[CCCĐ] P H Ư Ơ N G N A M D U K Ý - Hành trình Chín cửa sông Rồng - Đi tìm một mùa len trâu đúng nghĩa

vangamom

Xe container
Lúc này cũng đã trưa rồi nên bọn tôi tìm một quán hủ tiếu bên đường để ăn trưa.
Đây là ngôi nhà cảu chị bán hủ tiếu, nhìn rất đơn sơ mộc mạc nhưng đẹp lạ

Một bát hủ tiếu 10k, một bát bún mắm 15k tôi không thể tin được đây lại là giá cho một tô ăn trưa của bọn tôi. Ăn xong bọn tôi tạm biệt chị chủ quán tốt bụng.

vangamom

Xe container
Bến Tre xứ sở của dừa. cơ man nào là dừa.

4953

Xe tăng
Chuẩn mà cụ địa điểm thuê xe em có nói ở trên mà.

Ui tiếc quá cụ ơi. Biết hẹn nhau nhậu bữa có phải vui không cụ nhỉ. Bún cá Châu Đốc cũng nổi tiếng nhưng món nổi tiếng hơn ở Châu Đốc và Hà Tiên cụ biết là món bún gì không cụ.
Ngoài bún cá còn rất nhiều món cụ à: bún Campuchia (tên khó đọc quá em không nhớ), bún bò bẩy núi,...
Vùng này em lang thang 5 lần rồi cụ à. Có rất nhiều bạn ở đó quen qua các lần đó. 4 năm trước nhằm mùa nước cao nhất em cũng lang thang 9 cửa rồng như cụ, có điều em đi nhiều đò chứ không nhiều phà như cụ.
Nếu gặp cụ hôm 9 và 10 em bố trí nhậu với dân bản địa thì tuyệt xú mèo cụ.

vangamom

Xe container
Ngoài bún cá còn rất nhiều món cụ à: bún Campuchia (tên khó đọc quá em không nhớ), bún bò bẩy núi,...
Vùng này em lang thang 5 lần rồi cụ à. Có rất nhiều bạn ở đó quen qua các lần đó. 4 năm trước nhằm mùa nước cao nhất em cũng lang thang 9 cửa rồng như cụ, có điều em đi nhiều đò chứ không nhiều phà như cụ.
Nếu gặp cụ hôm 9 và 10 em bố trí nhậu với dân bản địa thì tuyệt xú mèo cụ.
Dạ nếu như vậy cụ rành hơn em nhiều quá ạ. Cụ đi mấy lần mà không nhớ tên món bún đặc sản đặc trưng ở đó ạ.
Nó chính là bún kèn nổi tiếng Châu Đốc Hà Tiên đó cụ

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Mỗi lúc đi xa dừa ơi ta nhớ lắm nghe
Vườn trái trái xum xuê, biển khơi tôm cá đầy ghe

thằng nhà quê

Xe điện
Sau một hồi chạy lòng vòng ngắm thị xã cổ về đêm thì bọn tôi về nhà nghỉ để nghỉ. Đúng là trong này đặc sản là muỗi, đi đâu cũng thấy có muỗi. Đêm đó cô bé đi cùng bọn tôi, bị muỗi tra tấn mà lục xục cả đêm không ngủ nổi. Haizzz quá.
cụ cho hỏi có cầu Mỹ lợi rồi mà phà vẫn còn hoạt động hả cụ?
cầu Mỹ lợi là thằng bạn e thi công 100%

vangamom

Xe container
Dĩ nhiên là đi qua xứ dừa đẹp như tranh vẽ mà không check in sống ảo thì quả là phí phạm. Mất khá nhiều thời gian ở đây.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Bọn tôi tiếp tục đi xuyên qua tỉnh Bến Tre để đến với dòng Cổ Chiên.

– Dòng Cổ Chiên chảy qua các tỉnh Vĩnh Long, Bến Tre. Dòng Cổ Chiên bị cù lao Long Hòa, Trà Vinh chia thành 2 dòng trước khi đổ ra biển tại hai cửa sông lớn đó là Cửa Cổ Chiên và cửa Cung Hầu thuộc xã Long Hòa, H. Châu Thành, Trà Vinh.

Do bị hụt mất thời gian nên kế hoạch qua cửa Cổ Chiên và cửa Cung Hầu bị đổ bể đành phải chấp nhận là đi phà Vàm Đồn vượt qua dòng Cổ Chiên ngay trước cù lao Long Hòa. Một sự hối tiếc không hề nhẹ.

Đường xuống phà Vàm Đồn

Bến phà Vàm Đồn

vangamom

Xe container
Trong thời gian chờ phà, làm cốc cà phê. Cà phê trong này như trà đá ngoài Bắc 7-10k ly thơm ngon và đậm đà.

vangamom

Xe container
Bến phà Vàm Đồn

Có cụ nào biết nhọ nhốt gà như này để làm gì ko ạ

vangamom

Xe container
Sang đến địa phận tỉnh Trà Vinh

vangamom

Xe container
Bọn tôi tiếp tục hành trình vượt chín cửa sông Rồng. Sau khi qua phà Vàm Đồn là sang địa phận tỉnh Trà Vinh, chạy xuyên qua thành phố Trà Vinh để đến bến phà Đại Ngãi để vượt qua cửa thứ nhất của dòng sông Hậu.

vangamom

Xe container
Dòng Sông Hậu(Bassac) chảy vào lãnh thổ Việt Nam tại TT Long Bình, H. An Phú, An Giang. Sông Hậu chảy qua các tỉnh An Giang, Cần Thơ, Trà Vinh, Sóc Trăng . Cù Lao Dung thuộc tỉnh Sóc Trăng chia sông Hậu thành 2 dòng trước khí đổ ra biển trên 3 cửa sông là:

– Cửa thứ nhất của sông Hậu đổ ra biển là cửa Định An thuộc TT Định An, H. Trà Cú, Trà Vinh.

– Cửa Ba Thắc hay còn gọi là cửa Bassac đã bị bồi lấp, hiện dấu vết còn lại là dòng sông Cồn Tròn chảy dọc theo Cù Lao Dung, hòa vào cửa Trần Đề đổ ra biển.

– Dòng thứ 2 của sông Hậu bị tách ra bởi Cù Lao Dung đổ ra biển tại cửa Trần Đề thuộc TT Trần Đề, H. Trần Đề, Sóc Trăng.

Bến phà Đại Ngãi bên bờ địa phận Trà Vinh

vangamom

Xe container
Phà Đại Ngãi rất hoành tráng, được nhà nước trợ giá nên giá qua phà khá rẻ.

vangamom

Xe container
Đã sang đến địa phận Sóc Trăng.

vangamom

Xe container
Xuyên qua cù lao Dung đến bến phà cuối cùng trong hành trình vượt chín cửa sông Rồng. Nó cũng chín là phà Đại Ngãi. Đến đây thì trời đã tối nên không chụp được nhiều mấy. Chỉ chụp được em gái Sóc Trăng rất xinh, nhưng trời tối quá tiếc quá