[CCCĐ] 28 ngày Châu Âu du ký - Gia đình nho nhỏ, giấc mơ to to

taoxxyz

Xe tăng
Hành trình ở Barcelona của nhà em kết thúc, nhà em quay về nhà chuẩn bị đồ đạc cho chuyến bay đêm đến Hy Lạp, ghé qua đây mua ít đồ ăn, nhân tiện chào tạm biệt anh bạn người Nepan :-h Anh bạn khoái cái máy ảnh của em, nhờ chụp mấy kiểu để úp facebook quảng cáo<:-P

taoxxyz

Xe tăng
Metro Barcelona - không khí nóng nực. Xét về thông gió, so với Paris thì một trời một vực:-q

taoxxyz

Xe tăng
Từ trung tâm thành phố, nhà em đi metro L9 ra sân bay, xuống ga cuối cùng Aeroport T1.

Móc túi lần 2.:((:((:(( Nhà em lên tàu điện ngầm, ổn định vị trí (chố ngồi ít nên đứng là chính), có một thằng tây, trắng, trung niên, đứng áp sát vợ em. Đúng như em xem phim ở nhà, áo vét vắt tay trái, tay phải khuất bên cạnh thò vào túi đeo vai của vợ em. Trò sờ soạng này chị em phụ nữ nhạy cảm hơn anh em mình :D, vợ em phát hiện ra ngay, đập vào tay nó. Thằng cu rút tay lại rồi ngó đi chỗ khác. Đến ga tiếp theo thì xuống, cùng với 2 đứa nữa đứng gần đấy. Giống lần trước, đội này cũng đi nhóm 3 đứa. Khác lần trước, lần này nhà em không mất gìb-( Thực ra vì va li ký gửi chật quá nên vợ em đeo cái túi mới mua ở vai, không đựng gì cả, còn túi đựng các thứ thì lại nằm trong balo em vác. He he, vườn không nhà trống=))

taoxxyz

Xe tăng
Nhà em bay đi Santorini, hãng giá rẻ Vueling, chuyến 23h20. Ra sân bay trước gần 3 tiếng. Yêu cầu check-in online, nhưng trước 7 ngày thì mất phí, thế nên sát ngày bay em mới check-in olnline được, không kịp in ra, đành load mấy cái thẻ lên máy bay ra điện thoại.
Về hành lý, trước khi đi em đọc mấy điều kiện về hành lý cũng khá ngặt, hành lý gửi phải 20kg, rồi kích thước hàng xách tay này nọ cũng lo. Đến sân bay, qua quầy gửi đồ (vì đã check in online rồi), thả vali gửi lên, 23kg, không thấy nhắc nhở gì, mất có 2-3 phút dán tem là xong ;;) Đồ xách tay cũng chả thấy ai hỏi han hay cân kẹo gì. Ngon choét, thêm 10p ở cửa an ninh. Sớm quá. Đi chuyến tối nên cũng vắng vẻ. Thong thả ngó nghiêng, ăn uống.
Quen như đi tàu, sát giờ mới lên. Đến lúc còn 30p mới giật mình, phi ra cửa lên máy bay thấy người ta lên gần hếtb-) Còn kịp. Người ta cầm thẻ lên máy bay hoặc giấy in, còn em hiên ngang cầm điện thoại dí vào máy đọc mã, mỗi người một lần. Mấy đứa tây cũng mắt tròn mắt dẹt=)) Đi máy bay giá rẻ được cảnh báo là phải lên sớm không thì hết chỗ để vali (số chỗ để có hạn). Nhà em lên gần cuối may quá vẫn có chỗ. Balo đeo vai có thể để dưới chân
Chuyến bay đi Santorini là chuyến bay thẳng, chỉ có ít chuyến như vậy. Các thành phố khác đến Santorini hầu hết đều transit qua Athen mấy tiếng. Cũng là một lý do để em chọn qua Barcelona

Ngày thứ 8 kết thúc

Vài hình ảnh sân bay Barcelona

thị nở

Xe hơi
19 trang rồi mà mới có 8.ngày. Lâu quá cụ chủ ạ

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Em phục cụ chủ quá thôi, nhất là quả check in máy bay bằng phôn khôn.

athk

Xe tăng
Ở bên trời tây mà cũng bị móc túi á các cụ? Em nghe 3/// kể là bên đó văn minh lắm mà :D

taoxxyz

Xe tăng
Ngày thứ 9.

3.30 sáng, máy bay hạ cánh ở sân bay Santorini. Dự định ban đầu của em là ở lại sân bay, kiếm mấy cái ghế nghỉ chờ trời sáng vào trung tâm chơi.
Sảnh đón tiếp như trong ảnh, có một băng chuyền, vài băng ghế nhỏ. Lấy đồ xong là bị lùa hết ra ngoài qua cánh cửa bên phải. Bên ngoài đó là phòng khác bé chưa được nửa phòng đón tiếp này, cũng chỉ có vài cái ghế. Khoảng 2/3 khách ra có xe đón đi, chắc khách đoàn, còn lại các nhóm 3-4 người như nhà em nằm ngồi vạ vật ở đó. Thanh niên tây từng nhóm ngồi bệt ra đất tâm sự to nhỏ. Nhà em cũng trải ni lông ngồi chung ở đó. Ra bên ngoài thì gió và hơi lạnh, xe bus 6h mới hoạt động. Phương án ban đầu phá sản. Ngồi mươi phút thấy trẻ con vạ vật không ổn rồi, em ra túm lấy cậu nhân viên hướng dẫn, điều xe ở đó. Trình bày một hồi, bảo tao có trẻ con, cần chỗ nào nghỉ gần đây hay xe về trung tâm, bla bla..., cậu em chạy ra ngoài gọi vào một ông già, ra giá : 60E đưa về một nhà nghỉ ở Perisa, gồm cả ô tô, nghỉ đến trưa. Em đang nghĩ xem nó nói gì thì giá mới được đưa ra : 50E. He he, ngu si hưởng thái bình=)). Ok ra xe, lại đợi 10p. Ngồi đợi, em quan sát. Ở cửa ra có khoảng chục ông như thế, đến đón khách lẻ đưa về khách sạn nghỉ, các khách sạn xa ít khách thì đến vợt ở sân bay:D Cũng hay. Chờ mươi phút cho cụ lái xe vợt thêm được nhóm khách 3 người nữa rồi về nhà nghỉ. Nhìn bản đồ thấy Perisa ngay gần sân bay mà đi mãi mới tới. Hóa ra là phải đi vòng qua quả núi sang tận bờ biến bên kia. Trời tối, đi vòng vèo cũng hơi ghê@-) Một hồi rồi cũng tới. Ngon rồi, không cần sang trọng, có chăn ấm nệm êm rồi, ngủ đã:)>-

Chỉnh sửa cuối:

taoxxyz

Xe tăng
Bình minh lên lúc em đi ngủ:D

Chỉnh sửa cuối:

taoxxyz

Xe tăng
Em giới thiệu các cụ bản đồ hòn đảo Santorini, nằm giữa Địa trung hải. Các làng chính Oia, Thira (hay Fira) đông dân du lịch, các làng khác như Perisa, Akrotiri... Phương tiện kết nối các làng là xe bus, kiểu như xe khách chất lượng cao của mình (cao của họ em nghĩ tương đương cực cao của mình;;)) Đi từ làng nọ sang làng kia cũng mất cả nửa tiếng, vé khoảng 1.5-2.5E tùy chặng. Thăm quan có mấy bãi biển (bãi đỏ, bãi đen), miệng núi lửa, làng cổ.
Sau một tuần lang thang đã thấm mệt, em quyết định lên đảo nghỉ ngơi, bỏ qua mấy bãi biển với núi lửa, chỉ đi nhẹ nhàng quanh làng cổ. Vì vậy em chọn ở làng Oia, là làng đẹp nhất trên đảo.<:-P

taoxxyz

Xe tăng
Ở bên trời tây mà cũng bị móc túi á các cụ? Em nghe 3/// kể là bên đó văn minh lắm mà :D
Văn minh cực kỳ cụ ạ, đồ đạc vứt ngoài đường không ai lấy đâu. Nhưng móc túi nó là một nghề8-x và rất chuyên nghiệp:))

athk

Xe tăng
Văn minh cực kỳ cụ ạ, đồ đạc vứt ngoài đường không ai lấy đâu. Nhưng móc túi nó là một nghề8-x và rất chuyên nghiệp:))
Dạ, thế em mới thấy lạ, em cũng có dịp đi vài nước nhưng chưa gặp kiểu như cụ.
Hành trình của cụ tuyệt quá, có điều kiện thì em cũng xách vali đi Châu âu du lịch văn hoá \m/

taoxxyz

Xe tăng
Buổi sáng, 10h, bước ra cửa, wow, đúng như những gì em tưởng tưởng, những căn nhà màu trắng với những ô cửa màu xanh, quá đã:bz

taoxxyz

Xe tăng
Căn nhà em ở đêm qua, khá đẹp, có cả bể bơi. Hơi xa trung tâm nên ít khách

taoxxyz

Xe tăng
Rất nắng, và rất gió. Cho thuê xe tự lái. Dân du lịch tây rất khoái chạy mấy cái xe này. Em chả có thời gian thử

taoxxyz

Xe tăng
Nhà em ra bãi biển gần đó chơi. Trời xanh xanh, biển xanh xanh và bãi sỏi đen đen trải dài:))

Chỉnh sửa cuối:

taoxxyz

Xe tăng
Lều, ghế nằm miễn phí, và ngắm tây miễn phí=))

taoxxyz

Xe tăng
Gái nhà em, cứ ra biển là thích, dù ở nhà đi biển suốt;;)

taoxxyz

Xe tăng
Gái nhà người ta, cứ thấy nắng là như thế này đây=))

taoxxyz

Xe tăng
Hơn 12h, nhà em ra bến xe bus bắt xe về làng Thira, trung tâm hòn đảo. Bến xe trung tâm nằm tại đây, tất cả các chuyến bus đều qua đây. Vé xe tính theo chặng, từ làng này sang làng kia. Ví dụ vé Perisa-Fira 2.4E, Fira-Oia 1.8E, Fira-cảng 2.3E. Trẻ con nhỏ người, em cứ bảo 6 với 10 tuổi, có lúc chỉ tính nửa vé8->, có lúc tính đủ, tùy người xé vé. Từ chỗ ngủ đêm, em phải chạy đến Fira rồi chuyển xe đến Oia. Bến xe trung tâm nhỏ, đậu được 5-6 xe nên tìm xe chuyến tuyến dễ, xé vé trên xe nên không cần xếp hàng mua vé, chỉ xếp hàng lên xe.
Em đặt phòng qua Airbnb, ở làng Oia, đẹp nhất, và cũng đắt nhất. Xác định là nghỉ ngơi nên em cứ chọn chỗ đẹp thôi. 250E / đêm. Resort ở nhà cũng gần bằng thế.**==
Lần đầu ở homestay qua airbnb, liên lạc trực tiếp với chủ nhà nên cũng em lo lắng. Airbnb cho mỗi người 1 tài khoản đặt phòng, có kênh chat luôn với chủ nhà. Vì vậy việc kết nối khá đơn giản. Hẹn nhau ở bưu điện làng Oia, đón em là cậu thanh niên cao to, khuôn mặt điển hình của Hi Lạp, rất thân thiện. Đi thêm khoảng 100m đến nhà. Đường nhỏ, ngõ hẹp, lại lên rồi xuống vòng vèo, hắn không dẫn đường thì em cũng chịu. Mà đường lát sỏi chứ không bằng phẳng, kéo vali là một cực hình. May cậu chủ nhà nhiệt tình xách hộ em 2 va li nhỏ. Em phải nhờ ngay: mai mày đến vác hộ tao vali ra:D, nó ok luôn:-bd
Căn phòng của nhà em đây Casa Sigala. Đúng kiểu nhà đặc trưng ở đây. Rất đẹp, xứng đáng với số tiền bỏ ra**==. Nghỉ ngơi và tận hưởng thôi;;)