4781 km đi ngắm mùa đông xứ Úc...

lacetti_30x

Xe hơi
Cám ơn cụ Doanvien đã cho mình du lịch qua màn ảnh nhỏ miễn phí!
Cụ chụp ảnh đẹp quá, lời bình và dẫn chuyện của cụ hay quá.
Đúng ra cụ làm ngành du lịch mới phải cụ nhỉ, hay cụ đang học dulich bên đấy thế.
Em đang ngồi chờ xem tiếp đường về của cụ đây

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Cảm ơn các cụ rất nhiều.
Em xin tiếp đây ạ!

----

Phần 5: hai góc của một Sydney.

Tối đó chăn ấm nệm êm. Mấy ngày rồi ngủ trong xe nay được nằm giường cứ như lên tiên :P Bác e đưa e 1 cái mền giống mền e dùng ở Đà Lạt, cảm giác quen thuộc lắm nên ngủ rất ngon.
Sáng 7h bác e dậy nhưng làm gì cũng nhẹ nhàng chắc là sợ đánh thức e, nhưng e nghe bác dậy nên cũng nằm mở nhạc nghe một lát mới ra khỏi giường.
Tắm táp xong xuôi 2 bác cháu lại ngồi uống trà một lúc trước khi đi.
May hôm nay có em nên bác em nhờ em lái xe của bác xuống garage sửa vì hôm trước trời mưa lớn và tối, bác em de xe ra ko để ý đụng vào xe khác, vết đụng cũng ko có gì nghiêm trọng nhưng có bảo hiểm nên bác em làm luôn.
Còn bác em thì lái xe của bác gái, để tí 2 bác cháu có xe đi.
Hai bác đều dùng xe Honda Accord cùng đời với nhau, một chiếc màu xám của bác trai, màu đen của bác gái. Em bảo "như thế bác gái khỏi phân bì bác nhỉ!!" :D

Nhà bác của em đây:

Lúc này là e đang lái xe màu xám của bác. Bác lái xe màu đen dẫn đường, cũng khá xa:

Sau khi tới, nghe bạn kỹ thuật ra phán làm hết từ $1500 tới $1800 và 1 tuần mới lấy.. Thật dã man, cái vết chẳng bao nhiêu. Ở VN làm chỉ khoảng 500 ngàn và có thể làm trong 1 ngày :( Em bảo "đắt thế hả bác?", bác em bảo "có bảo hiểm nên nó muốn nói bao nhiêu nó nói, chứ nếu ko có bảo hiểm bác mang ra tiệm tư nhân làm chỉ khoản vài trăm bạc <vài trăm đô>!".

Nói rồi hai bác cháu lên xe. Bác chở em đi ra khu người Việt làm ăn buôn bán để ăn sáng.

Dọc đường thấy mọi ng tất bật cho 1 ngày mới. Trẻ con đi học, ng lớn thì đi làm, vội vã... nên mới thấy cảnh này :D

Đến Cabramatta - một khu có nhiều ng Việt làm ăn sinh sống, bác e đậu xe ở ngoài ko lên bãi vì bảo sợ ko có chỗ, với lại mất công quay lên quay xuống. Hai bác cháu đi bộ vào:

....

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...

Mời các cụ cùng đi một vòng Cabramatta xem ng Việt ở Sydney buôn bán như thế nào nhé.

Như e đã nói, khu này chỉ là nhiều ng Việt nên xen vào đó vẫn có ng Hoa và ng từ các quốc gia khác.

Cắt uốn gội nhuộm, toà báo, phòng mạch...

Chợ cá, băng đĩa...

Rau củ quả bày ra... lấn lối đi rất "đặc trưng" châu Á nói chung và VN nói riêng :D

Mít, xoài, đu đủ, sầu riêng.. chỉ sợ ko có tiền, còn ko thiếu gì:

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Em được bác dẫn vào đây để ăn sáng:

Vào yên vị, bác chủ tiệm tầm khoảng hơn 60 mặc đồ lịch sự, sơ vin quần tây sơ mi giày da và áo len mỏng sát nách, tới chào em và bác. Rồi hỏi dùng gì. Bác em thì chắc quen rồi nên gọi ngay, em chần chừ ko biết thế nào nên gọi giống bác luôn.
Trong thời gian chờ đợi...

Thực đơn và bảng giá:

Đầy đủ gia vị ko khác VN - nhất là cái hủ tăm... :D

Quán cũng ko lớn lắm, nhưng cũng là nơi làm ăn sinh nhai của 1 gia đình và vài ng giúp việc:

Thức ăn được bê ra...

Hủ tíu dai hải sản - phải nói là ngon <nhưng hơi ít :D >

Quán cũng khá đông khách. Lai rai chắc một ngày bán cũng được nhiều. Ăn xong bác chủ tiệm lịch sự cảm ơn đàng hoàng :)
...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
..
Ra khỏi tiệm em và bác lại đi dạo Cabramatta. Chủ yếu là bác dẫn e đi cho biết, chứ bác ở cả mấy chục năm...

Một tiệm tạp hoá nhỏ nhưng bày bán cả trái cây.. <nhìn sầu riêng thèm quá...>

Đi ngang qua chỗ này:

... bác em thấy mấy hộp này:

... thế là bác gọi em lại, hỏi:
- Muốn ăn gì con?
- Dạ con no rồi.
- Mua mang lên xe ăn đi, khỏi phải KFC :D
- Dạ thôi bác ui...
- Mua đi, KFC hoài nóng ng...
Bác đã nói thế, e chọn 1 hộp bánh bột lọc, 1 hộp bánh bèo...
- Chè ko con?
- Dạ ko ạ! Lỡ đau bụng tấp vào trạm xăng ko kịp sao bác :21:
- Ăn gì nữa đi, ít quá...
- Dạ thôi, còn có gần 1000km, ăn có bao nhiêu đâu bác. Ăn ko hết nó hư!!
Em móc tiền ra trả nhưng bác em hất 1 phát "để bác cái thằng này..." :(
Nhưng mà phải order lát tới lấy, trên hình chỉ là "Mẫu" thôi :)

Trong thời gian bác "dặn dò" tiệm bán đồ thì e ra đứng trc đó ngắm nghía:

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Mới sáng sớm nhưng cũng khá sầm uất:

Ko Starbucks thì sẽ có Gloria Jean's <nhưng chắc cho tây tàu uống chủ yếu, GJ với SB sao bì với cà phê phin của VN>:

Đi xuống thêm 1 tí:

Treo quần áo hệt ở các chợ VN - bản hướng dẫn có cả tiếng Việt...

Các hiệu vàng có vẻ ăn nên làm ra nên giờ này còn chưa dậy mở hàng:

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Khu này trông thế nhưng cũng khá nhỏ, đi 1 loáng đã ra cổng chính:

Em nhờ bác chụp giúp một tấm:

"Uống nước nhớ nguồn - The World is for us to Share and to Respect" - xực shuỷ nớ nuồn :-" :D...

Qua cổng xong bác em bị cái quầy này thu hút:

..

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Đi vòng ra đằng sau - em thấy khu này ko to, cái bãi đỗ xe 2 3 tầng kia còn to hơn nhiều.. Nếu ở VN thì chỉ cần 1 khoảng giữ xe máy là đã đủ rồi nhỉ?

Đi vòng lại lấy đồ ăn đã đặt.
Ngang hàng hải sản:

Mít kìa các pác...

Trên đường ra lấy đồ ăn ngang 1 hiệu bánh, thế là bác e túm lôi e vào hỏi:
- Ăn bánh gì?
- Dạ thôi....
- Ăn đi ko lên Brisbane ko có...
Chậc, thôi thì e chọn 1 cái bánh cam, 1 cái bánh su kem cho bác vui. Tổng cộng $2.50, em cầm khay đứng đợi tới lượt trả tiền, bác bảo:
- Đưa đây, ra ngoài kia đứng..
- Thôi thôi để con xếp hàng cho...
- Đi ra ngoài chụp gì chụp đi..
Thiệt tình ngại hết sức :( E quay vào nhìn thấy bác còn gắp thêm cho e 1 cái bánh nhân dừa nữa :-s

Trước khi rời khỏi khu này, e thấy 2 ông cụ sửa đồng hồ và cắt khoá ngồi với nhau :( Tuổi già nơi xứ người, buồn lắm thay :(

Rời khỏi khu này, về lại nhà bác, sắp xếp đồ rồi nói chuyện với bác 1 lúc nữa. Rồi chiến hữu của bác tới nhà, e chào bác và các chú, lại de xe ra...
Em đi về cầu cảng Sydney ngắm nhà hát Opera các bác ạ :)
...

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Rời khỏi nhà pác, em theo GPS chỉ đường để đi tới nhà hát Con Sò.
Đường sá Sydney chạy mệt thật, kẹt xe cục bộ suốt.. Đông đúc quá ~X(

Mãi e cũng vào được khu trung tâm:

Rồi chạy xuống hầm gửi xe. Biết sẽ đắt nhưng chịu thôi, giờ ko phải thổ địa đâu biết chỗ nào đâu nên chịu vậy, có chỗ đậu đã rồi tính!
Đậu xe xong đeo cái máy ảnh <mà quên mang theo 1 cái thẻ nhớ dự phòng> rồi lên mặt đất. Chụp lại chỗ đi lên từ bãi đậu xe để lát có quên thì mở ra tìm:

Khà khà, lần thứ 2 em tới đây. Mỗi lần 1 cảm giác khác nhau:

Nhiều khách du lịch, nhiều ng dạo chơi. Đa số e thấy vẫn là khựa, khựa tùm lum (m* nó). Đã thế lâu lâu có 1 bà khựa nhảy ra mời chào dvụ gì đó "nỉ hảo cảo su hù lung lẳng chẻo" làm e muốn cáu "Sorry, I'm not Chinese.." rồi lẩm bẩm "f****** Chinese"...

Du thuyền chạy loanh quanh trong vịnh:

Đi lại gần nhà hát nào:

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
..
Năm ngoái đi em chỉ ngắm nhìn nhà hát từ xa. Lần này mới đi sát nhà hát, công nhận là to hoành tráng thật:

Nhìn góc nào cũng thấy nó đẹp:

Đứng bên này nhà hát nhìn thấy cầu Harbour:

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Khung cảnh xung quanh sảnh nhà hát:

Nhìn ra phía bên này của Vịnh:

Tàu hải quân các cụ nhỉ :D

Một nơi cập bến của thuyền bè cỡ nhỏ:

"Bà nó ơi, nhìn kìa, chỗ bên kia hồi xưa, bà có biết không, tôi và chị bà đã gặp nhau..." :P <xin ông bà tha cho cháu :-" >

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Phía trc nhà hát đang lắp ráp một công trình gì đó, e nhớ ko nhầm là để chuẩn bị snhật nhà hát. Đây là áp phích của những ng <hình như> có ngày sinh giống ngày sinh của nhà hát <20 tháng 10 năm 1973>. Sắp tới 20.10 em tính đề nghị gắn biển "Công trình chào mừng ngày phụ nữ Việt Nam" lên nhà hát Opera, các cụ mợ thấy sao ạ? :D

Đây là 1 anh ng tàu, làm nghệ sĩ lang thang, đứng kéo đàn:

Đi bộ vòng vòng ngắm các cụ nhé:

Hết Tàu tới Ấn... ~X(

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Đi một đoạn qua khỏi các bến phà dân sự, tàu du lịch... <ồn ào lắm> thì em nghe tiếng nhạc thu hút lắm.
Ra là một nhóm 1 bác già thổ dân Úc và 2 bạn Úc chơi nhạc cụ Didgeridoo bán đĩa kiếm sống <$10/CD>. E thích nhưg ko mua vì sợ dễ bị nhàm!!
Cậu bé da trắng này là con của 1 gia đình đang đi du lịch, thấy nhạc khí thế mà cái trống bỏ ko, cậu ấy nhảy vào vừa nhảy vừa đánh tưng tưng vui phết:

Loại nhạc cụ <bạn đội mũ len cầm> này tên gọi là Didgeridoo, là 1 ống "sáo" được phát minh bởi ng thổ dân sống ở phía Bắc nc Úc hơn 1500 năm trước. Em cũng hơi bị thích nhạc cụ này, nó tạo ra tiếng ù à ù oằm theo sự điều khiển hơi thổi của mình. Chơi cái này chắc phổi phải to, phổi bé thiếu hơi tổn thọ :D

Pác nào muốn nghe thử thì vào nghe bài Rainmaker của nhạc sĩ Yanni, có đoạn 1 nghệ sĩ cầm cái ống dài dài để xuống đất thổi thổi là tiếng ù à ù oằm đó đấy:

[YOUTUBE]CgsWuT3vDGc[/YOUTUBE]

Thôi nghe đã rồi em đi tiếp :-"
Đi ngang chỗ này thấy ng ta đóng những thanh gỗ để chắn bớt sóng va vào ta luy mỗi khi tàu cập.xuất bến:

Cả 1 vùng bị các loại phà, tàu, du thuyền, taxi canô chiếm hết, may mới có ra 1 khoảng không gian:

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Tiếp tục đi tàn tàn ngắm mọi ng thì em sững lại chốc lát, cứ tưởng mình đang ở thế kỉ 18... hay là cỗ máy thời gian của Doraemon là có thật nhỉ??
Bạn này giống thế kỉ 18 ko các cụ mợ?

Chụp xong mà e cứ cười mỉm mỉm vì thấy bạn í tự nhiên quá :P

Đi qua bên này cảng thấy nhà hát Opera từ xa:

Nhìn lại một vùng bến cảng du lịch tấp nập:

Một nhà hàng bên cầu cảng, có hệ thống thang trượt xuống và trượt ngang theo ray để đưa thang ra cho các tàu cập bến:

Nhà ở đây giá sẽ ở trên đỉnh cao của thế giới:

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
....
Đi tiếp đang bị chặn sửa nên em phải đi vòng qua mấy toà nhà thì thấy 1 em Nissan Silvia còn đẹp ngỡ ngàng:

:) Opera House:

Harbour Bridge:

Nhìn lại về phía thành phố:

....

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Nền giáo dục ở Úc làm cho học sinh cảm thấy khá thoải mái. Như các trường học sẽ bắt đầu từ 9h và 2h30 đã đi về. Nếu tính ra thì 1 ngày chỉ học khoảng 4 tiếng rưỡi. 9h học tha hồ ngủ nướng, 2h30 chiều về ko lo về muộn.
Các hoạt động ngoại khoá cũng luôn được tổ chức. Học về nhà hát Opera ư, cứ phải nhìn tận mắt:

Xếp hàng chụp hình nào:

Sang chủ đề khác :P
Hệ sinh thái của Úc đa dạng với nhiều chủng loài động vật khác nhau, chim chóc cũng thế.
Nhưng gần đây do sự nóng lên của trái đất, sự khan hiếm về thức ăn nên đã xảy ra những trận quyết chiến để dành thức ăn, và điều đó xảy ra ngay trên những nước giàu có và yêu chuộng hoà bình. Đây là 1 ví dụ:
Ban đầu là 3 em:

Nhưng thấy mồi ngon các phe khác cũng nhào vào sơ múi :P Có phe chỉ vào làm quan sát viên đi phía ngoài, phe dành giật trực tiếp, phe đứng chờ mí phe kia dành rớt miếng nào đớp miếng đó :-"

Cuộc chiến với thức ăn càng ngày càng đông dần, may e ko có thức ăn gì trên tay nếu ko bỏ xác vì bị chim tấn công :21:

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
..
Tạm biệt các ồn ào của khách du lịch, cái ộp oạp của những con sóng nhẹ va vào thành ta luy, tiếng cọt kẹt khi du thuyền cập bến, tạm biệt cả những thanh âm của những nghệ sĩ lang thang, lũ chim dành nhau thức ăn... em đi tìm 1 Sydney mùa đông cổ kính.

Sydney của 1 nước phát triển, giàu và nhiều cao ốc. Nhưng ẩn mình sau đó vẫn là 1 Sydney trầm ngâm với thời gian:

Những ngôi nhà cổ kính bên những con đường vắng ng qua:

Thật lạ, chỉ cách cầu cảng nhộn nhịp 1 con phố mà thôi mà đã lạc vào 1 thế giới khác:

Cái cổ kính luôn hiện hữu cho dù sự hiện đại vẫn vươn cao:

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
....
Hoa ven đường:

Một con phố vắng:

Đường ở Sydney khá nhiều dốc, có những dốc cũng khá cao:

Con đường về đâu?

...