[Funland] 40 làm lại từ đầu và những chuyện lan man ngày nghỉ

linhocvit

Xe tăng
không phải địa phương nào nhảy ra ngoài cũng có chỗ ngon đâu cụ, nhất là k có vốn lại càng khổ
Nếu có bản lĩnh thì phải từ 2 bàn tay trắng..nếu được bày ăn sẵn thì lại khó rồi cụ ạ

Trung

Xe điện
Vâng cụ, nhiều cụ vẫn cứ đánh đồng tất cả cơ quan NN. Chứ văn phòng cấp bộ hay UB các tỉnh thành phố muốn vào cũng khó, vườn gửi trẻ của các quan chức hết đấy ạ.
Gửi vợ hai với gửi bồ nữa chứ ạ.

Thời còn trẻ, em hay đánh phá mấy cái "sân sau" này của các sếp nên rõ lắm :D

Kệ sếp già, phệ như con lợ.n vẫn có những em xinh tươi trong văn phòng hâm mộ. Lần gái em quen tường thuật chuyện gắp được cho sếp ăn hai phát, cảm nhận được độ sung sướng của gái em té luôn. Nhưng sau gái cũng chẳng vào gần sếp hơn được vì cô bồ của sếp vẫn gấu hơn.

Ngocanhqn

Xe buýt
Cụ nói thế nào ấy chứ.
Em làm danh nghiệp NN đây, xấp xỉ tuổi cụ, cũng mua được nhà - đất - xe, làm gì đến mức khó khăn quá như vậy đâu.

Em cũng quê ra, tự lập, không luồn cúi (thậm chí khá ngang tính - ý là bảo thủ trong chuyên môn).
Nói chung, tự đánh giá là sống được bằng nghề.
Cụ làm doanh nghiệp nhà nước thì oách rồi toàn nắm đấm thép còn gì:) cụ nắm đấm ngành nào thế e ví dụ cho:-) cụ thử sang đơn vị sự nghiệp xem hihi

Maybach Tàu

Xe container
Em ở Lâm Gia Trang đây.
Nếu cụ cũng bên đấy thì em mời cà phê hôm nào Rảnh rỗi nhé. Xem có mưu gì kết hợp mần ăn không
Cụ làm gì cụ tỉ chưa? Cụ máu KD và không ngại bán hàng không? Em cũng LGT đây và đang có món KD cần tìm đối tác.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Quyết tâm lên cụ, em cũng vừa qua 40, tự làm tự ăn, tự xoay sở, vất vả chút nhưng tự do tự tại, tối ngủ tít như thanh niên, lật sấp phát ngủ ngay, mở mắt ra trời đã sáng..vợ toàn làu bàu bảo, anh ngủ thì ngủ nhưng ..đừng ..nằm ..sấp ..được ..ko?

LuxDecor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm gì cụ tỉ chưa? Cụ máu KD và không ngại bán hàng không? Em cũng LGT đây và đang có món KD cần tìm đối tác.
Cụ pm em mặt hàng và mô hình kinh doanh em nghiên cứu có khi lại là duyên, em dân nhà nước bỏ ra 5 năm sản xuất giờ ôm cục nợ, thương mại em cũng có chút kinh nghiệm mới 1-2 năm nay thôi.

Ladagia

Xe điện
Em chính thức nghỉ nhà nước vì nhàn nhã quá, giờ đây làm công việc mình thấy yêu thích là chính .. Trước kia mới lớn thì nỗi lo cơm áo gạo tiền cho bản thân , làm cho gia đình, cho dư luận, xã hội ,bạn bè . Lao vào kiếm tiền các nghề.Miễn có tiền .E có 15 năm lăn lộn thương trường : 10 năm buôn bán ở tây tàu, rồi về VN đông tây , nam bắc có hết..với bao thăng trầm lên voi xuống chó. 35 tuổi cảm thấy mệt mỏi thế là muốn chui vào nhà nước .Đến với môi trường làm việc khi bao nhiêu người mơ ước để xem như thế nào.Kinh tế em đã tạm gọi là có so với tầng lớp bình dân trước khi xin vào đây, và thậm chí còn hơn cả những anh cán bộ oách trong cơ quan. Vào nhà nước làm ( là chân long tong với đủ thứ việc vặt, bưng bê kê đặt và lái xe ) thì em thấy con người mình hèn đi là chính.Độ hèn nó lại theo cấp bậc.Em là cái thằng bét ren nhất của cái cơ quan mà đã cảm thấy mình hèn rồi thì chắc chắn càng cấp cao hơn thì độ hèn nó càng cao. Ra luồn vào cúi , bẩm dạ thưa. Tiếp xúc với thành phần được gọi là trí thức tinh hoa ( ở 1 BỘ) và vỡ lẽ ra nhiều điều.Thế nhưng Không như những gì mình nghĩ : 1 cơ quan có 70 con người thì có đến 45 người sống đúng là Đời thừa . Việc không có,vài ba chương trình họp hành, giấy má công văn.... ngày ngày cắp cặp đến cơ quan để bật máy lạnh , đọc mạng, càfe, ăn nhậu và chém gió. Bám víu và vài đồng lương 3 cọc 3 đồng..nhưng lạ 1 cái thấy ai cũng than thở kêu khó khăn nhưng ko thấy ai muốn bỏ , muốn nghỉ ra ngoài làm.Có những anh bằng cấp thạc sĩ, tiến sĩ , chuyên viên ..đầy mình mà đến cơ quan chỉ thay bóng điện, thông tắc vệ sinh, xem nhà ai có hiếu hỉ để đi viếng thăm hoặc chị em nào ốm đến báo cáo . Thật chẳng ra làm sao cả.
Có 1 cái e chứng kiến và nghiệm ra rằng: trong 1 tập thể cơ quan nhà nước không có bạn bè anh em đúng nghĩa ráo trọi gì cả. Chỉ là đồng nghiệp thôi. Ngày ngày tiếp xúc với nhau, ăn chơi cùng nhau, cafe với nhau,chén chú chén anh nhưng luôn rình miếng nhau.. hở ra là bị đâm sau lưng.trước mặt thì 1 dạ 2 thưa, vâng dạ và cúi gập mình... nhưng sau cuộc họp , cuộc nhậu là lão đó,hắn, thằng... thật không ra thể thống gì.
Độ trì trệ của công việc thì đúng là môi trường nhà nước thì vô địch. Có một cái công văn , thông báo hoặc công việc nếu để bên ngoài làm thì có lẽ chưa đến 30 phút , hoặc làm xong chưa đến 1 ngày vậy mà kéo dài lê thê hết ngày này sang ngày khác...Vận dụng công việc thì cực kỳ máy móc và theo thái độ, theo mối quan hệ của đối phương , đối tác.
Câu theo quy trình,theo quy định là câu cửa miệng và hay được áp dụng nhất. Dù biết rằng quy trình, quy định đó là đi ngược lại thực tế và cản trở công việc. bản thân những người thực hiện cũng cảm thấy cần bỏ nhưng hầu như chỉ biết than thở với nhau.
Có những việc vặt vui vui như này: Ví dụ như các vật dụng vặt tư mua sắm để làm việc cho cơ quan: còn rất tốt nhưng đã xếp kho để mua sắm cái mới . thế nhưng lại ko cho thanh lý, ko cho phòng ban hay người khác sử dụng mà cứ để kho cho nó hoen rỉ rồi đến thời hạn bán sắt vụn.Ko ai dám động vào sợ vi phạm quy định. Hoặc sáng nào cũng có báo giấy của các ban ngành mang đến nhưng tuyệt nhiên ko 1 ai lôi báo giấy ra đọc.Ngó qua thì nội dung và chất lượng báo ko ai muốn đọc. thế là cuối tuần cuối tháng báo giấy xếp từng đống để chờ đồng nát đến gom . Tốn kém phí phạm quá.
Bàn chuyện thời sự chính trị , kinh tế,quân sự hay xã hội có gì hót thì đúng là tầng lớp đội ngũ này thông hiểu nhất, cập nhật nhanh nhất. Còn công nhân, người lao động, hay tầng lớp bình dân ngoài kia thì đâu có thời gian để mà nắm bắt thông tin.. thế nhưng muốn thay đổi hay góp phần vào cải tiến những cái lạc hậu thì các bác này lại không muốn thay đổi từ cách sống của mình, từ thái độ của mình.Trên bàn trà cafe thì sôi nổi bàn luận nhưng lại coi như đó ko phải việc của mình. Ai cũng sợ liên lụy đến thân ..
Nếu nói về những chuyện ngược đời ở cơ quan nhà nước thì nó vô lý lắm,nhưng ở ta lâu dần nó lại thành có lý . Có những người không có việc gì làm hoặc không thuộc đội nào hay phe nào nhưng vẫn để nguyên cho họ ngày ngày dật dờ như những bóng ma , không ai dám động vì họ thuộc CCCC. Có 1 phòng có 3 người thì 2 lãnh đạo 1 nhân viên: 2 ông lãnh đạo 1 người.
Chuyện bình bầu ,bằng khen hay đi học mới hài. Hầu như năm nào cũng bình bầu nhau để đc cái bằng khen . Đủ các loại bằng khen được in ra .Những buổi họp nội bộ đề cử nhau được mặc cả và chia bằng theo các năm. Năm ngoái anh đc rồi thì để năm nay nhường anh chị khác.Và thế là bằng khen đc in tên và cất vào góc tủ.Sau này khi có cơ hội đua tranh chức vụ nó là sẽ đc moi ra để phân cao thấp. Khi biểu quyết thì giơ tay trăm phần trăm. Xong rồi ấm ức trong bụng không phục.
Cái dị thường nhất của cơ quan nhà nước là chuyện quy hoạch cán bộ. Ở thời đại phát triển như vũ bão ,biến đổi không ngừng , thế giới đang thay đổi từng giờ từng phút theo hướng tiến lên: giao việc ko làm đc , ko phù hợp thì cho nghỉ luôn. Thì ở ta cứ mất thời gian ở cái chuyện nhiệm kỳ và bàn chuyện quy hoạch con người cho mấy năm sau.Vẫn con người đó, vẫn tu duy và khả năng đó mà đã đặt sẵn ghế để mai sau lãnh đạo . Thi thoảng thấy ô Đô la Chum , hay mấy vị t.hủ tướng Anh ..đuổi người này sa thải người kia mà thấy chuyện làm quy hoạch cán bộ của ta đúng là bản sắc . A đã vào diện quy hoạch rồi thì có sợi dây vô hình thòng lọng bủa vây a ,làm a cứ ngồi im ngoan ngoãn, đừng nghĩ đến chuyện cải cách làm gì. Và thế là ko có chuyện bứt phá ,ko có chuyện thay đổi ,làm gì cũng sợ phạm quy.. Còn mai sau được lên hay không lại phụ thuộc vào cái khác.
Những câu chuyện trong nhà nước nó lan man như phim dài tập vậy.Hiện nay ở trên đang hô hào xem xét chi tiêu công,cắt giảm biên chế, thực hiện xã hội hóa... nhưng chuyện đó chỉ có trên báo đài, trên nghị quyết còn ở các cơ quan nhà nước thì ko có gì xáo trộn.chi thường xuyên vẫn vậy,chẳng có ai tinh giản bỏ bàn giấy đi làm việc khác...cơ quan em nhân sự còn về nhiều hơn.Nhiều lần đi công tác với sếp , sếp còn than thở sắp về hưu rồi , sắp được sống thật với lòng mình rồi.
Lại nói chuyện về sếp về người lãnh đạo..chỉ có ở trong cơ quan nhà nước thì mặc nhiên khi lên làm lãnh đạo , làm sếp phải là người cao tuổi, chức cao nhất phải là cái ông còn 5 năm nữa thì đến tuổi 60.Chứ hiếm khi tuổi trẻ đc làm sếp. Thế là 5 năm theo cái tư tưởng nhiệm kỳ của các cụ dẫn dắt cái cơ quan nó cứ đi ngang và có khi đi xuống.Nếu yên bình thì Cứ theo quy định mà làm..ko có gì đột phá, ko có gì mới mẻ . Còn không thì chắc chắn là tranh thủ phá và bòn rút.Thế mới có chuyện thi thoảng báo chí đăng đã khởi tố ông này phá ngàn tỉ, ông kia làm thất thoát tỉ tỉ .. nhiều khi mấy anh em đồng chí than thở nếu có đc bầu nghiêm túc thì bầu cho những người trẻ tuổi để người ta cống hiến , sáng tạo ,cải cách.Như bên Pháp người ta bầu tổng thống có 36 tuổi..còn ở mình anh nào trẻ mà nổi nhanh thì ngã cũng nhanh.
Trở lại chuyện làm trong nhà nước hay ngoài nhà nước giờ đây thì được xã hội nhìn nhận như nào?? Đúng là mỗi giai đoạn nó khác nhau..ở những năm 9 mấy và 2 nghìn khi chui được vào nhà nước đó là niềm mơ ước ,là niềm tự hào của đại đa số tầng lớp nhân dân, khi đi ra ngoài có mác cán bộ thì oai oách lắm.Thái độ tác phong khác hẳn người thường..nhưng giờ đây người làm cán bộ mà thấy xã hội coi thường. Nhìn vào toàn ác cảm và nhận được sự ko thiện cảm của nhân dân. Bản thân những a cán bộ cũng cảm thấy bất mãn, vỡ mộng , cũng chẳng có động lực gì . Ngày xưa kiếm chác còn dễ , mặc nhiên coi mình đc hưởng những cái đặc quyền đặc lợi thậm chí tác oai tác quái..Giờ đây xã hội chuyển mình càng gần tiệm cận , hội nhập thế giới với dân trí càng cao thì chính đội ngũ cán bộ trong nhà nước lại cảm thấy mình lạc hậu nhất ,chậm phát triển nhất, khi trở về đúng vị trí là người phục vụ nhân dân thì lại thành kém cỏi nhất.Ngày xưa dân nhìn cán bộ thì sun xoe giờ thì các anh nông dân còn quát mắng cán bộ khơi khơi.Nói thế để thấy xã hội đổi thay mà con người ko đổi thay theo thì mình sẽ tụt hậu so với chung quanh.
còn có những chuyện chéo ngoeo vui vui để e bổ sung sau .. ( các cụ có gì tâm tư thì gõ vào đọc cho vui)
Cụ làm Bộ Nông nghiệp nhỉ? Hình như làm bên Văn phòng của Cục nào đó?

phongluuhuong

Xe buýt
Quyết tâm lên cụ, em cũng vừa qua 40, tự làm tự ăn, tự xoay sở, vất vả chút nhưng tự do tự tại, tối ngủ tít như thanh niên, lật sấp phát ngủ ngay, mở mắt ra trời đã sáng..vợ toàn làu bàu bảo, anh ngủ thì ngủ nhưng ..đừng ..nằm ..sấp ..được ..ko?

Vợ cụ chắc phải cầm củ khoai mới ngủ được, kaka

Airbus A350

Xe điện
Vào nhà nước cũng như chơi lô chơi đề ý, đen thôi chứ đỏ thì nhanh giàu lắm, mà số người trúng thì ít, người trượt thì nhiều nhưng vẫn cứ tranh nhau lao vào.:))

linhocvit

Xe tăng
Vào nhà nước cũng như chơi lô chơi đề ý, đen thôi chứ đỏ thì nhanh giàu lắm, mà số người trúng thì ít, người trượt thì nhiều nhưng vẫn cứ tranh nhau lao vào.:))
vâng ..trước đúng là như vậy. nhưng giờ đây khác rồi ạ.

linhocvit

Xe tăng
...với cơ chế dở dở ương ương như hiện nay thì cán bộ trong nhà nước không biết phải làm gì. Cứ ngồi thụ động làm cái công việc đúng chuyên môn thì hầu như không đủ sống.Nếu muốn thay đổi thì lại lấy mình không đủ tầm,không đủ lực, không đủ quyết tâm .Ngồi nhìn ra bên ngoài thấy bên ngoài phát triển nhộn nhịp quá.. thế là cán bộ nếu ko có cơ hội bòn rút thì hầu như ai cũng tìm cách làm thêm.Anh to to kiếm được tí vốn thì buôn đất, hùn hạp cổ phần ,buôn chứng,...chân trong , chân ngoài , sân sau , sân ngoài..nhỏ nhỏ thì buôn bán vặt , môi giới,..thậm chí bán online. Chuyện chuyên tâm vào nghành vào nghề mình làm hầu như là không có. Chỉ có chuyên tâm vào tìm cơ hội để kiếm tiền ..

toanlun

Xe tải
e cay nhất bọn nhà nước ở khoản đưa hồ sơ, nếu kèm cái phòng bì nó làm ngay trong 15p, thiếu hồ sơ cũng được cho bổ sung sau. còn nếu mà ko có cái phong bì. chú cứ để đấy để a kiểm tra xem thế nào đã, và đảm bảo là mất vài ngày đi lại cũng chưa xong. có phòng bì thì hỏi han nhiệt tình cởi mở lắm. ko có thì cái mặt cứ chảy ra, trông nó nặng nề :(

LuxDecor

[Tịch thu bằng lái]
Mời các cụ đã trải qua việc chuyển đổi vào tư vấn cho chủ thớt và những người đang vật vã với thương trường sôi động bị lãnh quên sau hơn chục năm ngồi trong vỏ bọc nhà nước, nên làm những gì để chuẩn bị và cân bằng tâm lý đương đầu với khó khăn, và chuyện đời các cụ khởi nghiệp khó khăn vất vả như thế nào để được như ngày nay là động lực rất lớn để những người đã và đang "ra ngoài" tiếp tục vật lộn. Cụ chủ thớt mang lên đây tâm sự có lẽ cũng là để chia sẻ giải tỏa, chứ nhà nước thì có mà chê cả đời, càng rẻ mạt thì càng dễ mua chuộc giá rẻ, vận mệnh đất nước không nằm trong tay chúng nó mà là ở sự thành đạt các cụ ở đây.
Em giai đoạn sau 5 năm khởi nghiệp có 2 năm đầu kiếm ổn, cuộc đời như mơ, tình cảm tình dục thăng hoa, chém mưa phùn cũng thành bão cát sa mạc. Sau đó vận đen liên tiếp, các quyết định mất dần sự sáng suốt suy tính thấu đáo, toàn bộ tài sản ra đi, ý chí thui chột dần, không còn tin vào bản thân. Kết quả ôm cục nợ lớn trên đầu, không công việc, không sự nghiệp, tương lai mù mịt, khủng hoảng tâm lý, không còn là niềm tự hào và cây ATM cho vợ, tình cảm dần tan vỡ, bệnh tật từ đâu đến rất nhanh, cuối cùng vẫn phải quay về ăn vạ bố mẹ già...

Chỉnh sửa cuối: