[Funland] 2022 - Mọi Câu Hỏi Về Các Vật Liệu Hoàn Thiện Xây Dựng

step321

Xe tăng
E sắp nhận nhà, tính làm mấy phòng cho thuê, các cụ cho e hỏi hoàn thiện dùng j hợp vì ạ? e tính trần thì sơn tối màu ( giống siêu thị), tường thì dán tấm j đó thôi chứ ko chát, mặt ng thì đc cdt hoàn thiện rồi. hoàn thiện mấy cái phòng tắm dùng đồ rẻ thôi :)

LehmanBrothers

Xe điện
E sắp nhận nhà, tính làm mấy phòng cho thuê, các cụ cho e hỏi hoàn thiện dùng j hợp vì ạ? e tính trần thì sơn tối màu ( giống siêu thị), tường thì dán tấm j đó thôi chứ ko chát, mặt ng thì đc cdt hoàn thiện rồi. hoàn thiện mấy cái phòng tắm dùng đồ rẻ thôi :)
Tường nhà tắm cụ có thể dùng tấm vách nhôm lõi xốp dầy độ 6 phân, bằng độ dầy viên gạch. Giá khoảng 400-500k/m2 gì đó, lắp ghép nhanh.

Nếu thích dùng làm tường ngăn luôn cũng đc, hàng này có vài chỗ em thấy làm, ko hiếm.

Wall1

Xe buýt
May quá có thớt này, e đang chuẩn bị hoàn thiện nhà mà mông lung quá.

funfunfun

Xe buýt
Em mua cái nhà cũ mà bây giờ mấy cái cửa cũ quá ,gỗ còn tốt nhưng sơn dc 10 năm rồi
Các cụ tư vấn em nên sơn lại hết tầm bao nhiêu nhỉ

nhn.anh.vn

Xe đạp
Em mua cái nhà cũ mà bây giờ mấy cái cửa cũ quá ,gỗ còn tốt nhưng sơn dc 10 năm rồi
Các cụ tư vấn em nên sơn lại hết tầm bao nhiêu nhỉ
e hóng, e cũng đang muốn hỏi xem chỉ cần đánh véc ni hay là phải sơn lại mà ko biết giá cả thế nào

LehmanBrothers

Xe điện
Em cũng xếp hàng hóng vụ sơn cửa ạ!!
Nếu sơn lại cửa gỗ , tay vịn cầu thang thì thì kĩ thuật ko có gì lớn cụ ạ. Thợ họ đánh nhám hết bề mặt cho nhẵn lại, sau đó họ giáp nhẵn rồi phun lót màu.

Về giá thì năm sáu năm trước em làm vài căn , nhà ống 60m2 sàn 4 tầng, mỗi tầng hai phòng ngủ, phần cửa đi và cửa sổ hết tổng độ 9-10tr, 4 nhịp cầu thang cùng tay vin hết 3tr. Em nghĩ phần cửa còn hơi cao.

Quan trọng là cụ tìm đc thợ cẩn thận, dịp đó em cũng may tìm đc ông thợ tốt - thấy ông chú này đeu cái làn kèm đồ nghề, gần tết bí thợ thấy rõ ràng nên bụp luôn :D . Phần tay vị thì dễ, nhưng phần cửa sổ với kiểu ô kính gióng gỗ là em thấy họ cẩn thận : ô kính dán giấy hết, lúc phun màu vẫn bắn lên nhỏ, xong họ lấy con dao trổ cạo sạch hết kính - xong nhìn sáng choang chứ ko có kiểu lấm tâm. Nẹp khuôn cửa đi cũng vậy. Phun xong ko hề có vết sơn bán lên tường.

Còn phần cửa sắt, hàng rào. Thợ họ cũng đánh nhám, làm sạch, phun chống rỉ rồi phun màu. Giá cả gồm vật tư luôn nhé.

Cái món này thật ra dễ bị làm giá , vì em thấy nếu làm nhanh hoàn toàn cân lại giá đc. Tính theo công nhật làm độ đôi ngày cầm mấy tr là ổn. Nên gặp đc người cẩn thận, nhìn họ làm sẽ lâu và tốn công hơn. Ko cần kĩ thuật các cụ cũng nhận ra được.

Còn về vật tư thì cũng chỉ là mấy chai dung môi, chống rỉ với sơn đại bàng, đại kiều thôi.

nhn.anh.vn

Xe đạp
Nếu sơn lại cửa gỗ , tay vịn cầu thang thì thì kĩ thuật ko có gì lớn cụ ạ. Thợ họ đánh nhám hết bề mặt cho nhẵn lại, sau đó họ giáp nhẵn rồi phun lót màu.

Về giá thì năm sáu năm trước em làm vài căn , nhà ống 60m2 sàn 4 tầng, mỗi tầng hai phòng ngủ, phần cửa đi và cửa sổ hết tổng độ 9-10tr, 4 nhịp cầu thang cùng tay vin hết 3tr. Em nghĩ phần cửa còn hơi cao.

Quan trọng là cụ tìm đc thợ cẩn thận, dịp đó em cũng may tìm đc ông thợ tốt - thấy ông chú này đeu cái làn kèm đồ nghề, gần tết bí thợ thấy rõ ràng nên bụp luôn :D . Phần tay vị thì dễ, nhưng phần cửa sổ với kiểu ô kính gióng gỗ là em thấy họ cẩn thận : ô kính dán giấy hết, lúc phun màu vẫn bắn lên nhỏ, xong họ lấy con dao trổ cạo sạch hết kính - xong nhìn sáng choang chứ ko có kiểu lấm tâm. Nẹp khuôn cửa đi cũng vậy. Phun xong ko hề có vết sơn bán lên tường.

Còn phần cửa sắt, hàng rào. Thợ họ cũng đánh nhám, làm sạch, phun chống rỉ rồi phun màu. Giá cả gồm vật tư luôn nhé.

Cái món này thật ra dễ bị làm giá , vì em thấy nếu làm nhanh hoàn toàn cân lại giá đc. Tính theo công nhật làm độ đôi ngày cầm mấy tr là ổn. Nên gặp đc người cẩn thận, nhìn họ làm sẽ lâu và tốn công hơn. Ko cần kĩ thuật các cụ cũng nhận ra được.

Còn về vật tư thì cũng chỉ là mấy chai dung môi, chống rỉ với sơn đại bàng, đại kiều thôi.
Nhà em các cửa phòng và cấu thang là gỗ nhưng hơi cũ thì em chỉ cần đánh véc ni hay phải sơn lại cụ nhỉ.

LehmanBrothers

Xe điện
Nhà em các cửa phòng và cấu thang là gỗ nhưng hơi cũ thì em chỉ cần đánh véc ni hay phải sơn lại cụ nhỉ.
Tuỳ nhu cầu của cụ .

Cũ và bong sơn nhiều, mốc thì cần đánh nhâm bỏ để sơn mới. Sơn cánh gián nhìn nó mới mẻ hơn cụ ạ.

Laman1214

Xe buýt
Mảng kính dự án thì em ko nắm đc mấy cụ ạ. Cũng biết cơ bản nó gồm kính dán kèm kính cường lực có khí trơ , kiểu như eurowindow.

Tuy nhiên, mảng nội thất có một dòng kính bơm khí ở giữa rất hay - ở Vn có thợ đc thi công rồi. Dùng cho vách ngăn phòng ngủ + nhà tắm, để thường thì nó trong bình thường. Nhưng vào tắm bật đèn cái là tấm kính mờ mờ tự nhiên. Do lớp khí trơ đổi sang mờ do có dòng điện điều khiển.

Chính vậy nên một số nhà em vẽ có vách này nhưng vẫn phải bố trí rèm - kéo bằng cơm . Chứ chưa có quả kính kia.
kính điện mờ như cụ nói giá khoảng bnh /m2 cụ nhỉ?

LehmanBrothers

Xe điện
kính điện mờ như cụ nói giá khoảng bnh /m2 cụ nhỉ?
Em ko có thông tin cụ thể về giá hay do hãng nước nào sx.

Nói về món dị em lại nhớ tới phần nhôm tĩnh điện cánh kính tủ áo. Tủ áo giờ cánh kính khung nhôm nhìn sang chảnh khá đẹp, nhưng nhôm hệ ở đây là một dòng của Ý.

Ông anh cũng dân chuyên nội thất trước cầm mẩu nhôm đó bảo em là: mới nhận làm ở một căn cũng được, tính giá m2 hệ nhôm kính này độ 6-7tr/m2 kính nghiệm thu gì đó, thanh này bản nhỏ hơn hệ Xingfa, Zongkai, Vietpham. Khác hẳn mức giá 2-2.5tr/m2 nhôm hệ thường.

Cái đắt của nó là kèm theo một cơ cấu bản lề chuyên dụng khi mở , và nó làm đc cho cánh khổ lớn hay vượt khung thông thường mà hệ kéo vẫn nhẹ nhàng.

Nghe ông anh chém là vậy, em cũng thấy hay và làm đôi cốc trà đá hưởng ứng, trà cũng ngon nên tu hơi mạnh :D . Tiếc là ko chụp hay lấy mẫu về vì biết là chả mấy khi chốt được để làm.

LehmanBrothers

Xe điện
Nói tới đồ gỗ hiện nay , phần nhiều những căn hộ đang chọn sử dụng gỗ công nghiệp. Và câu hỏi mà mọi người HAY HỎI là lõi nào là An CƯỜNG (AC) , lõi nào Thái , Việt Nam, Trung quốc.

Để qua một hai bài viết chúng ta khó mà liệt kê hết vấn đề. Nếu cụ mợ không phải người đi tới các xưởng xem thường xuyên không thể có chuyện ngồi nhà biết tất cả hay lành nghề như các cty, nhà thầu. Mỗi người một nghề, nghề mà mọi người đang làm có thể cũng mông lung phức tạp đúng như ngành gỗ dân dụng này.

Nhiều người cứ tin vào khái niệm : lõi Thái lõi Malay vừa rẻ hơn của AC , chịu nước kém gì đâu. Cái này liệu do cụ mợ nghĩ ra hay do người bán họ nghĩ ra ? Thực tế nếu cầm vài miếng mdf lõi xanh phủ trắng mà ko nói trước, liệu bao nhiêu người biết đó là của VN, TQ, hay Thái. Chỉ cần phân biệt logic là nếu lõi Thái tốt vậy thương hiệu lõi mdf xanh của Thái hay Ma Lay là gì ?? Chẳng có mấy kết quả ngoài mấy dòng sàn gỗ Vn nhập về , thậm chí tự đặt tên cho giống tên Thái Malay, giống việc nhập đồ điện tử điện lạnh TQ rồi gắn một tên Đức Ý gì đó thôi.

LehmanBrothers

Xe điện
Một xưởng có nhập gỗ An Cường thường sẽ cho cụ mợ kiểm tra dễ dàng, một là nhìn trên mép ván có dấu in của An Cường, tuy vậy nhiều lô chẳng có dấu in xanh. Hai là có thể hỏi mã đơn hàng của xưởng, nếu họ nhập hàng đúng AC sẽ lấy từ cty Ái Linh, có mã đơn hàng theo mã gỗ cụ mợ chọn - cái mã này thường ít khi trùng với khách hàng khác. Đó là cách rất đơn giản để kiểm tra , nếu xưởng hay cty thấy tự ái hay bị dò xét thì cũng chỉ phản ánh là họ đang chỉ lo cho lợi ích của họ thôi.

Vì kiểm tra gỗ chỉ là một phần trong công việc, nếu chọn gỗ có sơn gỗ cao cấp như iNCHEM thì cũng cần hỏi cụ thể nơi làm. Chính thái độ tự nhiên hay lảng tránh là đã cảm nhận được mức độ đúng trong vật liệu. Với sơn iNCHEM thì nếu một xưởng nhập đồng bộ từ Lót, xăng, chống đông, màu thì chi phí khác hẳn với chỉ sơn lớp màu. Việc này giống như sơn nước , sơn lót là phần tạo nền để lớp màu bền bỉ. Nên với ngành gỗ , những chi phí này luôn nằm trong giá bán ra. Việc pha gỗ sai gỗ đúng như pha sơn hay sai chủng loại. Lúc lên màu đã xong hết rồi.

Nếu một bên kêu sơn chuẩn O7 iNCHEM nhưng vào chỗ thợ sơn, chẳng tìm được vỏ thùng hết nào thì tin được ko :D ?? Rất đơn giản .

Và thương hiệu sơn gỗ em không đánh đồng chỉ có O7, iNCHEM . Làm việc em có biết một vài dòng sơn có từ trong Nam đánh ra, nghe nói là theo máy móc Nhật. Có gặp xưởng ở khu Liên Hà , Tân Hội - Đan Phượng mấy xưởng họ chung mua từ trong Nam ra. Hoặc có dòng ở mức hơn O7 nhưng kém iNCHEM.

Vài điểm để mọi người dễ hình dung.

Micar

Xe tải
Em đang hoàn thiện cái nhà bé bé ở ngọai ô. Cụ chủ cho em hỏi trong các dòng sơn cấp trung, cấp thấp, nên dùng dòng nào ạ? Ý em là chi phí thấp nhưng chất lượng vẫn tương đối ổn.
Thanks cụ chủ.