Paris - Đồi Mont Martre - Sancre Ceur

Lái xe

Xe buýt
Chân đồi - quảng trường Pigalle là một thế giới văn hóa khác với những ngôi nhà, tiệm hàng, quán cafe, bảo tàng, nhà trưng bày... với cây đinh là Moulin Rouge - quán Cối xay gió đỏ với những vũ đoàn nổi tiếng như Crazy Horse. Đây là địa điểm lừng danh thế giới , nơi không thể không ghé thăm của khách du lịch và đã được Hollywood chuyển thể thành bộ phim - nhạc kịch giành nhiều giải Oscar với vai nữ chính do Nicole Kidman thể hiện.

Chỉnh sửa cuối:

Ga Tay

Xe tăng
Em ccung có tí ảnh hầu các bác đây chờ em post nhé

Ga Tay

Xe tăng
Đây là ảnh em chụp ở vườn hoa Luxembourg đấy ợ

Ga Tay

Xe tăng
Ôi sao mà em nhớ vườn hoa Luxembourg

Ga Tay

Xe tăng
Mùa thu nước Pháp này

Song Hong

Xe buýt
Ảnh đẹp quá, ảnh này với bào viết của Trương Anh Ngọc với nhật ký Euro thì quá good food bác nhỉ?

Ga Tay

Xe tăng
Các bác xem nữa không, dancing gần sông Sen, em biếu hai bác
này 1 Euro đấy

Lái xe

Xe buýt
Đây là cái ảnh em chụp lúc xuống đồi man-mát

Bái phục các bác tài ở Paris khoản lắp dọc này

Đến tối thì em được chứng thực một màn parking : Lùi đít vào - thiếu - huỵch - rộng ra được 10 cm - tiến - thiếu - huỵch - được 10cm nữa - lùi - vẫn thiếu - huỵch ... đại khái là khoảng 5-6 cái huỵch thì xe bác ấy có chỗ và bác tài ung dung xuống xe đi về :77:
Quả có thế thật! Xe ở Pháp sườn, mũi và đuôi cứ gọi là xơ xác. Có một đêm ở Antibes, tôi có signal cho cái Renault xếp hàng vào sau đuôi của một chiếc Peugeot Sport đậu tranh chỗ trước của nhà. Sau một hồi bốp, huỵch, hự thì cái xe kềnh càng kia chui tọt vào được (khoảng 15 đỏ). Bác tài (chừng 65 tuổi) xoa tay cười toe toét:"Mày thấy Parisien thao tác chưa?". Cũng không dám hình dung mặt mũi bố trẻ chủ con xe thể thao mang hình gì khi quay lại lấy xe !

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Màn đỗ xe hay nhể! Năm 2000 - 2001 em cũng qua Pháp mấy lần, đi hết những thắng cảnh chính nhưng hồi đó chẳng có máy ảnh số, chỉ có máy phim. Vào bảo tàng Lourve có 2 ấn tượng: 1. Sao cái bức La Jocon nó nổi tiếng mà sao bé thế. 2. Cái phần cổ vật mà bọn Pháp nó mang về từ VN khéo còn đầy đủ và nhiều hơn bảo tàng Lịch sử VN. Xác ướp Ai cập cũng vậy, chúng nó khuân về xếp đầy 1 gian lớn, những bức tường đá, cột đá lớn, tượng nhân sư Ai cập cổ cũng vậy, về Louvre tất!

BiK

Xe điện
Chân đồi - quảng trường Pigalle là một thế giới văn hóa khác với những ngôi nhà, tiệm hàng, quán cafe, bảo tàng, nhà trưng bày... với cây đinh là Moulin Rouge - quán Cối xay gió đỏ với những vũ đoàn nổi tiếng như Crazy Horse. Đây là địa điểm lừng danh thế giới , nơi không thể không ghé thăm của khách du lịch và đã được Hollywood chuyển thể thành bộ phim - nhạc kịch giành nhiều giải Oscar với vai nữ chính do Nicole Kidman thể hiện.

Bác vào Moulin Rouge này chưa ạ?

Lái xe

Xe buýt
Leo đồi Mont Martre thè lè lưỡi ra rồi bác! Có một nàng tóc vàng xinh như mộng ra chào mời nữa cơ! 1 Eu/phút (nhưng chỉ là ăn "phở ngó" thôi) nên tôi lắc đầu thật lực. Bác có hình quán "Chào Bà" gì đó thì chụp lên cho anh em nghía tí nào!

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Leo đồi Mont Martre thè lè lưỡi ra rồi bác! Có một nàng tóc vàng xinh như mộng ra chào mời nữa cơ! 1 Eu/phút (nhưng chỉ là ăn "phở ngó" thôi) nên tôi lắc đầu thật lực. Bác có hình quán "Chào Bà" gì đó thì chụp lên cho anh em nghía tí nào!
Lúc đấy là buổi tối em ngồi trên ô tô nên chẳng chụp được cụ ạ... phí thế... lâu lâu mới thấy cái văn hóa đặc sắc ấy... hihi...
Cụ có đi qua rừng Bu lô nhơ không?

Ga Tay

Xe tăng
bác lái xe cho em hỏi, mải mê tác nghiệp ở Ba lê như thế bác cõ dẫm phải **ứt chó không? em bị một lần đấy .

Qua khu đèn màu này mà bác không chụp một phát lưu niệm trước quán "Chào Bà" cho nó đậm chất Việt giữa lòng Paris...
có "Chào bà" trên Boulevar d'Clinchy đây bác:

Sacre ceur "Trái tim Thiêng" nhìn từ lối chính diện:

và góc khác:

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe

Xe buýt
Lúc đấy là buổi tối em ngồi trên ô tô nên chẳng chụp được cụ ạ... phí thế... lâu lâu mới thấy cái văn hóa đặc sắc ấy... hihi...
Cụ có đi qua rừng Bu lô nhơ không?
Ở ngay khu này có một chỗ giống như là quạt gió thốc từ dưới lên. Từng đoàn xe bus du lịch xịch đến cho du khách ào xuống chụp ảnh. Nhiều em váy ngắn hay vừa vừa nhảy phắt lên trên cái quạt đó để chụp một kiểu gợi nhớ Marilyn Monroe. Bác có thấy cảnh nào như thế chăng?

Lái xe

Xe buýt
@2snguyen: Ra đây là quán Chào Bà. Cám ơn bác! Thế trong này có gì đặc sắc không ạ?
Hình bác chụp Sacre Ceur đẹp quá!

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Ở ngay khu này có một chỗ giống như là quạt gió thốc từ dưới lên. Từng đoàn xe bus du lịch xịch đến cho du khách ào xuống chụp ảnh. Nhiều em váy ngắn hay vừa vừa nhảy phắt lên trên cái quạt đó để chụp một kiểu gợi nhớ Marilyn Monroe. Bác có thấy cảnh nào như thế chăng?
Ui, có vụ hay ho thế mà em không biết... tiếc thế!
Khi nào quay lại Paris em phải đi chụp chỗ này... Chắc chắn có dịp quay lại, vì em vứt hẳn đồng 2 Euro xuống cái hồ trong vườn hoa Luxembourg rồi (thông thường chỉ cần thả 1 xu, em thả hẳn 2 Euro cho chắc)... hihi
có "Chào bà" trên Boulevar d'Clinchy đây bác:
Chuẩn òi đấy, lúc đầu đi qua đây mấy bác tiếng Pháp nhìn mãi ko hiểu gì, hóa ra là tiếng Việt... hihi