[CCCĐ] 3 ngày 3 tỉnh miền trung

qweiop

Xe đạp
Em xin chào các bác. Qua 1 quá trình ngồi hóng các chuyến đi thì đợt vừa qua đúng lúc e được đuổi việc nên làm 1 chuyến du lịch cùng 2 anh bạn nữa đi 3 tỉnh Quảng Bình -Huế - Đà Nẵng. Tụi em đi theo kiểu ko tính trước đi đến đâu tính đến đó. Và đi đủ các loại phương tiện từ máy bay - tàu hỏa - thuyền - xe đò - xe tự lái.
-Ngày đầu tiên là 21-5 tụi em đặt vé bay lúc 4h mà thế nào lại dời đến 5h25 thế nên phải ngồi la liệt ở sân bay

ngồi mãi đói quá chẵng biết làm gì nên thôi làm bát phở cho ấm bụng.Giá 3 tô phở ở đây thì bằng cả 1 nồi lẩu cho gđ ăn, tổng 3 tô phở 3 chai nước suối 630k. Và thời gian đó ngồi nghĩ xem xuống sân bay thì ăn gì cho nó đặc sản thì em tìm được quán chang chang seafood. nên định bụng tới nơi sẽ bắt grap đi ăn luôn

Xuống sân bay Đồng Hới thì điều đầu tiên mở app grap ra thì lại không thấy 1 chiếc xe nào, mãi sau này đi taxi thì mới biết ở đây ko có grap. Thế thôi cũng nhờ app grap mà ước được tiền từ sân bay tới quán này là tầm 100k. Nhưng quán này hôm nay em tới thì nó lại vắng vắng làm sao nên ko dám vào. nhìn qua quán bên cạnh thấy có lẩu dê khá đông. Thấy Ninh Bình nổi tiếng thịt dê nên Quảng Bình chắc thịt dê cũng ngon ko kém nên mấy anh em quyết định đi qua quán bên cạnh.

vào quán tụi em làm liền mấy món liên quan tới dê và ít hải sản

3 ông đực rựa mà còn ăn súng đạn dê thì tối nằm với nhau nát đít

tổng kết cho bữa ăn ngày đầu xa nhà

qweiop

Xe đạp
Sau khi ăn uống no say thì 3 tụi em lại đi taxi dạo 1 vòng Cầu Nhật Lệ 1 và 2.

loanh quanh thì cũng đi tìm khách sạn tá túc sau 1 chuyến bay dài. Về phòng thì tắm rửa rồi đi dạo cf tối. Ở đây thì tầm 10h thì các hàng quán đa số đã đóng cửa, may sao cũng tìm đc 1 quán cf với phong cách hiện đại vẫn còn mở.

Đi dạo thì thấy ở đây có món Cháo Canh khá nổi tiếng hứa hẹn sáng mai ăn sáng món này rồi sẽ đi Phong Nha chơi 1 chuyến.
Sáng tụi em 8h mới dậy nên lên đường khá muộn. và nói a taxi cho ăn món cháo canh xem sao.Món này ăn thì cũng lạ miệng và thấy người dân nơi đây ăn cũng nhiều.

No bụng thì tụi e lên đường đi Phong Nha. Giá taxi cả đi và về tầm 700k kể ra khá rẻ.

Đến nơi thì cũng mua vé như mọi người. Nhưng vì tụi em trước khi đi đã thống nhất là làm chủ thời gian nên tự thuê thuyền đi chứ ko đi chung mặc dù chỉ có 3 người.

Lên thuyền đi thì dọc sông sẽ thấy có các cô chú lấy sào tre dài chọc chọc dưới lòng sông để vớt các cây cỏ. Hỏi ra thì người ta nói vớt cái này về cho các trắm cỏ ăn.

Các bạn Tây thì tự chèo thuyền nhưng trông có vẻ hơi đuối

Tới được cửa hang thì trời đã lất phất mưa hứa hẹn 1 ngày ko lên được động khô và mất tiền vé rồi.

Vì tụi em dự tính sẽ đi từ Quảng Bình đi về hướng Hà Nội mà thấy dự báo là trong 3 ngày liên tiếp ngoài đó có áp thấp mưa rào nên 3 anh em quyết định Vòng ngược về Đà Nẵng liền trong đêm.

Ra về mà lòng vẫn tiếc vì mua vé vào động khô mà vẫn không đi được. Đi taxi về lại trung tâm thành phố để ăn bữa trưa rồi sẽ mua vé tàu ra Huế. Anh taxi chở đi ra quán Mực Nhảy để ăn mà do buổi trưa và trời mưa nên quán toàn mực đông lạnh từ tối qua nên cả nhóm quyết định đổi ra quán làng bè ngồi ăn.

Tổng kết cho buổi ăn trưa cuối cùng tại Quảng Bình.

Ăn uống no say thì tiếp tục lên đường tới ga tàu để mua vé.

Ghi chú cho các bác là đầu đường vào ga tàu thì có quán cf nhìn rất đẹp và sạch sẽ có cf pha máy ( trong nhóm đi thì có 1 ông là chủ quán cf nên đi đâu cũng muốn thử cf cho biết thế nên phải chọn quán cf nào có máy mới chịu ngồi). Thế là kết thúc cuộc hành trình chưa tới 24h tại đây.

qweiop

Xe đạp
Lên tàu thì nằm nghỉ ngơi 1 xíu sau cả ngày vật vờ rồi tụi em lại mò tới toa bán đồ ăn của tàu kiếm cái cho buổi tối. Chắc các bác cứ thắc mắc sao đám này đi xíu lại ăn chỉ vì 1 lý do trong đoàn toàn các ông ham ăn và đi chơi chỉ mong ăn ở nhà vợ cấm ăn.

Cũng lâu lắm rồi cá nhân em mới có dịp đi lại tàu thì cảm nhận ngày xưa ùa về. cái thời chen lấn khi về quê ăn tết. Ăn no say thì về buồng nằm chưa ấm chỗ thì đã tới Huế. đi tầm 4 tiếng là tới thôi các bác.

Xuống tàu thì em lại lôi cái grap ra dò bắt xe mà cuối cùng thì vẫn ko có xe , chung số phận với Quảng Bình. Thế là cả nhóm rững mỡ quyết định đi bộ. Công nhận giờ dọc sông Hương có đường đi rất đẹp được lót gỗ nhìn rất sạch sẽ.

Đi bộ 1 đoạn thì gặp cò mồi đi thuyền dọc sông Hương và vì do cũng muốn ngắm Đại Nội cận cảnh ban đêm nên tụi em đồng ý và nói chỉ cần cho tụi em qua bên kia Đại Nội là được giá đi thuyền là 100k.

Đi riết rồi thì chân lại mỏi thế là 3 người làm 9 ly chè cho lấy lại sức còn đi bộ tiếp về khách sạn. Em book dc phòng trên mạng giá 190k/1 phòng cho cả đoàn.

No say rồi chúng em lại đi bộ cho giãn gân cốt , cái nhà nghỉ nằm tút mút trong hẻm nhưng vì thế nên tụi em thấy được có phố đi bộ như kiểu phố tây Bùi Viện sg. mặc dù em chưa đi ở sg bao giờ. Nhận phòng rồi tắm rửa nhanh tụi em lại đi bộ ra quán.

Đến HUế nên phải làm chai này

Ở HUế giờ cũng nhộn nhịp lắm chứ. No say tụi em về ngủ chuẩn bị cho ngày mai đi bộ ở Đại Nội

TheBlues87

Xe hơi
ăn Quảng Bình mà giá chát phết các cụ nhỉ

BadBoy79

Xe lăn
Em vào nghía chuyến đi của Cụ, cụ tiếp tục chia sẻ nhé.

taquangha

Xe máy
Thừa nhận các cụ ăn nhiều thật :D

qweiop

Xe đạp
Sau 1 buổi tối no nê thì tụi em cũng về chỗ tá túc để ngã lưng qua đêm. Sáng hôm sau dậy đi bộ 1 đoạn là có món bún bò Huế tại HUế có khác gì bún bò huế ở đồng nai tụi em ko.Sau đó thì may quá vớ đc chiếc taxi đi thẳng tới Đại Nội

Vào tới nơi thì cũng đi loanh quanh vớ phải ngay đoàn du lịch có hdv nên tụi em đi theo để nghe thêm về lịch sử.

Đi bộ mỏi chân quá thế là tụi em quyết định tự thuê 1 chiếc xe điện để đi lòng vòng mấy cái chỗ Vua ăn chơi ngày xưa chứ đi bộ mấy ngày đuối quá rồi.

ĐI mãi thích nhất nơi này vì có ao sen ngắm và có nước để uống.

Vì vốn dĩ tụi em cũng chỉ là đi cho biết dạo dạo cho hết ngày nên đi xíu thấy chán nên quyết định 11h trưa về nhà nghỉ để thu dọn đồ đạc trả phòng rồi bắt xe limousine về Đà Nẵng.
Đã đến HUế thì cũng phải ăn mấy món như kiểu bánh bột lọc hay bánh nậm. Tụi em ghé quán có vẻ nổi tiếng ở HUế để ăn trưa.

Ăn uống no say thì em tính kiếm quán cf sân vườn kiểu như Thôn Vỹ Dạ để ngồi nhưng xem qua trên mạng thì thấy nó cũng bình thường nên thôi kiếm cf máy lạnh ngồi đợi xe đến rồi về Đà Nẵng. Bác nào đi từ Huế - Đà Nẵng thì em nghĩ chọn xe này là hợp lý vì đón tận nơi trả tận chỗ. giá vé thì hình như là 150k

qweiop

Xe đạp
Thấp thoáng thì thấy ĐN hiện trước mắt.

Tụi em mượn dc xe của anh bạn ở đây cho 2 ngày tại ĐN.

Thế là làm 1 lèo phi thẳng ra Hội An để xem ban đêm nó đẹp thế nào.

Tới Hội AN thì cũng đã tầm 5h chiều

lại tâm hồn ăn uống nên tụi em làm ít bánh nướng

Ở đây thì em chú ý thấy toàn người Trung QUốc và Hàn Quốc là nhiều.

Đi nhiều tụi em lại tấp vào làm 1/2 con gà và 3 tô cao lầu cho biết món ngon ở đây.

Đến đây thì em chia tay 2 ông bạn già của em, 1 mình em tự đi vì 2 ông đó lại bàn đi ăn thêm mà em thì ko ăn đc nữa nên mạnh ai người nấy đi.Cảm giác đi giữa phố cổ 1 mình còn xung quanh toàn các cặp đôi hoặc cả nhóm thì em phải tặc lưỡi mình có balo đây rồi cần gì cặp nữa. Mò mò thì thấy có cái nước MÓT nổi tiếng nên em làm cốc để có cái up fb câu like

Đi qua chùa cầu nơi mà in trên tờ 20k của VN

Ở dưới cầu thì người ta chụp hình cưới rất nhiều

Đi 1 lúc thì trời cũng đã nhá nhem tối

Đi miết mỏi chân thì em alo xem mấy ông bạn đang đâu thì được trả lời là ngồi ở Cộng cf. Lại phải uống rồi.

Ngồi 1 lúc thì tụi em cũng pipi Hội An mà về với ĐN để sáng mai còn đi Bà Nà. Dọc đường về thì toàn thấy nhà hàng song ngữ Việt - Trung

Kiếm được chỗ ngủ rồi thì cũng là lúc các ông kia lại đói bụng thế là đi bộ ra cái nhà hàng gần đó làm tí hải sản.

Thấy bảo bia này ở ĐN nổi tiếng nên uống xem sao

Kết thúc ngày đầu tiên tại Đà Nẵng. ai nấy về ngủ thôi.

datmobile1983

Xe tải
Bánh bèo huế 50k mắc kinh nhỉ...

kogenzo

Xe buýt
Nghía xem các cụ ăn, kinh dị thật :(

thuyduongna

Xe điện
:)
Cụ đến Huế mà không lên chùa Thiên Mụ

thuyduongna

Xe điện
E cũng mới đi Huế về

thanh555

Xe hơi
đặt sản của quảng bình em biết có mực ống cực tươi, tại mới vừa câu ban đêm sáng đem lên chợ bán liền, có nhiều chú còn nhấp nháy.

New_Carens

Xe điện
Sau khi ăn uống no say thì 3 tụi em lại đi taxi dạo 1 vòng Cầu Nhật Lệ 1 và 2.

Đi dạo thì thấy ở đây có món Cháo Canh khá nổi tiếng hứa hẹn sáng mai ăn sáng món này rồi sẽ đi Phong Nha chơi 1 chuyến.
Sáng tụi em 8h mới dậy nên lên đường khá muộn. và nói a taxi cho ăn món cháo canh xem sao.Món này ăn thì cũng lạ miệng và thấy người dân nơi đây ăn cũng nhiều.
Món này nghe tên khá lạ cụ nhỉ, nhìn thì có vẻ hơi giống cháo lòng, gọi là cháo mà ko thấy có hạt gạo nào cả.

avn

Xe điện
Em hóng các cụ. Các cụ chụp món ăn hấp dẫn quá.

Chỉnh sửa cuối:

lincombank87

Xe hơi
mấy cụ này ăn kinh hồn, bia rượu thấy ít nhỉ