[Funland] Otofun nên khởi xướng và ủng hộ triệt để cuộc cách mạng cấm xe máy

poorcar

Xe điện
Đcm sáng sớm em vào of gặp ngay thớt này, điên!

beomap2

Xe container
Cụ chủ cho đó là sáng kiến thì mang về vận động gia quyến nội, ngoại áp dụng thử, sau một năm sẽ tổng hợp ý kiến, báo cáo kết quả cho OF để kiến nghị lên trển.

tuananh072012

Xe điện
Các Cụ nhầm , thay ông Nhân Dân đi là xong hết , chúng ta phi thẳng lên Thiên Đường trong tích tắc .

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào bảo cấm xe máy thì hãy xét xem phương tiện công cộng ntn đã nhé

Bokap

Xe điện
Hài hước thật. Cụ thử hình dung nếu chưa có 4b, và những người đã có 4b cho rằng xe máy là abcxyz, đòi cấm, cụ thấy sao? Trước khi có gạo trắng để ăn như hôm nay, tất cả mọi người đều ăn gạo mà giờ đây người ta nấu cho lợn ăn.
Cá điện thoại di động nữa cụ ạ, cấm luôn đi, cái máy tính nữa, cũng cấm luôn. Điện thoại di động làm người ta lười gặp nhau hơn, tình cảm cũng vì thế mà đi xuống, cái máy tính làm người ta ỉ lại hơn...
Công bằng thì ô tô cũng cấm nữa, nó làm ô nhiễm môi trường, dẫn đến giảm tuổi thọ. Ô tô gây tai nạn thì hẳn phải nặng nề hơn xe máy nữa.
Phân tích ra thì dài lắm, điều cụ nhìn thấy nó chỉ là 1 cái bất lợi nằm trong nhiều cái có ích mà phương tiện này mang lại (ở thời điểm này, của một quốc gia đang phát triển).
Em thấy cực nhảm nhí. Trong một gia đình còn chẳng thể một người quyết định nếp sống được, nói gì đến một xã hội vận động theo quy luật.

HoangGlory

Xe buýt
Theo như ý của cụ, sau khi cấm xe máy sẽ tăng số lượng ô tô và 90% số vụ TNGT có liên quan đến ô tô, rồi lại cấm nốt ô tô. Sau khi cấm cả ô tô người dân chủ yếu đi bộ, 90% các vụ TNGT do đi bộ và lại cấm đi bộ.
90% dân đi bộ thì lại dẫm vào chân nhau, lại đánh nhau gây mất trật tự -> cấm đi bộ.

tuandp

Đi bộ
Ko thể nào mà bỏ được cụ ạ!

250cc

Xe tăng
Muốn cấm xe máy cần có:
- Chính sách đồng bộ, hạn chế dần xe máy, song hành theo là nâng cấp dần hệ thống giao thông công cộng, nâng cấp đường sá.
=> Cái này có vẻ ngon, nhưng em e éo ai tin vào phong cách làm việc của NN nữa cả, cấm, đập phá thì nhanh chứ nâng cấp, xây mới á? Chờ họp đã.
- Quy hoạch lại thành phố, để không nhà nào phải ở trong ngõ, ngách 2 xe máy tránh nhau sâu hàng Km.
=> Khó hơn lên giời, chỉ có san phẳng TP đi quy hoạch lại. Có cụ sẽ đưa ra giải pháp là các nhà trong ngõ đi xe đạp ra bên gửi xe ô tô, hay ra bến bus, vì thế cần phải có cái bãi gửi xe đạp, 1 xe máy thay bằng 1 hoặc 2 xe đạp, lấy đâu ra chỗ gửi, chưa kể có sự trì trệ về mặt thời gian. Trước đến CQ có 30 phút, nay mất 1 tiếng làm thay đổi cả thời gian sinh hoạt của mấy triệu dân.
- Các ngành hàng buôn bán nhỏ lẻ, chợ búa, xe ôm.... cần di chuyển, vận chuyển bằng xe máy sẽ chết, cần có chính sách tạo việc làm cho những công dân này (khá đông)
=> Thất nghiệp nhan nhản còn chưa giải quyết xong, lại thêm gánh nặng của NN.
- Các quan chức phớt lờ được những khoản hối lộ to to của Yamaha, Honda....
=> Cái này với kiểu nhiệm kì, ăn xổi thì chắc không bao giờ có. Chỉ cần 1 cái tặc lưỡi của lãnh đạo, thôi thì nhận là không có cấm gì nữa.

Quan điểm của chủ thớt không phải là chuyện bull****. Từ nước lạc hậu như Lào cho đến văn minh như Mỹ không nước nào lại nhiều xe máy như Việt Nam cả. Ngoài những hệ lụy liên quan đến vấn đề giao thông thì xe máy làm cho người Việt trở nên hết sức lười nhác, ít chịu vận động. Đi đâu chỉ độ đôi ba trăm mét thôi là cũng phải nhảy lên xe máy. Người nước ngoài họ đi bộ để đi làm, đón xe buýt...vv với khoảng cách độ 1000m trở lại là điều hết sức bình thường. Còn ta thì 90% dân chúng từ cần lao bần nông mà ra nhưng mà lại ít khi đi bộ lắm, tất cả cũng từ cái xe máy

onelpenny

Xe tải
Cháu ủng hộ việc cấm xe máy là phương tin tham gia giao thông chính thôi ạ.

inmanhnhung

Xe tăng
cấm được xe máy là cái tốt, chỉ có điều bao giờ mới làm được thôi. em ủng hộ việc cấm đi xe máy trong nội thành khi đó vùng ngoại thành và các vùng lân cận sẽ được hưởng lợi nhiều hơn

ca xinh

Xe tải
thực sự thì cũng ức chế với xe máy lắm nhưng cơ sở hạ tầng nước ta chưa đáp ứng được ,giờ chỉ cần số oto tăng gấp đôi là khỏi đi ra đường luôn vì kẹt xe,dù mong muốn nhưng em nghĩ dưới 15 năm nữa là điều không thể

loan1908

Xe hơi
Website
tambehanoi.com
cơ bản là dân mình nghèo , cụ khởi xướng thì cứ nhà nào bán xe máy cụ hỗ trợ 50% mua ô tô là thành phong trào ngay =))

Doc_hanh79

Xe tăng
Nếu bác chủ thớt đang đi Auto riêng, thì chắc bác đang đi xe của bố mẹ mua cho. Vì không có người VN nào tự mua đc Auto mà lại quên đi thời lọc cọc xe máy cả.
Nếu bác đang đi xe máy, thì bác là người nói phét, hoặc là dốt nát.
Nếu bác đi xe của cơ quan, đích thị bác là DLV :D

khanht

Xe điện
Toàn hô hào suông, các cụ muốn cấm xe máy cứ về đem tất cả xe máy của người nhà, họ hàng thân thích đốt hết đi để làm gương trước đã

Ý kiến của cụ chủ thớt thật sự có lý và xứng đáng cần nghiên cứu nghiêm túc. Nếu nghĩ đến viễn cảnh 5, 10 năm nữa, thì thấy quyết mạnh tay là được việc.
Em cũng thấy vui là có nhiều ý kiến ủng hộ cụ chủ thớt hoặc phản đối 1 cách có lý luận để tìm tòi cái mới. Điều đấy cho thấy vấn đề có thể được nhìn nhận nghiêm túc.
Em cũng đề nghị cụ chủ thớt không nên lưu ý đến một số công kích cá nhân không lý lẽ. Qua một thời gian tham gia diễn đàn này, em có thể thấy nhiều người tạm được đánh giá là có tri thức trên diễn đàn, đều có ý kiến: Trong mọi vấn đề tranh luận, không có lý luận mà đi đả kích cá nhân (Mặc dù chả biết gì về cá nhân người ta) là biểu hiện của một con người thiếu nhân cách. Có lẽ, chính những con người thái nhân cách này cũng là thể hiện cái kết quả của mấy chục năm xâm lăng của xe máy ở ta. Mới trên diễn đàn đã như thế thì bảo sao ngoài xã hội chẳng có tới 5,6 ngàn người nhập viện vì đánh nhau chỉ trong dịp Tết cổ truyền hỉ xả và hiền hòa của dân tộc.
Thật sự, em ủng hộ tư tưởng Otofun là diễn đàn hàng đầu, khởi xướng và ủng hộ triệt để cuộc cách mạng cấm xe máy. Tư tưởng này cần được hiện thực hóa trên bàn quyết sách của đất nước.
Tay trái vuốt tay phải, tay phải cám ơn tay trái ;)

Ở ô tô phang này các ốp phơ gọi là nâng .... đấy bác ;)

pain

Xe ba gác

QAZ

Xe container
Nếu bác chủ thớt đang đi Auto riêng, thì chắc bác đang đi xe của bố mẹ mua cho. Vì không có người VN nào tự mua đc Auto mà lại quên đi thời lọc cọc xe máy cả.
Nếu bác đang đi xe máy, thì bác là người nói phét, hoặc là dốt nát.
Nếu bác đi xe của cơ quan, đích thị bác là DLV :D

Hồi bé anh chị nào cũng đã từng ị đùn, tè dầm cả.

Nhưng không thể lấy lý do đó để biện minh cho hành vi iả bậy, lái bậy cả.

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Nhiều cụ phản ứng mạnh khi nói đến chuyện cấm xe máy. Thực ra cháu nghĩ cũng không có gì nghiêm trọng hay quá đáng khi cấm xe máy cả. Xe máy chỉ cấm được khi hệ thống giao thông công cộng đủ đáp úng nhu cầu đi lại của người dân, hoặc ít ra cũng đáp ứng được kha khá nhu cầu chính đáng đấy. Có cụ gì ở trên còn nói đến chuyện hỗ trợ mua ô tô, cháu nghĩ chắc là cụ ý đùa :).
Vì lý do đó nên chuyện cấm xe máy cần có lộ trình. Thực ra giờ còn chưa đưa ra lộ trình cháu nghĩ là hơi muộn. Chắc cũng vì lý do kinh tế kém quá, tham nhũng tràn lan quá nên giờ đưa ra cái gì cũng sợ dân phản ứng. Chứ còn ví dụ như từ năm 2016 Hà Nội, Sài Gòn không cho đăng ký xe máy mới, 2020-2025 các tỉnh thành khác làm theo. Xe máy dùng quá một số năm như 15/20 năm chẳng hạn sẽ không cho phép lưu thông .... Tất cả những giải pháp như thế chẳng động chạm đến ai ngay lập tức cả. Đồng thời cũng tập trung vào hoàn thiện các hệ thống giao thông công cộng. Nói gì thì gì, nhìn thiệt hại do tai nạn giao thông ở nhà mình, thấy còn thê thảm hơn chiến tranh ở khắp nơi trên thế giới. Nếu không có biện pháp thay đổi thì chẳng hiểu các bạn liên quan đến giao thông tồn tại làm gì :(.

motogo

Xe tải
Muốn nhanh ta phải từ từ, cụ không thể nôn nóng cấm tiệt được xe máy. Lộ trình cấm xe có thể 5 năm, 10 năm hoặc lâu hơn nữa..nhưng phải có kế hoạch dài hơi. Song song đó là việc chuẩn bị cơ sở hạ tầng và các loại phương tiện thay thế xe máy. Tôi ủng hộ, nhưng việc vĩ mô này không đơn giản là lên Of kêu mà dân ta theo được, dù sao cũng là tiếng nói góp phần vào việc thực hiện sau này.