Thảo luận Outlander 2.4 awd vs 2.0 Pre?

hat65

Xe điện
Dạ khác với awd trên xe out 2.4 có tới 3 chế độ ạ. Để ở chế độ auto hệ thống chuyền động sẽ tự động phân bổ để ở chế độ 1 cầu trước hoặc 1 cầu sau có khi là cả 2 cầu sao cho phù hợp với tốc độ và độ bám mặt đường ạ
Cụ cho cháu hỏi out 2.4 máy nó ko có công nghệ mới gì so vơi grandis hay sao mà công suất máy vẫn vậy nhỉ

Cụ cho cháu hỏi out 2.4 máy nó ko có công nghệ mới gì so vơi grandis hay sao mà công suất máy vẫn vậy nhỉ
Từ xa xưa máy xăng tới nay chỉ có điều khiển van biên nạp và xả, phun xăng điện tử, bây jo 1 vài hãng phát triển thêm động cơ xăng tăng áp. Vậy nên về cơ bản máy xăng hiện tại với ngày xưa nó ko khác biệt nhau nhiều cụ ạ.

Uầy. Cụ tư véo thế này em nghe ko ổn.
- ECO: chạy cầu trước, nhưng nó hay hơn xe chỉ có FWD ở chỗ khi xảy ra trượt thì nó tự động phân bổ lực (moment) cho bánh khác, bao nhiêu thì ko rõ, nhưng em dự nó khoảng 5-15%.
- AUTO: phân bổ dao động trong khoảng 25-40% cho cầu sau tùy theo tốc độ, điều kiện mặt đường, góc cua... Có thể coi tương tự như các xe AWD. Chạy tốc độ cao hoặc đường trời mưa rất ok chạy đủ tốc không ngại...
- LOCK: phân bổ 50% cho cầu sau, khóa vi sai trung tâm, bình thường chả dùng đến, chỉ dùng khi điều kiện đường kiểu off road. Mà chớ có chạy trên đường bằng ở tốc độ cao nha, vừa hại xe, hại xăng vừa mất an toàn...
Do vậy nhiều người cho là 4wd hay hơn awd, em cũng nghĩ vậy chả biết có đúng ko.
Cụ nói chuẩn luôn. E nói nôm na để dễ hiểu thôi ạ. Vì đa phần chạy 2.4 sẽ để chế độ auto cho tối ưu. Còn nhẹ nhangg đi phố thì chạy chế độ eco cho tiết kiệm xăng

hat65

Xe điện
Model động cơ này có thể còn dùng khá lâu nữa vì nó mới ra đời hơn chục năm và đã tích hợp (em nghĩ là hết) công nghệ tối ưu của động cơ xăng hút khí tự nhiên. Nhưng mình là ng dùng thì cũng ko biết võ của nhà sx ra sao.
Nếu phun xăng trực tiếp thì sẽ tăng thêm công suất hoặc tăng tỷ số nén cũng tăng công suất