[Funland] 30 tuổi thoát vị đĩa đệm

Ducanh28

Xe buýt
Có lẽ em phải đi chụp cộng hưởng từ theo lời cụ nói thôi, đá bóng, chạy bộ em k sao, chỉ bê nặng hoặc tập gập bụng là đau mất hàng tuần :(
Cụ giống e, chạy bộ đá bóng ko sao.
Đêm mới hơi đau.
E chuyển tập thêm yoga thấy có vẻ khoẻ hơn.

06092018

Xe buýt
Cụ giống e, chạy bộ đá bóng ko sao.
Đêm mới hơi đau.
E chuyển tập thêm yoga thấy có vẻ khoẻ hơn.
Đau hàng tuần thì chắc chắn cụ có vấn đề về cột sống rồi, chỉ là chưa bị đau cấp thôi
Em đá bóng tuần 2 trận, chạy bộ đều ở cv, nhưng đôi khi ngồi cúi người lâu 1 chút lúc đứng dậy là k đứng thẳng ngay đc :((

Đi chụp chiếu ở YHCT thì không sao, chỉ đau cơ và sai tư thế?... vào trong Sài Gòn chụp chiếu bs bảo cột sống em là dạng S1? Em hỏi S1 là gì thì bảo là bẩm sinh chứ k sao cả, không vác nặng, tập nhẹ nhàng, tập xà sẽ đỡ, mà xà em vẫn tập có thấy đỡ đâu?..

Grand 2016

Xe tăng
Em đá bóng tuần 2 trận, chạy bộ đều ở cv, nhưng đôi khi ngồi cúi người lâu 1 chút lúc đứng dậy là k đứng thẳng ngay đc :((

Đi chụp chiếu ở YHCT thì không sao, chỉ đau cơ và sai tư thế?... vào trong Sài Gòn chụp chiếu bs bảo cột sống em là dạng S1? Em hỏi S1 là gì thì bảo là bẩm sinh chứ k sao cả, không vác nặng, tập nhẹ nhàng, tập xà sẽ đỡ, mà xà em vẫn tập có thấy đỡ đâu?..
Cụ chụp cộng hưởng từ mới rõ bệnh nhé.
E chụp Hồng Ngọc hết 2.7tr.

Grand 2016

Xe tăng
Chắc em phải chụp mới yên tâm đc. Em cũng vào đây học các cụ thể dục đúng cách.
Chụp đi cụ kẻo bị nặng là mệt lắm đấy.
E cũng đau, đá bóng nhẹ ok nhưng ngủ đau. E bị phình đĩa đệm, đi chụp mới biết

06092018

Xe buýt
Chụp đi cụ kẻo bị nặng là mệt lắm đấy.
E cũng đau, đá bóng nhẹ ok nhưng ngủ đau. E bị phình đĩa đệm, đi chụp mới biết
Em đá bóng về không đau, chạy bộ cũng không đau, em chỉ đau khi vác vật nặng hoặc tập gập bụng.

whitewood

Xe buýt
Em bị thoái vị đĩa đệm từ năm cuối ĐH. Giờ đã 38 tuổi và vẫn khỏe mạnh và khỏi đau. Nhiều lúc ngồi ngẫm nghĩ lại đau vậy là phúc chứ không phải họa các cụ ạ.
Em bị khá nặng, có lần nằm liệt cả tuần mới khỏi. Sau lần đó em điều chỉnh triệt để lối sống, chú ý đến ăn uống, vận động và giờ bình thường hoàn toàn:
1. Không ngồi nhiều. Em dân văn phòng. Ngồi khoảng 1.5 tiếng là đứng dậy đi 1 vòng.
2. Bơi lội, kéo xà. Lúc chưa bị em bơi không quá 50m. Giờ em có thể làm 1 tour 1000m không nghỉ.
3. Giảm nhậu nhẹt bia bọt, kiểm soát cân nặng: không để béo. Càng béo áp lực lên cột sống lưng càng cao.
4. Không bê vật nặng. Nếu bắt buộc thì phải đúng tư thế. Tránh gập lưng quá mức.
5. Mùa đông không để lưng bị lạnh. Nếu cần dùng heat pad.
Đây là kinh nghiệm của em. Hy vọng giúp ích được cho cụ. Thời gian đầu mới bị rất bi quan. Nhưng khi tìm được giải pháp rồi thì thấy không có gì thảm họa.

sh0210

Xe hơi
Em bị thoái vị đĩa đệm từ năm cuối ĐH. Giờ đã 38 tuổi và vẫn khỏe mạnh và khỏi đau. Nhiều lúc ngồi ngẫm nghĩ lại đau vậy là phúc chứ không phải họa các cụ ạ.
Em bị khá nặng, có lần nằm liệt cả tuần mới khỏi. Sau lần đó em điều chỉnh triệt để lối sống, chú ý đến ăn uống, vận động và giờ bình thường hoàn toàn:
1. Không ngồi nhiều. Em dân văn phòng. Ngồi khoảng 1.5 tiếng là đứng dậy đi 1 vòng.
2. Bơi lội, kéo xà. Lúc chưa bị em bơi không quá 50m. Giờ em có thể làm 1 tour 1000m không nghỉ.
3. Giảm nhậu nhẹt bia bọt, kiểm soát cân nặng: không để béo. Càng béo áp lực lên cột sống lưng càng cao.
4. Không bê vật nặng. Nếu bắt buộc thì phải đúng tư thế. Tránh gập lưng quá mức.
Đây là kinh nghiệm của em. Hy vọng giúp ích được cho cụ. Thời gian đầu mới bị rất bi quan. Nhưng khi tìm được giải pháp rồi thì thấy không có gì thảm họa.
Kinh nghiệm của cụ để tham khảo rất chuẩn, nhưng dù sao đã bị bệnh cũng buồn lắm, nhất là ko còn đc chơi thể thao như xưa

trandieu89

Xe máy
Kinh nghiệm của cụ để tham khảo rất chuẩn, nhưng dù sao đã bị bệnh cũng buồn lắm, nhất là ko còn đc chơi thể thao như xưa
sao lại ko thể thao hả cụ, chỉ là lựa môm nào phù hợp hơn thôi như bơi lội, đạp xe.....

trandieu89

Xe máy
Công việc của cụ là gì ạ, e làm nông nên kiêng làm nặng khó ‍♂♂♂

sh0210

Xe hơi
Vâng cụ, chọn môn nào nhẹ nhàng thôi, bơi là ngon nhất
Chuẩn cụ ơi, bơi tốt cho xương khớp nhất nhưng công nhận buồn thật, mấy môn kia còn đối kháng còn có ae, môn này chủ yếu lủi thủi 1 mình :((

choixongphut

[Tịch thu bằng lái]
Mình cũng bị từ năm 21 tuổi. không biết cách tập càng ngày càng đau dần kéo cong cột sống, tê xuống gót chân,phải nghỉ bảo lưu 1 năm đại học. Dùng đủ loại thuốc đông tây y(sau bị cả đau dạ dày),châm cứu ko ăn thua càng ngày càng đau. Sau có bác sỹ viện 108 bảo cháu cứ chịu khó tập thể dục cho cơ cột sống khỏe lên là khỏi. Năm đó mình tập khoảng 3 tháng thì khỏi. Sau đó chơi cầu lông bình thường. Bây giở có tuổi rồi chỉ chơi bóng bàn.Khi đã bị lệch đĩa dẹm rồi thì cột sống kém trước nên ngày nào cũng phải tập 5-7' thể dục cho cột sống. Có giai đoạn ngồi nhiều quá, ít tập thể dục, tăng cân mà chơi bóng bàn ham quá là bị lại. Thường chỉ tập chăm chỉ 1 tuần lại Ok lại chơi thể thao bình thường. Mình kinh nghiệm sau vài lần bị chỉ cần tập hai động tác cúi gập và ngửa lưng là khỏi cái này có thể tập bất cứ ở chỗ nào cung được. Nếu bạn nào gần Đông triều- Quảng Ninh có thể đến mình hướng dẫn về chịu khó tập là khỏi.
chuẩn đó cụ. tập ướn lưng nằm và co cụm chân tì thằng cột sống xuống sàn rất tốt

2concua

Xe hơi
Cụ chủ cho em hỏi cụ có bị đau đầu không ạ, em bị đau đầu đoạn gáy sát với cổ ấy, giữa 2 bên tai, cũng sợ thoát vị mà bác sĩ cứ bảo không phải, không phải chụp =.=

Grand 2016

Xe tăng
Em béo nên chỉ đu xà thôi, giữ nguyên như thế khoảng 10-15 giây, nghỉ 1-3 giây tập tiếp, mỗi lần treo xà khoảng 5-10 phút, tập cả sáng lẫn chiều, cụ chịu khó tập khoảng 2-3 tuần
là sẽ thấy sự khác bọt. Lưu ý là chẳng cần thuốc thang gì cả cụ ah.
Đã rõ vụ đu xà. Vậy cụ giảm béo bằng cách nào ạ.