7 thói quen 'giết' chiếc xe của bạn( các cụ vào tìm hiểu nhé)

coolpix8700

Xe ngựa
Đại đa số phanh tay của cả những cái xe rất đắt bây giờ cũng đều là phanh cơ khí. Họ nói thế không phải cho 1 hay 2 tiếng, 1 hay 2 ngày mà cho cả tháng ròng. Ở khí hậu nhiệt đới vừa nóng vừa nồm như Việt Nam mình thì gỉ dễ làm phanh dắt, kẹt... ngay xe đã đổ xăng, nổ máy rồi mà để như vậy thì cũng không tốt rồi!

zero4803

Xe buýt
Em chưa hiểu ý viết trên lắm, nhưng dưới chân có 1 cái pedal để cài "phanh tay" chắc đầu tiên là Mercedes, sau rất nhiều hãng làm theo. Chữ "phanh tay" là để chỉ cái phanh truyền thống kéo bằng tay, nhưng bây giờ có nhiều cái xe đạp bằng chân và loại phanh này vẫn được góp chung cho 1 loại phanh - "phanh tay"!
Hoặc bác không dùng phanh tay như tiêu đề topic thì có thể gây hại cho bộ hộp số, vì vị trí P chỉ là khóa hộp số như đi xe số sàn cài số 1 khi tắt máy, đậu ở dốc!
cụ đọc lại manual đi,nxs cũng chỉ khuyên là dùng phanh tay khi đỗ nếu thấy cần thiết chứ ko hề nói gì đến việc ko dùng phanh tay khi đỗ sẽ gây hỏng cái gọi là cái lẫy ở hộp số mà các báo đang chém gió,rồi giờ lại thành kinh nghiệm truyền tai nhau:^o

toy08

Xe đạp
ủn up up up!

fordfiesta

Xe tải
he.he đam mê với công việc khác nhau mà. nếu em có tầm tiền hơn em sẽ lựa chọn khác cụ ah. ví dụ như tầm tiền mua camry và mondeo chẳng hạn em sẽ mua camry cụ ah.
Sao cụ ko sang Ford mà làm cho thỏa niềm đam mê :))

coolpix8700

Xe ngựa
cụ đọc lại manual đi,nxs cũng chỉ khuyên là dùng phanh tay khi đỗ nếu thấy cần thiết chứ ko hề nói gì đến việc ko dùng phanh tay khi đỗ sẽ gây hỏng cái gọi là cái lẫy ở hộp số mà các báo đang chém gió,rồi giờ lại thành kinh nghiệm truyền tai nhau:^o
Khi xe đậu, người ta yêu cầu đặt cần số ở P không phải an toàn cho xe mà là cho người khác xung quanh bác ạh.
Đại đa số những cái xe AT hiện nay (chắc sẽ có ngoại lệ, nhưng em chưa biết) khi gài cần số ở P (là khóa hộp số) mà xe bị di chuyển xe dẫn đến khả năng hỏng hộp số (không hoàn toàn giống, nhưng người ta ví dụ như ở xe số sàn cài số 1 rồi kéo xe chạy). Cho những trường hợp xe bị cài về P, máy không nổ mà cần kéo xe đi họ có cái lẫy để bỏ tình trạng khóa hộp số (chắc phần lớn các xe AT trong muanual đều có hướng dẫn cho việc này). Phanh tay chỉ hỗ trợ xe không nhúc nhích khi cần số đang ở P (còn nó bảo vệ bộ hộp số thế nào chỉ là nhiều người dùng tự suy đoán!). Cái phanh tay trong manual của Toy họ không còn dùng từ "Manual Brake" mà thay bằng " Parking Brake"!
Đó chẳng phải "kinh nghiệm truyền tai nhau" mà có trong rất nhiều manual!

Chỉnh sửa cuối:

fordfiesta

Xe tải
cụ này kiến thức chuẩn đấy
Khi xe đậu, người ta yêu cầu đặt cần số ở P không phải an toàn cho xe mà là cho người khác xung quanh bác ạh.
Đại đa số những cái xe AT hiện nay (chắc sẽ có ngoại lệ, nhưng em chưa biết) khi gài cần số ở P (là khóa hộp số) mà xe bị di chuyển xe dẫn đến khả năng hỏng hộp số (không hoàn toàn giống, nhưng người ta ví dụ như ở xe số sàn cài số 1 rồi kéo xe chạy). Cho những trường hợp xe bị cài về P, máy không nổ mà cần kéo xe đi họ có cái lẫy để bỏ tình trạng khóa hộp số (chắc phần lớn các xe AT trong muanual đều có hướng dẫn cho việc này). Phanh tay chỉ hỗ trợ xe không nhúc nhích khi cần số đang ở P (còn nó bảo vệ bộ hộp số thế nào chỉ là nhiều người dùng tự suy đoán!). Cái phanh tay trong manual của Toy họ không còn dùng từ "Manual Brake" mà thay bằng " Parking Brake"!
Đó chẳng phải "kinh nghiệm truyền tai nhau" mà có trong rất nhiều manual!