[2011] Cùng các cụ tổ hưu đi khám phá đầu nguồn dòng Nho Quế

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Lời nói đầu

Chuyện về Hà Giang, về Đồng Văn, Mèo Vạc, hay Lũng Cú, Yên Minh, Quản Bạ thì nhiều người đi về rồi, nhiều người kể rồi. Bản thân em cũng đi sáu bảy lần gì đó, cũng đã từng post mấy bài lên OF về cung đường này. Kể ra thì đi nhiều lần như vậy mà còn nguyên cảm xúc về cảnh vật và con người đồng thời tìm được các góc nhìn mới thì cũng khó.

Nhưng dù sao thì mỗi chuyến đi sẽ có những kỷ niệm riêng, chuyến đi này hơi đặc biệt đối với em nên em chụp cũng tới hàng nghìn bức ảnh. Chả nhẽ không post lên OF để làm kỷ niệm thì áy náy, vì vậy em quyết định kể lại chuyến đi của mình.

Mở bài

Ngày chủ nhật của Tháng Năm, mở OF ra thấy có dòng chữ chúc mừng "Chào bác GiaoThong, chúc bác có ngày sinh nhật vui vẻ và nhận được nhiều quà tặng, hihi. À mà bác có biết ngày hôm nay là ngày gì không, ngày "Của mẹ" đấy".

Giật mình chợt nhớ ra, hôm nay em đã tròn 21 tuổi, cái tuổi có thể gọi là U30 cho nó chín chắn, tam thập nhi lập mà, nhưng cũng vẫn còn đủ độ bốc đồng của tuổi trẻ để làm nhiều việc mà người già coi là điên rồ.

Tò mò tìm hiểu xem "Ngày của mẹ" là như thế nào, em mới biết đó là ngày chúng ta nhớ ơn sinh - dưỡng. Trong lòng trào lên một cảm giá khó tả, em chạy ào xuống bếp. Mẹ em đang làm bếp chuẩn bị cho bữa ăn trưa của gia đình.

- Mẹ, đợt này con còn dư mấy ngày phép, mẹ có muốn đi chơi đâu con đưa bố mẹ đi chơi?
- Bố mẹ già rồi, chả muốn đi đâu. Con nhanh nhanh lấy vợ để cho ổn định cuộc sống, như thế là bố mẹ mừng rồi.
- Ở ngoài miền Bắc này còn chỗ nào mẹ muốn đến mà chưa đi bao giờ không?
- Còn có Hà Giang là mẹ chưa đi thôi, thấy mọi người kể về Cực Bắc và các địa danh như Mèo Vạc, Đồng Văn nên mẹ cũng muốn thử đi xem thế nào. Vả lại trên VTV vừa rồi cũng có mấy chương trình giới thiệu du lịch. Nhưng mà thôi, con cứ đi làm việc bình thường, bố mẹ sẽ tự đi sau.
- Đợt này con muốn bố mẹ làm quen với bố mẹ vợ tương lai của con, để con mời hai ông bà bên ấy đi cùng đợt này, các cụ giao lưu với nhau cho thân thiết nhé?
- Ừ thế cũng được, thế con định bao giờ đi?
- Ngày 12-15/05 con được nghỉ bù đợt làm ca đêm. Nếu các ông bà không vướng việc gì thì mình đi đợt đó nhé. Để con sang mời bố mẹ vợ con luôn thể.

Mọi việc quyết rất chóng vánh, lời mời của em với ông bà nhạc đã được chấp thuận, tuy nhiên chỉ có bà tham gia cùng còn ông nhạc phải ở nhà có mấy việc cần giải quyết.

Đúng ngày 12/05, đoàn gồm 4 người đã sẵn sàng xuất phát từ Hà Nội, nhằm hướng Hà Giang thẳng tiến.

Demo một cái ảnh Dòng Nho Quế

Chỉnh sửa cuối:

Getz5324

Xe điện
hơ hơ mợ Thông năm nay 21 á, có tin được ko nhể :-o :-??

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thân bài

Chuyến đi cũng vẫn theo cung đường truyền thống:

Hà Nội - Vĩnh Yên - Tuyên Quang - Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Mèo Vạc - Đồng Văn - Lũng Cú - Phố Bảng - Sủng Là, Yên Minh - Quản Bạ - Hà Giang - Tuyên Quang - Vĩnh Yên - Hà Nội

Thời gian dự kiến 4 ngày và thời gian thực hiện cũng là 4 ngày

Tuy nhiên, sự khác biệt đáng kể của chuyến đi này, đó là việc các cụ già tổ hưu đã được khám phá những cung đường khá mới đối với người đi Hà Giang bằng xe hơi, đó là:

1. Khám phá khu làng dưới chân Cột cờ Lũng Cú, đi về phía bắc gần biên giới
2. Đi về thượng nguồn của dòng Nho Quế, nơi xây dựng Nhà máy Thủy điện Nho Quế 1, nơi mà mọi người chỉ nhìn thấy như một sợi chỉ vắt quanh co dưới chân núi của Mã Pì Lèng. Đây cũng chính là cửa khẩu của vùng Xín Cái
3. Khám phá con đường dẫn tới cửa khẩu Phố Bảng ở phía sau Đồn Biên phòng Phố Bảng.

Kết luận

Thời tiết rất ủng hộ chuyến đi, phần lớn thời gian nhiệt độ khoảng 22-24oC, trời mát không nắng và không mưa trong 3 ngày đầu. Ngày cuối trời mưa to nên trong chuyến đi này đủ cả 4 mùa Xuân Hạ Thu Đông.

Trong chuyến đi các cụ già đều khỏe, không bị say xe mặt dù xe lắc liên tục do đường quá ngoằn nghèo.

Nhà em có 1 chuyến trước nhà cụ 1 tuần gồm 3 cụ chưa già lắm và em. Tuyến đường tương đối giống, cũng đến cửa khẩu Phó Bảng.

Điểm sáng của em trong chuyến đi là vào ngày chủ nhật thì em đi liền 1 mạch mấy cái chợ phiên Đồng Văn, Mèo Vạc, Phố Cáo ... khá thú vị. Cảm giác con người ở đấy như đến từ thế giới khác :)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nhà em có 1 chuyến trước nhà cụ 1 tuần gồm 3 cụ chưa già lắm và em. Tuyến đường tương đối giống, cũng đến cửa khẩu Phó Bảng.

Điểm sáng của em trong chuyến đi là vào ngày chủ nhật thì em đi liền 1 mạch mấy cái chợ phiên Đồng Văn, Mèo Vạc, Phố Cáo ... khá thú vị. Cảm giác con người ở đấy như đến từ thế giới khác :)
Post ảnh lên cùng cho vui đi bác Nô.

Em post ít ảnh lên trước nhé.

Hà Giang xin kính chào tất cả các quý khách

Các quý khách cũng đứng chào lại Tuyên Quang để vào Hà Giang khám phá

Đây chính là phía Tuyên Quang chào lại quý khách, chúc quý khách đi chơi vui vẻ

Đường từ Hà Giang lên Quản Bạ, trời đã về chiều và mây núi bắt đầu lô nhô

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tối ngày đầu tiên em nghỉ lại ở Nhà nghỉ Tam Sơn. Nhà nghỉ này đang được tu sửa lại nên chắc mấy hôm nữa sẽ khá hơn. Tuy nhiên nếu đi xuống cuối dốc thì có một khách sạn mới, trông khá khang trang nhưng do em không biết nên không vào đó.

Ăn chiều tại một nhà hàng mới tên là Thanh Bình, ngay lưng chừng dốc. Đồ ăn ngon, sạch sẽ và giá rất rẻ. Những món như lợn mán, rau đắng xào trứng hay thịt trâu nên thử.

Sáng sớm hôm sau, chạy ngược lại mấy km lên dốc Tam Sơn để chụp Quản Bạ. Từ năm trước bên du lịch đã xây một cái Vọng lầu để mọi người có thể ngắm cảnh Tam Sơn Quản Bạ được đẹp hơn. Cá nhân em đánh giá cao việc này vì nó giúp thúc đẩy du lịch và đồng thời cũng giúp chụp được các bức ảnh đẹp hơn mà không lo tới an toàn giao thông.

Cổng trời Quản Bạ nơi trước đây được chắn bằng cửa gỗ nghiến dày 15cm. Cuối cùng chỉ có mẹ em là lên đến tận trên đỉnh của ngọn núi này để tham quan. Đường lên khá dài, theo lời cụ thì nhìn từ trên xuống rất đẹp.

Từ trên nhìn xuống, đường Quản Bạ quanh co và một số đoạn khá nguy hiểm

Một thanh niên địa phương

Chỉnh sửa cuối:

Bank6688

Xe buýt
Tiếp đi bác ơi, em cũng đang mơ ước chặng đường này mà chưa có dịp thực hiện. Bác phọt đi em xin ít kinh nghiệm

vnr_82

Xe điện
Mợ Thông uh ??? 21 tuổi ??? Lái Escape ???
E cũng rất thích đi, khám phá, ngắm cảnh . Chỉ tiếc là đk ko có nhiều (money),chỉ có mỗi thời gian và sự "máu" là ủng hộ :D .
Ngưỡng mộ mợ lắm. E qua 21 tuồi mới đc bố mẹ mua cho con Ju thôi.

wine

Xe tăng
chương trình của bác tuyệt quá, cung này em cũng đi nhiều nhưng chưa lên Xín cái bao giờ. bác post ảnh nhanh nào (b)

Civic TN

Xe lăn
E hóng ảnh của cụ.
E cũng máu đi HG lắm mà chưa đc câp phép.
Kiểu gì e cũng phải đi 1 chuyến

Ducwagon

Xe tăng
21 tuổi, đúng tuổi đẹp lun, Anh giai Giaothong phải gọi em bằng bạn rồi :-|. Đẹp quá, tiếp đi anh ui.....

smallboy

Xe tăng
e xin phép hỏi là : chủ thớt đi 4 ngày 4 đêm ?
hay 4ngay 3 đêm ?

wine

Xe tăng
em dự là 4 ngày 3 đêm cho cung này là đẹp ạ

huadinhsao

Xe buýt
Cung đường đẹp nhưng thời tiết thì lại ko đẹp.....Tiếp đi cụ ơi....

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
e xin phép hỏi là : chủ thớt đi 4 ngày 4 đêm ?
hay 4ngay 3 đêm ?
4 ngày 3 đêm bác ạ.

Đêm đầu tiên ngủ tại Quản Bạ
Đêm thứ hai ngủ tại Đồng Văn (KS Cao Nguyên Đá)
Đêm thứ ba ngủ tại Yên Minh để sáng CN đi chợ phiên.

Website
www.facebook.com
Post ảnh lên cùng cho vui đi bác Nô.

Em post ít ảnh lên trước nhé.

Hà Giang xin kính chào tất cả các quý khách

...
Mợ Thông có chuyến đi ý nghĩa quá.
Hà Giang đón chào khách cũng hoành tráng luôn.

Chả bù mấy năm trước kia (2003), quý khách đến thăm được HG chào khiêm tốn như này, bonus thêm khá nhiều bụi đất đỏ.

foxpro

Xe hơi
Chỉnh sửa cuối:

Phương Nga

Xe lăn
em đợi xem mặt Mod có khác dân lành ko, chả có cái ảnh nào của Mod cả