[Funland] 27/7: Ngày Thương Binh, Liệt sỹ.

onlyone28

Xe hơi
Em đến thắp hương khấn ông ngoại và bác ruột em. Mỗi lần vào nghĩa trang liệt sĩ đi lòng vòng nhìn những tấm bia mộ của những người đã nằm xuống khi tuổi đời mới đôi mươi thì cảm xúc đều rất khó diễn tả. Em không dám ở lâu vì sợ mình sẽ khóc.

hoanmuikx

Xe tải
Nhà cháu vừa đưa 2 f1 đi viếng nghĩa trang ls. Bài học dễ hiểu và ghi nhớ lâu nhất là bài học thực tế.
Nhìn dãy dài những ngôi mộ liệt sĩ chưa xác định được thông tin mà xót xa các cụ ạ

Trước nhất tôi xin cảm ơn cụ ngoc_phuong đã lập chủ đề để nhắc nhở mọi người về ngày này - NGÀY THƯƠNG BINH LIỆT SỸ 27 tháng 7.
Từ nơi xứ lạnh nước Nga xa xôi, thay mặt cộng đồng người Việt nam sinh sống, làm việc và học tập tại vùng tây bắc nước Nga và nhân danh cá nhân, tôi xin kính cẩn nghiêng mình trước các ANH LINH đã ngã xuống trong các cuộc kháng chiến cứu nước, tôi xin gửi lời tri ân tới các THƯƠNG BINH đã bỏ lại 1 phần cơ thể của mình nơi chiến trường, tới các MẸ VIỆT NAM ANH HÙNG, tới các gia đình thân nhân thương bệnh binh, các gia đình liệt sỹ cùng với lời chúc sức khoẻ!
Những mất mát to lớn của dân tộc ta, trong đó có gia đình tôi là mất mát không thể đo đếm- để non sông Đất Việt ta có được ngày hôm nay.
Dù vật đổi sao dời, dù rằng có 1 số kẻ đang có ý định viết lại, phán xét lại lịch sử, song những hy sinh mất mát của cả dân tộc qua các cuộc kháng chiến cũng như trong công cuộc bảo vệ biên cương của Tổ quốc ta là không bao giờ được lãng quên và chối bỏ!

RAVA

Xe ba gác
Ồ, hóa ra cơ quan bác TRỪ LƯƠNG để ủng hộ.
Cơ quan tôi thì vận động, và chả thu được ngày lương nào.

Còn cái "các đoàn đi thăm .... ", từ cấp tứ trụ trở xuống đến Phó phường, bác đừng đưa vào, toàn hình thức để chụp ảnh post đâu đó.

Cá nhân tôi chỉ thấy chỗ Ngã ba Đồng Lộc là có sự xúc động thực sự.
Dù sao, đấy cũng là cảm xúc cá nhân thôi.
-E nói về các đoàn đi thăm nom của cq e kia, chứ còn mấy cái đoàn bác nói đến thì là đương nhiên rồi!

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Nói chuyện với cái thằng 3 que đu càng làm gì .
Vẫn còn ôm mộng nếu VNCH thắng thì thế này thế nọ.
Sáng nó còn còm là các liệt sỹ chết oan .
3 que đu càng sang Cali mà cứ như là bên thắng cuộc .
Cụ đấy là "cụ trẻ" nên phải giải thích từ từ ạ:))

phuonghoang89

Xe buýt
Ngày này cả xã em hầu như nhà nào cũng làm cỗ cúng, con cháu đi làm xa về đông như Tết.

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Thớt hay và ý nghĩa,nó nhắc con dân đất Việt không bao giờ được phép quên cái giá cho sự hòa bình trên mảnh đất này nó đắt như nào. Thế mà cc cãi nhau kinh quá,hơn cả mổ bò. Bản thân em thì thấy xót xa khi xem những tấm ảnh như này

IP man

Tháo bánh
Ông cụ thân sinh của em là thương binh, ngày này con cháu quây quần chúc cụ sức khoẻ chư rảng háng đâu mà lên mạng chém gió, rồi lại dây vào lũ đu càng loser :P

Vvtvvt

Xe tải
Hôm nay có cụ nào nhớ đến ngày này không nhỉ.

Nguồn:fb.

Em

Em và gia đình đi chơi Quảng bình và sáng hôm qua 26.7 chạy vào thăm Nghĩa trang Trường sơn và nghĩa trang Đường 9.Đời đời nhớ ơn các anh hùng liệt sĩ

jazzzzz

Xe lăn
Ông cụ thân sinh của em là thương binh, ngày này con cháu quây quần chúc cụ sức khoẻ chư rảng háng đâu mà lên mạng chém gió, rồi lại dây vào lũ đu càng loser :P
Xin được gửi tới bác nhà lời chúc sức khoẻ.
Những người đã hy sinh cả tuổi thanh xuân và xương máu vì quốc gia đáng được Kính Trọng.
Ngày này để thế hệ cháu con tưởng nhớ về họ (cả người ở tiền tuyền và ở hậu phương)

Còn mấy thể loại loser kia cả đời họ sống trong khổ ải vì luôn luôn hằn học, bế tắc và chán nản.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thớt nghiêm trang thế mà mấy nick vào cãi vã với nhau. Sao không tự mở thớt mà tranh luận.:T

pain

Xe ba gác
Ơ... topic rất nghiêm trang và cực ý nghĩa mà đột nhiên lại thành nơi hầm bà lằng gì vậy?

Kính đề nghị các ông thích sử, giỏi sử, cấp tiến làm ơn lập topic riêng mà thể hiện.

Cám ơn lắm và các anh hùng liệt sĩ, các thương binh chắc cũng cám ơn lắm!

Bupket

Xe điện
Thớt hay và ý nghĩa,nó nhắc con dân đất Việt không bao giờ được phép quên cái giá cho sự hòa bình trên mảnh đất này nó đắt như
nào. Thế mà cc cãi nhau kinh quá,hơn cả mổ bò. Bản thân em thì thấy xót xa khi xem những tấm ảnh như này

Đây là hình ảnh Mẹ Thứ cụ nhỉ, sáng nay em có nghe lại trên FM . Những mất mát quá lớn, những nỗi đau kéo dài suốt bao năm .
Sự hi sinh của các mẹ, các anh thật ko gì sánh nổi .

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, hóa ra cơ quan bác TRỪ LƯƠNG để ủng hộ.
Cơ quan tôi thì vận động, và chả thu được ngày lương nào.

Còn cái "các đoàn đi thăm .... ", từ cấp tứ trụ trở xuống đến Phó phường, bác đừng đưa vào, toàn hình thức để chụp ảnh post đâu đó.

Cá nhân tôi chỉ thấy chỗ Ngã ba Đồng Lộc là có sự xúc động thực sự.
Dù sao, đấy cũng là cảm xúc cá nhân thôi.
Tại sao lại chỉ có chỗ Đồng Lộc thì cụ xúc động thực sự ạ, chả lẽ những liệt sĩ chỗ khác thì không làm cụ thấy cũng là sự hy sinh sao ;)).
P/s: nick cụ em luôn nể phục, nhưng còm này của cụ em hơi khó hiểu ạ.

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Đây là hình ảnh Mẹ Thứ cụ nhỉ, sáng nay em có nghe lại trên FM . Những mất mát quá lớn, những nỗi đau kéo dài suốt bao năm .
Sự hi sinh của các mẹ, các anh thật ko gì sánh nổi .
Các cụ cũng là cha là mẹ,thật sự là mất đi từng ấy đứa con thì ngòi bút nào tả xiết nỗi đau đó. Liệu có sự đền đáp nào là xứng đáng? Em thì vẫn giữ quan điểm là lịch sử và xương máu của các anh hùng liệt sĩ cần phải đc tôn trọng và ghi nhớ

RAVA

Xe ba gác
Thớt hay và ý nghĩa,nó nhắc con dân đất Việt không bao giờ được phép quên cái giá cho sự hòa bình trên mảnh đất này nó đắt như nào. Thế mà cc cãi nhau kinh quá,hơn cả mổ bò. Bản thân em thì thấy xót xa khi xem những tấm ảnh như này

-Tượng đài Mẹ Thứ ở Tp Tam Kỳ, Quảng Nam.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao lại chỉ có chỗ Đồng Lộc thì cụ xúc động thực sự ạ, chả lẽ những liệt sĩ chỗ khác thì không làm cụ thấy cũng là sự hy sinh sao ;)).
P/s: nick cụ em luôn nể phục, nhưng còm này của cụ em hơi khó hiểu ạ.
Thì tôi ghi rõ là, cảm xúc cá nhân mà bác.
Tại sao thì quả thật tôi không giải thích được.

Có lẽ 1 lý do là, ở đó họ trưng bày nguyên văn lá thư của O Tần, Tiểu đội trưởng. Và họ xây dựng 1 khu bảo tàng tử tế ở đó.
Một trong số ít những "Quảng trường" xứng đáng ở xứ này.