[Funland] 99% các quán vịt cỏ Vân Đình không phải là vịt cỏ

BAYFUN

Xe tăng
Tks bài viết của cụ, k có cụ thì em cứ nghĩ vẫn đc ăn đặc sản, haizz

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Dạ, cảm ơn cụ, nói chuyện với cụ rất vui. Ng ta thâm canh trồng cây ăn quả, thả gà bới đất bắt sâu, để cỏ cố định đạm giữ ẩm và là thức ăn cho gà. Phân gà bón cây luôn, chắc sẽ đc cao hơn nhiều đỡ tốn chuồng trại, gà bay lên cây ngủ, nhà em xưa vẫn nuôi như thế. Còn như nhà ng thân em đây, họ rào chuồng gà ở phần mặt đất giữa những cây ăn quả. Cung cấp thêm thức ăn nước uống em thấy nuôi đc nhiều phết.
Em đồng ý quỹ tự nhiên có hạn, con người cũng nên chỉ sinh sôi có hạn thôi ;)
Thôi m trả topic vịt lại nhé :)

Lấy nước luộc chảy ra từ bụng con vịt ngon nhỉ. Em lấy trộn vào nước chấm !
Mời các cụ vào bàn tiếp

Kitcat

Xe container
Mời các cụ vào bàn tiếp
:) Em vào chờ nghe cụ đầu bếp bàn chuyện pha nước chấm vịt :)
Vào đây chắc ít người biết em đang làm nông nghiệp!
Trước khi mua cái cty này thì từ đang làm cho cty làm nông nghiệp (vẫn là nó, nhưng mua lại) em sang bên quản lý (ngành nông nghiệp).
Những gì em viết chỉ là hình thức tối giản, phổ thông nhất, chứ không phải dạng bảng biểu của 1 DA hay đề án.
Khi ở CQ quản lý nhà nước tụi em đã tranh luận rất nhiều với hội chuyên gia (tụi em có làm DA thì chỉ được là các DA chiến lược ngành, chứ không được làm các thể loại DA cụ thể), nên họ cũng là các chuyên gia của các viện NC chiến lược về nông nghiệp quốc tế do FAO giới thiệu cho VN.
Còn hiện nay đang sản xuất cụ thể,
Mà cụ thể nữa là tụi em có 1 đàn gà ri thuần chủng khoảng xung quanh 2 ngàn con, mục đích để tạo ra con gà thương phẩm. Hàng năm tụi em thay thế chúng 2 lần. Do thay thế 2 lần nên chúng chỉ vừa đẻ, thu đủ trứng ấp cho đời sau là đàn gà bị loại. Gọi là gà ri rất ngon (điều này chẳng ai phủ nhận), nhưng gà mái vừa đẻ rất khó bán, do chúng rất bé, con mái lúc thải ra chỉ nặng 1,2-1,5kg. Kể cả trứng gà ri, ngoài ngoại giao, cho nhân viên, công nhân, tụi em cũng chẳng bán vì giá quá rẻ, chi phí công bán chẳng bù được.
Lên đây viết giải thích chưa khó khăn bằng hàng ngày thuyết phục bà xã "Nuôi con gì, trồng cây gì", vì rất nhiều thứ rất cơ bản, nhưng bà xã gốc kinh tế nên dù đã làm hơn 15 năm nay vẫn rất khó để hiểu. Tuy vậy sản phẩm tụi em ở phía Bắc này có tên, cách làm hàng năm (chọn định hướng sản phẩm), ơn trời, đến bây giờ được ví như con rùa rụt cổ mắt vẫn hướng lên mặt nước, thấy mồi thò ra đớp xong lại rụt lại, trong cái chung "Được mùa-mất giá" của cái ngành này (đó là cách mô tả của các đồng nghiệp về tụi em).
Với con gà thả vườn này, năm ngoái tụi em được kha khá vì tăng sản lượng lên hơn gấp 3, nhưng năm nay thì tổng đàn chưa bằng 1/5, 1/6 năm ngoái, chỉ hơn tuần nữa tụi em tạm hết sản phẩm này và người nuôi chúng đang méo mặt vì giá bán thấp (muốn dựng 1 đàn gà nhanh cũng phải nửa năm)!
:) Chúc mừng cụ, gà năm nay chắc là cụ đã gặt hái được thành quả?
Em còn chưa được ăn gà ri đẻ bao giờ (hay em quên rồi nhỉ)? Nhà em xưa là nuôi gà tre ạ. Giống này rất khoẻ, bán cho người chơi gà cảnh được giá, ăn thịt ngon, trứng gà tre lộn cũng ngon.

maytrangbay

Xe máy
Tôi dám khẳng định điều ấy bởi lẽ ngay cả ở thị trấn Vân Đình cũng gần như không có quán nào còn bán loại vịt cỏ mà muốn ăn phải biết chỗ, tìm đến nơi còn nuôi đặt trước và không phải lúc nào cũng có…

Vịt cỏ Vân Đình, giống thủy cầm tưởng chừng như đã tuyệt chủng mười mấy năm nay, không ngờ vào một buổi chiều tôi lại được rong rẩy tay gậy mà chăn đuổi chúng trên đồng.
Vịt bây giờ chủ yếu là loại vịt lai như thế này, không phải là vịt cỏ:

Chăn vịt gia truyền:

Bỏ giày dép, xắn ống quần, huơ huơ cái que tre dài đầu buộc buộc phất phơ vài dải ni lông, tôi lại thành người chăn vịt. Ký ức về thủa chân đất đầu trần ruổi gậy chăn vịt nơi quê nhà hết đồng cao, đồng thấp, mương nông lại máng sâu, ký ức về nồi cháo vịt lục bục sôi buổi chiều heo may thơm ngậy hành hoa, mùi tầu bỗng ùa về, ào ào như nước lũ tràn xứ đồng chiêm, quê tôi, Vân Đình.

Nguyễn Văn Dũng là tay chăn vịt cỏ ngoại hạng ở thôn Thái Bình (Vạn Thái, Ứng Hòa, Hà Nội). Cầm que lùa vịt là nghề gia truyền của nhà anh với ba đời cha, con rồi cháu kế tục. Dũng dựng lều chăn vịt ngay trên bờ máng rồi ăn ngủ nghỉ một năm 365 ngày cũng ngay trong cái lều ấy, Tết chỉ nhoáng nhoàng chúc họ hàng một buổi rồi lại ra với đàn vịt ngoài đồng. Mỗi cái chuồng gà, chuồng vịt, chuồng ngỗng ở ngoài đồng là mỗi cây ATM biết di động với tổng trị giá dăm trăm triệu chứ chẳng phải chuyện bỡn.

Mùa đông năm 1984, rét tê, rét tái khiến cây mạ trên đồng chết giá thêm khoét sâu vào nỗi thống khổ của người dân đận kinh tế bao cấp suy tàn. Mỗi con vịt cỏ đẻ hồi ấy đổi ngang một cân gạo mậu dịch mà người làng vẫn phải ngậm ngùi lùa ra chợ bán. Khi da bụng người còn dính đến sát sống lưng thì đào đâu ra thóc mà đổ vào mồm vịt?

Kiệt quệ đến mức anh Dũng phải dắt chiếc xe đạp Phượng Hoàng, tài sản có giá trị nhất của gia đình ra chợ đổi hai tạ thóc. Thóc ấy, không dành cho người mà để nuôi đàn vịt cỏ. Tiếng thóc trút từ miệng bao rơi rào rào xuống máng vịt kèm theo những tiếng thở dài nghe buốt buồn buột ruột gan của bà vợ quê nhưng Dũng thây kệ. Xác định giữ được đàn vịt qua lúc tháng ba ngày tám nó sẽ trả công, mà trả công hết sức “rực lửa”.

Đàn vịt cỏ:

Cận cảnh (ảnh mạng, màu lông thì giống nhưng cổ hình như hơi ngắn?):

Tháng 5 năm ấy, khi lúa chiêm ngoài đồng bắt đầu cong đòng cũng là lúc giá vịt tăng vù vù, tăng chóng mặt. Một con vịt đẻ bán đổi được 30 cân thóc đã kinh nhưng một quả trứng vịt ngang giá một cân thóc thì cả đời người chỉ chứng kiến có một. Người ta xúm đông xúm đỏ trước lều vịt của anh mua giống nhộn nhịp không khác cảnh xếp hàng trước cửa hàng lương thực. Sau đận ấy, Dũng cất nhà mái bằng rộng 100 m2, cái “nhà không nóc” thứ hai của làng…

Hết cơn bĩ cực đến hồi thái lai?

Tôi còn nhớ rõ cách đây cỡ hai chục năm, người hàng xóm cạnh nhà có nuôi một đàn vịt lạ. Lông chúng màu trắng tinh, mỏ vàng tươi, lớn nhanh như thổi, con nào con nấy to như ngan, như ngỗng. Hôm giết thịt, bà khoe: “Mỗi con được lưng bát ô tô mỡ! Cắn miếng thịt vịt mà cứ phùm phụp như cắn miếng đậu phụ rán, ngập cả chăn răng”. Theo trào lưu thịt vịt cắn ngập chân răng ấy, đàn vịt cỏ quê tôi tan nát dần mà đỉnh điểm là năm 1999 - 2000.

Con vịt cỏ nặng chỉ chừng 1,2 - 1,4 kg, thịt có thơm ngon nhưng mỏng mảnh, cơ hồ khó mà địch lại được vịt siêu, vịt bầu cánh trắng. Các chợ quê vắng bặt màu cà kêm của vịt cỏ, các quán cháo vịt Vân Đình khắp cả nước trưng biển vịt cỏ nhưng cũng toàn vịt siêu, vịt bầu.

Một con vịt mua vào cỡ 90.000 - 100.000 đồng luộc hoặc nướng lên dư sức bán 150.000 đồng chưa kể bộ lòng mề, cổ cánh cộng bốn bát tiết canh, bỏ rẻ ra cũng được 50.00 - 70.000 đồng nữa, ngày bán chục con vịt là đút túi ngon ơ bạc triệu. Những ngôi nhà Tây, nhà tầng mới xây ở làng Ngọ Xá, làng vân Đình phần đa nhờ nghề bán cháo vịt toàn quốc.
Vịt nướng (ảnh mạng)

Anh Dũng bảo trước làng mình có chừng hai mươi hộ chăn vịt cỏ nhưng chục năm về trước chỉ còn có bốn hộ nuôi trong đó có anh. “Chăn vịt siêu tiếng là nông dân được đứng dõng lưng đổ cám vào máng nhưng chỉ béo cái anh “con cò” chứ lờ lãi chẳng được bao nhiêu. Con vịt cỏ suốt ngày luồn vào ruộng lúa ăn rong rêu, tôm tép, sâu bọ, mồm nó làm cỏ, đít nó bỏ phân. Nước ngoài đồng càng lớn vịt cỏ càng lớn nhanh".
Anh Dũng bên con vịt cỏ (ảnh gốc mất nên còn ảnh đã resize chất lượng kém)

Gột vịt cũng phải theo công thức. Bé ăn cơm thấm nước hay bún xắt nhỏ, bốn năm ngày tuổi ăn tép, giun, ngoài hai mươi ngày tuổi khẩu phần ăn sẽ chỉ là thóc chắc. Hạt thóc được người chăn cầu kỳ ngâm cả đêm cho “tỉnh”, nhu nhú mầm đem cho vịt ăn cứ gọi là béo đến phồng phao câu. Gột vịt cỏ từ lúc bóc trứng đến khi chéo cánh thịt được mất đúng hai tháng, thức ăn tốn rất ít.

Với giá bán tại chỗ mỗi con 60.000 đồng, tính ra nuôi thả đồng lãi 50/50 còn nuôi ròng bằng thóc cũng lãi được 15.000 - 20.000 đ/con. Thị trường cho con vịt cỏ luôn ổn định còn vịt siêu một năm có vài ngày được giá 45.000 - 50.000 đ/kg còn chỉ 30.000 đ/kg, cười ít, nhăn nhó nhiều là thế.

Vịt siêu đẻ mỗi năm 320 quả trứng nhưng chỉ 365 ngày đã phải thanh lý còn vịt cỏ đẻ mỗi năm 270 quả trứng, dẻo đến cả 1.000 ngày. Một con vịt cỏ đực phụ trách tới mười hai con cái nhưng vịt siêu chỉ có tỷ lệ một đực sáu cái. Nuôi vịt giống có cái cực ở chỗ phải phán đoán tình huống nhanh. Tỷ như ao hồ nhà ai đang nuôi cá chim, cá trê lai mà lùa đàn vịt giống xuống là họa đến tầy gang bởi vịt đực hứng chí nhảy lên lưng vịt cái đạp, “của quý” thò ra, cá dưới ao rỉa ngay tắp lự.
Vịt luộc (ảnh mạng):

Mưa bão, người chăn phải trùm áo tơi mà ra trông vì vịt cỏ rất hay đi theo dòng nước, dễ mất. Rét căm căm thâm da, tím thịt cũng phải bì bõm lội dưới bùn. Vịt cỏ khôn ngoại hạng, chăn cách xa cả cây số, con nào mải ăn sót lại trên đồng đêm đến vẫn nhớ máng, nhớ chuồng mà quay về. Lẫn đàn là vịt cỏ vùng vằng đòi ra, có chuột, rắn, có quạ diều là cả đàn dồn lại một chòm, ngẩng đầu lên “quàng… quạc” báo động, có mồi ăn là gọi nhau “kít kịt kịt” mời mọc.

Tối đàn vịt được quây lại một chỗ trên cánh đồng. Chuồng vịt có ba lớp bảo vệ, thứ nhất bằng răng nanh của đàn chó dữ, thứ hai bằng những cái tai cực thính của các con ngỗng già, thứ ba bằng chính cái lều chăn vịt. Lều của người chăn vịt chẳng cái nào có cửa mà chỉ là một tấm bạt che. Trong lều đặt sẵn chậu thau cát và cái mũ cối cùng một cái gậy.

“Động tĩnh gì ban đêm mình lấy cái gậy xỏ vào cái mũ cối giơ ra, nó có ghè vào cái mũ chứ không ghè vào đầu mình. Nó mà vào đã có chậu cát hắt vào mặt và mình thì đã ở thế chủ động rồi. Lắm bận thấy nghiện chích thuốc trước cửa lều nhưng không đụng đến vò gạo, chum tương của mình cũng thây kệ chúng”, Dũng kể.
Anh Hồng đi chăn vịt (ảnh gốc mất nên còn ảnh đã resize chất lượng kém)

Ở làng vịt cỏ còn có chuyện lạ đó là anh Nguyễn Văn Hồng, một người tàn tật ngồi xe lăn nhưng nuôi đến 1.000 con vịt. Mỗi sáng Hồng lại cho bao tải thóc lên xe đẩy ra cánh đồng rồi chu miệng gọi “kít kít kít” là cả đàn vịt chạy đến châu mỏ quanh xe chờ ăn. Chúng thuộc tiếng gọi, thuộc cả màu áo của chủ nhân thường mặc. CSTĐ
Vẽ chuyện, vịt nào ăn ngon là được

ubisapro

Xe trâu
Đi đâu khắp nước này đều thấy quán vịt cỏ Vân Đình (dù có thể không phải là dân gốc Vân Đình làm) chứ ít thấy quán thịt chó Vân Đình. Vịt thì cụ có thể vào nhà Doãn Thỏ ăn cũng khá nhưng muốn thưởng thức vịt cỏ xịn thì xuống mạn trong bài viết của cháu hoặc ngay thị trấn Kim Bài huyện Thanh Oai hỏi ông Tuy vịt cỏ là có ạ! À Đinh Xuyên còn gọi là Đanh Xuyên ạ, ở đó dân buôn bán khá giỏi, hình như nhà Hiền Lương ở đó?
Cuối tuần e đưa cụ nhà e đi ngắm Tam Chúc cho biết. Cụ dân thổ Vân Đình có biết quán vịt nào ăn được, có chỗ đỗ ô tô và sạch sẽ chút ko ạ. E có tham khảo Doãn thọ cụ nói ở trên (có phải Doãn Thọ 2, 117 Lê Lợi ko ạ?), e xem ảnh trên gmap thấy bé và có vẻ ko sạch lắm @@. Cụ tư vấn dùm e. Ko có quán nào thì e ngược về HN ăn vậy :(

Cuối tuần e đưa cụ nhà e đi ngắm Tam Chúc cho biết. Cụ dân thổ Vân Đình có biết quán vịt nào ăn được, có chỗ đỗ ô tô và sạch sẽ chút ko ạ. E có tham khảo Doãn thọ cụ nói ở trên (có phải Doãn Thọ 2, 117 Lê Lợi ko ạ?), e xem ảnh trên gmap thấy bé và có vẻ ko sạch lắm @@. Cụ tư vấn dùm e. Ko có quán nào thì e ngược về HN ăn vậy :(
Quán vịt ở Vân Đình đều nho nhỏ vậy thôi, Doãn Thọ cũng thuộc loại ăn khá hơn cả. Tất cả đều không có vịt cỏ nhé. Nếu muốn vịt cỏ mang về luộc cụ qua thị trấn Kim Bài huyện Thanh Oai hỏi ông Tuy 0946510704, nhớ bảo loại già già ấy

Tiger Hunter

Xe container
Thế 1% còn lại có địa chỉ là gì ạ?

tranmanhha

Xe điện
Nói về vịt.
Mỗi đận em lên Tuần giáo hay Yên châu. Đều được thết đãi món vịt suối. Vịt suối nhiều thịt, rất thơm và ngọt.
Vịt Vân đình chuẩn em chưa được ăn. Hoặc đã ăn mà không biết.

Azeglio

Xe điện
Em hay ăn quán vịt gần nhà, không ngon lắm nhưng cuốc bộ ra được, làm vài chén về cho tiện. Cũng thấy treo biển vịt cỏ Vân Đình, chả biết đình với chùa thật không nhưng chấp nhận được.

ubisapro

Xe trâu
Quán vịt ở Vân Đình đều nho nhỏ vậy thôi, Doãn Thọ cũng thuộc loại ăn khá hơn cả. Tất cả đều không có vịt cỏ nhé. Nếu muốn vịt cỏ mang về luộc cụ qua thị trấn Kim Bài huyện Thanh Oai hỏi ông Tuy 0946510704, nhớ bảo loại già già ấy
E thấy có thớt nói về quán bếp việt vtv3 mà e tìm trên gmap ko thấy. Cụ ăn quán đấy chưa ợ? E hóng bên đó thấy bảo quán mặt tiền rộng. Hay mạn Đồng Văn có quán nào ăn ngon e lộn ra đó ăn cũng được (lúc đi e đi đường Đồng Văn, tiện ăn vịt Vân Đình thì mới lộn đường kia về). E ưu tiên mấy món dân dã, ko rượu chè ạ.

Ah e ko ăn chim nhé. Chim e ăn mấy lần rồi, ko hợp với các cụ nhà e :(

sontranvu

Xe điện
G kiếm con vịt cỏ cũng khó đấy. G cũng có vịt trời rồi e nhớ hồi đầu ăn ngon lắm. Giờ thì toàn f1 f2.

cưỡi chổi

Xe lăn
Giờ chỉ cần ăn vịt bầu ta chăn thả đã là ngon lắm rồi chứ không cần đến vịt cỏ. Vịt bầu ta nếu chăn thả thì thịt cũng thơm ngon không kém vịt cỏ mà lại được nhiều thịt hơn

vandatAT

Xe container
Em ở Vân Đình và em khẳng định 100% ko phải vịt cỏ nhé.

E thấy có thớt nói về quán bếp việt vtv3 mà e tìm trên gmap ko thấy. Cụ ăn quán đấy chưa ợ? E hóng bên đó thấy bảo quán mặt tiền rộng. Hay mạn Đồng Văn có quán nào ăn ngon e lộn ra đó ăn cũng được (lúc đi e đi đường Đồng Văn, tiện ăn vịt Vân Đình thì mới lộn đường kia về). E ưu tiên mấy món dân dã, ko rượu chè ạ.

Ah e ko ăn chim nhé. Chim e ăn mấy lần rồi, ko hợp với các cụ nhà e :(
Em chưa thử quán đó nhưng nói chung chất lượng chắc cũng ngang ngang nhau thôi cụ ạ!

ubisapro

Xe trâu
Giờ chỉ cần ăn vịt bầu ta chăn thả đã là ngon lắm rồi chứ không cần đến vịt cỏ. Vịt bầu ta nếu chăn thả thì thịt cũng thơm ngon không kém vịt cỏ mà lại được nhiều thịt hơn
Cụ nhạc nhà e thỉnh thoảng tóm được 1 con vịt nuôi tự nhiên thả hồ của hàng xóm cạnh nhà. Ăn miễn chê. E cũng ko ham hố lắm lên Vân Đình ăn vịt, nhưng tiện đưa các cụ lên mạn đó thì loanh quanh chả nghĩ ra món gì ngoài vịt với chim :(

td2000

Xe tăng
Nhớ hồi nhỏ, mỗi năm đến hè bà bô lại mua cho chục con vịt cỏ. Hết hè còn sống sót chưa năm nào quá 2 con. Vịt lúc đó tầm 1kg hoặc ít hơn, mới chéo cánh nên vặt lông cực khổ.
Bao nhiêu năm nay chả thấy vịt ngon như thủa xưa nữa.

luongngoc

Xe tăng
Nhớ hồi nhỏ, mỗi năm đến hè bà bô lại mua cho chục con vịt cỏ. Hết hè còn sống sót chưa năm nào quá 2 con. Vịt lúc đó tầm 1kg hoặc ít hơn, mới chéo cánh nên vặt lông cực khổ.
Bao nhiêu năm nay chả thấy vịt ngon như thủa xưa nữa.
vịt này ăn ngon nhưng nuôi ko kinh tế nên gần như tuyệt chủng rồi cụ ạ

vandinh

Xe container
Thực ra vịt hay thịt chó ở Vân Đình có nuôi đâu. Cái hay và nổi tiếng là họ biết chế biến và có bản sắc riêng. Ví dụ thịt chó họ có trong tiệc cưới, ma chay, dám giỗ, hoá vàng ngày Tết....họ chế ra 7 món. Cách dây 20 năm e ra HN nói quê Vân Đình ăn thịt vịt thì dân HN cười khểnh nói kinh thế vì nghĩ vịt hôi. Về sau này dân HN mới ăn.