[TVMBX] 700 củ mua xe Tàu Zotye Z8, nên hay ko?

cuongscb

Xe tăng
Vâng, em thì em tính như này
Em Zyota 720tr. Sau 4 năm đi bán còn 200tr. Mất 520tr. Chỉ tính khấu hao nhé
Em Acura 720 tr. Sau 4 năm đi lúc bán còn 400tr. Mất 320 tr. Tiền chênh lệch do khấu hao là 200tr. Cộng với giá trị còn lại của cái xe Acura nhiều hơn cái xe Zyota là 200 tr. Như vậy tổng cộng nếu sử dụng Acura cụ sẽ còn nhiều hơn 400 tr. Em chắc là trong 4 năm chi phí sửa em Acura không hết 400 tr đâu ạ. Vậy cụ thấy bên nào hơn?
Tính toán có thể có chỗ khập khiễng nhưng cơ bản là như vậy ạ.
Đấy là cụ tính bán, em không bán chỉ sủ dụng thì khác cụ ạ.
Z8 đi khá ổn, nếu chỉ cần ổn định thế này trong 5 năm đầu sau đó mỗi năm sửa chữa tầm 10 củ thì quá hợp lý. Nhưng vấn đề nằm ở chữ "nếu" kia. Nên em vẫn chưa dám quyết.
Acura MDX thì em hâm mộ lắm, em hâm mộ nó từ 2008 cơ. Nhưng em tham khảo qua thợ thuyền, gara các kiểu rồi. Đồ của nó khá đắt, mỗi lần vào gara nhè nhẹ cũng trên 10 củ. Một năm mà vào đôi lần là cũng lục tốn đấy. Nên chắc em không dám lấy.

One-77

Xe cút kít
Đấy là cụ tính bán, em không bán chỉ sủ dụng thì khác cụ ạ.
Z8 đi khá ổn, nếu chỉ cần ổn định thế này trong 5 năm đầu sau đó mỗi năm sửa chữa tầm 10 củ thì quá hợp lý. Nhưng vấn đề nằm ở chữ "nếu" kia. Nên em vẫn chưa dám quyết.
Acura MDX thì em hâm mộ lắm, em hâm mộ nó từ 2008 cơ. Nhưng em tham khảo qua thợ thuyền, gara các kiểu rồi. Đồ của nó khá đắt, mỗi lần vào gara nhè nhẹ cũng trên 10 củ. Một năm mà vào đôi lần là cũng lục tốn đấy. Nên chắc em không dám lấy.
Sau 5 năm em Zyato không chỉ hỏng lặt vặt đâu cụ ạ. Lấy đâu ra giá 10tr cho cụ sửa chữa? Cụ đã nói thế thì có nghĩa là cụ cũng thích Acura. Em thì đang chạy FX35 của Infiniti. Xe em đời 2005. Cũng gọi là tương đương Acura MDX 2006. Em chạy đến tháng 10 này là 10 năm. Trong 10 năm đó có đến 8 năm chạy công trường. Đúng là đồ đạc đắt, nhưng cũng không đến nỗi như Mẹc, Bi, Audi cụ ạ. Cụ cứ tính chi phí sửa chữa các loại một năm tối đa 40tr kể cả thay dầu ( với xe em là như thế). Để cụ dễ xem xét. Thực sự em thấy Acura 2006 hơn cái vụ Ztoya này nhiều lắm.

cuongscb

Xe tăng
Sau 5 năm em Zyato không chỉ hỏng lặt vặt đâu cụ ạ. Lấy đâu ra giá 10tr cho cụ sửa chữa? Cụ đã nói thế thì có nghĩa là cụ cũng thích Acura. Em thì đang chạy FX35 của Infiniti. Xe em đời 2005. Cũng gọi là tương đương Acura MDX 2006. Em chạy đến tháng 10 này là 10 năm. Trong 10 năm đó có đến 8 năm chạy công trường. Đúng là đồ đạc đắt, nhưng cũng không đến nỗi như Mẹc, Bi, Audi cụ ạ. Cụ cứ tính chi phí sửa chữa các loại một năm tối đa 40tr kể cả thay dầu ( với xe em là như thế). Để cụ dễ xem xét. Thực sự em thấy Acura 2006 hơn cái vụ Ztoya này nhiều lắm.
Ui trời, em cũng là fan của nissan đấy cụ ạ, Infiniti FX 35 thì quá đẳng cấp rồi. Năm 2005 mà cụ đã có FX35 chạy thì cụ thuộc dạng đại gia rồi, và cũng là bậc tiền bối của em rồi. 2005 em còn đang sinh viên, ăn mì gói, đạp xe cào cào cụ ạ. 2008 mới đi làm, ngày đó mới biết để ý đến ô tô, và cái xe em ấn tượng và mơ ước nhất ngày đó là Acura MDX, tiếp sau là con Infinity mà cụ đang đi. Mà hai cái con này thì đến giờ em nhìn nó vẫn nuột và chất hơn những xe đời mới nhiều. Thanks cụ đã chia sẻ, em sẽ ngâm cứu thêm.

Leanh65

Xe container
Cơ quan em có mợ chạy MDX 2008 mà kêu như vạc, xăng uống như uống bia.Từ khi bả đi bán tải bả bảo đỡ hẳn 4củ tiền xăng/tháng.(MDX hết 6 củ xăng,BT hết 2 củ dầu),ngoài ra MDX hắt hơi liên tục, lúc thì điều hòa,khi thì cam ,,,

Ala Ddin

Xe tải
Cụ hiểu biết phết

Thực ra theo cháu thì xe Tàu RẤT HỢP LÝ TRONG TẦM GIÁ.... Tuy nhiên phải là giá tại chính quốc. Ví dụ con Z8 này bên chính quốc quãng 300 củ, mức giá hợp lý. Chứ về thiên đường giá nó lên mức khó chơi.
Lộ ra tin này dân mình lại thích bị Khựa chiếm để được ở thiên đường tầng cao hơn cụ nhỉ

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
700 tr thì thiếu gì xe mua để đi mà lại yên tâm. Sao lại cứ thích đập hộp xe tàu rồi trăm nghìn băn khoăn nó đeo bám nhỉ.
Cụ kiếm em Acura đời 2006 bây giờ giá chắc cũng chỉ 700. Chạy yên tâm hơn hẳn mà vẫn đảm bảo các tiêu chí khác.
Cụ làm xong xe chưa? Cho bọn e nghía phát!

khanhnguyen09

Xe container
Thứ nhất các cụ phải so em nó cùng phân khúc những xe nào trên thị trường mình, tiếp đó là giá, tiếp đến là thương hiệu, ròii dịch vụ sau này... em này cùng phân khúc với Hrv, Kona, Vitara, Creta, trax. Giá ra xe của các xe trên hiện nay từ gần tỷ với hrv, 800-900 cho các xe còn lại. Thấy bảo em này ra xe tầm hơn 700 mà option miên man, dáng cũng đẹp thì cũng nổi lòng tham của nhiều người đấy.

Babanh.1/2

Xe tải
Em thấy 1 lần con này chạy ở ngoài rồi, nhìn dáng tuyệt đẹp. Cụ nào ưa hình thức thì mua chạy 5 năm chắc ko có vấn đề gì

ferarul

Xe tải
Xem review liệu có tin được ko? E thấy review con nào cũng hay ý, đi rồi mới thấy chán :(

Đồ tàu độ bền chắc gì đã hơn được. Hức :(
Review đa phần là của thương gia làm , cụ đừng tin nó cứ đến trực tiếp mà xem và đăng ký chạy thử , nên mời người đã chạy xe con nhiều năm , nhiều loại xe nữa thì càng tốt đi cùng để có thể đánh giá tốt hơn , cốt lõi vẫn là tiền nào của đấy , chúc cụ sớm có quyết định .

chiensy195

Xe máy
Để thảo luận có văn hóa, xin các cụ ko chửi bậy, tôn trọng ý kiến của nhau.
Một vài thông tin lượm lặt cho các cụ:
- Từ năm 2009 Trung quốc (gọi là Tàu Khựa đi cho các cụ mát dạ) đã là thị trường oto lớn nhất thế giới:
Nguồn 1: https://sputniknews.com/world/20090206120007709/
Nguồn 2: https://www.wsj.com/articles/SB10001424052748703652104574651833126548364

- Zotye là một hãng bé tí teo tại TQ (Tàu Khựa), năm 2017 chỉ chiếm 1,28% thị trường mà doanh số bán ra của nó là 311 ngàn xe, hơn toàn bộ số xe bán ra ở xứ đông lào (270k xe).
Nguồn: http://carsalesbase.com/china-car-sales-data/zotye/
Nguồn 2: http://ndh.vn/viet-nam-tieu-thu-gan-273-000-oto-nam-2017-thua-xa-ky-vong-20180110014211601p6c95.news

- Để thể hiện rõ con số nó to lớn như thế nào các cụ hãy xem sản lượng hứa hẹn 5000 xe 1 tuần (260 ngàn xe 1 năm) của Tesla, cuối cùng Iron man đã chỉ có đạt được 800 xe 1 tuần. Như vậy đủ để thấy năng lực sản xuất của Dông Tai ntn. Vì vậy các cụ ko nên coi thường 1 người tí hon ở biển lớn, nó là người khổng lồ nếu mang về ao làng.
Nguồn 1: https://news.zing.vn/tesla-chay-nuoc-rut-de-san-xuat-6000-chiec-model-3-moi-tuan-post835852.html

Một vài ý kiến phản biện (e trích đại khái lại chứ ko lội để cp lại được):
- TQ không bao giờ đuổi kịp Nhật Hàn: thực tế là TQ ko cần đuổi theo 2 quốc gia này, TQ đuổi theo Mỹ (Còn TQ dùng cách hạ tiện hay chính đại để làm đc việc đấy như cho phép ăn cắp công nghệ, chèn ép cướp của nước nhỏ,... thì ngoài phạm vi bàn luận).
- Đồ TQ k tốt bằng đồ Âu Nhật Hàn: câu nói chụp mũ, ngay cả đồ VN cũng có thứ tốt hơn Âu Nhật Hàn (cá, cafe, gạo,....). Đồ CN của TQ ko thua đồ của phần còn lại (TQ là nước có AI phát triển nhất thế giới, điện thoại thông minh của TQ bám sát nút SS và Apple nghĩa là trên cơ Alcatel, Siemen,..). Chỉ có đồ TQ xuất sang VN (nơi mà nhu cầu đang ở tầng thấp nhất của tháp nhu cầu) thì đểu, do các con buôn nhà mình ăn dầy nhập hàng 'rác', và thị trường nhà mình cũng chỉ đủ sức hấp thụ cái hàng đó. E đã ngồi ăn với hơn chục ông chủ xưởng sx linh kiện xe đạp, họ nói đại khái là "Họ (nghĩa là những ng VN) lúc nào cũng đòi hỏi hàng chất lượng với giá thành rẻ, chúng ta giá nào cũng có thể cung cấp cho họ, tuy nhiên để đáp ứng giá đó chúng ta phải cắt giảm 1 số thứ".
- Thứ nữa là cụ nào làm trong lĩnh vực công nghệ (vd làm cho LG Automotive ở Keangnam) sẽ biết rằng lĩnh vực Xe hơi tiêu chuẩn nó rất khắt khe đòi hỏi độ tin cậy (reliability) rất cao vì nó ảnh hưởng đến tính mạng con người. Ai mà làm sw cho túi khí thì sẽ hiểu nó khắt khe ntn. Thế nên tất cả mọi thứ liên quan đến cái xe oto đều có tiêu chuẩn hết. Xe TQ ko xuất đi được ko phải vì nó ko đáp ứng được tiêu chuẩn an toàn, mà vì nó VI PHẠM THIẾT KẾ. Cụ nào mà nói NCAP ở TQ k tin được thì ko cần bàn nữa (nó như tiêu chuẩn ISO ở đâu thì cũng thế thôi).

Chúng ta rất ghét TQ, nhưng phải nhìn vào thực tế hiện tại.
Hiện tại là hàng TQ giờ cực kì tốt (bằng cách này hay cách khác, TQ đang tích cực mua lại các cty Nhật, Mỹ, Âu,...)
- Điện thoại, máy tính bảng Hoa Vũ, Tiểu Mì, Motorola,...
- Máy tính Lenovo IBM, ...
- Oto Volvo,...

chiensy195

Xe máy
Ngoài lề 1 tí: e xin tặng các cụ video câu chuyện Toyota là hãng xe BÁN CHẠY nhất VN mặc dù không phải là hãng xe TỐT NHẤT VN (các cụ xem ở link sau (phút 8:30) trước khi chửi em)

Và một thông tin hữu ích nữa: DOANH SỐ bán xe cũng chỉ phản ánh THÓI QUEN TIÊU DÙNG chứ ko phản ánh mẫu xe đó có tốt hay ko (Các cụ xem hết clip sau của Xế Cưng để biết thêm chi tiết):

Chỉnh sửa cuối:

1977cd5

Xe tăng
Xe này giờ đi đầy đường hn, em gặp cỡ 10 cái rồi

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua em thấy clip review chức năng ra lệnh bằng giọng nói tiếng Việt của Zoyte mà phê quá. Kể có xèng em cũng xúc 1 con để trải nghiệm :D

unijin

Xe đạp
Con này đi Minh Khai em hay gặp, hồi đầu không có logo gì hết cứ tưởng Range Rover, đẹp phết :)

Crusaderland

Xe điện
Xe Tàu có phân ra bản xuất khẩu và bản nội địa không các cụ nhỉ?
Thông thường bản nội địa sẽ có chất lượng cao hơn bản xuất khẩu nên nếu đây cũng là bản bán cho dân Tàu thì liều mua trải nghiệm chắc cũng được.

haipvg

Xe tăng
Những con xe có logo và tên hiệu Maserati nhưng bên hông có họa tiết chữ Z thì có phải là xe Tàu không các cụ?

huke

Xe tải
Hôm trước em được vinh dự cầm lái em zotye z8 này. Chuyển số bằng núm, phanh điện tử....vô vàn option khác, cảm nhận sơ qua thấy khá ổn. Theo đánh giá cá nhân xe tàu đang bán tại thị trường Việt Nam hiện nay là các hãng nhỏ lẻ chưa làm thị trường thực sự nên còn nhiều lăn tăn. Chứ một khi các hãng xe tấn công thị trường Việt Nam theo đường chính thống mở các đại lý, hãng, xưởng bảo dưỡng sữa chưa....thì lại khác đấy ạ.
Các cụ nhìn tấm gương Smartphone đi ngày xưa nge đến điện thoại tàu là nghĩ đến điện thoại lởm..nhưng giờ đã tràn ngập thị trường và chất lượng đã có chỗ đứng..