[CCCĐ] 30.4 Cùng cả nhà cùng phượt Hà Nội Đà Nẵng với ẻm Santafe 2.2

Recycle

Xe tải
Trộm vía em bé nhà cụ 7 tháng mà đã đi phượt được rồi.
Cụ chia sẻ xem vụ ăn uống ngủ nghỉ cho bé cần chuẩn bị những gì với ạ.
7 tháng đấy cụ ạ. những đồ phải có thì cụ cứ mang đi: bỉm, sữa, bột, khăn ướt (lau đi ị), kem chống hăm, khăn lau dãi =))
Ngoài ra cbi thêm:
+ Ghế an toàn cho trẻ em, khăn che nắng, quạt giấy
+ đồ chơi nhỏ gọn, nhạc hình (down sẵn về máy để bật dụ ăn bột:con heo đất....), ấm siêu tốc (để pha sữa), 1 cái chậu nhỏ sạch để "đánh răng rửa mặt" cho e bé;
+ Thùng đá du lịch loại 5-10lit tùy nhu cầu chuyến đi dài hay ngắn (nhà e chia nhỏ khẩu phần ăn, để đóng đông ở nhà từ trước, để mỗi lúc nấu chỉ cần lấy 1 lần bao gồm thịt & rau củ): cá hồi, thịt thăn, thịt bò + rau củ, sau đó lấy giấy bọc thực phẩm để gói lại thành từng bữa cụ nhé để lúc lấy ra cho tiện
Tại những điểm dừng nghỉ lâu như: thuê nhà nghỉ trưa hoặc nghỉ qua đêm, nhà e nhờ khách sạn/nhà nghỉ cho vào tủ đông để tránh hỏng, sáng hôm sau đi lại xin đá viên, cho thức ăn vào thùng đi tiếp
+ Xoong nấu bột + bình trữ thức ăn. Nhà e mua loại giữ nhiệt nửa lít, căn giờ ăn, vì cái bình trữ này giữ đc nhiệt nên nhà e nấu 1 lần chia 2 bữa, mỗi lần ăn lại đổ ra ít một, ăn xong lại đóng vào. ví dụ đi từ sáng sớm mà bé đang ngủ thì mình dậy nấu luôn cho vào lọ, lúc nó thức thì mình dừng ăn sáng & cho bé ăn luôn, ăn xong đun nước pha sữa để ăn bột xong là ăn sữa, & sữa để ru ngủ trên xe. cứ xa luân chiến giữa các điểm dừng nvay cụ ạ.
Còn đái ị thì tùy nghi, ị thì dừng xe chỗ mát thay luôn ko nó bị hăm.
Chúc e bé & cả nhà du lịch an toàn

silver1

Xe điện
Cộc chất thế bác ơi :))
Avatar thôi, con này ngoài 1 tuổi răng bi cà đủ chắc cỡ 5 7 chục củ mất heheeee
2 năm trc có con cộc đen xì 1.5 tuổi em hỏi chủ nói 50 củ cỡ 26 kí, cực chất ạ! Mỗi lần nhảy có sp 4 củ hihiiii

phuongdd

Xe đạp
7 tháng đấy cụ ạ. những đồ phải có thì cụ cứ mang đi: bỉm, sữa, bột, khăn ướt (lau đi ị), kem chống hăm, khăn lau dãi =))
Ngoài ra cbi thêm:
+ đồ chơi nhỏ gọn, nhạc hình (down sẵn về máy để bật dụ ăn bột:con heo đất....), ấm siêu tốc (để pha sữa), 1 cái chậu nhỏ sạch để "đánh răng rửa mặt" cho e bé;
+ Thùng đá du lịch loại 5-10lit tùy nhu cầu chuyến đi dài hay ngắn (nhà e chia nhỏ khẩu phần ăn, để đóng đông ở nhà từ trước, để mỗi lúc nấu chỉ cần lấy 1 lần bao gồm thịt & rau củ): cá hồi, thịt thăn, thịt bò + rau củ, sau đó lấy giấy bọc thực phẩm để gói lại thành từng bữa cụ nhé để lúc lấy ra cho tiện
Tại những điểm dừng nghỉ lâu như: thuê nhà nghỉ trưa hoặc nghỉ qua đêm, nhà e nhờ khách sạn/nhà nghỉ cho vào tủ đông để tránh hỏng, sáng hôm sau đi lại xin đá viên, cho thức ăn vào thùng đi tiếp
+ Xoong nấu bột + bình trữ thức ăn. Nhà e mua loại giữ nhiệt nửa lít, căn giờ ăn, vì cái bình trữ này giữ đc nhiệt nên nhà e nấu 1 lần chia 2 bữa, mỗi lần ăn lại đổ ra ít một, ăn xong lại đóng vào. ví dụ đi từ sáng sớm mà bé đang ngủ thì mình dậy nấu luôn cho vào lọ, lúc nó thức thì mình dừng ăn sáng & cho bé ăn luôn, ăn xong đun nước pha sữa để ăn bột xong là ăn sữa, & sữa để ru ngủ trên xe. cứ xa luân chiến giữa các điểm dừng nvay cụ ạ.
Cám ơn cụ với những thông tin rất chi tiết và bổ ích!

PhúcStyle

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Avatar thôi, con này ngoài 1 tuổi răng bi cà đủ chắc cỡ 5 7 chục củ mất heheeee
2 năm trc có con cộc đen xì 1.5 tuổi em hỏi chủ nói 50 củ cỡ 26 kí, cực chất ạ! Mỗi lần nhảy có sp 4 củ hihiiii
Con này hình như là em biết, trông quen lắm, hihi

Recycle

Xe tải
Cám ơn cụ với những thông tin rất chi tiết và bổ ích!
Quên mất. Nhà e mang thêm cái bếp từ nhỏ (dùng xong lại đút vào ghế phụ bên lái) để nấu bột dã chiến. Cụ đừng mang bếp hồng ngoại vì nó nóng lâu lại phải chờ nguội. Đun bếp từ thì để lửa cỡ nhỏ thôi ko nhiệt cao dễ khê/cháy. Ăn bột thì cứ đổi bữa liên tục để e bé nó đỡ ngán cụ ạ

Recycle

Xe tải
F1 thứ 2 nhà mình được 10 tháng đã cho đi bằng ô tô HN - Hội An rồi cụ ợ, nhà mình chỉ chuẩn bị cháo hộp ăn sẵn bán ngoài siêu thị và cái nồi quấy bột nhỏ, đến bữa ăn thì nhờ chủ quán cho mượn tý ở bếp để hâm nóng cháo :). Và từ đó đến giờ năm nào nhà mình cũng lượn bốn bánh du lịch các địa điểm ở miền bắc, miền trung và trung nam bộ. Bây giờ F1 thứ 2 11 tuổi rồi vẫn lượn thoải mái :)
6 tháng bé nhà e đã bay đi đà nẵng, Bali nghỉ mát rồi, chuyến phượt này là chuyến đi xa thứ 3 và cuối tháng 5 cho đi Thái chơi tiếp

Recycle

Xe tải
Lăng Vua Minh Mạng, Lăng Vua Khải Định - xứng tầm dân chơi & phong cảnh Đại Nội Huế, Cửu Đỉnh
Đi bộ rã cả chân :(

Recycle

Xe tải
Đà Nẵng, điểm đến cuối cùng của hành trình 7 ngày

Đà Nẵng e đi rồi nên đã lược bớt những điểm ko cần thiết. Cả nhà căn đúng dịp 30/04 để chờ lễ hội pháo hoa.
Cụ nào có đkiên đến Đà Nẵng nên đến Núi Thần Tài, qua đấy mấy km đến Hòa Phú Thành trượt thác, cần thiết e cho số vip (người nhà e làm giám đốc ở đấy) để đặt lều trại trước vì mùa này rất đông khách du lịch. Chơi cảm giác mạnh rất thích & xả strees.
Mấy ace đi ra xem mất 60k tiền dừa + nước nhưng xem quá chán, quá xấu nên 15ph là về chơi bài.
Chả hiểu do già r ko còn hứng thú với pháo hoa (trừ bộ môn khác ;))) nên e chả thấy đẹp, hoặc pháo xấu thật. trộm nghĩ về tự bắn còn thích hơn =))
Nghỉ ngơi, bơi lội, rong chơi ở Đà Thành 2 ngày rồi e lại ngược dòng về thổ đu thân thương. 7 ngày xa cái giường ở nhà cũng nhớ phết, thèm món bắc, thèm bún chả, phở,...cả bố mẹ nữa!

Quê cha đất mẹ vẫn là nơi thân thương nhất cccm nhỉ :D

muadem

Xe cút kít
Ngoài ra cbi thêm:
Cách cụ trữ đồ ăn thì chuẩn rồi, riêng khoản cháo thì em có cách này: cứ sáng sớm cụ đổ khoảng 1 lạng gạo vào phích loại 2,5l và cho vào 2/3 nước sôi, khi tới điểm dừng kế tiếp cụ đổ ra nấu cùng đồ ăn kia là có món cháo ngon lành. Em đã cho F1 nhà em dưới 1 tuổi ăn xuyên Việt theo cách này.

Dòm như cabin xe tải anh nhỉ :D
Rộng rãi thế kia còn ngủ được ghế sau ấy chứ, tiện quá :))

Recycle

Xe tải
Tóm tắt cả hành trình:

Chuyến đi, hành trình ko mới, nhưng tăng sự trải nghiệm & tcam gia đình.
Tùy điều kiện gia đình, cccm nên làm 1 chuyến cho bọn trẻ con biết. Vì đi e thấy có những điều đi học ko thể biết được. giống như bói mù xem voi.

Sau cả 1 hành trình e mạnh dạn đóng góp ý kiến như sau:
+ Santafe 2.2 ~ 3 bình dầu, sáng nay e đổ thêm gần 800k nữa để trả xe (santafe bình ~60lit = 900k đi tẹt). Nhà e bật điều hòa thoải mái tẹt bô bất kể giờ giấc nên cũng sẽ tốn dầu hơn là cái chắc chắn. Vậy tổng cộng 2tr7 tiền dầu
E đi trung bình đồng hồ báo 5.4lit/100km :D

+ Phí đường bộ 745k

+ Ăn uống thì e ko bàn vì tùy điều kiện & khẩu vị, nhà e ăn uống thoải mái nên e ko chụp hóa đơn. nói chung vào Nam từ Nghệ An ăn uống thì rẻ & ngon rồi. Nhất là Huế, Đà Nẵng Hội An, cả đoàn ăn hết toàn có từ 300-700k các loại các kiểu ăn vặt (trừ hải sản)
Mỗi cái ghét là vị ngọt kèm chua e gốc Bắc nên ko khoái lắm. Cụ nào ăn tốt e sợ ăn xong ngồi ị ko kịp =))

+ Chơi thì tiếc nhất là ko đi kịp Động Thiên Đường, Suối Mọoc, Phong Nha Kẻ Bàng vì nên đi từ sáng sớm.
Nhà e chủ quan đi buổi chiều từ Biển Nhật Lệ (mất hơn tiếng đi đường) nên bị miss lại quay về (muộn quá giờ họ ko dám bán vé sợ nguy hiểm).
Hòa Phú Thành (sau núi Thần Tài) thì vé 250k/người, dân gốc vé 180k/người, ngày có 2 tăng trượt thác là 10h và 2-3h, thác trượt tầm 1 tiếng nhưng rất hay (ko dành cho trẻ nhỏ và ng già)

+ Qua đoạn Quảng Bình chiều đi vào e bị bắn phát 56/50 do bé con quấy khóc gắt ngủ nên dính quả đô thị + dải phân cách mềm. Có 2 xe cũng từ HN vào nên e xin nhanh 1/2 củ bé =)) đi luôn.
Tốc độ thì cccm biết rồi, cứ đúng biển mà đi thôi ạ. Chiều về e đi thẳng chả dính phát nào!
Chiều về mất ~14h cả đi cả nghỉ nên cũng khá là nhanh.

Cảm ơn cccm đã theo dõi, ủng hộ e. Cuối tháng 5 e review phát tour Thailand ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

Recycle

Xe tải
Cách cụ trữ đồ ăn thì chuẩn rồi, riêng khoản cháo thì em có cách này: cứ sáng sớm cụ đổ khoảng 1 lạng gạo vào phích loại 2,5l và cho vào 2/3 nước sôi, khi tới điểm dừng kế tiếp cụ đổ ra nấu cùng đồ ăn kia là có món cháo ngon lành. Em đã cho F1 nhà em dưới 1 tuổi ăn xuyên Việt theo cách này.
Vâng cảm ơn cụ đã khen. Thực ra đi cả nhà nhưng e bé vẫn là tâm điểm. Nó khỏe, nó ngoan, nó dễ thì mình chơi đc nhiều phải ko cụ. Nên cứ phải toàn tâm toàn ý chiều chuộng! Trộm vía toàn nghe con heo đất với mút vitamin cá ngựa =))

moimuaxe2013

Xe tăng
Hoà phú thành là chỗ nào cụ, chỉ rõ giúp em với: đi thế nào, chơi thế nào, có gì hay không?
vo ka cụ

Recycle

Xe tải
Hoà phú thành là chỗ nào cụ, chỉ rõ giúp em với: đi thế nào, chơi thế nào, có gì hay không?
vo ka cụ
Ông giám đốc là người quen nhà e nên trước khi đi toàn alo trước đặt lều vì mùa này khá đông.
Từ Tp Đà Nẵng cụ đi hướng Hội An, hoặc google map Khu du lịch Núi Thần Tài (có biển chỉ dẫn rất rõ ràng). Khu này mới được đầu tư thêm nên đường xá rất ngon, êm mượt, cụ nên ghé Khu du lịch Núi Thần Tài chơi cho biết cũng được. Nhưng nên vào thăm khi chiều về sau khi trượt thác.

Đến KDL Núi Thần Tài cụ đi tiếp vào trong - vẫn trên con đường đó (có biển chỉ dẫn) khoảng dăm km nữa là thấy cổng khu Hòa Phú Thành.
Mua vé tại cổng (giống khu Khoang Xanh), gửi xe, vào quầy lễ tân mua vé trượt thác (250k/người, dân bản địa có mang CMND thì 180k/người)
Sau khi mua vé thì ra bếp gọi sẵn món & đặt bàn ăn.

Cụ lưu ý 1 ngày chỉ có 2 ca trượt thác thôi nhé: Sáng (10h sáng loa gọi lên xe) - Chiều (e đi sáng nên ko châm cứu món chiều)
10h30 sau khi xe chở lên bãi tập kết thì ca trượt bắt đầu, trước khi trượt cụ sẽ được hướng dẫn cách đảm bảo an toàn - ko dành cho trẻ nhỏ và người già.
Trượt trên xuồng cao su rất thích & an toàn cụ ạ. 1 trải nghiệm mới. Khu vui chơi này cũng rộng, bãi để xe rộng, không gian chung rộng, có khu ăn và khu cafe riêng, e ko chụp toàn cảnh, chỉ chụp linh tinh mấy kiểu thôi, sạch sẽ an toàn cụ ạ

Trượt thác mất hơn tiếng trên suối, trượt xong cụ có thể bơi ở suối, sau đó tắm giặt, ăn uống & chiều về quay lại KDL Núi Thần Tài thăm thú cho biết :D

Khu hồ cá massa, vé 150k thì phải

moimuaxe2013

Xe tăng
Em có cái lếu dã chiến, không biết trong khu này có cho đặt không cụ, hay là mình phải thuê lều trại của Khu du lịch thần tài?

Recycle

Xe tải
Em có cái lếu dã chiến, không biết trong khu này có cho đặt không cụ, hay là mình phải thuê lều trại của Khu du lịch thần tài?
2 khu khác nhau cụ nhé. KDL núi Thần Tài riêng & Khu vui chơi Hòa Phú Thành, chỉ là nó gần nhau thôi
Lều dã chiến thì hơi lạc lõng thôi (e cảm thấy vậy) gọi là lều trại nhưng đây là cái lán được đổ nền bê-tông lát gạch, cột bê-tông mái che lá cọ lá dừa. Trung bình 1 lều khoảng 10-15m2. Cụ thích thì mang đồ đến mà nướng, ko nhất thiết phải ăn của nhà hàng. Đồ cũng rẻ ko chặt chém.

Lấy lán cạnh bờ sông ngồi thì vui hơn cụ ạ. Mát mẻ, vừa nướng thịt vừa xem mọi ng vui chơi, có cả trò đu dây nữa phê phết :)) Kiểu dạng nghỉ ngơi kèm vui chơi tầm 1 ngày cả gia đình thì rất ok

annhoongxeo

Xe đạp
Nghỉ lễ thích quá cụ nhỉ :)