[Funland] 40 tuổi có thể học đàn Piano không ạ?

mr_luv

Xe buýt
Thế 40 rồi cụ có thích vợ bé ko, thích thì nhích thôi cụ ah, bây giờ cụ muốn đi học cấp 1 em mới sợ chứ piano thì vô sờ tư đi

mrdjpro

Xe tải
Thích thì học thôi cụ ạ, âm nhạc nó có bẩm sinh rồi, nếu cụ có thì học là thành tài, còn không thì học từ bé cũng không ăn thua lắm :D

me.muop

Xe buýt
40 tuổi mới phát hiện ra có năng khiếu đàn ca sáo nhị :))

duyson_bacsy

Xe buýt
Em cũng đam mê piano mà ko có điều kiện tập. Thực ra em thấy cụ tuanprado nói khá đúng, vì em định học violin nên cũng đọc các kiểu về khả năng trước khi học nhạc thế nào. Tầm tuổi cụ chủ thớt tập thì gọi là đánh để tự sướng, chứ piano ban đầu nghĩ là dễ nếu đi sâu tập với đánh mấy bài cổ điền thì khó lắm ạ. Muốn đánh thành thạo thì nhạc cụ nào cũng có khó riêng, chẳng thế nói cái nào dễ hơn. Em thấy guitar ban đầu dễ tập mà, chỉ tầm mấy tháng tập là đi lừa tềnh mấy em xì tin đc rồi :)), violon thì xác văn định ko năng khiếu bẩm sinh thì phải 1 năm ko thì nghe như đánh đám ma :))
Tập bất cứ nhạc cụ nào đều có ít năng khiếu trong người mới tập đc đấy ạ. Có cụ bảo U40 học nhạc nhanh, em nghĩ cụ ấy cũng có tí chất nhạc trong người nên mới như vậy ạ, đó là khả năng cảm thụ nốt nhạc tốt. Hồi định đi học em thấy có giáo viêc dạy nhạc chỉ tuyển ai hát karaoke chuẩn :)), tức là ít ra không hát sai nhạc, cảm nhạc thì mới có khả năng học :)).
Cụ đánh vì đam mê thì cứ học đi cụ ạ, đời được mấy tí, chủ yếu học cho mình, ko đi biểu diễn ko phải lo :))
Tầm tuổi cao rồi thì cần gì phải tập theo trường phái cổ điển,chỉ cần tập đánh được những bài mình yêu thích.Nắm được hệ thống hợp âm và biết phối âm để chơi những bài quen thuộc và đệm được những bài quen thuộc đã là thành công rồi!Rechard Clayderman đâu cần chơi theo cổ điển mà vẫn thành công và được công nhận là nghệ sỹ dương cầm lớn!

_MBBG_

Xe điện
Tuổi nào học mà chẳng dc hả cụ,nhưng 4 ọi thì khá khó khăn vì tay đã bắt đầu cứng,các khớp xương ko dẻo,linh hoạt như bọn trẻ,kể cả khả năng tiếp thu cũng chậm hơn.
Túm đi túm lại là hai cái túm...tuổi cụ là độ tuổi,cái cần cứng thì nó mềm,cái cần mềm thì nó lại cứng,đàn ca sáo nhị gì nữa

3convit

Xe điện
F1 4 tuổi, mẹ nó 42 tuổi vẫn đang cùng đi học Piano 1 lớp.
Mợ chả ngại gì cả. Nhưng mợ học đâu? có F1 cùng học ko?
Hay mợ&em cùng đi học nhé! Đời em cũng lát, nhưng nát rượu/bia và...phụ nữ :D. Mợ PM nhé.

***, phải công nhận là cái âm thanh của Piano nghe nó sang trọng và hay thật. Em cũng rất thích học món này. Có khi cũng phải nhích thôi. Tầng nhà em có ông cụ hơn 8 xoạch rồi, hôm nào trở giời cụ lại mở nắp đàn ra chơi một bản, nghe thì bập bà bập bõm mà cũng thấy hay đáo để. Em ấn tượng nhất là một lần vào Deawoo uống cà phê ở sảnh, có thằng cha Hàn Quốc cũng trung niên rồi đi cùng bạn gái, ở đó có một cây đàn Piano, hắn ta ngồi xuống và chơi tặng em kia bản My love, *** nghe hay và cũng loãng mạng vãi chưởng luôn. Từ đó em cũng rất máu đi học. Nói chung là chỉ cần ở mức thuộc nhạc lý và chơi tròn trịa được hết bài thôi chứ đỉnh cao gì cái kiểu học amateur ấy.

Chỉnh sửa cuối:

muoibaconcho

Xe điện
Rất nên tập nếu có điều kiện. Quan trọng là phải có đàn, đàn Piano điện tử hay cơ cũng được. Mới học thì làm cây Piano điện nội địa Nhật cho rẻ, tầm 7-15 củ. Bác có thể vào hocnhac.net hoặc lên Youtube tìm mấy cái clip Methode rose của bác Vietviolin, bác này dạy dễ hiểu. Mỗi ngày 30 phút đến 1 tiếng.
Mỗi khi căng thẳng bận rộn, làm vài bản nhạc cũng giúp mình giảm street nhiều đấy các bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

nhapnhomsv

Xe tăng
***, phải công nhận là cái âm thanh của Piano nghe nó sang trọng và hay thật. Em cũng rất thích học món này. Có khi cũng phải nhích thôi. Tầng nhà em có ông cụ hơn 8 xoạch rồi, hôm nào trở giời cụ lại mở nắp đàn ra chơi một bản, nghe thì bập bà bập bõm mà cũng thấy hay đáo để. Em ấn tượng nhất là một lần vào Deawoo uống cà phê ở sảnh, có thằng cha Hàn Quốc cũng trung niên rồi đi cùng bạn gái, ở đó có một cây đàn Piano, hắn ta ngồi xuống và chơi tặng em kia bản My love, *** nghe hay và cũng loãng mạng vãi chưởng luôn. Từ đó em cũng rất máu đi học. Nói chung là chỉ cần ở mức thuộc nhạc lý và chơi tròn trịa được hết bài thôi chứ đỉnh cao gì cái kiểu học amateur ấy.
Học được Piano mà đi với gái vào chỗ nào đấy có đàn lên chơi một bản tặng em thì bảo đảm em ấy ngất trên cành quất

thacthuy

Xe buýt
Học tốt cụ nhé, ông Giáp 50 tuổi mới học đàn piano mà
Mỗi tội mấy cái đàn đắt lòi :))

Camie

Xe hơi
Em mới hỏi han vụ gia sư piano (Nhạc Viện) cho F1, thì giá 250k/buổi 45 phút, 1 thầy 1 trò, học ở nhà thầy. Cụ muốn chắc thì học nhạc lý trước, giá cũng tương đương thì phải.

saothangtam

Xe điện
Đàn bà còn chơi được nữa là piano :ar!
. Em mà có điều kiện em học tuốt, nhưng phải có đam mê cụ ạ chứ không dăm bữa nửa tháng bỏ phí lắm

laze_a1

Xe tăng
Em hóng thớt này vì cũng có ý thích chơi món piano.
Nhu cầu của em không liên quan đến "biểu diễn", chỉ mong muốn như là 1 kỹ năng, những lúc mệt mỏi hay stress có thể tự mình cân bằng, như là sở thích nghe nhạc vậy.
Cũng vì chưa học nên mới có những câu hỏi lóng ngóng như cụ chủ thớt :)

ngtaivinh

Xe hơi
học, học nữa, học mãi mà bác...cụ đăng kí học với F1 đi

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Oài, cụ nào có nhu cầu học thì mời qua em cho vui ạ. trung tâm đào tạo âm nhạc Musicland ạ

Oceanboy

Xe buýt
Em là thành viên mới. Trước tiên em xin gửi lời chào đến các Cậu, Mợ trên OF ạ!
Sau đó các Cậu, Mợ cho em hỏi ngu tí:
Em nay U40, thất nghiệp...Gần đây lại thích học đàn Piano. Trong khi bản thân em hiện tại không biết chút gì về nhạc cũng như chưa từng chơi nhạc cụ nào.
Vậy, xin hỏi các Cậu, Mợ trên OF liệu em có thể học không ạ? Mong các Cậu, Mợ góp ý!
Em nghĩ là vẫn được cụ ạ. Nhưng kết quả cuối cùng thì em đoán là cụ lại chuyển sang chơi đàn ......................... tì bà vì em SV trường nhạc oánh hay tóa :D

duyson_bacsy

Xe buýt
Oài, cụ nào có nhu cầu học thì mời qua em cho vui ạ. trung tâm đào tạo âm nhạc Musicland ạ
Cháu già roài nên ngại đi học lắm cụ ợ!Toàn tự học qua thầy Google thoai!Thich học bài nào thì tìm sheet nhạc rồi tìm clip Tutorial trên Youtube tập theo thôi!

Chỉnh sửa cuối:

letuan68

Xe hơi
Nên học đi cụ ạ! Ở tuổi này tuy các khớp ngón tay không còn dẻo dai và linh hoạt nữa nhưng em vote cho cụ một vé để học. Về nhạc lý thì cụ cần khoảng 5 đến 7 ngày là nắm được hết thôi. Quan trọng là giai đoạn đầu tiên gọi là luyện ngón từ đồ đến đố, các cụ thiếu kiên nhẫn thường đầu hàng từ giai đoạn này, nhưng đi qua nó rồi thì thấy ham ngay ạ! Khi cụ chơi được bản nhạc đầu tiên dù là đơn giản thì vẫn thấy sung sướng lắm!
Có tí âm nhạc là đời lại vui ngay cụ nhỉ! Tuy nhiên như em biết thì học phí học piano cũng như chi phí đầu tư nhạc cụ hơi max chút ạ!

bo_thang_ty

Xe tăng
Cía này phải có năng khiếu tý mới trở thành nghệ sỹ được, nếu không cụ chỉ có "sỹ" thôi mà chẳng có "nghệ". Biết đâu cụ như Mr Đàm từ anh cắt tóc đi lên trở thành ông Hoàng các loại Hoàng
Hic, em Fun tý cho nó có tý "SỸ"

Em là thành viên mới. Trước tiên em xin gửi lời chào đến các Cậu, Mợ trên OF ạ!
Sau đó các Cậu, Mợ cho em hỏi ngu tí:
Em nay U40, thất nghiệp...Gần đây lại thích học đàn Piano. Trong khi bản thân em hiện tại không biết chút gì về nhạc cũng như chưa từng chơi nhạc cụ nào.
Vậy, xin hỏi các Cậu, Mợ trên OF liệu em có thể học không ạ? Mong các Cậu, Mợ góp ý!

ceo133

Xe tải
học được cụ ak`. cứ kiên trì là có kết quả :D