[Funland] 40- thấy chững nghề giờ mà bị vứt ra đường là móm

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Nhiều cụ ở đây nói về tự do tài chính. Theo các cụ thì “Như thế nào được gọi là tự do tài chính?”
Với em thì: có nhà để ở, lo được cho con học hết đại học, cơm ăn áo mặc không phải nghĩ, nhưng cần đủ tiền để đi chơi, có 1 chiếc xe hơi (ko cần xịn đến vài tỉ), quan trọng nhất là có dòng tiền thụ động (từ cho thuê BĐS, cổ tức đầu tư, lương hưu …) đủ để đáp ứng các nhu cầu sinh hoạt, mua sắm, đi du lịch và vẫn có tích luỹ (túm lại là dòng tiền dương). Em chưa đc vậy nhưng phấn đấu khi nghỉ làm (thuê) thì có đc khoảng 80tr/tháng cho 2 vc, giờ vẫn đang đi cày trả nợ NH đây :)

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhiều cụ ở đây nói về tự do tài chính. Theo các cụ thì “Như thế nào được gọi là tự do tài chính?”
Với em thì: có nhà để ở, lo được cho con học hết đại học, cơm ăn áo mặc không phải nghĩ, nhưng cần đủ tiền để đi chơi, có 1 chiếc xe hơi (ko cần xịn đến vài tỉ), quan trọng nhất là có dòng tiền thụ động (từ cho thuê BĐS, cổ tức đầu tư, lương hưu …) đủ để đáp ứng các nhu cầu sinh hoạt, mua sắm, đi du lịch và vẫn có tích luỹ (túm lại là dòng tiền dương). Em chưa đc vậy nhưng phấn đấu khi nghỉ làm (thuê) thì có đc khoảng 80tr/tháng cho 2 vc, giờ vẫn đang đi cày trả nợ NH đây :)
1 tỏi cụ được 5 củ 1 tháng. Vậy 80 củ thì cụ chỉ cần để ra 16 tỏi GTK. Đơn giản kụ hầy!

pooka

Xe container
Em thì chỉ cần khi về hưu, không phải lo cho con cái nữa, hai vợ chồng có thu nhập thụ động 20-30 củ/ tháng là đủ để sống thoải mái và đi chơi rồi.
Thu nhập 80 củ/ tháng khi về hưu như cụ thì đỉnh quá rồi, năm nào cũng đi chơi nước ngoài vẫn thoải mái.

OF vì cộng đồng
1 tỏi cụ được 5 củ 1 tháng. Vậy 80 củ thì cụ chỉ cần để ra 16 tỏi GTK. Đơn giản kụ hầy!
em thì thấy nên đầu tư vào tài sản, cổ phiếu … thì hơn là để tiền mặt, sau 5-7 năm có khi mất 30% giá trị

OF vì cộng đồng
Em thì chỉ cần khi về hưu, không phải lo cho con cái nữa, hai vợ chồng có thu nhập thụ động 20-30 củ/ tháng là đủ để sống thoải mái và đi chơi rồi.
Thu nhập 80 củ/ tháng khi về hưu như cụ thì đỉnh quá rồi, năm nào cũng đi chơi nước ngoài vẫn thoải mái.
thì em tính là đi du lịch nước ngoài mà. Thế giới này còn quá nhiều nơi em chưa được đi bao giờ

BMW R60

Xe tăng
40 rồi mới thấy phân hoá trong bạn bè mỗi đứa mỗi nghề, có thằng vẫn lông bông làm linh tinh ko có tiền. Đứa bán BH. Đứa làm gv quèn. Đứa mở quán bia..

Chợt nhận ra dạo này bị chững nghề, ít việc sếp ko giao toàn giao đứa trê hơn mà chúng nó làm phăng phăng..Làm mười máy năm rồi mà chưa giỏi nghề. Vứt ra đg ko sống nổi cái nghề trong tay.

Lo quá các cụ.
Đồng cảm với cụ! Em cũng ngoài bốn chục. Trước cũng loay hoay tìm kiếm cơ hội làm " ông chủ", ra ngoài làm rồi lại đi làm thuê...Xong giờ vẫn kiếp làm thuê đây. Trình độ chuyên môn cũng trung bình, ngoại ngữ thui chột lâu rồi. Giờ làm tướng không nổi và làm quân thì không đành. Cứ dở ông dở thằng ấy :D :D :D .
Có đợt em cũng bị Stress, căng thẳng... mất ngủ triền miên, suy nghĩ rất nhiều...Tầm tuổi này gánh trên vai trách nhiệm lớn. Trên có bố mẹ già cần chăm sóc, dưới có gia đình, vợ con...Nhìn lên thì nhiều bạn bè cùng trang lứa thành đạt, giầu có... biệt thự, siêu xe, bất dộng sản khắp nơi...
Xong em phải xác định tư tưởng. Mình là ai, xuất phát điểm từ đâu, mình cần gì, trách nhiệm của mình nữa... Mình không được phép "gục ngã"... Tránh so sánh bản thân với người khác. Xác định mình không hoặc chưa có cơ hội "làm chủ" thì mình sẽ làm tốt công việc làm thuê... Không phải ai cũng may mắn thành công cả, Mỗi người có trình độ, khả năng, hoàn cảnh, cuộc sống khác nhau... Nhìn xuống thì còn rất rất nhiều hoàn cảnh khó khăn hơn mình...Không có gì phải lo lắng cả... Ngoài chuyện sinh tử ra thì không có gì đáng ngại cả.. Gia đình, vợ con là trên hết..Cố gắng hết mình, tự kiếm niềm vui cho riêng mình..Tầm tuổi này cũng biết mình cần gì, muốn gì, trình độ của mình như nào. Không còn mạo hiểm,phá đi làm lại được đâu.
Giờ em cứ vô tư ăn ngủ ngon,tập thể dục, hạn chế nhậu nhẹt... Chăm lo, nuôi con cái khôn lớn rồi về quê sống cảnh điền viên, vườn cây ao cá...
Vô tư đi cụ! Nếu ông chủ nó có đẩy mình ra đường thì cứ xác định làm grab ... cho nó nhẹ nhàng. Chết đói thế đếch nào được ...

Chỉnh sửa cuối:

Ledung68

Xe buýt
Vậy là ổn rồi cụ

Killer13

Xe tăng
Em cũng gần 40…. Vẫn mông lung lắm… việc thì em làm tốt mà tiền thì em ko kiếm được. Chả hiểu tại sao :((

Diep1979

Xe điện
em 44, cũng thấy nhục dần đều ;))

Sakai Việt Nam

Xe điện

Phấn đấu mãi rồi cũng được tự do làm điều mình thích, sang xem thằng MÙ nó đấm đá thế nào

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Mấy tâm hự này các cụ nên giấu đi chứ giới chủ nó nghe nhiều biết nhiều nó đì lương các cụ :)
Bên Europlas thì chủ lại thích anh em theo mình có cơm, có nhà, có xe ở Hà Nội (nhiều thì càng tốt). Chủ tịch luôn nói với những anh em theo mình là ai cũng có gia đình, họ hàng nên anh sẽ cố gắng chế độ năm sau ít nhất là bằng hoặc cao hơn năm cũ. Thành công của ngày hôm nay chưa chắc đã là của ngày mai, nên anh em luôn cố gắng nhé. Không bao giờ được bằng lòng hay tự mãn mình là số 1 (dù số 1 mấy chục năm qua thật). :). Anh em bên này mỗi lần Tết đến xuân về hay kỷ niệm ngày thành lập công ty. Luôn nói chủ tịch H sống mãi trong sự nghiệp của chúng ta (hơi quá nhưng là sự thật) và nếu chúng ta không tách ra làm chủ, cứ theo chủ tịch nhất định sẽ khá và ổn so với mặt bằng HN nói riêng và cả nước nói chung. Cứ làm theo định hướng, chỉ đạo của chủ tịch như nhậu hết mình với khách, khi nào khách chán về thì nghỉ hay COM cao hơn đối thủ, nhất định chúng ta sẽ thành công. Còn định hướng chiến lược, mở thêm nhà máy, thêm sản phẩm, set up bộ máy, lo dòng tiền, tài chính,....đã có sếp lo, mình không phải nghĩ, cứ đúng nhiệm vụ, chức năng của nhân viên khi đi làm thuê là được.

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bên Europlas thì chủ lại thích anh em theo mình có cơm, có nhà, có xe ở Hà Nội (nhiều thì càng tốt). Chủ tịch luôn nói với những anh em theo mình là ai cũng có gia đình, họ hàng nên anh sẽ cố gắng chế độ năm sau ít nhất là bằng hoặc cao hơn năm cũ. Thành công của ngày hôm nay chưa chắc đã là của ngày mai, nên anh em luôn cố gắng nhé. Không bao giờ được bằng lòng hay tự mãn mình là số 1 (dù số 1 mấy chục năm qua thật). :). Anh em bên này mỗi lần Tết đến xuân về hay kỷ niệm ngày thành lập công ty. Luôn nói chủ tịch H sống mãi trong sự nghiệp của chúng ta (hơi quá nhưng là sự thật) và nếu chúng ta không tách ra làm chủ, cứ theo chủ tịch nhất định sẽ khá và ổn so với mặt bằng HN nói riêng và cả nước nói chung. Cứ làm theo định hướng, chỉ đạo của chủ tịch như nhậu hết mình với khách, khi nào khách chán về thì nghỉ hay COM cao hơn đối thủ, nhất định chúng ta sẽ thành công. Còn định hướng chiến lược, mở thêm nhà máy, thêm sản phẩm, set up bộ máy, lo dòng tiền, tài chính,....đã có sếp lo, mình không phải nghĩ, cứ đúng nhiệm vụ, chức năng của nhân viên khi đi làm thuê là được.
Làm chủ phải có mả của nó. Số và gặp thời nữa

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Làm chủ phải có mả của nó. Số và gặp thời nữa
Em cũng nghĩ như cụ, tầm chủ lớn kiểu như có căn rồi. Vứt đâu họ cũng sống và sống tốt, không bao giờ đi làm thuê lâu, tự mình làm chủ từ sớm. Em nghe nói tiểu sử của chủ tịch EuP, em thấy thật là đỉnh cao của trí tuệ Việt. Từ hai bàn tay trắng đi lên, bố mẹ nông dân, tự mình gây dựng sự nghiệp và quan hệ. Chỉ làm thuê đúng 2 năm sau ngày ra trường rồi làm chủ từ đó đến nay, mới có hơn 50 tuổi mà tóc đen nhánh dù nắm trong tay gần 20 công ty các ngành nghề, nhưng người khác đứng tên chứ không ra mặt,....

Đi làm thuê chỉ là con bò cho chủ nó vắt sữa thôi, học làm ông chủ để tự do tài chính đi cụ.
Làm chủ với làm thuê khác nhau chỗ chấp nhận rủi ro. Làm thuê bị vứt ra đường là xong, làm chủ thì bị vứt thẳng vào tù.

anphudong

Xe buýt
Làm chủ, làm thuê, mình thấy cứ cái gì hiệu quả mà làm thôi. Bản thân nhảy ra làm chủ khi ko gặp thời bao của nả trôi sông trôi biển hết. Tiền đó mà mua BĐS thì giờ có hàng trăm tỷ rồi, âu cũng là cái số. Sau thất bại lại đi làm công ăn lương, tích tiểu thành đại rồi trở thành làm chủ lúc nào ko biết ( Chủ cho thuê nhà ) Mà nhiều khi vẫn làm như cu ly ấy hihi.

gunners

Xe tải
Em gần 40, đi làm thuê cho tư bản. Lương thì không cao nhưng làm xa Head Office nên công việc cũng ít áp lực, có thời gian cho bố mẹ, đưa đón con đi học, thời gian đi thể dục giữ gìn sức khỏe.

Nhưng chẳng biết công việc còn được duy trì được bao lâu. Có những chỗ trả khá hơn, thậm chí gấp 2 nhưng em sợ cái hợp đồng thử việc 2 tháng trong khi ở đây em có hợp đồng xác định không thời hạn rồi. Em là nguồn thu nhập chính của gia đình, tầm này em hoàn toàn không dám chấp nhận rủi ro.

20 năm tới thực sự là thử thách đối với em và các cụ U40. Thế giới thay đổi nhanh quá, mình thì cảm thấy chậm đi và các bạn trẻ giờ giỏi quá.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em gần 40, đi làm thuê cho tư bản. Lương thì không cao nhưng làm xa Head Office nên công việc cũng ít áp lực, có thời gian cho bố mẹ, đưa đón con đi học, thời gian đi thể dục giữ gìn sức khỏe.

Nhưng chẳng biết công việc còn được duy trì được bao lâu. Có những chỗ trả khá hơn, thậm chí gấp 2 nhưng em sợ cái hợp đồng thử việc 2 tháng trong khi ở đây em có hợp đồng xác định không thời hạn rồi. Em là nguồn thu nhập chính của gia đình, tầm này em hoàn toàn không dám chấp nhận rủi ro.

20 năm tới thực sự là thử thách đối với em và các cụ U40. Thế giới thay đổi nhanh quá, mình thì cảm thấy chậm đi và các bạn trẻ giờ giỏi quá.
Thánh bám thôi kụ ây!

bmtbuon

Xe tải
Em năm nay 38t, cũng gần tới ngưỡng 40. Bây giờ việc em làm với chuyên ngành học chả liên quan gì nên có thể nói nghề thì có nhưng đúng với chuyên ngành thì không. Do đặc thù công việc nên nếu chỗ làm hiện nay ( e gắn bó 8 năm rồi) cho ra đường thì em cũng chỉ nghỉ tới việc mua chiếc xe về quê chạy dịch vụ túc tắc kiếm ăn qua ngày thôi vì không làm chỗ khác được. Em xác định sẽ đi làm thuê tới tầm 50t. Khi đó ông f1 nhà e học xong đại học ra trường là nghỉ. Mục tiêu của em đang cố gắng từ giờ tới lúc hưu có được tầm 2 tỏi quỹ đen để gửi tiết kiệm lấy tiêu vặt phụ với lương hưu.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em năm nay 38t, cũng gần tới ngưỡng 40. Bây giờ việc em làm với chuyên ngành học chả liên quan gì nên có thể nói nghề thì có nhưng đúng với chuyên ngành thì không. Do đặc thù công việc nên nếu chỗ làm hiện nay ( e gắn bó 8 năm rồi) cho ra đường thì em cũng chỉ nghỉ tới việc mua chiếc xe về quê chạy dịch vụ túc tắc kiếm ăn qua ngày thôi vì không làm chỗ khác được. Em xác định sẽ đi làm thuê tới tầm 50t. Khi đó ông f1 nhà e học xong đại học ra trường là nghỉ. Mục tiêu của em đang cố gắng từ giờ tới lúc hưu có được tầm 2 tỏi quỹ đen để gửi tiết kiệm lấy tiêu vặt phụ với lương hưu.
2 tỏi của kụ gtk được 10 củ 1 tháng là bằng thượng tá về hưu dồi

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Thấy bảo chủ tịch bên này không bao giờ nhận quà của nhân viên, đối tác phải không cụ ?. Em nghe nói ảnh bảo nhà anh giờ có thiếu gì đâu. Quà đối tác biếu lại cho anh em trong cty như chai rượu ngoại, hộp bánh đắt tiền bằng cả tháng lương của anh em ấy. Nếu vậy anh cũng rộng rãi không tính toán miếng ăn, chai rượu với nhân viên cũng nể đó.