[Funland] 2021- Có nên bán chung cư lấy tiền đi đầu tư?

grey_bolobala

Xe đạp
Chào các cụ các mợ,

Topic này có được fai mấy năm rồi nhưng mà mỗi thời điểm mỗi khác. Giờ là đầu năm 2021, em muốn lên đây xin tư vấn các cụ về việc có nên bán CC để lấy tiền đầu tư không? Cụ thể là 2 vợ chồng em làm công ăn lương, nhà nội ngoại đều là công chức bình thường không có saving. Bọn em đang ở tại 1 căn cc nội thành, giá khoảng gần 3 tỷ, n đang vay bank đến 50%. Giờ covid làm ăn khó khăn, công việc bấp bênh bị giảm lương, vc em quyết định bán cc đi, trả nợ, còn hơn 1 tỷ lấy tiền đi mua đất ở xa chờ tăng giá. Nếu cứ cố ở thì hàng tháng vc e vẫn fai co kéo, vẫn đủ để trả nợ bank nhưng sẽ không có khoản phụ trội nào để ra được để saving phòng thân ... Em lên đây hỏi muốn xin ý kiến xem việc bán nhà cc bây giờ xong đi thuê ở, rồi đen tiền ấy đi đầu tư có hợp lý không? Hai vc em ở nhà cứ tính quanh quẩn với nhau chả nghĩ ra :D
Cảm ơn các cụ :D

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Nói thiệt cụ nhé, cụ đừng tưởng cứ mua 1 mảnh đất 1 tỷ rồi đương nhiên là nó sẽ lên giá, chỉ sợ 1 tỷ cụ mua được miếng ở nơi khỉ ho cò gáy rồi sau bán cũng ko xong, trong khi nhà thì lại vẫn phải đi thuê.
Giờ kinh tế khó khăn, nhưng ai cũng thấy là chỉ tạm thời, 1 năm sau là có thể khởi sắc, nên cụ cố co kéo để giữ cái nhà đang ở, một hai năm sau mọi việc sẽ ổn. Đầu tư là dùng tiền nhàn rỗi, chứ ai lại bán nhà đang ở đi đầu tư.

Long921

Xe tăng
Đừng có bán cụ ạ, bán đi rồi sau này hết dịch lại phải đi mua thì lúc đó liệu có còn mua đc nữa ko

sirius6688

Xe điện
mua vay hẳn 50% cơ à, nếu mà bank hết thì e nghĩ nên bán đi thuê chung cư ở thôi, để vốn mà kinh doanh hàng hóa thiết yếu thêm kiếm đồng ra đồng vào nếu làm nhà nước cụ ạ

Tố Hữu

Xe tải
cụ định đầu tư đất ở đâu? share đi anh em trên này còn tư vấn cho là có nên hay không

mrvl13

Xe tải
Do quỹ đất ngày càng hạn hẹp, giá cc năm sau cao hơn năm trước. Giờ mà cụ bán nhà đi, tiền đem chôn vào đất chưa biết lúc nào đất chỗ đấy lên giá, rồi đến lúc cần mua nhà sợ lại ko đủ tiền mua cụ ạ.

huylinht

Xe buýt
Nhà em có 1 căn chung cư ko ở, đang để cho thuê 10tr/ tháng. Bây h nếu bán nhanh thì được tầm 2tỷ 2tỷ1. Em bảo bố mẹ là bán đi đưa con đi đầu tư đất ở tỉnh còn lãi hơn là cho thuê mà còn đang không chịu :))

Boycamry

Xe hơi
cụ có CC nào inbox em
[
QUOTE="grey_bolobala, post: 59126074, member: 436538"]
Chào các cụ các mợ,

Topic này có được fai mấy năm rồi nhưng mà mỗi thời điểm mỗi khác. Giờ là đầu năm 2021, em muốn lên đây xin tư vấn các cụ về việc có nên bán CC để lấy tiền đầu tư không? Cụ thể là 2 vợ chồng em làm công ăn lương, nhà nội ngoại đều là công chức bình thường không có saving. Bọn em đang ở tại 1 căn cc nội thành, giá khoảng gần 3 tỷ, n đang vay bank đến 50%. Giờ covid làm ăn khó khăn, công việc bấp bênh bị giảm lương, vc em quyết định bán cc đi, trả nợ, còn hơn 1 tỷ lấy tiền đi mua đất ở xa chờ tăng giá. Nếu cứ cố ở thì hàng tháng vc e vẫn fai co kéo, vẫn đủ để trả nợ bank nhưng sẽ không có khoản phụ trội nào để ra được để saving phòng thân ... Em lên đây hỏi muốn xin ý kiến xem việc bán nhà cc bây giờ xong đi thuê ở, rồi đen tiền ấy đi đầu tư có hợp lý không? Hai vc em ở nhà cứ tính quanh quẩn với nhau chả nghĩ ra :D
[/QUOTE]

grey_bolobala

Xe đạp
cụ định đầu tư đất ở đâu? share đi anh em trên này còn tư vấn cho là có nên hay không
Em còn chưa biết đầu tư ở đâu. Thú thật là em cứ bị cái nợ bank hàng tháng đến 16tr/tháng cả gốc lẫn lãi nó quấn lấy mà k có saving làm em cứ thấy bài toán mua nhà e tính từ đầu nó k hợp lý. Em nghĩ cứ bán xong cầm tiền trong tay rồi mới tính mua ở đâu. Bạn em làm BĐS khuyên nên mua ven HN, mấy khu sắp lên quận (như Thanh Trì, Hoài Đức, Gia Lâm), nhưng em cũng chưa tìm hiểu thông tin vì nghĩ chưa có tiền trong tay :))))
Thật sự làđangở mà bánđi thì thấy tiếc quá, nhưng không bán thì chắc 10 năm nữa bọn em mới trả xong nợ cũng thấy buồn :D

Duybo

Xe đạp
Khuyên cụ là lấy giấy vạch ra kế hoạch, cân nhắc dựa trên các con số tính toán và khảo sát thực tế rồi hãy quyết, ko cảm tính và nghe tư vấn. Đơn giản nhất là cụ bán đi được bao tiền, định mua đất ở đâu, dự kiến bao h bán, lời lãi ra sao v.v. Đất vùng ven như cụ dự kiến không hề thấp đâu, chưa kể CC của cụ bán đi vớ vẩn còn lõm 1 khoản đấy.

vankhuonthep

Xe tăng
Bán căn 3 tỷ , mua căn CC tầm 2 tỷ thôi, trả hết nợ bank cho nhẹ nợ cụ ạ.

Mà tầm này chắc gì cụ đã bán được cc.
Theo cụ này chuẩn này.
Cụ vay 50% là nhiều
Em trước mua cc vay 30% trả nợ vài năm mà thấy oải lắm.

nvk155

Xe điện
Khó khăn tốt nhất nằm im chờ đợi cụ ạ. Việc đầu tiên là cơ cấu tài sản để giảm chi phí lãi vay.
Đầu tư là việc ko đơn giản, nói trắng phớ là có dưới 20 đồng đừng nghĩ đủ tầm đi đầu tư, đủ tài kiếm đc bằng ấy mới đủ tài đi đầu tư cụ nhé.

phihanhgia

Xe điện
Chào các cụ các mợ,

1. Phương án 1 là bán CC đang ở 3 tỷ, trả hết nợ Bank 1.5 tỷ, còn lại 1.5 tỷ mua đất là phương án đầu tư mạo hiểm, may mắn thì x3 hoặc x2 sau 5 năm, không may thì mất thanh khoản. Phương án này dành cho người trẻ, những người ưa mạo hiểm, chấp nhận hy sinh một giai đoạn.

2. Phương án 2 là bán CC đang ở 3 tỷ, trả nợ Bank 1.0-1.1 tỷ, chỉ còn nợ Bank 400-500T, còn lại 1.9-2.0 tỷ để mua căn CC 2PN nhỏ hơn rẻ hơn. Đây là phương án toàn, trả nợ hàng tháng nhẹ 6T, vẫn còn saving. Đây là phương án cho người bình thường, cân bằng giữa khả năng tài chính và hưởng thụ.

3. Phương án 3 là không bán, không thay đổi. Đây là phương án cho người sống gấp, hưởng thụ nhiều hơn khả năng tài chính.

Người bình thường nên áp dụng PA2.

grey_bolobala

Xe đạp
1. Phương án 1 là bán CC đang ở 3 tỷ, trả hết nợ Bank 1.5 tỷ, còn lại 1.5 tỷ mua đất là phương án đầu tư mạo hiểm, may mắn thì x3 hoặc x2 sau 5 năm, không may thì mất thanh khoản. Phương án này dành cho người trẻ, những người ưa mạo hiểm, chấp nhận hy sinh một giai đoạn.

2. Phương án 2 là bán CC đang ở 3 tỷ, trả nợ Bank 1.0-1.1 tỷ, chỉ còn nợ Bank 400-500T, còn lại 1.9-2.0 tỷ để mua căn CC 2PN nhỏ hơn rẻ hơn. Đây là phương án toàn, trả nợ hàng tháng nhẹ 6T, vẫn còn saving. Đây là phương án cho người bình thường, cân bằng giữa khả năng tài chính và hưởng thụ.

3. Phương án 3 là không bán, không thay đổi. Đây là phương án cho người sống gấp, hưởng thụ nhiều hơn khả năng tài chính.

Người bình thường nên áp dụng PA2.
Cảm ơn cụ với lời khuyên chí lí. Em cũng đang được khuyên chọn PA 2 hoặc PA1. Có thể em dùng sai từ dầu tư vì với các cụ vốn nhiều >5 tỷ thì mới gọi là đầu tư. Nhưng e nghĩ em có bao nhiêu em mua tài sản chờ tăng giá bấy nhiêu cũng là 1 hy vọng rồi. Còn đợi đến có tài năng kiếm đc đủ 5 tỷ hay 20 tỷ rồi mới tính đầu tư thì thật sự là e cũng k lên đây hỏi :D Nhiều khả năng e sẽ chọn PA 2 cho an toàn. Tính cách 2vc em cũng là công chức bình dân thích an toàn thôi. Nhưng đợt vừa rồi thấy các bạn cùng tuổi giỏi giang quá nên mới muốn bán nhà phấn đấu làm giàu theo :D

114hangbong

Xe lăn
Em thấy những người dồn hết tất cả vốn liếng vào cái nhà đang ở như cụ thật đúng là tiêu sản. Sao cụ không mua cái cc khoảng 2 tỷ thôi hay thuê cái nào tiện cho con cái học hành để bớt khoản trả lãi vay hàng tháng. Cuộc sống bớt gánh nặng tiền nong thì mới rộng đầu nghĩ chuyện đầu tư được.
Hai vc con bé cháu em mới có con, không có tiền thuê gv nên hàng ngày bà ngoại dậy rõ sớm sang đi chợ cơm nước trông cháu hộ hai vc nó. Đầu năm nay vừa mua căn cc hơn 3 tỷ. Mỗi bên nội ngoại góp cho 50% tiền. Giờ có bao nhiêu dốc hết vào cái nhà, chưa nói chuyện vốn làm ăn mà không may cha mẹ hai bên có việc như ốm đau thì bán nhà đi à ?

grey_bolobala

Xe đạp
Khuyên cụ là lấy giấy vạch ra kế hoạch, cân nhắc dựa trên các con số tính toán và khảo sát thực tế rồi hãy quyết, ko cảm tính và nghe tư vấn. Đơn giản nhất là cụ bán đi được bao tiền, định mua đất ở đâu, dự kiến bao h bán, lời lãi ra sao v.v. Đất vùng ven như cụ dự kiến không hề thấp đâu, chưa kể CC của cụ bán đi vớ vẩn còn lõm 1 khoản đấy.
Em xin nhờ bác tư vấn như sau:
- Em bán đi và trả nợ xong còn khoảng 1.4 tỷ & vay thêm bank 500tr, cầm 1.9 tỷ đi mua 1 mảnh đất ở xa từ 50m khu Thanh Trì hoặc Bắc Từ Liêm (Phú Diễn) hoặc Nam Từ Liêm (Phương Canh) khoảng 40-50m (mua vừa sức). Nếu mua đc nhà cấp 4 rồi thì cho thuê tháng chắc được 1-2tr (đoạn này e chưa tìm hiểu kỹ). Nhưng ít ra em có miếng đất chờ tăng giá.
- Còn nếu e chọn mua CC khác 2 tỷ thì bớt đc khoản thuê nhà 8tr hàng tháng, nhưng cc sẽ xuống cấp và cái nhà lại thành tiêu sản, nên đoạn này e hơi phân vân.
- Em dự kiến đi thuê nhà hàng tháng khoảng 8tr & vay bank thêm 500tr/ 10 năm,ls khoảng 8%-> mỗi tháng trả 7.5tr => như vậy tổng tiền chi cho nhà cửa và vay nợ hàng tháng vẫn là 15.5tr-16tr, ngang vay bank và vẫn duy trì cs được.
- Hàng tháng em chi tiêu khoảng 20tr, phần dư còn lại (tùy vào sắp tới em có kiếm được công việc mới thu nhập tốt hay không) khoảng 10-16tr thì để saving phòng thân.

Em tính vậy có điểm gì chưa hợp lý, nhờ các cụ tư vấn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

grey_bolobala

Xe đạp
Em thấy những người dồn hết tất cả vốn liếng vào cái nhà đang ở như cụ thật đúng là tiêu sản. Sao cụ không mua cái cc khoảng 2 tỷ thôi hay thuê cái nào tiện cho con cái học hành để bớt khoản trả lãi vay hàng tháng. Cuộc sống bớt gánh nặng tiền nong thì mới rộng đầu nghĩ chuyện đầu tư được.
Hai vc con bé cháu em mới có con, không có tiền thuê gv nên hàng ngày bà ngoại dậy rõ sớm sang đi chợ cơm nước trông cháu hộ hai vc nó. Đầu năm nay vừa mua căn cc hơn 3 tỷ. Mỗi bên nội ngoại góp cho 50% tiền. Giờ có bao nhiêu dốc hết vào cái nhà, chưa nói chuyện vốn làm ăn mà không may cha mẹ hai bên có việc như ốm đau thì bán nhà đi à ?
Hehe vì k biết tính nên giờ mới sửa sai đây cụ :D