[2009] Chuyến đi cuối năm – Đường lên Tây Bắc vút xa mờ…

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cái này là cụ Phụ nữ òi mợ ơi :21::21::21:
Đi quá đoạn nữa lên đến cái suối đầu Mường Lay thì có mà đầy (b)(b)(b)
Mường Lay đang xây dựng dở, bà con dân tộc đợt này kiêng tắm vì nếu không sẽ trở thành người da đỏ. Mà độc đáo ở chỗ nó ngay trên đường quốc lộ, còn chị này chắc chỉ bằng nửa tuổi của Mợ thôi, mặt vẫn còn trẻ chỉ có điều người hơi già vì lấy chồng sớm, 14 tuổi đã cưới rồi.:21::21::21:

Lập Tái

Xe điện
Mường Lay đang xây dựng dở, bà con dân tộc đợt này kiêng tắm vì nếu không sẽ trở thành người da đỏ. Mà độc đáo ở chỗ nó ngay trên đường quốc lộ, còn chị này chắc chỉ bằng nửa tuổi của Mợ thôi, mặt vẫn còn trẻ chỉ có điều người hơi già vì lấy chồng sớm, 14 tuổi đã cưới rồi.:21::21::21:
(b)(b)(b)(b)
:21::21::21:
Đó là nhìn theo con mắt máy ảnh đấy chớ !

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cảm ơn cụ GT đã report chi tiết về mảnh đất Điện Biên mà ông Ngoại em đã hy sinh năm 1954! Em sinh ra đã không được nhìn mặt ông! Rất muốn một lần lên viếng nghĩa trang A1 (có tên ông Ngoại em trên tấm bia chung của nghĩa trang) mà cũng chưa đi được!:'(

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đã vào thăm Hầm Đờ Cát, Đồi A1 nên em cũng muốn thăm luôn cứ điểm Him Lam. Hỏi thăm loanh quanh thì được biết đồi Him Lam phía đằng sau Sở CA ĐBP, thế là lại vòng ra đường đôi hướng về phía Hà Nội để đi tìm. Đến Sở CA tìm mãi chưa thấy đồi Him Lam, hỏi mấy chú bé con đang chơi xe đạp, chúng nó rất nhiệt tình "chú để cháu dắt chú đi, chú đi theo cháu nhé". Thế là 3 chú bé, 2 đứa lớp 4 một đứa lớp 2 lấy xe đạp ra đạp nhoay nhoáy dẫn đường lên đồi Him Lam.

Đến chân đồi, nhìn thấy đường có vẻ hoang sơ chỉ có vết bánh xe tải, em vứt xe ở lại và trèo lên đỉnh cùng hội trẻ con.

Đường lên đỉnh đồi Him Lam, phải đi xuyên qua nhà dân

Lên tới gần đỉnh, chia ra làm 2 quả đồi, mấy chú bé bảo "chú lên đồi số 1 hay đồi số 2", nhìn thấy đồi số 1 thấp hơn liền trèo lên đồi số 1 thì thấy lán trại của bên xây dựng. Hóa ra công trình này sau mấy chục năm bây giờ mới bắt đầu được tu bổ, cũng phải ít nhất vài tháng nữa mới đưa vào giới thiệu cho khách tham quan. Thảo nào đường lên xấu thế.

Những đường hào đã được đào lại rất sâu và dùng xi măng tạo hình để đảm bảo độ bền

Hào được chia thành mấy vòng liền, nối liền với nhau

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đứng từ trên đỉnh đồi nhìn xuống lòng chảo Điện Biên. Bọn Pháp nó oái oăm thật, các cứ điểm toàn chọn trên cao.

Ba chú bé con học trường PTCS Him Lam

Hôm trước, chụp ảnh chúng nó xong rồi bảo, lúc nào chú cho ảnh các cháu lên mạng nhé, mấy thằng cu cười khúc khích.

Chúng nó chạy thoăn thoắt trên miệng hào rồi tìm đường để trèo xuống, hào khá sâu nên phải tìm đúng chỗ để trèo lên, trèo xuống

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Dưới đường hào có nối với một số hầm, trong hầm có giường, một phòng có lẽ là phòng ngủ của chỉ huy có giường đắp bằng đất phải to bằng cái giường đôi bình thường. Công trình vệ sinh cũng được bố trí dưới hầm. Đường hào chạy vòng quanh khá dài, không biết sau khi phục chế xong thì nó sẽ có tổng cộng bao nhiêu km.

Đứng từ HL1 chụp sang HL2

Phía trên mặt đất

Dưới hầm

Cụ già nhà em lấy giấy bút ghi tên bọn trẻ con, để hôm sau em hỏi cụ tên chúng nó để điền lên đây

Giường

Trong hầm tối đen như mực

Bọn trẻ con cứ chạy thoăn thoắt mặc dù mình chả nhìn thấy gì

Lúc đi xuống, gặp chị này đang nấu cơm. Đứng hỏi chuyện thì được biết chị ấy nhà ở dưới chân đồi, do cô cấp dưỡng của đội XD có việc đi vắng nên mấy anh công nhân nhờ chị ấy lên nấu cơm giúp. Đồi HL3 ở phía đằng xa xa trong ảnh này.

Chị ấy kể, từ trước tới giờ, mọi người cứ tưởng chỉ có 2 đồi HL1 và HL2 mà thôi. Có một bác hơn 10 năm trời đi tìm mộ bố là liệt sỹ ĐBP mà không tìm được vì các nhà ngoại cảm đều bảo ông cụ mất ở HL3. Đi nhiều lần lên HL mà không tìm được mộ ông cụ.

Đợt vừa rồi nhân dịp trùng tu lại di tích HL, có một đoàn các cụ ở Miền Nam cũng toàn gần trăm tuổi là CCB của ĐBP xưa kia quay lại thăm chiến trường xưa, cái bác đi tìm bố cũng lặn lội từ Hà Nội lên tìm đoàn CCB để hỏi về tung tích của cha mình. Nhờ các cụ đó chỉ mới biết cái đồi tạo thành thế kiềng 3 chân chính là HL3. Nhờ đó, bác này về hỏi nhà ngoại cảm Nguyễn Bích Hằng và đã tìm được hài cốt của cha mình.

Chị người địa phương còn kể, lúc đào được hài cốt của người liệt sỹ, còn tìm thấy một đôi giày da, chắc là của bọn Pháp vì thời đó bộ đội mình không đi giày da. Mọi người cho rằng người LS này đã bị bọn Pháp giết khi ông đang ngồi trong công sự. Phần hài cốt cũng bị tiêu hủy đi khá nhiều, phần xương sọ cũng thu nhỏ lại chỉ còn bằng nắm tay. Người con rưng rưng nước mắt sau gần chục năm lăn lộn cũng đã tìm được hài cốt của cha đưa về quê hương an táng.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bọn trẻ con phải đi về ăn cơm chiều và cả ngày leo đồi nhiều nên đoàn em cũng về luôn mà không trèo sang đồi HL2 nữa. Lúc về gọi bọn trẻ con lại cảm ơn chúng bằng mấy gói kẹo, đứa nào cũng nói năng rất lễ phép, phải công nhận trẻ con ở đây vừa ngoan vừa nhiệt tình.

Dưới chân đồi toàn dã quỳ và lau sậy, thôi thì chụp thử vài nhát xem thế nào, đợt này chụp ảnh không thấy hứng thú mới chết chứ

non_tay

Xe hơi
Bác Giaothong ơi, tiện đây cho em hỏi tí. Cái đoạn đường 279 từ Tuần Giáo lên Than Uyên có đi được không nhỉ?

Không hiểu sao em dùng Vietmap dẫn đường từ Tuần Giáo tới Than Uyên mà nó nhất định bắt em đi vòng lên Pa So, Tam Đường rồi quành về Than Uyên. Em ngờ rằng đoạn này có gì đó không đi được hay bị sao đó. Bác có biết thì confirm cho em phát được không.

Cám ơn các bác.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Bản đồ Viêtmap bị đứt quãng đường 279 (Nếu trên bản đồ của bác post ở bài trên thì gần đoạn Mường Giôn) nên nó dẫn bác lòng vòng như thế.

Lần trước em đi từ Sơn la sang Than uyên (đường 107 cắt vào 279 đoạn Quỳnh nhai) bị vietmap dẫn như vậy như vậy nhưng hỏi "thổ dân" bảo đi bình thường. Em đi theo lời thổ dân, không theo vietmap ! Đúng là bình thường thật :'(

Chỉnh sửa cuối:

non_tay

Xe hơi
Bản đồ Viêtmap bị đứt quãng đường 279 (Nếu trên bản đồ của bác post ở bài trên thì gần đoạn Mường Giôn) nên nó dẫn bác lòng vòng như thế.

Lần trước em đi từ Sơn la sang Than uyên (đường 107 cắt vào 279 đoạn Quỳng nhai) bị vietmap dẫn như vậy như vậy nhưng hỏi "thổ dân" bảo đi bình thường. Em đi theo lời thổ dân, không theo vietmap ! Đúng là bình thường thật :'(
Ồ, cám ơn bác nhé. Em đang phát sốt vì cái vụ này. Đi vòng lên Pa So xa gấp 3, 4 lần ấy chứ. (b)

TungKhang

Đi bộ
Xe Bác Giao thông đi bao lâu rồi mà vẫn đẹp thế !

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ồ, cám ơn bác nhé. Em đang phát sốt vì cái vụ này. Đi vòng lên Pa So xa gấp 3, 4 lần ấy chứ. (b)
Hôm trước em không đi đoạn 279 này mà chỉ đi 279 từ Phố Ràng qua Việt Quang (HG) thôi.

Dù bác đi qua Mường Lay hay chạy 279 thì để yên tâm bác cũng nên đi xe gầm cao, Lai Châu là đại công trường nên đi xe gầm thấp sẽ xót xe lắm.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Sau khi kết thúc chuyến thăm đồi Him Lam, em quyết định tìm đến Bản Ten vì nghe em hướng dẫn viên du lịch ở khu đồi A1 tiết lộ là ở Bản Ten có món nướng dân tộc ăn rất ngon. Bản Ten năm ở phía gần ngoài rìa ĐBP, hướng đường đi cửa khẩu Tây Trang. Cái cổng của Bản Ten khá khuất, đi quá cây xăng một đoạn là tới.

Vào đến bản Ten thì thấy các gia đình ở đây rất hoành tráng, giàu có, nhà sàn của ai cũng đẹp và to lớn. Tuy nhiên do không đặt trước nên không có nhà nào có đồ nướng, mà ăn gà với mấy món thông thường thì cần gì phải ăn ở Bản Ten, lúc đó là 6h30 mà đợi tới 8h mới được ăn thì chết đói mất.

Thế là chọn biện pháp quay về trung tâm ĐBP và gọi điện cho người thân, BL hướng dẫn rất tận tình đến quán Liên Tươi nổi tiếng về đồ rừng của ĐB, ngay sát chân đồi A1.

Vào hàng Liên Tươi mấy chú phục vụ rất nhiệt tình, một chú có vẻ nhanh mồm nhanh miệng cứ vồn vã và bảo "cháu có linh tinh là hai bác và anh đây làm trong ngành du lịch, có lẽ nhà mình đang đi xây dựng tuyến du lịch?" chắc chú ấy tưởng nhầm là nhà em đi làm tour nên làm 1 vòng để kiểm tra các cơ sở ăn uống ngủ nghỉ.

Liên Tươi có khá nhiều loại đồ rừng, ăn rất ngon, các món như Cầy Hương, Nai và Hoẵng được chế biến khá tốt làm cho bữa cơm ngon hơn, cơm gạo Điện Biên dẻo và thơm, canh cá chép suối rất ngọt và nhiều trứng. Nói tóm lại là một bữa ăn ngon và đặc biệt là rẻ, chỉ hơn 100K/người trong khi toàn là đồ rừng thứ thiệt.

Cơm no rượu say, cả đoàn bắt đầu nghĩ tới chuyện nghỉ ngơi. Theo lời khuyên của thổ dân thì cứ vào Nhà khách UBND mà ở vừa ngon bổ rẻ, tuy nhiên theo lời của chú phục vụ ở Liên Tươi thì có khu du lịch sinh thái Him Lam hoành tráng. Thế là cả đoàn lại quay lại đường từ Hà Nội lên để tìm đến khu DLST Him Lam.

Chỗ ngã ba đang làm cầu nên đường hơi khó đi, tuy nhiên vào khu du lịch Him Lam thì thấy quy mô đầu tư rất lớn, nhà ngang dãy dọc đủ cả, phòng nghỉ cũng không quá đắt, cũng chỉ tầm 200K+.

Tả tạm như thế, để em post ảnh minh họa lên sau.

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Lại quay lại di tích nhà tù Sơn La:

Cây đào Tô Hiệu mới được trồng lại thay thế cho cây cũ bị chết

Đợt đó cây đào cũ còn đẹp quá:'(

Nhìn lại cây đào em mới nhớ, trước khi đến NTSL em nghĩ là chắc bác Tô Hiệu bị biệt giam ăn được quả đào xong phải phun hạt ra ngoài cửa sổ để nó mọc thành cây, tức là cái cây đó sẽ ở ngay sát phòng biệt giam. Ai ngờ lên tới nơi xem thì cây đào cách rõ xa phòng giam bác ấy.

Em vừa đọc lại lịch sử, hóa ra là cây đào Tô Hiệu "được trồng bên mộ đống chí đã trở thành biểu tượng cho sức sống của cách mạng Việt Nam". Như vậy không phải bác ấy trồng cây đào mà người ta trồng để tưởng nhớ bác ấy.
E góp với bác cây đào Tô Hiệu em chụp năm 2003

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bản Ten, nơi nổi tiếng về các món nướng nhưng có điều phải đặt trước, lúc nào em sẽ post vài số điện thoại để các bác tới thưởng thức xem sao.

Rời khỏi bản Ten, sau khi ăn uống là em chạy tới khu sinh thái Him Lam

Hóa ra đoàn CBB cũng ở đây, tối hôm trước có cả múa hát dân tộc để chào mừng đoàn

Có rất nhiều khu nhà nghỉ ở xung quanh

thanhduong

Xe tải
Nhìn ảnh của bác giao thông mà thấy nhớ quê nhà quá. Đã 5 năm rồi mà chưa quay về Điện Biên, chưa đi lại đèo Fadin. Cám ơn bác GiaoThong cho em xem lại hình ảnh quê hương em

Quan_Vu

Xe đạp
Em cái phóng sự của Bác mà lòng em thấy nhớ Tây Bắc thế cơ chứ!

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Một trong những địa điểm trung tâm nhất của ĐBP là nơi có tượng đài nổi tiếng 250 tấn đồng đã được rút ruột 100 tấn. Chính vì vậy bức tượng èo uột này nghiêng bên nọ xẹo bên kia, bong tróc các kiểu. Cuối cùng thì em nó cũng được nhốt lại để tu sửa

Đường đi cửa khẩu Tây Trang, đường đi ngược lại Sơn La, Hà Nội

Phía dưới có một bức tường đá khắc họa như phù điêu

Gần hơn tý xem nào

Thôi thì tạm biệt ĐBP

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tạm biệt ĐBP, lên đường chạy về Mường Lay, cách ĐBP khoảng 100km, là thủ phủ cũ của Lai Châu khi mà hồ nước của thủy điện Sơn La chưa nhấn chìm tất cả xuống lòng hồ.

thanhduong

Xe tải
công nhận bác chủ th@t chụp ảnh đẹp thật, nhìn như 1 người chuyên nghiệp. up tiếp đi bác ơi