người dân tộc là điểm du lịch nổi tiếng ở nước ngoài, xã Lê Lợi có Bia của vua Lê Lợi (sắp phải di dời vì nước sẽ ngập tới nơi) và nhà của Vua Thái Đèo Văn Long. Sáng hôm nay hỏi mấy cô gái LC xem Sìn Hồ có đáng đến không, các cô ấy nói đến LC mà chưa đi Sìn Hồ thì coi như chưa đến LC. Thế thì đi.

Lòng vòng trong TX xem các khu hành chính và cơ quan đang xây dựng rồi ra tìm điểm rửa xe xịt cho hết bụi vì trên xe có 1 đám bụi phải dày đến hàng cm. Từ LC đến thị trấn Sìn Hồ là 61km toàn đường đèo đi lên lên xuống xuống, đường nhỏ nhưng mặt đường khá tốt. Mặc dù có 61km nhưng do hôm nay sương mù và mây nhiều nên phải đi hơn 2 tiếng đồng hồ mới tới được trung tâm Sìn Hồ.

Vào trung tâm thông tin du lịch để hỏi về mấy điểm du lịch thì được biết xã Lê Lợi cách Sìn Hồ những 50km, nếu mà đi xuống đó thì mất nguyên 1 ngày, kế hoạch về Sapa sẽ bị ảnh hưởng. Do vậy em quyết định ăn trưa xong thì quay về LC rồi đi luôn Sapa.

Đúng 3h chiều quay về tới Lai Châu, chiếc xe lại hối hả chạy thẳng Tam Đường vì hôm trước nghe mọi người dặn từ LC về Sapa đường cũng đang làm và em thì hơi ngại đèo Hoàng Liên gặp sương mù và mây.

Cũng may cung đường này khá ngắn, chỉ khoảng hơn 60km nên đi cũng nhanh, đường có một số đoạn đang cải tạo, xả ta-li để làm cho đường rộng ra thêm và tránh các khúc cua ngoặt. Tuy nhiên mây mù rất nhiều, nhiều đoạn vừa đi vừa dò đường vì không nhìn thấy trước mặt nên toàn phải nhìn vệt bánh xe trước.

Cuối cùng thì cũng đi hết đèo Hoàng Liên và tới Cổng Trời, giáp gianh địa phận Lai Châu và Lào Cai. Sương mù dày đặc làm cho không thể nhìn thấy phong cảnh gì, gió giật và rít từng cơn làm buốt lạnh các đầu ngón tay và da mặt tê đi vì lạnh.

Từ Cổng Trời về tới Sapa chỉ có hơn chục km, trên đường có nhiều đoạn trời quang, từ trên nhìn xuống những đám mây bao phủ các chân núi tuyệt đẹp. Sau khi đi vài khách sạn để tìm phòng nghỉ, cuối cùng từ giã các KS chuyên phục vụ tây với giá 65++ trở lên, em về Hoàng Đạt với giá 150K/phòng cùng 50K tiền lò sưởi điện.

Xuôi xuống dưới phố Cầu Mây vào nhà hàng Cha Pa quen ăn một bữa tối ngon bổ rẻ gồm cả thịt nai, cá suối xong, cả nhà quay về KS rồi sau đó ra các dãy quán ở cạnh Nhà Thờ ăn thịt nướng đêm. Kết thúc một ngày.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Thèm quá, 7 năm rồi em chưa được đi Sơn La, Lai Châu...