[CCCĐ] Pakistan : Hunza - Chilas - Phandar....Những dấu chân địa đàng.

Lá cờ thiêng liêng của Tổ quốc em đã lặng lẽ chuẩn bị trước chuyến đi là để dành cho khoảnh khắc này. Trong lộ trình đến Hunza e biết sẽ đến cửa khẩu Trung quốc, e muốn lá quốc kỳ đỏ thắm của Việt Nam cũng sẽ hiên ngang tung bay nơi đây. Người chụp những bức ảnh này là một anh người Sài gòn trong đoàn của em gai phượt thủ nổi tiếng gì đó. Mọi nguời đều xúc động rưng rưng khi thấy cờ Tổ quốc. Mấy đứa Tây cũng rất bớt ngờ luôn

Thiên nhiên qua đẹp nhưng thiên nhiên cũng vô cùng khốc liệt để thử thách bản lĩnh nghị lực của con người. Khi đứng chụp những bức ảnh này, cả người em đã tê cứng vì mặc không đủ ấm. Không ngờ nhiệt độ thấp đến vậy, ngay cả bác lái xe cũng nói không ngờ trời lạnh vậy. Nẳm ở độ cao 4963m. Khunjerab có vị trí chiến lược nằm ở cực bắc biên giới Pakistan ( thuộc vùng Gilgit - Baltistan ) tiếp giáp với vùng tự trị Tân cương TQ. Cái tên Khunđược lấy từ 2 từ ngôn ngữ cổ bản địa Wakhi language : trong đó Khun có nghĩa là dòng máu và Jerav nghĩa là nguồn chảy...Những nguồn chảy này là nguồn nước khi vào mùa xuân nước từ băng tuyết bắt đầu tan chảy ra. Nó được ví như dòng máu nuôi sống miền đất cằn cỗi này. Khunjerab là con đường được trải nhựa và là điểm cao nhất trong toàn bộ cung đường Karakoram Hight way. Nó được hoàn thiện vào năm 1982 và thay thế cho con đường cũ mang tên Mintak Kilik, trong khi quyết định mở con đường mới này được đưa ra từ năm 1966. Do điều kiện thời tiết khắc nghiệt nên tuyến đường này sẽ đóng cửa đối với các phương tiện vận tải từ 30/11 năm trước đến 1/5 năm sau và cấm tuyệt đối mọi phương tiện từ 30/12 đến 1/4 năm sau. Thực sự là khắc nghiệt.

Cũng tại điểm khắc nghiệt nhất này em lại được sưởi ấm bởi tình cảm đồng bào. Khi thấy em bước tập tễnh nhăn nhó, một số bạn Việt Nam đã chia sẻ cho em hai tuýp gel Salonpas. Và quả thực nó là cứu cánh cho em lúc này. Hôm em đi thấy em khoác ba lô tổ chảng như đi đánh trận có cậu em đã bảo :" cá nhân em thấy cồng kềnh quá, có giản tiện bớt đi được không anh?" Cồng kềnh vậy mà đã đủ cho mọi tình huống đâu và chính cái ba lô cồng kềnh toàn lương khô, mì tôm và bột canh Hải châu đó đã nuôi sống em hơn chục ngày bên xứ người. Với mỗi chuyến đi xa, mọi sự chuẩn bị dù có chu đáo đến bao nhiêu cũng không bao giờ là thừa, các cụ ạ. Thuốc men em chuẩn bị cực đầy đủ như một tổ cứu thương di động, ấy thế mà lại quên dầu gió hay Salonpas. Thế đấy !!!.

Ở lại đèo Khunjerab chừng gần 1 tiếng thì mọi người chả cần phải giục cũng thi nhau xin về vì lạnh. Dọc hai bên đường những hàng cây lá đã vàng rực

Buổi trưa xe dừng lại ở cái thị trấn buổi sáng để mọi người ăn trưa. Lúc này người em đã cứng đơ không thể bước đi và bên ngoài cũng quá lạnh nên em bảo guider sẽ ở lại trên xe cho ấm. Bữa trưa của em lại là phong lương khô đã cứng ngắc vì lạnh. Và giờ em phải thú nhận một việc đáng xấu hổ : Riaz, cho tôi xin lỗi ông. Tôi đã phải đi tè vào chai nước trên xe vì không thể nào bước xuống được. Xin lỗi vì hành động khiếm nhã đó nhưng tôi không còn sự lựa chọn nào khác. No Choice !!! X_X

Người đàn ông tốt bụng bán thịt bò Yak cũng đã đóng cửa hàng nghỉ trưa. Có lẽ tôi sẽ không có cơ hội gặp lại ông nhưng những gì ông đã dành cho tôi sẽ còn nhớ mãi !!!@};-@};-@};-

Pvsc

Xe ba gác
Em vào xem lão thớt còn sống không :D

minhmo

Xe cút kít
Em oánh dấu theo dõi bước chân tập tễnh của lão chủ chinh phục thế giới.
Chúc lão nhanh khỏi chân, mạnh khoẻ, dẻo dai trên mọi nẻo đường.

benghe

Xe điện
Em ké cái visa của em dưng mà cũng lâu rồi... tiện thể khoe luôn visa Iran :D

Em đi chui rúc lắm, bị tẩn mấy lần. Cụ chủ đi Lahore không? Xem lễ đóng cửa biên giới với Ấn Độ vui phết

F.ACURA

Xe container
Buổi trưa xe dừng lại ở cái thị trấn buổi sáng để mọi người ăn trưa. Lúc này người em đã cứng đơ không thể bước đi và bên ngoài cũng quá lạnh nên em bảo guider sẽ ở lại trên xe cho ấm. Bữa trưa của em lại là phong lương khô đã cứng ngắc vì lạnh. Và giờ em phải thú nhận một việc đáng xấu hổ : Riaz, cho tôi xin lỗi ông. Tôi đã phải đi tè vào chai nước trên xe vì không thể nào bước xuống được. Xin lỗi vì hành động khiếm nhã đó nhưng tôi không còn sự lựa chọn nào khác. No Choice !!! X_X
May mà ko bị "mắc" vào cổ chai nước :))

Em đi chui rúc lắm, bị tẩn mấy lần. Cụ chủ đi Lahore không? Xem lễ đóng cửa biên giới với Ấn Độ vui phết

E tưởng lão bị giữ lại Bắc Hàn rồi chứ :D

Dạ không cụ, em ko xin nghỉ được thêm. Hôm về từ sân bay e phi thẳng về cơ quan luôn để điểm danh. Thằng Neil ở cùng phòng e đi Lahore nó gửi Mail cho em than vãn giao thông thì hỗn loạn và ô nhiễm kinh khủng. Mà cụ sang đào tạo cái món gì bên Pakistan thế?

gayshu

Xe hơi
Bạn đồng nghiệp em người Pakistan bảo vụ BinLaden ở abbottabad là fake new mà Mỹ dựng lên thôi :)) người Pakistan nào cũng biết cả nhưng mà truyền thông Mĩ mạnh quá nên ai cũng tưởng nhầm, giống như triều tiên ý bác, triều tiên nghèo thì nghèo thật nhưng mà như Mĩ với Hàn Quốc nói thì hơi quá :D

Bạn đồng nghiệp em người Pakistan bảo vụ BinLaden ở abbottabad là fake new mà Mỹ dựng lên thôi :)) người Pakistan nào cũng biết cả nhưng mà truyền thông Mĩ mạnh quá nên ai cũng tưởng nhầm, giống như triều tiên ý bác, triều tiên nghèo thì nghèo thật nhưng mà như Mĩ với Hàn Quốc nói thì hơi quá :D
Em ko hiểu ý cụ lắm? Fake new nghĩa là sao? Nghĩa là vụ đó không có thật ấy ạ? Nếu thế thì bạn cụ sai, e sẽ đề cập chuyện đó khi đến đoạn ấy