[2013] Du xuân Quý Tỵ - Tây Bắc (Sơn La, Điện Biên, Lai Châu, Lào Cai)

Crown

Xe đạp
Năm nay nhà em cũng đi 1 vòng như nhà bác, trưa 4 tết gặp bác ở khách sạn Mường Thanh Điện Biên thì phải (cô bạn đi cùng em bảo thế....) chuyến đi đáng nhớ thật, đoạn từ điện biên đi lai châu, nhà em phải dừng xe nổi lửa ăn giữa đường rồi mới đi tiếp được, vui ra phết. Mong lại được ặp lại các bác trên những cung đường vào dịp sau

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Năm nay nhà em cũng đi 1 vòng như nhà bác, trưa 4 tết gặp bác ở khách sạn Mường Thanh Điện Biên thì phải (cô bạn đi cùng em bảo thế....) chuyến đi đáng nhớ thật, đoạn từ điện biên đi lai châu, nhà em phải dừng xe nổi lửa ăn giữa đường rồi mới đi tiếp được, vui ra phết. Mong lại được ặp lại các bác trên những cung đường vào dịp sau
Năm nay bọn em cũng gặp nhiều OFer xe dán logo trên đường. Hôm trên ĐB có giao lưu cafe với bác Chi hội trưởng OF Điện Biên một lúc trước khi xuất phát đi Lai Châu.

ngogiathien

Xe buýt
Năm nay bọn em cũng gặp nhiều OFer xe dán logo trên đường. Hôm trên ĐB có giao lưu cafe với bác Chi hội trưởng OF Điện Biên một lúc trước khi xuất phát đi Lai Châu.
hôm mùng 6 e cũng gặp các bác ở sapa, lúc ăn trưa ở khách sạn Friendly sapa Hotel ,em nhìn bác Phuơng thấy quen quen,do đấy e cũng hơi tây tây rồi nên ko dám chào,chỉ sợ nhầm :D.

ngogiathien

Xe buýt
Đường xấu khủng khiếp ~50km từ Phong Thổ tới ...Mương lay(?). Morning còn bò được nhưng hơi vất bác ạ.
đoạn này em đo km chính xác là 47 km.em đi mất 3 tiếng,em chạy BMW 530i.em ko bị chạm gần tí nào,nhưng vì đi vừa phải căng mắt ra nhìn đường

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
hôm mùng 6 e cũng gặp các bác ở sapa, lúc ăn trưa ở khách sạn Friendly sapa Hotel ,em nhìn bác Phuơng thấy quen quen,do đấy e cũng hơi tây tây rồi nên ko dám chào,chỉ sợ nhầm :D.
Bọn em cũng hơi tây tây rồi nên có nhầm cũng không sao đâu bác ạ :D

Hôm ở Sapa thì bọn em gặp đoàn Vitara của bác Nam Vũ, cũng cafe được một lúc sau đó chia tay.

Thái Phượt

Xe tăng
E hỏi khí ko phải : Ảnh chụp Hoa Gạo là ảnh cũ úp lên hay mới tinh vậy Cụ Chủ .E nghĩ phải tầm cuối tháng 2 Âm trời ấm lên hoa gạo mới nở ( Hoa Gạo rụng xuống Bà Già cất chăn ) .Ở Hà Nội Mềnh chỗ Viện BT Lịch Sử có cây hoa gạo năm nào cũng nở đẹp lắm ,năm nay vưỡn đang nụ

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Từ trên đỉnh Pha Đin, bọn em chạy từ từ về Tuần Giáo, trên đường thấy có mấy chỗ ngắm cảnh đẹp và có bãi rộng rãi nên đứng lại chờ nhà bác BL chạy từ Mộc Châu lên gần tới nơi

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
E hỏi khí ko phải : Ảnh chụp Hoa Gạo là ảnh cũ úp lên hay mới tinh vậy Cụ Chủ .E nghĩ phải tầm cuối tháng 2 Âm trời ấm lên hoa gạo mới nở ( Hoa Gạo rụng xuống Bà Già cất chăn ) .Ở Hà Nội Mềnh chỗ Viện BT Lịch Sử có cây hoa gạo năm nào cũng nở đẹp lắm ,năm nay vưỡn đang nụ
Trên đường hoa gạo nhiều lắm cụ ạ, em chụp được cả ở Sơn La, Điện Biên và Lai Châu.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đã thấy đồng đội chạy tới nơi

Phía dưới cầu chính là cây gạo, hoa đỏ rực

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tay bắt mặt mừng, đứng giao lưu một lúc, rồi bắt đầu lên đường chạy về Tuần Giáo sau đó chạy về Điện Biên

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chiều tối ngày mùng 3 tết, cả đoàn tập trung tại khách sạn Mường Thanh Điện Biên. KS khá được, 4 sao nhưng do bác Huy có người quen nên đặt được giá phòng khá mềm, chỉ có 500K nett/đêm (giảm khoảng 50%). Mọi người quyết định ở 2 đêm ở Điện Biên để đi được trọn một ngày các địa điểm quanh quanh trong nội thành.

supersanhdieu

Xe buýt
Từ Mường Lay qua TX Lai Châu đang làm đường bác ạ, tuy đường xấu nhưng các xe đều có thể đi được.

Bác tưởng tượng cả Lai Châu như cái đại công trường. Đường từ Mường Lay qua TX Lai Châu đang được làm lại toàn bộ vì họ xả taluy để nâng đường nên cứ một thời gian bác lại được đi một con đường tạm khác nhau. Chắc phải vài năm nữa thì kế hoạch làm đường này mới xong vì Lai Châu đang cùng lúc xây dựng đến mấy cái thủy điện.

Đường xấu là 1 chuyện, nhưng sau đợt tết đi sẽ mất nhiều thời gian hơn vì người ta cứ 30p lại chặn đường để xả taluy, xúc hết đất để lấy đường đi sau đó thông đường khoảng 30p rồi lại lặp lại quy trình đó. Các bác đi nhớ tính thêm giờ cho đoạn đường này.
E vừa đi dịp tết dương lịch 2013, đoạn từ Mường Lay đi theo quốc lộ 12 đến Phong Thổ đối với e là đoạn đường kinh khủng nhất mà e đã đi qua mặc dù e đi suv. Đường thì quá xấu mà lại bị thông xe theo giờ, lái xe thì rất căng thẳng. Theo e các cụ không nên đi theo QL12 mà nên đi qua Sìn hồ đến thị xã Lai Châu đường tốt hơn.
Đây là cảnh Fadin góp vui với các cụ

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
E vừa đi dịp tết dương lịch 2013, đoạn từ Mường Lay đi theo quốc lộ 12 đến Phong Thổ đối với e là đoạn đường kinh khủng nhất mà e đã đi qua mặc dù e đi suv. Đường thì quá xấu mà lại bị thông xe theo giờ, lái xe thì rất căng thẳng. Theo e các cụ không nên đi theo QL12 mà nên đi qua Sìn hồ đến thị xã Lai Châu đường tốt hơn.
Đường qua Sìn Hồ đèo cua khá nhiều, đường nhỏ và thường xuyên có sương mù dày đặc nên cụ nào đi đường này nhớ chuẩn bị tinh thần trước.

mevoyeuxe68

Xe tải
Hoa gạo Tây bắc nở sớm , em đi mồng 6 tết mà đường từ thị trấn Quang vinh - Hoàng Su Phì sang Thị trấn Cốc pài hoa nở đỏ rực ven suối em chộp lại để các cụ ngắm nhé

Chỉnh sửa cuối:

Diboj

Xe hơi
À, bệnh này do tết ăn uống khác ngày thường mà :))
Vậy em lại góp tiếp.
Cụ chụp bức này trông đẹp quá, xem xong chân tay lại thấy ngứa ngáy rồi, ảnh của cụ Thông năm nay là một bước lùi xo với các năm trước, cụ có vẻ cũng không mặn mà với môn này nữa hay sao ý

Chỉnh sửa cuối:

sonpru

Xe tải
Cụ có thể chi tiết chuyến đi này thêm cho em dc không? Em cũng đang muốn đi

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ có thể chi tiết chuyến đi này thêm cho em dc không? Em cũng đang muốn đi
Nếu cụ muốn đi, cách đơn giản nhất là vào Google Maps hoặc Vietbando để xây dựng trước cung đường và tính khoảng cách. Tùy thuộc vào việc quen đường và khả năng lái cũng như mục đích chuyến đi mà xây dựng các chặng đường ngắn hay dài.

Sau khi đã lên hòm hòm chặng đường, cụ vào chudu24 hoặc mytour để tìm khách sạn và nhà hàng tại các địa điểm dự kiến nghỉ chân.

Chuyến đi của em là:

Hà Nội - Sơn La (khoảng 300km)
Sơn La - Điện Biên (khoảng dưới 200km)
Điện Biên - Sapa (khoảng 300km) - có người thích đi về đường Mù Cang Chải thì sau khi đến Lai Châu có đường rẽ phải về MCC, Nghĩa Lộ. Em về Sapa thì qua Lào Cai, Yên Bái
Sapa - Hà Nội (khoảng dưới 400km)

Tuy nhiên từ Điện Biên lên Mường Lay đường bình thường. Từ Mường Lay sang Phong Thổ (TX Lai Châu) đường rất xấu và mở đường theo giờ vì phải xả taluy, san đường nên mất rất nhiều thời gian. Nếu cụ đi đường như thế này thì cần lưu ý căn giờ.

Mỉnh kều

Xe buýt
Nếu cụ muốn đi, cách đơn giản nhất là vào Google Maps hoặc Vietbando để xây dựng trước cung đường và tính khoảng cách. Tùy thuộc vào việc quen đường và khả năng lái cũng như mục đích chuyến đi mà xây dựng các chặng đường ngắn hay dài.

Sau khi đã lên hòm hòm chặng đường, cụ vào chudu24 hoặc mytour để tìm khách sạn và nhà hàng tại các địa điểm dự kiến nghỉ chân.

Chuyến đi của em là:

Hà Nội - Sơn La (khoảng 300km)
Sơn La - Điện Biên (khoảng dưới 200km)
Điện Biên - Sapa (khoảng 300km) - có người thích đi về đường Mù Cang Chải thì sau khi đến Lai Châu có đường rẽ phải về MCC, Nghĩa Lộ. Em về Sapa thì qua Lào Cai, Yên Bái
Sapa - Hà Nội (khoảng dưới 400km)

Tuy nhiên từ Điện Biên lên Mường Lay đường bình thường. Từ Mường Lay sang Phong Thổ (TX Lai Châu) đường rất xấu và mở đường theo giờ vì phải xả taluy, san đường nên mất rất nhiều thời gian. Nếu cụ đi đường như thế này thì cần lưu ý căn giờ.
Cụ đi từ Điện Biên qua Lai Châu đến Sa pa hết bao nhiêu thời gian ah