[Funland] 25/11/2020 – vĩnh biệt Maradona

Phục Quy

Xe tăng
Nói chuyện như các cụ nó giống như bàn chuyện đánh lô sau giờ đề ấy. Ở đây người ta đang nói trước giải, trước trận chung kết thì đội Pháp và các nhân tố của Pháp nằm ở đâu so với Brazil? Chỉ riêng con ngáo ộp Ronaldo đã làm bất cứ hàng phòng ngự nào cũng phải lo sốt vó với từ 2 đến 3 người thay nhau ngăn chặn. Chưa kể con ngáo ộp khác là Roberto Carlos luôn sẵn sàng trừng phạt các pha phạm lỗi quanh cầu môn. Các cụ hãy tìm lại những bài báo ngày đấy mà đọc, rồi biết Pháp nó nằm ở vị trí nào.
Cụ này cuồng Brazil hết mức rồi .
Không lẽ đội Brazil trông vào mỗi Ronaldo thôi hay sao ? Carlos chỉ là 1 hậu vệ , mà trên bình diện châu Âu lúc ấy không hề trội hơn Lizazaru người đang đá cho Bayern . Đá phạt Carlos hơn được Zidane hay Youri Djorkaeff ?
1 dàn cầu thủ toàn chơi cho Real , Juve , AC , Inter , Ars , Bayern vv của Pháp mà lại không ai biết đến , không lẽ thua những cầu thủ đến từ Nhật , từ giải Brazil của đội Brazil , cụ nói cứ như đùa ấy ? Chứng tỏ cụ không xem bóng đá châu Âu lúc đấy rồi ?
Còn những vị trí khác sao cụ không nói đến , trung vệ , tiền vệ thua xa Pháp , Brazil lúc đó chẳng có tiền vệ nào sánh với Zidane nổi . Và cũng chẳng trung vệ nào hơn Deasaily , Blanc .
Trước trận ck thì Brazil đã chơi cực tệ , chỉ có may mắn mới không thua Hà Lan , Hà Lan nó đá trên cơ Brazil luôn . Tứ kết cũng không trội hơn Đan Mạch là bao . Chỉ nhờ pha lóe sáng cá nhân của Rivaldo . Sao những cái đó cụ không nhớ ??

EURO 96 nó gần như để Pháp nó giáp nối thế hệ chuẩn bị cho giải này , lúc đó Pháp nó chơi rất hay rồi . Cụ có xem không ?
Thực tế vào giải Pháp nó đá cực chắc chắn , cụ tìm hết lịch sử WC xem có đội nào lọt lưới ít hơn Pháp không ?

Brazil năm đó không phải đá vòng loại WC , chỉ toàn đá giao hữu , cho nên trước giải báo chí , chuyên gia vẫn ảo tưởng cứ nghĩ vẫn mạnh như năm 94 .

Còn thực tế nhé , những cầu thủ Brazil cụ nhắc , cụ có coi Olimpic 96 không thế ? Carlos , Rivaldo , Ronaldo , Bebeto vv, gần quá nửa cái đội hình WC98 rồi cụ ạ mà vẫn thua Nireria đấy .
Hồi đó báo chí , chuyên gia VN khẳng định 100% Brazil thắng Nireria đấy cụ .:D:D:D:D

Báo bóng đá thì hồi đó ngày nào ra là em có cụ ạ .

Chỉnh sửa cuối:

VladimirP

Xe tải
Có Javier Saviola cũng không vượt được bóng quá lớn của Ma.
Sau Maradona có khá nhiều các cầu thủ đá cho đội tuyển Argentina đc so sánh với Maradona và lúc khởi đầu đc hy vọng sẽ thành Maradona mới... Người gần nhất chính là Messi. Còn trước đó thì: Diego Latorre, Marcelo Gallardo, Ariel Ortega, Pablo Aimar, Saviola, Carlos Tevez...

nowhereland

Xe điện
Không lẽ đội Brazil trông vào mỗi Ronaldo thôi hay sao ? Carlos chỉ là 1 hậu vệ , mà trên bình diện châu Âu lúc ấy không hề trội hơn Lizazaru người đang đá cho Bayern . Đá phạt Carlos hơn được Zidane hay Youri Djorkaeff ?
1 dàn cầu thủ toàn chơi cho Real , Juve , AC , Inter , Ars , Bayern vv của Pháp mà lại không ai biết đến , không lẽ thua những cầu thủ đến từ Nhật , từ giải Brazil của đội Brazil , cụ nói cứ như đùa ấy ? Chứng tỏ cụ không xem bóng đá châu Âu lúc đấy rồi ?
Còn những vị trí khác sao cụ không nói đến , trung vệ , tiền vệ thua xa Pháp , Brazil lúc đó chẳng có tiền vệ nào sánh với Zidane nổi . Và cũng chẳng trung vệ nào hơn Deasaily , Blanc .
Trước trận ck thì Brazil đã chơi cực tệ , chỉ có may mắn mới không thua Hà Lan , Hà Lan nó đá trên cơ Brazil luôn . Tứ kết cũng không trội hơn Đan Mạch là bao . Chỉ nhờ pha lóe sáng cá nhân của Rivaldo . Sao những cái đó cụ không nhớ ??

EURO 96 nó gần như để Pháp nó giáp nối thế hệ chuẩn bị cho giải này , lúc đó Pháp nó chơi rất hay rồi . Cụ có xem không ?
Thực tế vào giải Pháp nó đá cực chắc chắn , cụ tìm hết lịch sử WC xem có đội nào lọt lưới ít hơn Pháp không ?

Brazil năm đó không phải đá vòng loại WC , chỉ toàn đá giao hữu , cho nên trước giải báo chí , chuyên gia vẫn ảo tưởng cứ nghĩ vẫn mạnh như năm 94 .

Còn thực tế nhé , những cầu thủ Brazil cụ nhắc , cụ có coi Olimpic 96 không thế ? Carlos , Rivaldo , Ronaldo , Bebeto vv, gần quá nửa cái đội hình WC98 rồi cụ ạ mà vẫn thua Nireria đấy .
Hồi đó báo chí , chuyên gia VN khẳng định 100% Brazil thắng Nireria đấy cụ .:D:D:D:D

Cụ mở mồm ra là hỏi người khác có xem bóng đá không, chắc mình cụ biết xem?
Carlos đá ở Real, trong khi Lizarazu đá ở Đức, ai biết xem bóng đá thì biết thập kỷ 90s đấy giải Đức nó thuộc hạng nào rồi đấy. Giải của những cầu thủ châu Á như Hàn, Iran là ngôi sao, ngoại trừ Bayer Munich thì ra cup châu Âu người ta chẳng đánh giá cao bất kỳ CLB Đức nào khác. Ngày ấy ngoại hạng Anh còn chưa có tuổi so với Seri A hay La Liga nhé. Đừng vác Lizarazu ra so sánh với Carlos.
Cụ biết Rivaldo chuyển về Barca với giá 26 triệu $, trong khi Zidane sang Juve giá có được phân nửa không? Ở giải 98 Zidane cũng sút phạt mấy quả đấy, cụ tìm lại mà xem bóng nó đi đâu. Còn đừng mang ông Djokaeff chuyên gia hụt hơi so sánh, ở năm 98 hai ông đấy không có tuổi gì để so với Rivaldo đâu.
Chốt ơ đây nhé, đừng lan man sang Olimpic của đội trẻ nơi mà Brazil luôn vô duyên (nhưng dù sao 1996 cũng vào đến chung kết). Và đừng chém Brazil chỉ biết đá giao hữu, thế năm 97 đội nào một mình một ngựa không có đối thủ ở Copa America?

Chunhuanh

Xe máy
Carlos đá ở Real, trong khi Lizarazu đá ở Đức, ai biết xem bóng đá thì biết thập kỷ 90s đấy giải Đức nó thuộc hạng nào rồi đấy. Giải của những cầu thủ châu Á như Hàn, Iran là ngôi sao, ngoại trừ Bayer Munich thì ra cup châu Âu người ta chẳng đánh giá cao bất kỳ CLB Đức nào khác. Ngày ấy ngoại hạng Anh còn chưa có tuổi so với Seri A hay La Liga nhé. Đừng vác Lizarazu ra so sánh với Carlos.
Cụ biết Rivaldo chuyển về Barca với giá 26 triệu $, trong khi Zidane sang Juve giá có được phân nửa không? Ở giải 98 Zidane cũng sút phạt mấy quả đấy, cụ tìm lại mà xem bóng nó đi đâu. Còn đừng mang ông Djokaeff chuyên gia hụt hơi so sánh, ở năm 98 hai ông đấy không có tuổi gì để so với Rivaldo đâu.
Chốt ơ đây nhé, đừng lan man sang Olimpic của đội trẻ nơi mà Brazil luôn vô duyên (nhưng dù sao 1996 cũng vào đến chung kết). Và đừng chém Brazil chỉ biết đá giao hữu, thế năm 97 đội nào một mình một ngựa không có đối thủ ở Copa America?
Năm 1998, Zidane k thể so sánh với Rivaldo được. Cụ nói rất chuẩn. Zidane chỉ chín từ 2000 trở đi còn Rivaldo thì đã là cầu thủ hay nhất thế giới năm 1999. Lizarazu thì ôi thôi...

Hung Thinh.

Xe máy
Năm 1998, Zidane k thể so sánh với Rivaldo được. Cụ nói rất chuẩn. Zidane chỉ chín từ 2000 trở đi còn Rivaldo thì đã là cầu thủ hay nhất thế giới năm 1999. Lizarazu thì ôi thôi...
Tất cả đều thua Maradona hết, kể cả Pele [-O<.

nowhereland

Xe điện
Vâng, nói chung chém phải có hiểu biết tí cụ ạ. Chứ nhiều ông ngẫn cứ lao vào trích bài chém như đúng rồi nhưng có biết giá trị cầu thủ, đội bóng qua các giai đoạn lịch sử đâu. Zidane chỉ thực sự nổi và lên giá sau khi về Real thôi, ở Juve dù vẫn được đánh giá rất cao nhưng chưa bao giờ được xếp vào hàng sao số top đầu cả.

juve99

Xì hơi lốp
Thế hệ sau Platini thì gần như không được gọi nữa ngoài Blan , Descham .
Brazil năm đó đánh giá cao nhờ hào quang đương kim vô địch , kinh nghiệm hơn ở CK . Chứ đội Brazil 98 là đội yếu hơn hẳn năm 94 và 2002 , không hề mạnh hơn đội Pháp nếu xét từng cầu thủ . Toàn cầu thủ cao tuổi sắp hết thời + cầu thủ đang phát triển .
Những Aldai , Dunga , Sampaio , càng vào sâu càng đuối , bộc lộ dấu hiệu tuổi tác . Trận Bk gặp Hà Lan và CK gặp Pháp và cả trận tứ kết gặp Đan Mạch các ông này gần như mất hút không theo kịp tốc độ của đối phương .
Còn may mắn đội nào không may mắn ? Nếu không may thì Brazil ra về trước Hà Lan rồi , Hà Lan nó áp đảo cả hiệp 2 lẫn hiệp phụ cụ ạ .
Pháp năm ấy ngoài dàn cầu thủ đang độ chín , đá cho các clb hàng đầu châu Âu + sân nhà , nó là đội có hàng thủ tốt nhất trong các vòng WC , cả giải nó thua có 2 bàn thôi . Một đội như vậy vô địch có gì bất ngờ lớn ? Có chăng bất ngờ với những ai ít theo dõi bóng đá châu Âu giai đoạn đấy ?
Cụ cũng

Hồi đó làm gì đã có báo bđ, lúc đó vẫn là TTVH

Phục Quy

Xe tăng
Cụ nói em phì cả cười ?
Bayern đẳng cấp nó có ngang với Real không ?
Lizararu trước khi sang Đức thì đá ở đâu thế cụ ?
Thời đó chưa hề phân cấp các giải VĐQG như giờ . TBN thời đó ngoài Real , Barca có clb nào châu Âu nổi không ?
Đức thì Doumund nó mới ăn C1 nhé !
Nói như cụ thì giờ những Neymar , Mbappe nó đá giải Pháp , chắc nó thua mấy thằng đá TBN , Anh nhỉ ?
Vãi đạn thật , ngoài Rivaldo , Ronaldo có ai hơn các cầu thủ Pháp về giá trị lẫn chuyên môn không ?
Không lẽ những Juve , AC , Real , Ars ,vv họ ngu lên mua rất nhiều cầu thủ Pháp . Sao họ không mua nhiều cầu thủ Brazil hả cụ ?
Đừng vác Denilson ra nhé , cầu thủ đó chỉ hạng khá , vụ chuyển nhượng là sai lầm thế kỷ đấy .
Những cầu thủ như Dunga , Sampaio , có khi cho không chắc gì các clb lớn đã dùng ?
Cụ ảo tưởng về khả năng sút phạt của Carlos quá rồi , cụ có biết cả đời Carlos ghi được mấy bàn = sút phạt không ? Có hơn 10 bàn thôi cụ ạ , không nhiều lắm đâu ?
Và Rivaldo sở trường của anh ấy là tiền đạo lùi , số 9 rưỡi . Cụ đi so tiền vệ với tiền đạo ??
Olimpic 96 thì Brazil mang 1 đống cầu thủ lớn tuổi + ngôi sao . Mà vẫn thất bại ? Mà thất bại thì cụ lại đổ cho không có duyên hay thật .
Và năm đó Brazil mới vào đến bk thôi cụ ạ .
Cụ cứ nói xem nhiều bóng đá , nhưng em nghĩ cụ chưa xem bóng đá châu Âu thời đó .

Phục Quy

Xe tăng
Vãi cụ thế QBV năm 98 ai đoạt hả cụ ??? QBV năm 98 nổi sau năm 99 , cụ thật cao siêu !!

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
Cụ nói em phì cả cười ?
Bayern đẳng cấp nó có ngang với Real không ?
Lizararu trước khi sang Đức thì đá ở đâu thế cụ ?
Thời đó chưa hề phân cấp các giải VĐQG như giờ . TBN thời đó ngoài Real , Barca có clb nào châu Âu nổi không ?
Đức thì Doumund nó mới ăn C1 nhé !
Nói như cụ thì giờ những Neymar , Mbappe nó đá giải Pháp , chắc nó thua mấy thằng đá TBN , Anh nhỉ ?
Vãi đạn thật , ngoài Rivaldo , Ronaldo có ai hơn các cầu thủ Pháp về giá trị lẫn chuyên môn không ?
Không lẽ những Juve , AC , Real , Ars ,vv họ ngu lên mua rất nhiều cầu thủ Pháp . Sao họ không mua nhiều cầu thủ Brazil hả cụ ?
Đừng vác Denilson ra nhé , cầu thủ đó chỉ hạng khá , vụ chuyển nhượng là sai lầm thế kỷ đấy .
Những cầu thủ như Dunga , Sampaio , có khi cho không chắc gì các clb lớn đã dùng ?
Cụ ảo tưởng về khả năng sút phạt của Carlos quá rồi , cụ có biết cả đời Carlos ghi được mấy bàn = sút phạt không ? Có hơn 10 bàn thôi cụ ạ , không nhiều lắm đâu ?
Và Rivaldo sở trường của anh ấy là tiền đạo lùi , số 9 rưỡi . Cụ đi so tiền vệ với tiền đạo ??
Olimpic 96 thì Brazil mang 1 đống cầu thủ lớn tuổi + ngôi sao . Mà vẫn thất bại ? Mà thất bại thì cụ lại đổ cho không có duyên hay thật .
Và năm đó Brazil mới vào đến bk thôi cụ ạ .
Cụ cứ nói xem nhiều bóng đá , nhưng em nghĩ cụ chưa xem bóng đá châu Âu thời đó .
Thôi cụ đọc báo bóng đá từ năm 1998 thì đọc một mình đi, đừng bắt các cụ khác đọc cùng nữa. Đang uống nước chè tí thì ra đằng mũi.

Vova

Xe container
Em chưa hiểu gì mà tượng đài, em nghĩ chắc thời đó ít giải, các cụ đói thông tin nên thấy quý. Giống kiểu ngày xưa xem Tây Du Ký thấy nó hay hơn cả bom tấn trên Netflix bây giờ. So với Zidane về danh hiệu thì xách dép ko xong. Cân team có Cr7 cũng cân cả BĐN. Chơi bóng thì ăn gian, dùng tay, rồi thì doping, cuộc đời thì tù tội bắt bớ. Làm huấn luyện viên thì chỉ nói phét, chẳng được tích sự gì. Thực sự cầu thủ mà tròn chịa nhất trong các vai trò, dành đủ thể loại danh hiệu chắc chưa ai qua được Zindane. Danh hiệu là bằng chứng rõ ràng nhất.
Thực ra yêu thích là quan điểm cá nhân, cảm nhận cá nhân. Một khi ghét để bới móc thì từ Messi, CR7 đến Zidane ... ai cũng có chuyện xấu để kể. So sánh tuyệt đối dù biết là không thể nhưng báo chí bao giờ cũng thích khới lên, vì biết chủ đề như thế nhiều fan tham gia, ai cũng muốn thắng, nhưng chẳng bao giờ ngã ngũ.

Về Maradona em chỉ hình dung VN mình đá với TQ ở vòng loại trực tiếp giải to to nào đấy như Worldcup chẳng hạn, sau đấy có quả phạt góc, rồi cu Văn Hậu đập bóng bằng tay vào thẳng khung thành như kiểu đập bóng chuyền ý, rồi trọng tài công nhận bàn thắng. Sau đó em sẽ coi Văn Hậu là người hùng, không hề có chút ăn gian nào cả :). Maradona ghi bàn, loại đội Anh trong hoàn cảnh 1982 vừa chiến ở Malvinas/Falkland giữa 2 nước cũng như vậy. Còn nữa, bóng đá thời quanh quanh 80 đầy tiểu xảo, đá xấu nhiều khi còn được khen là nghệ thuật. Thế nên bây giờ ngồi nhận xét đánh giá dạo xưa em nghĩ cũng chẳng để làm gì, thích ai ghét ai thì cứ tiếp tục mà thích, mà ghét thôi.

Phục Quy

Xe tăng
Thôi cụ đọc báo bóng đá từ năm 1998 thì đọc một mình đi, đừng bắt các cụ khác đọc cùng nữa. Đang uống nước chè tí thì ra đằng mũi.
Thì cụ cứ cười có sao đâu nhỉ ?
Báo Sài Gòn Thể Thao nó viết về cái gì là chính ? Có trước năm 98 luôn cụ ạ , chắc cụ chưa bao giờ coi báo đó ?
Còn em không hiểu cụ coi Kempes đá = cái gì nữa ? Tv hay trực tiếp ??
Thế nên em mới rõ cụ coi bóng đá châu Âu giai đoạn đó như thế nào ?

nowhereland

Xe điện
Khi được hỏi để so sánh Maradona và Messi, Sir Alex Feguson khẳng định Maradona chưa đạt đến đẳng cấp của Messi. Bởi Maradona chỉ có phong độ chói sáng trong một giải đấu, còn Messi thể hiện được đẳng cấp trong cả một thập kỷ.
Thời chơi cho Napoli, có rất nhiều dư luận cho rằng do Maphia thao túng chứ Ma và Napoli không đạt được đến thành công đấy. Điển hình là đội bóng nhà nghèo lo trụ hạng tiền đâu mua cầu thủ đắt nhất TG thời đấy và một số ngôi sao khác như Alemao, Careca? Thối nhất là vụ Alemao giả vờ bất tỉnh (sau này chính anh thú nhận do bác sĩ bảo) sau khi bị khán giả Atlanta ném đồng xu vào đầu. Sau này bằng cách nào đó Napoli được xử thắng 2-0 còn ở trận khác Milan bị đuổi đến 3 người và bị thua thảm. Cuối mùa Napoli lên ngôi, hơn Milan đúng 2 điểm.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Sau Maradona có khá nhiều các cầu thủ đá cho đội tuyển Argentina đc so sánh với Maradona và lúc khởi đầu đc hy vọng sẽ thành Maradona mới... Người gần nhất chính là Messi. Còn trước đó thì: Diego Latorre, Marcelo Gallardo, Ariel Ortega, Pablo Aimar, Saviola, Carlos Tevez...
Vâng, em tiếc nhất là Marcello Gallardo và Javier Pastore không bứt lên được. Cả Juan Roman Riquelme nữa.

consurvey85

Đi bộ
Các cụ toàn so sánh cầu thủ này với cầu thủ khác mà chưa chọn hệ quy chiếu chuẩn. Mà vấn đề chọn hệ quy chiếu thì không hề dễ dàng, của mỗi cụ khác nhau dẫn đến khác nhau. Thôi, trả thớt cho cụ Ngao5 tưởng niệm thiên tài bóng đá Maradona.

Phục Quy

Xe tăng
Vâng, em tiếc nhất là Marcello Gallardo và Javier Pastore không bứt lên được. Cả Juan Roman Riquelme nữa.
Giống làm sao được hả cụ ? Bóng đá thay đổi rất nhiều từ vài chục năm nay .
Những cầu thủ như Maradona giờ còn đá cũng không còn đất diễn . Giờ số 10 cổ điển như vậy đã tuyệt chủng vì nó không phù hợp . Tiêu biểu như Riquelme , hay gần đây như Ozil ?
Cho nên Maradona là duy nhất , là số 1 theo các nghĩa .

Chauthanh11

Xe điện
Vâng, nói chung chém phải có hiểu biết tí cụ ạ. Chứ nhiều ông ngẫn cứ lao vào trích bài chém như đúng rồi nhưng có biết giá trị cầu thủ, đội bóng qua các giai đoạn lịch sử đâu. Zidane chỉ thực sự nổi và lên giá sau khi về Real thôi, ở Juve dù vẫn được đánh giá rất cao nhưng chưa bao giờ được xếp vào hàng sao số top đầu cả.
Định không chém nhưng thấy còm này , nhưng em cũng ạ cụ luôn .

Năm 98 thì Zidane nó đã đoạt QBV rồi cụ ạ .
Năm 2001 mới sang Real lúc đó đã 29 tuổi sắp bước vào tuổi xế chiều rồi , đã vô địch WC và EURO mà cụ nói không có gì thì đúng .. thua cụ .
Và anh ấy là đắt giá nhất lúc đấy , đến tận bây giờ vẫn trong top 5_6 gì đấy . Không lẽ Real nó bỏ tiền ra mua 1 cầu thủ làng nhàng cao đến vậy ? Ở Juve giai đoạn đấy ai hơn được Dan hói hả cụ ??