30/4 - Lên Điện Biên, Bắc Kạn có đông không?

chip_m

Xe buýt
Chào cccm,
30/4 này xuống biển đông quá nên nhà em dự định lên trên vùng cao mấy hôm.
Dự định đi Điện Biên ạ, hoặc Bắc Kạn hoặc Cao Bằng.
Do thích yên tĩnh, ngại đông đúc nên em muốn hỏi cccm có kinh nghiệm những năm trước dịp lễ 30/4 ở trên mấy vùng đấy có bị đông không ạ? Và với 4 ngày 3 đếm có người lớn tuổi (6x) và trẻ nhỏ (5T) thì nên chọn đi đâu trong 3 tỉnh trên ạ?

Em đã rót sẵn vodka >:D<>:D<

Chỉnh sửa cuối:

maitung

Xe buýt
Chào cccm,
Do thích yên tĩnh, ngại đông đúc nên em muốn hỏi cccm có kinh nghiệm những năm trước dịp lễ 30/4 ở trên mấy vùng đấy có bị đông không ạ? Và với 4 ngày 3 đếm có người lớn tuổi (6x) và trẻ nhỏ (1T + 5T) thì nên chọn đi đâu trong 3 tỉnh trên ạ?

cụ làm tour bắc kan - cao bằng là vừa đẹp. Đi Điện biên 4 ngày 3 đêm sợ hơi mệt với trẻ nhỏ. Với lại ĐB cũng ko có gì hấp dẫn các cháu bé quá.

chip_m

Xe buýt
cụ làm tour bắc kan - cao bằng là vừa đẹp. Đi Điện biên 4 ngày 3 đêm sợ hơi mệt với trẻ nhỏ. Với lại ĐB cũng ko có gì hấp dẫn các cháu bé quá.
Cám ơn cụ, ý định ban đầu là em đưa các cụ lên ĐB nhân dịp 7/5. Em cũng thấy di chuyển nhiều nên chắc không cho bé 1tuổi đi nữa.

tranquang83

Xe điện
Chào cccm,
Do thích yên tĩnh, ngại đông đúc nên em muốn hỏi cccm có kinh nghiệm những năm trước dịp lễ 30/4 ở trên mấy vùng đấy có bị đông không ạ? Và với 4 ngày 3 đếm có người lớn tuổi (6x) và trẻ nhỏ (5T) thì nên chọn đi đâu trong 3 tỉnh trên ạ?

Đời các bạn còn dài, cứ sắp xếp các chuyến đi và tuần tự thực hiện thôi!
Tôi vừa tỏ chức - lập chương trình, thuê xe và khách sạn... đi một vòng qua các tỉnh Tây Bắc gồm Hòa Bình, Sơn La, Điện Biên, Lai Châu, Yên Bái trong 4 ngày và 3 đêm. Chọn tour này vì chúng tôi, ít tuổi nhất hơn 60, già nhất dưới 70, nên thích thăm lại các di tích lịch sử.
Ngày 1: đi từ 5g00 đến Cà phê Vườn Hồng trên đường Hòa Lạc-Hòa Bình nghỉ ăn sáng. 12g00 nghỉ ăn trưa ở Yên Châu, nhà hàng Điện Biên. Đến Sơn La còn đi chơi mấy điểm. Tối ngủ ở nhà khách UBND tỉnh (350 ngàn/phòng)
Ngày 2: leo đèo Pha Đin, 11g00 đến khu di tích Mường Phăng, 12g00 nghỉ ăn trưa nhà hàng Tình Minh ngay trước cửa khu di tích. Chiều đi Điện Biên Phủ, đến nơi tham quan Hầm Đờ Cát, đồi A1 và tượng đài Chiến Thắng, tối ngủ Khách sạn Pharma (ngay dưới chân tượng đài), giá 350 ngàn
Ngày 3: xuống Tuần Giáo, theo QL279 đi sang Yên Bái qua cầu Pá Uôn. Xuôi QL32 về Mù Cang Chải, qua đèo Khau Phạ, tối ngủ nhà nghỉ Phố Núi (Tú Lệ) 300 ngàn/phòng...
Ngày 4: đi tiếp về Nghĩa Lộ, vào suối Giàng ngắm đồi chè... Nghỉ ăn trưa nhà hàng Quỳnh Thủy ở Thu Cúc, Phú Thọ. Chiều về nhà kết thúc chuyến đi
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!

chip_m

Xe buýt
Đời các bạn còn dài, cứ sắp xếp các chuyến đi và tuần tự thực hiện thôi!
Tôi vừa tỏ chức - lập chương trình, thuê xe và khách sạn... đi một vòng qua các tỉnh Tây Bắc gồm Hòa Bình, Sơn La, Điện Biên, Lai Châu, Yên Bái trong 4 ngày và 3 đêm. Chọn tour này vì chúng tôi, ít tuổi nhất hơn 60, già nhất dưới 70, nên thích thăm lại các di tích lịch sử.
Ngày 1: đi từ 5g00 đến Cà phê Vườn Hồng trên đường Hòa Lạc-Hòa Bình nghỉ ăn sáng. 12g00 nghỉ ăn trưa ở Yên Châu, nhà hàng Điện Biên. Đến Sơn La còn đi chơi mấy điểm. Tối ngủ ở nhà khách UBND tỉnh (350 ngàn/phòng)
Ngày 2: leo đèo Pha Đin, 11g00 đến khu di tích Mường Phăng, 12g00 nghỉ ăn trưa nhà hàng Tình Minh ngay trước cửa khu di tích. Chiều đi Điện Biên Phủ, đến nơi tham quan Hầm Đờ Cát, đồi A1 và tượng đài Chiến Thắng, tối ngủ Khách sạn Pharma (ngay dưới chân tượng đài), giá 350 ngàn
Ngày 3: xuống Tuần Giáo, theo QL279 đi sang Yên Bái qua cầu Pá Uôn. Xuôi QL32 về Mù Cang Chải, qua đèo Khau Phạ, tối ngủ nhà nghỉ Phố Núi (Tú Lệ) 300 ngàn/phòng...
Ngày 4: đi tiếp về Nghĩa Lộ, vào suối Giàng ngắm đồi chè... Nghỉ ăn trưa nhà hàng Quỳnh Thủy ở Thu Cúc, Phú Thọ. Chiều về nhà kết thúc chuyến đi
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!
Cháu cám ơn cụ nhiều ạ!

Cháu thấy lịch trình của cụ rất rõ ràng để cho người đi sau như cháu tham khảo.
Cháu vừa đo bằng google maps hành trình của cụ, tổng quãng đường di chuyển là hơn 1.000km

Chắc chắn cháu sẽ đi hết các tỉnh phía bắc rồi ạ, dịp này nhà cháu có cả bé hơn 1 tuổi cháu muốn cho đi (để ở nhà thì 96% mẹ phải ở nhà cùng, mất vui ạ) nên cháu đang lăn tăn chọn cung đường ngắn hơn không sợ bé mệt thì cả nhà cũng không trọn vẹn thưởng thức hành trình.
Cung Bắc Kạn - Cao Bằng chỉ hơn 600km nhưng cung đó cụ nhà cháu đi mấy lần rồi.

Cháu đang không biết còn miền ngược có thể đi đâu thú vị trong khoảng 500-600km không ạ? Nhờ cụ và các cụ khác tư vấn thêm giúp cháu!

chuot_bach

Xe tăng
Cháu cám ơn cụ nhiều ạ!

Cháu thấy lịch trình của cụ rất rõ ràng để cho người đi sau như cháu tham khảo.
Cháu vừa đo bằng google maps hành trình của cụ, tổng quãng đường di chuyển là hơn 1.000km

Chắc chắn cháu sẽ đi hết các tỉnh phía bắc rồi ạ, dịp này nhà cháu có cả bé hơn 1 tuổi cháu muốn cho đi (để ở nhà thì 96% mẹ phải ở nhà cùng, mất vui ạ) nên cháu đang lăn tăn chọn cung đường ngắn hơn không sợ bé mệt thì cả nhà cũng không trọn vẹn thưởng thức hành trình.
Cung Bắc Kạn - Cao Bằng chỉ hơn 600km nhưng cung đó cụ nhà cháu đi mấy lần rồi.

Cháu đang không biết còn miền ngược có thể đi đâu thú vị trong khoảng 500-600km không ạ? Nhờ cụ và các cụ khác tư vấn thêm giúp cháu!
Em thấy như cụ cũng đi nhiều ở miền Bắc rồi nên các cung đường, điểm đến thông thường cụ đều đã trải qua, nên em có ý tưởng: cụ chọn 1 điểm đến thôi (bán kính cách HN tầm 300km đổ lại nhưng lạ: ví dụ như - Phù Yên, Sơn la; Thái Hòa, Nghệ An ..., cụ đi lên đấy, tìm hiểu 1 số điểm nhấn tại đó, thuê khách sạn ở 1 - 2 ngày lang thang cùng dân ở đó thì hơn. Vừa du lịch vừa hiểu thêm 1 vùng đất mới cẩ về con người và ẩm thực ??? Tháng trước em đi Thái Hòa, Nghệ An cũng hay, ks chỉ 2* nhưng ở được, ăn uống ok, lang thang vào suối chơi, ra hồ câu cá, tối cũng cf tán gẫu ..., 2 ngày thấy chán chán thì về HN là vừa.

chip_m

Xe buýt
Em thấy như cụ cũng đi nhiều ở miền Bắc rồi nên các cung đường, điểm đến thông thường cụ đều đã trải qua, nên em có ý tưởng: cụ chọn 1 điểm đến thôi (bán kính cách HN tầm 300km đổ lại nhưng lạ: ví dụ như - Phù Yên, Sơn la; Thái Hòa, Nghệ An ..., cụ đi lên đấy, tìm hiểu 1 số điểm nhấn tại đó, thuê khách sạn ở 1 - 2 ngày lang thang cùng dân ở đó thì hơn. Vừa du lịch vừa hiểu thêm 1 vùng đất mới cẩ về con người và ẩm thực ??? Tháng trước em đi Thái Hòa, Nghệ An cũng hay, ks chỉ 2* nhưng ở được, ăn uống ok, lang thang vào suối chơi, ra hồ câu cá, tối cũng cf tán gẫu ..., 2 ngày thấy chán chán thì về HN là vừa.
Cám ơn cụ tư vấn!!!
Nhà em chắc là chọn đi Bắc Kạn - Cao Bằng cụ ạ. Em chưa đi hồ Ba Bể + thác Bản Giốc mà :D

Lịch trình em dự kiến như sau:

Ngày 1: Hà Nội - Hồ Ba Bể.
Trưa đến nơi, ăn trưa nghỉ ngơi.
Chiều đi thuyền ngắm hồ
Tối ngủ homestay ở Ba Bể (em chưa chọn được)

Ngày 2: Hồ Ba Bể - hang Pác Bó
Quãng đường 165km theo maps.
Ăn trưa, thăm hang Pác Bó, suối Lê Nin.
Chiều em chưa biết chơi đâu cc tư vấn em với.
Tối ngủ tp. Cao Bằng

Ngày 3: Tp. Cao Bằng - thác Bản Giốc
Thăm thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao.
2 mục trên mất bao lâu thời gian vậy cc nhỉ?
Em thấy bảo Ngườm Ngao đi mất 2 tiếng?
Tối nên ngủ ở Bản Giốc hay về lại Tp. Cao Bằng ạ?

Ngày 4: Cao Bằng - HN
Chạy cung Cao Bằng - Lạng Sơn - HN. Vừa đi vừa nghỉ vừa ăn vừa chơi chiều về đến nhà ạ.

Em chỉ biết mấy chỗ chính, còn chỗ nào có thể tạt té được để trải nghiệm nhờ cc chỉ giúp em.

chuot_bach

Xe tăng
Cám ơn cụ tư vấn!!!
Nhà em chắc là chọn đi Bắc Kạn - Cao Bằng cụ ạ. Em chưa đi hồ Ba Bể + thác Bản Giốc mà :D

Lịch trình em dự kiến như sau:

Ngày 1: Hà Nội - Hồ Ba Bể.
Trưa đến nơi, ăn trưa nghỉ ngơi.
Chiều đi thuyền ngắm hồ
Tối ngủ homestay ở Ba Bể (em chưa chọn được)

Ngày 2: Hồ Ba Bể - hang Pác Bó
Quãng đường 165km theo maps.
Ăn trưa, thăm hang Pác Bó, suối Lê Nin.
Chiều em chưa biết chơi đâu cc tư vấn em với.
Tối ngủ tp. Cao Bằng

Ngày 3: Tp. Cao Bằng - thác Bản Giốc
Thăm thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao.
2 mục trên mất bao lâu thời gian vậy cc nhỉ?
Em thấy bảo Ngườm Ngao đi mất 2 tiếng?
Tối nên ngủ ở Bản Giốc hay về lại Tp. Cao Bằng ạ?

Ngày 4: Cao Bằng - HN
Chạy cung Cao Bằng - Lạng Sơn - HN. Vừa đi vừa nghỉ vừa ăn vừa chơi chiều về đến nhà ạ.

Em chỉ biết mấy chỗ chính, còn chỗ nào có thể tạt té được để trải nghiệm nhờ cc chỉ giúp em.
30/4 này em đi khách đúng ngược với cung của cụ. Tầm này cụ chưa đặt đc homestay ở Ba Bể thì khó đấy ( tuy nhiên khu đấy homestay hay khách sạn tư nhân thì cũng như nhau. mà ko ngủ ở Ba bể, ra ngoài ngủ cũng đc nhé nếu cụ đi xe cá nhân. Từ Ba bể đi lên cụ lang thang theo đường Pia đén đó ( đường không đẹp không xấu nhưng cảnh đẹp, về qua mạn Tĩnh Túc, Nguyên Bình đi Pác Pó - hơi mua đường nhưng lang thang thì ngại gì nhỉ). từ tp Cao Bằng đi Bản Giốc, Ngườm Ngao mất khoảng 4,5 tiéng cả đi lẫn về. chơi Bản giốc tầm 2 tiếng, Ngườm Ngao tầm 1 tiếng là hết, dọc đường ghé vào làng chuyên làm dao bằng nhíp xe ô tô - tự dưng em quên mất tên rồi - cụ ngủ ở Bản Giốc cho khác lạ cũng ok. Vì hôm sau về HN thì mất thêm 2 tiếng cho chặng Bản Giốc - Cao Bằng và 6 tiếng cho chặng Cao Bằng - Lạng Sơn - Hà Nội. Nhà em đi toàn ăn tối ở Lạng Sơn, chơi chán đến 9-10h tối rồi về ( từ Lạng Sơn về HN mất 2 tiếng, chạy cao tốc nên muộn cũng vô tư) .

chip_m

Xe buýt
30/4 này em đi khách đúng ngược với cung của cụ. Tầm này cụ chưa đặt đc homestay ở Ba Bể thì khó đấy ( tuy nhiên khu đấy homestay hay khách sạn tư nhân thì cũng như nhau. mà ko ngủ ở Ba bể, ra ngoài ngủ cũng đc nhé nếu cụ đi xe cá nhân. Từ Ba bể đi lên cụ lang thang theo đường Pia đén đó ( đường không đẹp không xấu nhưng cảnh đẹp, về qua mạn Tĩnh Túc, Nguyên Bình đi Pác Pó - hơi mua đường nhưng lang thang thì ngại gì nhỉ). từ tp Cao Bằng đi Bản Giốc, Ngườm Ngao mất khoảng 4,5 tiéng cả đi lẫn về. chơi Bản giốc tầm 2 tiếng, Ngườm Ngao tầm 1 tiếng là hết, dọc đường ghé vào làng chuyên làm dao bằng nhíp xe ô tô - tự dưng em quên mất tên rồi - cụ ngủ ở Bản Giốc cho khác lạ cũng ok. Vì hôm sau về HN thì mất thêm 2 tiếng cho chặng Bản Giốc - Cao Bằng và 6 tiếng cho chặng Cao Bằng - Lạng Sơn - Hà Nội. Nhà em đi toàn ăn tối ở Lạng Sơn, chơi chán đến 9-10h tối rồi về ( từ Lạng Sơn về HN mất 2 tiếng, chạy cao tốc nên muộn cũng vô tư) .
Em vừa đặt đc ở Ba Bể rồi
Giờ đến đêm thứ 7 - 1/5 ở Cao Bằng, gọi đâu cũng hết phòng. Cc nhà mình không đi biển à mà lên núi đông thế :((

chuot_bach

Xe tăng
cụ thử check ks ở quanh quanh Bản Giốc xem sao? Em chưa ở lần nào nhưng nhìn chung toàn ks mới xây nên chắc cũng ok.

escape2012

Xe buýt
Dịp nghỉ lễ này, nếu không có biến động lớn về covid thì các điểm du lịch nổi tiếng chỉ có đông và rất đông thôi.

chip_m

Xe buýt
cụ thử check ks ở quanh quanh Bản Giốc xem sao? Em chưa ở lần nào nhưng nhìn chung toàn ks mới xây nên chắc cũng ok.
Thanks cụ.
Có 1 homestay ở thành phố có khách hủy nên họ gọi lại em rồi ạ.
Em đặt rồi, ngay sát phố đi bộ Kim Đồng.

Dịp nghỉ lễ này, nếu không có biến động lớn về covid thì các điểm du lịch nổi tiếng chỉ có đông và rất đông thôi.
Biển vẫn đông mà cụ. Trên báo em mới đọc Sầm Sơn dự kiến đón 100k lượt khách / 1 ngày trong dịp lễ tới. Trong đó 1/2 là ở lại qua đêm.

Em chọn miền núi chắc đỡ đông nhất rồi. Giờ mong thời tiết thuận lợi thôi

caisua

Xe lăn
2 tuần trước em gọi KS Mường Thanh ở Điện Biên mà hết phòng nên giờ chả biết đi đâu, có khi nằm nhà

chip_m

Xe buýt
Kế hoạch đã lên, ks đã đặt, trên đấy chưa thấy dấu hiệu xấu, nhà em vẫn quyết định đi với tinh thần tuân thủ 5k nhất có thể. Nếu có thông tin gì về covid nghiêm trọng hơn thì sẵn sàng quay đầu xe bất cứ lúc nào.

Ngày 1: em ở Trần Xuân homestay - bản Pác Ngòi hồ Ba Bể. Đường từ HN dễ đi, phòng vèo vèo. Ở cổng hồ Ba Bể có trạm kiểm tra covid và khai báo.

Bản Pác Ngòi có 98 hộ thì 30 hộ làm homestay, san sát nhau.
Ở homestay này ưu điểm là nhìn thẳng ra bãi cỏ, sân bóng chuyển cầu lông của bản - buổi tối thuê biểu diễn văn nghệ ở đây & đốt lửa trại nên khá vui.

Nhược điểm ở Trần Xuân: đường xuống chỗ nghỉ dốc, khó đi khó kéo vali.
Đặt phòng không chuyên nghiệp, có 1 đoàn bị thiếu phòng cãi nhau mãi, 1 cụ trên of mình thì bị hủy phòng.
Nóng lạnh 2 phòng tắm chung 1 bình nên thiếu nước nóng.
Đồ ăn chế biến không ngon & tính tiền rất đắt.
Nhà em ăn bữa ăn cho 3ng trị giá chắc chỉ 300k nhưng tính 750k, em yêu cầu tính tiền riêng từng món thì ậm ừ rồi giảm xuống còn 500k. Dù ko xứng đáng với chất lượng nhưng muốn tranh luận thêm nên thôi.

Lần sau nếu quay lại em sẽ lựa chọn chỗ khác để có trải nghiệm tốt hơn.

Có mr. Linh homestay ở Bó lù decor khá đẹp, nhưng em đặt muộn nên hết phòng.

View từ Trần Xuân

Nhìn từ dưới sân lên buổi tối

Pác Ngòi từ xa xa

Hồ Ba Bể - thật sự ko thú vị lắm hihi. Không khác 1 số hồ em đã đi. Không có điểm nhấn gì cả.
Đi thuyền của nn, 2 tiếng 400k + 100k bảo là bql hồ lấy thêm dịp lễ

Ao tiên - 1 điểm dừng chân khi đi vòng hồ.
1 chị bên cạnh phát biểu: đây là ao tù thì đúng hơn.
Em cũng thấy vậy :D

chip_m

Xe buýt
Ngày 2: hồ Ba Bể - Cao Bằng
Đường lên CB quanh co uốn lượn gần như suốt chặng đường. Không có đoạn khó nhưng đánh lái trái phải liên tục, chỉ cần đi đúng làn đường là okie. Em lái xe nên không chụp được ảnh.

Lái thong thả, nghỉ ngơi ở đèo Gió ăn uống cũng mất gần 4 tiếng từ Ba Bể lên đến TP Cao Bằng.

Buổi trưa đi ăn ở nhà hàng Huy Linh vịt trời - search google. Ăn ngon, rất đông, giá phải chăng.

Ăn trưa xong nhà em chạy lên Pác Bó luôn. Từ TP Cao Bằng đi khoảng 50km, đường dễ đi.

Hôm đấy đông quá hết xe điện nên nhà em đi xe ôm từ bãi gửi xe vào suối Lê Nin (khoảng gần 1km) với giá 10k/ người.

Em hơi bất ngờ với suối Lê Nin, vì cứ nghĩ nó nên thơ và còn giữ được sự hoang sơ, nhưng không phải. Đối diện suối là đường bê tông to đẹp, xa xa là khu thương mại bán đồ ăn uống + quà lưu niệm. Nói chung là du lịch hóa quá so với kỳ vọng của cá nhân em :)

Đối diện suối

Suối vẫn trong xanh, nước mát và nhiều cá

Đi sâu vào khu bàn đá, hang Cốc Bó thì đẹp hơn & nhiều cây xanh hơn.

Nói chung là nên đi 1 lần để hiểu về lịch sử và biết địa danh nổi tiếng ạ.

Em kém khoản chụp ảnh & cũg ko thích chụp lắm, thêm nữa ảnh toàn có người nên chả có mấy ảnh để up hihi.

Trên đường về có rẽ qua khu tưởng niệm anh Kim Đồng thắp hương & trở về TP.

Ở TP Cao Bằng buổi tối có quán phở vịt Liên ăn ngon nhé cccm. Quán vỉa hè, ở ngay vòng xuyến bên cầu sông Bằng Giang - phía bên kia sông với phía tượng đài Bác Hồ.