25 năm một chặng đường Toyota đồng hành cùng khách hàng trên vạn nẻo phù sa

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Rảnh rỗi bàn về tương lai của các hãng xe tý các bác nhỉ, mấy năm gần đây với sự xuất hiện của vĩnh phát em thấy các dòng xe nào có sự góp mặt của hãng này đều có sự cạnh tranh ác phết. Cứ cạnh tranh thế thì người dùng lại đc hưởng chính sách ngon. Các hãng xe của Hàn của Nhật đợt gần đây chật vật phết.

Mấy hãng lắp ráp như Thành công, Trường Hải, Honda, Toyota Vĩnh Phúc em thấy cũng bắt đầu nóng trên bản đồ doanh số rồi. Trường Hải thì tổng doanh số vẫn cao vì nhận phân phối nhiều thuông hiệu, TC thì có vẻ khá mạnh khi có nhiều chiếc đứng top 10 doanh số, ông Toyota ngoài Vios thì cũng lẹt đẹt. Dạo gần đây toyota đưa nhiều chương trình kích cầu và giảm giá khá sâu ở nhiều dòng sản phẩm cổ lỗ sĩ nhưng dân ta có vẻ ko quan tâm lắm :))

Theo các cụ thì khoảng 5 năm nữa giá xe ở ta đã có chuyển biến (chính sách giảm thuế, phí) chưa nhỉ. Và liệu các hãng xe sẽ có hãng nào bỏ cuộc chơi như GM hay Tanchong ko :D
Thị trường VN ngày càng lớn, và vẫn nhiều người yêu chuộng các thương hiệu nước ngoài. Việc kinh doanh của họ sẽ khó khăn hơn do phải cạnh tranh nhưng cũng không chết được.

BMW R60

Xe tăng
Tương lai VinFast rất sáng.
Chắc là VinFast sẽ cho ra thêm nhiều phân khúc xe nữa, phủ thị trường Việt Nam và tiến tới xuất khẩu.
Chuẩn cụ! Nếu anh Vượng ra thêm phân khúc B,C và với giá hiện tại khoảng 5 đến 6 trăm lăn bánh và với hệ thống bảo trì bảo hành ngon lành thì em nghĩ ài năm nữa ra đường xe vin sẽ chiếm 50%. Em có dịp sang Trung Quốc, thấy dân phần lớn họ chạy xe nội địa

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Lần lượt anh Vượng xe mua lại tất cả các hãng xe ô tô trên thị trường Việt Nam thôi.
Đầu tiên là anh ấy sẽ rót tiền liên doanh, sau đó liên tục thua lỗ, khi đối phương không chịu nổi anh ấy sẽ mua lại.

Đấy là em ngủ mơ như vậy.
Để tôi bẩu cậu Vova qua bển, thay thế Geely mua cổ phần của Mercedes.
Và đợi đến khi "đối phương không chịu nổi".

Hieumos

Xe container
Chuẩn cụ! Nếu anh Vượng ra thêm phân khúc B,C và với giá hiện tại khoảng 5 đến 6 trăm lăn bánh và với hệ thống bảo trì bảo hành ngon lành thì em nghĩ ài năm nữa ra đường xe vin sẽ chiếm 50%. Em có dịp sang Trung Quốc, thấy dân phần lớn họ chạy xe nội địa
Xe nội địa của nó rẻ bèo, nên nó mới đi nhiều.
Xe nội địa của mình chả rẻ tý nào, nên chưa biết được.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Bên Hàn Quốc cũng vậy, xe Huyndai và Kia là xe quốc dân của họ.
Bên Pháp thì Renault, Peugeot, Citroen là xe quốc dân của Pháp.
Nhật cũng vậy: Toy, Honda, Nissan chiếm 90% thị phần nội địa, là xe quốc dân của Nhật.

Em mong 1 ngày nào đó xe VinFast trở thành xe quốc dân của Việt Nam. :)

• Vodka
Reactions: edc

BMW R60

Xe tăng
Xe nội địa của nó rẻ bèo, nên nó mới đi nhiều.
Xe nội địa của mình chả rẻ tý nào, nên chưa biết được.
Thì em đang nói là "nếu" mà cụ. Cụ nghĩ sao nếu anh Vượng giảm giá con Fadil xuống còn tầm 350 triệu lăn bánh và ra thêm dòng xe sedan B lăn bánh tầm trên dưới 500 tr chút và với hệ thống phân phối, bảo trì như hiện nay?

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Rảnh rỗi bàn về tương lai của các hãng xe tý các bác nhỉ, mấy năm gần đây với sự xuất hiện của vĩnh phát em thấy các dòng xe nào có sự góp mặt của hãng này đều có sự cạnh tranh ác phết. Cứ cạnh tranh thế thì người dùng lại đc hưởng chính sách ngon. Các hãng xe của Hàn của Nhật đợt gần đây chật vật phết.

Mấy hãng lắp ráp như Thành công, Trường Hải, Honda, Toyota Vĩnh Phúc em thấy cũng bắt đầu nóng trên bản đồ doanh số rồi. Trường Hải thì tổng doanh số vẫn cao vì nhận phân phối nhiều thuông hiệu, TC thì có vẻ khá mạnh khi có nhiều chiếc đứng top 10 doanh số, ông Toyota ngoài Vios thì cũng lẹt đẹt. Dạo gần đây toyota đưa nhiều chương trình kích cầu và giảm giá khá sâu ở nhiều dòng sản phẩm cổ lỗ sĩ nhưng dân ta có vẻ ko quan tâm lắm :))

Theo các cụ thì khoảng 5 năm nữa giá xe ở ta đã có chuyển biến (chính sách giảm thuế, phí) chưa nhỉ. Và liệu các hãng xe sẽ có hãng nào bỏ cuộc chơi như GM hay Tanchong ko :D
Có đây thôi Cụ:

Freeman Bodhany

Xe tăng
Thực ra xe VinFast sẽ tự rẻ đi khi thu nhập người dân VN tăng lên, cộng với VinFast phát triển thêm nhiều phân khúc xe hơn để nhắm tới nhu cầu của nhiều người dân hơn .....thì rất có cơ hội trở thành hãng xe quốc dân của Việt Nam đó.

edc

Xe lăn
Bên Hàn Quốc cũng vậy, xe Huyndai và Kia là xe quốc dân của họ.
Bên Pháp thì Renault, Peugeot, Citroen là xe quốc dân của Pháp.
Nhật cũng vậy: Toy, Honda, Nissan chiếm 90% thị phần nội địa, là xe quốc dân của Nhật.

Em mong 1 ngày nào đó xe VinFast trở thành xe quốc dân của Việt Nam. :)
Nói gì thì nói. Dân Việt nên ưu tiên dùng hàng Việt (Bọn giãy chết nó cũng vậy). Có như vậy, mấy thúc đẩy được SX trong nước. Dưng mà nhiều offer chửi ác quá! :D

Xetho_2sot

Xe tải
E nghĩ chiến lược các hãng sẽ tập chung vào xe điện, mà cái này thì anh Tập vẫn số 1 thế giới trong 20 năm nữa, còn lại mấy cái xe xăng hay dầu 10 năm nữa âu mỹ nó cấm hết thì chỉ có xuất sang phi châu thôi.

cuicui

Xe tải
Các cụ đừng bàn mỗi Vinfast nữa ko mót lại xóa hoạc move mịa thớt đi đấy. Bàn wigo thì thớt mới bền.

Freeman Bodhany

Xe tăng
E nghĩ chiến lược các hãng sẽ tập chung vào xe điện, mà cái này thì anh Tập vẫn số 1 thế giới trong 20 năm nữa, còn lại mấy cái xe xăng hay dầu 10 năm nữa âu mỹ nó cấm hết thì chỉ có xuất sang phi châu thôi.
TQ là số 1 TG về xe ô tô điện á ? Cụ xét trên tiêu chí gì vậy ? Đừng nói với mọi người là tiêu chí giá rẻ nhé ....

Xe ô tô điện Tesla, và nhiều hãng xe Nhật, châu Âu khác cũng đang SX và bán xe ô tô điện đó. :D

Tính tổng số xe ô tô điện của tất cả các hãng xe ô tô điện TQ cộng lại cũng vẫn thua tổng số xe ô tô điện Tesla ....

Chỉnh sửa cuối:

Tookies

Xe điện
Các cụ đừng bàn mỗi Vinfast nữa ko mót lại xóa hoạc move mịa thớt đi đấy. Bàn wigo thì thớt mới bền.
Kakka, cứ có chữ Vin - ta triệu hồi đám nick clone của cò bệnh viện Vịt Xanh là loạn sới lên giờ ý mà.

Xetho_2sot

Xe tải
TQ là số 1 TG về xe ô tô điện á ? Cụ xét trên tiêu chí gì vậy ? Đừng nói với mọi người là tiêu chí giá rẻ nhé ....

Xe ô tô điện Tesla, và nhiều hãng xe Nhật, châu Âu khác cũng đang SX và bán xe ô tô điện đó. :D
Nói như cụ thì Tesla nó nhẩy vào Tung Của làm gì?

Xì trum 2014

Xe buýt
Các bác cứ chê bai Toy chứ em thấy hãng đã cố gắng cải thiện lắm rồi nhé, chẳng hạn mẫu xe đình đám của em là Camry , em đã đổi form mới rồi có thêm hộp số tự động 6 cấp và động cơ cũ vẫn được sử dụng trên phiên bản mới chứ còn lại là mới hết mà

Thang Doan

Xe tải
Toyota là hãng xe vào Việt Nam đầu tiên phải không các cụ? Thảo nào thấy dịch vụ tốt thế, xe cũng ngày càng ngon

Freeman Bodhany

Xe tăng
Nói như cụ thì Tesla nó nhẩy vào Tung Của làm gì?
Vì thị trường TQ lớn.
Tôi đang tranh luận với cụ kia, cụ kia nói xe ô tô điện TQ là số 1 TG trong vòng 20 năm nữa, nên tôi mới nói " số 1 về tiêu chí gì ? " đó thôi.

nguyenhaidaotb

Xe đạp
Khách hàng luôn là thượng đế, nhưng thượng đế cần có thêm nhiều những ưu ái khác nữa. Em ủng hộ toy nên đưa ra nhiều những chương trình chăm sóc, bảo dưỡng xe cho khách hàng nữa

Son.Goku

Xe tải
Nhoằng cái đã 25 năm rồi cơ à, nhớ ngày xưa em được ngồi trên chiếc Land cộc của ông cậu chở đi vòng vòng khắp xã. Oai như cóc, hồi đấy ngồi trên mấy chiếc xe khách dạng vừa chở người vừa chở lợn nó xóc và tàn tạ quá, ngồi lên con Land thấy sướng vô cùng. Ấy thế mà cũng đã mấy chục năm trôi qua

Xetho_2sot

Xe tải
Vì thị trường TQ lớn.
Tôi đang tranh luận với cụ kia, cụ kia nói xe ô tô điện TQ là số 1 TG trong vòng 20 năm nữa, nên tôi mới nói " số 1 về tiêu chí gì ? " đó thôi.
E chả quan tâm, cốt lõi của xe điện là pin theo em biết thì các hãng xe lớn đều nhập pin của tầu hết nhé.