[Funland] 4-5 Tỷ. Mua nhà ở hay đi thuê nhà các cụ ơi?

kvboto

Xe container
:)) khi cụ có 3 tỷ, căn nhà đang giá 3,5 tỷ. Khi cụ có 3,5 tỷ căn nhà nó lại lên giá 4 tỷ, em cứ ví dụ thế. Là em thì em rải bố ra 3 tỷ làm cái chung cứ cho thuê, 1 tỷ em đi mua đất làng 4 khu chuẩn bị lên quận thế là vui. Chunh cư cho thuê thì có dòng tiền hàng tháng, đất đầu tư thì để dành khi cần thì bán.
Chung cư thì mất giá, giảm theo thời gian, toín chi phí sửa sau cho thuê.

Đất ngõ, làng thì cũng chỉ ngang giá, nếu có tăng thì cũng rất nhỏ, trừ khi có quy hoạh mở đường,...

kvboto

Xe container
Bảo sao giá nhà đất cao, do mấy ông bà có tiền, mua không ở, gửi tiết kiệm để cho doanh nghiệp vay sản xuất cũng không,... cú đi mua ôm nhà, đất vào,... xong rồi chờ sau bán ra,.. thì lại hét giá bán kỳ vọng lợi nhuận cao hơn hoặc = giá vốn + lãi, rồi cò vạc tung hê, lùa gà bắt vịt,... chết người mua ở thực nhưng tiền có hạn vì giá bị đẩy lên cao,...

Giờ qua thời mà cứ mua nhà đất là lời lãi lớn rồi, chết dí vốn, mất tiền, âm vốn như chơi,...

Doanh nghiệp sản xuất vay vốn ngân hàng thì khó, lãi cao,... do ít tiền vì tiền đổ vào đầu cơ nhà, đất rồi,...

Không biết đầu tư gì khác thì gửi tiết kiệm, an toàn, lợi nhuận khá, làm phúc để lại cho con cháu,...

EvoqueLimited

Xe hơi
Em nếu một ví dụ để các cụ nêu quan điểm, chia sẻ. Như thế nào là tối ưu và tốt nhất!

Nếu các cụ có 5 tỷ. Nhà có 2 con học tiểu học.
Vợ chồng đi làm lương tháng tổng 60-80tr.
Đang ở chung với ông bà. Thoải mái bình thường. Cứ cho là nuôi cả ông bà nữa.

Vậy theo các cụ vớ ngần ấy tiền. Các cụ đi mua nhà hay đi thuê nhà. Trệ phương diện theo hướng tích cực nhất. Thế nào là tốt nhất ạ.

Em có ông bạn nhà ở phố k ở cho thuê ra thuê tận Spendora biệt thự biệt lập. Thuê hđ 5 năm bỏ ra 300tr sửa lại theo ý mình. Sống thấy thoải mái là đc cụ ah.

mikien

Xe buýt
Em nếu một ví dụ để các cụ nêu quan điểm, chia sẻ. Như thế nào là tối ưu và tốt nhất!

Vậy theo các cụ vớ ngần ấy tiền. Các cụ đi mua nhà hay đi thuê nhà. Trệ phương diện theo hướng tích cực nhất. Thế nào là tốt nhất ạ.

Nếu là em, em sẽ thuê nhà, số tiền mặt sẽ được dùng vào việc mua cổ phiếu hoặc BĐS sắp/ chớm sốt.

BMW X5

Xe buýt
Bảo sao giá nhà đất cao, do mấy ông bà có tiền, mua không ở, gửi tiết kiệm để cho doanh nghiệp vay sản xuất cũng không,... cú đi mua ôm nhà, đất vào,... xong rồi chờ sau bán ra,.. thì lại hét giá bán kỳ vọng lợi nhuận cao hơn hoặc = giá vốn + lãi, rồi cò vạc tung hê, lùa gà bắt vịt,... chết người mua ở thực nhưng tiền có hạn vì giá bị đẩy lên cao,...

Giờ qua thời mà cứ mua nhà đất là lời lãi lớn rồi, chết dí vốn, mất tiền, âm vốn như chơi,...

Doanh nghiệp sản xuất vay vốn ngân hàng thì khó, lãi cao,... do ít tiền vì tiền đổ vào đầu cơ nhà, đất rồi,...

Không biết đầu tư gì khác thì gửi tiết kiệm, an toàn, lợi nhuận khá, làm phúc để lại cho con cháu,...
Đọc bài này của cụ em lại nhớ đến một loạt các comment kinh điển đại loại là " Sao không để dành tiền đi làm từ thiện, làm blah blah" :)). Cụ có tiền thì đương nhiên cụ sẽ muốn tìm kiếm một kênh đầu tư tỷ suất lơi nhuận cao nhất và an toàn nhất phỏng ạ? Thời nào thì thời, BĐS, đặc biệt là BĐS thổ cư nó cũng vẫn là một trong những kênh đầu tư an toàn, và có tỷ suất lợi nhuận cũng như tính thanh khoản cao so với các loại hình đầu tư khác, thế nên chẳng phải tự nhiên đầu tư vào đất nó vẫn là một trong những kênh được người dân tin tưởng nhất.

Còn người mua thực thì như cụ nói, tiền có hạn nhưng lại hay thích đòi hỏi vô hạn, rồi không mua được nhà như kỳ vong, rồi lại hậm hực chửi Môi giới, chửi thị trường rồi........................vẫn phải chấp nhận sự thực và đi mua nhà (tất nhiên là lựa chọn tốt nhất trong tầm giá và quan điểm của người mua đó). :))

puskinvina

Xe tải

em ủng hộ cách nghĩ của cụ , em cũng nghĩ vậy . Chả việc gì cứ đi theo lối mòn cũ khi mà mình tư duy thấy lối mòn đó dạo này khá là rủi ro . Em thu nhập như cụ chủ , tiền tiết kiệm thì em có ít hơn chút , cơ mà tiền đó em vừa mua cai oto để cho bọn trẻ con đi học , số còn lại em gửi tiết kiệm và góp vốn cổ phần vào cty sản xuất . Nhà thì em vẫn đi thuê ( thuê 3 năm rồi , hợp đồng dài hạn 10 năm ) . Hiện nhà em thuê có giá tầm gần 5 tỉ cho thuê có 3,5 triệu 1 tháng . Em chờ bds rẻ hơn mới vào , và so với cuối năm ngoái thì tp tỉnh lẻ nhà em đất đã rẻ đi khá nhiều vì nhà nước càng ngày càng đấu giá nhiều đất

tuanhm

Xe tải
5 tỷ cụ sang Long Biên nhà cháu để lại cho cái nhà 4 tầng 120m2 có cả sân, cả hồ cá ngoài trời cho phong thuỷ. Chờ vài năm nữa có quy hoạch là lại x2 như chơi ;))

Hoacomay17

Xe tăng
Em có người nhà mua Nhà đất 7 tỷ.
Được gần 2 năm. Này giá bán còn thấp hơn lãi gửi ngân hàng.
Bạn mình hồi 2016 mua mảnh ở cầu diễn, 40m giá 3 tỷ 6,
Giờ có người trả 4 tỷ 3

Với ls 8;6% năm thì mình thấy có vẻ là hơi lỗ :D

Hoacomay17

Xe tăng
5 tỷ cụ sang Long Biên nhà cháu để lại cho cái nhà 4 tầng 120m2 có cả sân, cả hồ cá ngoài trời cho phong thuỷ. Chờ vài năm nữa có quy hoạch là lại x2 như chơi ;))
Ngon thế thì cụ chờ đi cho đỡ phí. Tính ra ln 50% cơ mà. Trừ khi cụ đang bị xhd siết nợ và bank thì không cho vay để trả

Hoacomay17

Xe tăng

Em có mảnh lúc mua thì nhanh, lúc bán mãi mới trôi. Cuối cùng phải bán bằng giá mua, tính ra lỗ nặng nếu gửi bank

Chỉnh sửa cuối:

Mrphuongxd

Xe tải

Thu nhập cao vậy thì cụ lăn tăn gì nhỉ

emyeumazda

Xe buýt
Các cụ chia sẻ. Vì em nghĩ có rất nhiều người ở trong hoàn cảnh như này. Và cũng băn khoăn do dự không biết nên như nào
Em giống ví dụ này, nhưng em đã mua chung cư Park hill, và hiện vẫn đang sống cùng ông bà nội ở nhà bt ngoại thành ( thanh trì ) , em nghĩ chắc có nhiều cụ dang trong tình huống tương tự

nicesmile

Xe hơi
em ủng hộ cách nghĩ của cụ , em cũng nghĩ vậy . Chả việc gì cứ đi theo lối mòn cũ khi mà mình tư duy thấy lối mòn đó dạo này khá là rủi ro . Em thu nhập như cụ chủ , tiền tiết kiệm thì em có ít hơn chút , cơ mà tiền đó em vừa mua cai oto để cho bọn trẻ con đi học , số còn lại em gửi tiết kiệm và góp vốn cổ phần vào cty sản xuất . Nhà thì em vẫn đi thuê ( thuê 3 năm rồi , hợp đồng dài hạn 10 năm ) . Hiện nhà em thuê có giá tầm gần 5 tỉ cho thuê có 3,5 triệu 1 tháng . Em chờ bds rẻ hơn mới vào , và so với cuối năm ngoái thì tp tỉnh lẻ nhà em đất đã rẻ đi khá nhiều vì nhà nước càng ngày càng đấu giá nhiều đất
Bên tây họ toàn đi thuê đó thôi. Tiền chẳng thiếu chẳng cạn. Luôn đủ chi phí trang trải cuộc sống.
Em nghĩ cố mua cái nhà rồi kiệt quệ cũng mệt lắm. Sao không đi thuê chẳng hạn?

nicesmile

Xe hơi
Em giống ví dụ này, nhưng em đã mua chung cư Park hill, và hiện vẫn đang sống cùng ông bà nội ở nhà bt ngoại thành ( thanh trì ) , em nghĩ chắc có nhiều cụ dang trong tình huống tương tự
Đúng như vậy cụ à. Nhiều người trong hoàn cảnh như này. Nhưng đôi khi hành động lại theo tư vấn của người khác. Rất khổ

Hoacomay17

Xe tăng
Bên tây họ toàn đi thuê đó thôi. Tiền chẳng thiếu chẳng cạn. Luôn đủ chi phí trang trải cuộc sống.
Em nghĩ cố mua cái nhà rồi kiệt quệ cũng mệt lắm. Sao không đi thuê chẳng hạn?
Các cụ ấy cố mua vì 2 cái tâm lý cổ hủ so với tây là:
1. Muốn dành cái nhà cho con cháu sau này :D - Sống như này khổ lắm, lo cho đời mình rồi lại phải lo thêm cả đời thằng khác nữa
2. Sống theo cái câu an cư lạc nghiệp. Câu này nó xuất phát từ thời các cụ ngày xưa là kiếm mảnh cắm dùi :)) bây giờ xã hội phát triển thì mọi thứ nó cũng cần thay đổi theo.

tuanhm

Xe tải
Ngon thế thì cụ chờ đi cho đỡ phí. Tính ra ln 50% cơ mà. Trừ khi cụ đang bị xhd siết nợ và bank thì không cho vay để trả
Nhà cháu nhờ ngân hàng cầm hộ bjo làm ăn thua lỗ nên muốn tự thanh lý chứ ko muốn ngân hàng nó xử lý nợ xấu cụ ạ :)