Paris, nơi đáng đến ít nhất một lần trong đời.

traixunghe112

Xe tải
Em xin lỗi trước, đáng ra cũng không comment, nhưng thôi thì : (a) ảnh ọt chả có gì đặc sắc, xem trên google street view còn nét hơn nhiều; (b) cụ dân khoa học mà viết tiếng mẹ đẻ như mứt, sai chính tả, gõ nhầm không kiểm tra lại gì hết; (3) ở trên thì hộ chiếu công vụ - em không hiểu Tổng lãnh sự nào cấp cái này, ở dưới thì cục lãnh sự (?); dưới nữa thì ra thành visa phổ thông ! Chính cụ làm hỏng cả cái thớt của cụ !
Thanks cụ đã nhắc nhở. Em cungz biết là viết nhầm nhưng lười sửa lại.
Còn việc cụ muốn xem google ... hay bài của em hay bài của các cụ khác thì đó là quyền và việc of cụ. Vì ảnh j trên cụ goole chả có.

traixunghe112

Xe tải
Em xin lỗi trước rồi mà. Theo em hiểu thì Cục lãnh sự là nơi cấp HCCV, nếu có HCCV thì không phải xin Visa vào Hà Lan ( và EU?), cái này em không chắc. Tuy nhiên không xin được HCCV thì phải chuyển sang xin Visa để đi bằng HCPT ! Mà cán bộ viện ngâm cứu thì cấp HCCV thế ccc nào được ạ ?! :)
Cảm ở cụ đã cm. Vì đó là lần đầu em đi xin visa theo kiểu công vụ nhưng ko đc vì trên cục chỉ có duy nhất viện trưởng mới đăng ký chữ kí mẫu ở cục, còn qđ của e lại do viện phó ký nên bên cục ko đồng ý, mà e thì ko xinlalại đc vì vien trưởng đi ctác. Nên em đến đsq hl xin xin dạng phổ thông. Em viết rõ mà cụ nặng lời thế.

spartacus88

Xe tăng
Du lịch châu âu thì Pháp là lý tưởng nhất rồi. Nhất định sẽ có ngày nào đó em bán vợ đi PhÁP:))

traixunghe112

Xe tải
TP Wageningen nơi em đến, em ở vùng ngoại ô nên ko nhộn nhịp, chỉ có VIla - biệt thự thôi.

traixunghe112

Xe tải
thêm cái biệt thự này với sân cỏ cực rộng luôn

Đường nhỏ nhưng xe chạy nhanh lắm, e nghĩ phải >80km/h các cụ ah

Lại biệt thự

Các cụ có muốn nhà như này ko ah.

Thêm tí hoa ven đường cho tươi tí nhỉ.

traixunghe112

Xe tải
Làm việc ở đây 3 ngày thì em được đón quay lại Amstesdam ở lại một đêm để sáng sớm ngày hôm sau có chuyến bay sớm qua Paris.
Vì lên Ams là buổi trưa nên em được dẫn đi loanh quanh thăm quan lại Ams.
HÌnh chụp từ trong xe. Lúc này bên ngoài nhiệt độ khoảng 8 độ, trời khá âm u và có mưa nhỏ lác đác.

NHà 2 bên phố

Mạng nhện cho xe điện

traixunghe112

Xe tải
Em được dẫn đi thăm bảo tàng Valgoc. Ở trong này người ta cấm quay phim chụp ảnh nên em ko có cái ảnh nào về các tác phẩm của danh họa này để hầu các cụ cả. Có những bức nhìn rất tuyệt. nhưng đa phần là có nhiều bức thì với tâm hồn và con mắt của kẻ phàm phu như em thì chịu, ko cảm nhận đc ji hết

Phố bên cạnh bảo tàng

Hoa ven đường

Bãi gửi xe.

thuysinh.tl

Xe container
Cụ nên sửa lại thì mới tôn trọng người đọc chứ. Mà cụ làm khoa học sao viết lủng củng thế? Em thấy làm viện nghiên cứu của nhà nước mà vừa lười vừa trình bày lủng củng thế này thì ........:( :(
Cảm ở cụ đã cm. Vì đó là lần đầu em đi xin visa theo kiểu công vụ nhưng ko đc vì trên cục chỉ có duy nhất viện trưởng mới đăng ký chữ kí mẫu ở cục, còn qđ của e lại do viện phó ký nên bên cục ko đồng ý, mà e thì ko xinlalại đc vì vien trưởng đi ctác. Nên em đến đsq hl xin xin dạng phổ thông. Em viết rõ mà cụ nặng lời thế.

traixunghe112

Xe tải
Ăn chơi, xem thì cũng muộn, em được đưa lại KS hôm đầu tiên em đến để sáng sớm em còn bay qua Paris. và em sẽ có 6 ngày để khám phá Kinh đô ánh sáng, còn up ảnh cho các cụ, chứ lập thớt lâu lâu về PR mà chưa có ảnh j cả.

traixunghe112

Xe tải
Thanks cụ. Thì đúng là e thấy văn em lủng củng mà nên em có viết báo cáo khoa học đâu, e toàn đi thu thập số liệu và mẫu ở thực địa về phòng thí nghiệm phân tích. Còn việc viết thì giành cho các cụ Nghiên cứu khác viết ah. Với lại là bây giờ em mới ngộ ra một điều là ngoại ngữ của em kém một phần là do em viết văn kém quá. Nên các các cụ đọc mà thấy nó lủng củng thì mong các cụ thông cảm cho em. Hy vọng các Thớt sau mà em lập em sec rút kinh nghiệm và viết đc hay hơn. Một lần nữa cảm ơn cụ :)

traixunghe112

Xe tải
Cụ nên sửa lại thì mới tôn trọng người đọc chứ. Mà cụ làm khoa học sao viết lủng củng thế? Em thấy làm viện nghiên cứu của nhà nước mà vừa lười vừa trình bày lủng củng thế này thì ........:( :(
Thanks cụ. Thì đúng là e thấy văn em lủng củng mà nên em có viết báo cáo khoa học đâu, e toàn đi thu thập số liệu và mẫu ở thực địa về phòng thí nghiệm phân tích. Còn việc viết thì giành cho các cụ Nghiên cứu khác viết ah. Với lại là bây giờ em mới ngộ ra một điều là ngoại ngữ của em kém một phần là do em viết văn kém quá. Nên các các cụ đọc mà thấy nó lủng củng thì mong các cụ thông cảm cho em. Hy vọng các Thớt sau mà em lập em sec rút kinh nghiệm và viết đc hay hơn. Một lần nữa cảm ơn cụ

traixunghe112

Xe tải
Sau khi xuống sân bay em đi metro, lên xuống thêm vài chặng xe buýt nữa thì cũng đến được phòng trọ. Em thuê 1 phòng của 1 cặp vợ chồng người Sài Gòn, chồng là lính không quân của VNCH sang đây sau năm 1975. 2 vc rất thân thiện và hưỡng dẫn em nhiệt tình cách di chuyển và những địa điểm nên đến thăm. Phòng có bề ngang khoảng 2m, dài khoảng 8m, có gác xép, có máy sưởi, bếp, nhà tắm, VS... ko đẹp như KS nhưng với em thế là quá đủ cho rồi ah.
Phòng em đây ah.

Bây giờ mời các cụ thăm quan KHẢI HOÀN MÔN CÙNG em.
nhìn ngang
Khải Hoàn Môn hay đúng hơn Bắc đẩu Khải hoàn môn[1] (tiếng Pháp: L’arc de triomphe de l’Étoile) là một công trình ở Paris, một trong những biểu tượng lịch sử nổi tiếng của nước Pháp. Nằm giữa quảng trường Étoile, vị trí của Khải Hoàn Môn là điểm cuối của đại lộ Champs-Elysées, khu vực tập trung khách du lịch của thành phố. Vốn là công trình do Napoléon cho xây dựng vào năm 1806 để vinh danh quân đội, nhưng Khải Hoàn Môn được hoàn thành vào năm 1836, dưới Nền quân chủ Tháng bảy
Nằm trên quảng trường Étoile, cuối đại lộ Champs-Elysées, Khải Hoàn Môn thuộc trục Axe historique đi qua nhiều công trình quan trọng của Paris. Vị trí của Khải Hoàn Môn là điểm giao của 12 đại lộ và ba quận. Để tới chân công trình, lối đi Passage du Souvenir (Lối đi Kỷ Niệm) được xây dựng ngầm dưới quảng trường.

Với vị trí cuối Champs-Elysées, một năm sẽ có hai lần, khoảng 10 tháng 5 và 1 tháng 8, xảy ra hiện tượng: đứng giữa đại lộ, nhìn thấy Mặt Trời lặn ngang qua Khải Hoàn Môn trong vài phút. Vào ngày 10 tháng 5 năm 1994, hiện tượng này xảy ra đồng thời với nhật thực. Đã có gần 200 ngàn người tới đây để chứng kiến. Tương tự, nhìn từ hướng ngược lại, phía Porte Maillot, hiện tượng này xảy ra vào khoảng 7 tháng 2 và 4 tháng 11. ( nguồn Wikipia )
Phòng trọ em thuê 15E/ đêm

Khải hoànn môn

Đường hầm đi vào.

Chỉnh sửa cuối:

traixunghe112

Xe tải
Lúc này cũng khá lạnh các cụ ah, nhưng tinh thần thì hưng phấn lắm nên ko vấn đề j hết.
Đường xung quang KHM được làm bằng đá xanh với kích thước 10x10cm. Đúng là tầm nhìn quy hoạch của người Pháp, họ xứng đáng là bậc thấy các cụ nhỉ.
Ngắm bên dưới từ xa đến gần.
Khải Hoàn Môn có kích thước mặt đứng gần hình vuông, chiều rộng 45 mét, cao 50 mét, nằm trên quảng trường có đường kính 240 mét. Công trình là tổng thể điêu khắc lớn nhất của Pháp trong thế kỷ 19. Các mặt của công trình được trang trí nhiều bức phù điêu, tượng đài và khắc tên các nhân vật nổi tiếng trong giai đoạn Cách mạng và Đế chế.

Bốn tác phẩm điêu khắc lớn nhất là: Xuất quân 1792 và Khải hoàn 1810 phía Champs-Elysées, Kháng chiến 1814 và Hòa bình 1815 phía Grande-Armée. Trong đó Xuất quân, tên đầy đủ Xuất quân của các chiến sĩ tình nguyện 1792 (Le départ des volontaires de 1792), tức La Marseillaise nổi tiếng hơn cả. Tác phẩm của nhà điêu khắc François Rude, cao 11,6 mét rộng 6 mét[4]. Mặt phía trong bốn chân của Khải Hoàn Môn được trang trí bởi các bức phù điêu miêu tả những trận đánh nổi tiếng thời Cách mạng và Đế chế. Bên dưới khắc tên tuổi các nhân vật nổi tiếng trong giai đoạn lịch sử đó[5]. Sáu bức phù điêu, bốn phía trên các tượng đài và hai ở các cạnh bên, mô tả những giai đoạn, sự kiện của Cách mạng Pháp và Đế chế[5]. Ngoài ra bề mặt Khải Hoàn Môn còn có các phù điêu nhỏ khác. ( Wikipia)

traixunghe112

Xe tải
Paris nhìn từ KHM. "Paris" xuất phát từ tên gọi những người Parisii bộ tộc Gaulois. Năm 52 trước Công Nguyên, khi người La Mã tới, họ gọi khu vực này là Lutetia hay Lutetia Parisiorum. Khoảng năm 300, Lutetia được đổi tên thành Paris, lấy từ chữ " Civitas Parisiorum " - có nghĩa Thành của người Parisii. Còn nguồn gốc tên những người Parisii vẫn chưa được chắc chắn. Hiện nay, ở Paris cũng có một khách sạn nổi tiếng mang tên Lutetia. ( Wikipia)

traixunghe112

Xe tải
Bên trong KHM.

Chỉnh sửa cuối:

traixunghe112

Xe tải
Muốn lên được trên đỉnh, phải đi bằng cầu thang xoắn. 50m tương đương với khoảng 17 tầng các cụ nhỉ.

traixunghe112

Xe tải
Paris nhìn từ phía trên KHM.

Đại lộ Xanh Ê Ly Zê