[Funland] PCCC tại cơ sở - văn phòng đi thuê.

lx125_black

Xe container
Báo cáo các cụ, hiện tại tòa nhà chỗ em thuê đang triển khai hoạt dộng về PCCC.
(Tòa nhà này có mấy tầng bên dưới là tầng dịch vụ, 16 tầng bên trên là chung cư)
Bên em thuê 1 góc tầng dịch vụ làm văn phòng làm việc đơn thuần, không có sản xuất hay thương mại mua bán gì hết.
Một số cty họ thuê ở các nhà chung cư, cũng là các hoạt động kinh doanh online - phần lớn ko có đăng ký kinh doanh.
Hiện tại, bên PCCC đang thực hiện như sau :
XXX PCCC (chắc là của quận) đến tòa nhà, yêu cầu triệu tập tất cả các đơn vị kinh doanh lại, họp hành và yêu cầu các đơn vị phải xây dựng hồ sơ về PCCC và các đơn vị phải thành lập đội chữa cháy cơ sở, phải được huấn luyện về PCCC.

Các cụ cho em hỏi, văn phòng e đi thuê thì có bắt buộc làm việc này không?
Có mất kinh phí cho hoạt động huấn luyện PCCC không?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Tập huấn, được cấp chứng nhận/chứng chỉ - đâu vài trăm/suất thôi.
Còn lại toà nhà lo chứ nhỉ?

lx125_black

Xe container
Tập huấn, được cấp chứng nhận/chứng chỉ - đâu vài trăm/suất thôi.
Còn lại toà nhà lo chứ nhỉ?
Tầm này một nghìn cũng quý cụ ạ =((
Em thực sự băn khoăn, vậy các đơn vị kinh doanh tại nhà riêng thì có bị kiểm tra không ạ?

maximax903

Xe điện
Hình như tập huấn PCCC do chủ tòa nhà lo & người đi tập huấn được cấp chứng nhận. Còn tập huấn về CNCH thì Cty nào đang thuê mặt bằng của tòa nhà sẽ phải nộp phí.

hailuatn

Xe container
Em nghĩ chủ tòa nhà phải lo chứ? Sau đó chủ tòa nhà có thể có quy định (thỏa thuận) riêng với bên thuê.
Chứ giờ huấn luyện cho nhân viên của đơni vị thuê, mai họ nghỉ việc thì lại phải huấn luyện lại?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Tầm này một nghìn cũng quý cụ ạ =((
Em thực sự băn khoăn, vậy các đơn vị kinh doanh tại nhà riêng thì có bị kiểm tra không ạ?
Nó phụ thuộc quy mô toà nhà nữa hay sao ý cụ ơi - không phải chỗ nào cũng bắt buộc đâu.

Voi coi HN

Xe tăng
Cụ xem lại hợp đồng thuê VP, thường PCCC, An ninh bên cho thuê phải đảm bảo cho mình và là việc của tòa nhà phải lo.
Mình muốn lo cũng chả được, vì mình chỉ thuê 1 phòng trong khi hệ thống PCCC là tổng thể mình đâu quản lý, đâu biết hệ thống đó thế nào mà xây dựng hồ sơ PCCC.

Chỉnh sửa cuối:

lx125_black

Xe container
Hic, tòa nhà này hơi bị loằng ngoằng.
Các tầng dịch vụ bản chất cũng là của nhiều chủ mua đứt mặt bằng, rồi họ cắt ra cho thuê.

Linhcuuhoa

Xe tải
Giải thích cho các cụ là chủ đầu tư nghiệm thu pccc xong thì là mặt bằng trống,các đơn vị vào thuê thì ngăn vách ảnh hưởng tới lối thoát nạn,phạm vi bảo vệ của đầu báo,đầu phun,nên về luật là phải báo cáo cơ quan chức năng,mỗi đơn vị thuê phải bố trí một lực lượng pccc cơ sở,lập hồ sơ cho pc07 phê duyệt,còn các cụ làm việc với cơ quan chức năng thế nào thì tính sau,hihi

lx125_black

Xe container
Giải thích cho các cụ là chủ đầu tư nghiệm thu pccc xong thì là mặt bằng trống,các đơn vị vào thuê thì ngăn vách ảnh hưởng tới lối thoát nạn,phạm vi bảo vệ của đầu báo,đầu phun,nên về luật là phải báo cáo cơ quan chức năng,mỗi đơn vị thuê phải bố trí một lực lượng pccc cơ sở,lập hồ sơ cho pc07 phê duyệt,còn các cụ làm việc với cơ quan chức năng thế nào thì tính sau,hihi
Với anh em PCCC thì em rất nể vì chức năng nhiệm vụ công việc của họ, nhưng với đội hành chính PCCC thì ... :(

tung02x5

Xe hơi
(Tòa nhà này có mấy tầng bên dưới là tầng dịch vụ, 16 tầng bên trên là chung cư)
Bên em thuê 1 góc tầng dịch vụ làm văn phòng làm việc đơn thuần, không có sản xuất hay thương mại mua bán gì hết.
Một số cty họ thuê ở các nhà chung cư, cũng là các hoạt động kinh doanh online - phần lớn ko có đăng ký kinh doanh.
XXX PCCC (chắc là của quận) đến tòa nhà, yêu cầu triệu tập tất cả các đơn vị kinh doanh lại, họp hành và yêu cầu các đơn vị phải xây dựng hồ sơ về PCCC và các đơn vị phải thành lập đội chữa cháy cơ sở, phải được huấn luyện về PCCC.

Có nhé cụ. Pccc là trách nhiệm của toàn dân mà, bao gồm cả các đơn vị thuê tại tòa nhà (chủ tòa nhà có trách nhiệm xin cấp phép, nghiệm thu an toàn PCCC cho tòa nhà). Bên cụ cũng phải cử cán bộ tham gia huấn luyện, diễn tập để khi có chạy có người được huấn luyện sẽ hướng dẫn các cụ chạy thoát an toàn. Về mặt lý thuyết là thế.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em nghĩ chủ tòa nhà phải lo chứ? Sau đó chủ tòa nhà có thể có quy định (thỏa thuận) riêng với bên thuê.
Chứ giờ huấn luyện cho nhân viên của đơni vị thuê, mai họ nghỉ việc thì lại phải huấn luyện lại?
Cái giấy huấn luyện đấy có thời hạn, nên hàng năm đều phải huấn luyện lcho người mới, nếu công ty cụ có người đc huấn luyện rồi thì nộp cái giấy đấy ra là xong, nhưng ktra mà ko phải người cty thì rách việc đấy ạ

Linhcuuhoa

Xe tải
Với anh em PCCC thì em rất nể vì chức năng nhiệm vụ công việc của họ, nhưng với đội hành chính PCCC thì ... :(
E làm chủ một doanh nghiệp nhỏ về pccc và đặc thù nghề nghiệp tiếp xúc gần như thường xuyên với cán bộ kiểm tra và nghiệm thu,trong ngành thì lực lượng này gần như lành nhất rồi,và bản thân họ cũng ko phải muốn làm gì thì làm vì còn các cơ quan thanh tra công an,phòng tham mưu giám sát,nên áp lực kinh khủng lắm,nhìn từ hai phía cơ sở lẫn bên công an thì e vẫn bênh bên công an pccc hơn vì e tiếp xúc thấy phần lớn doanh nghiệp là chống chế,thậm chí chống đối lực lượng pccc

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Các chú ý vòi thôi. E xưa thuê nhà riêng, làm hồ sơ chú bảo 3tr, vậy là xong, có hồ sơ chả ai hỏi nữa

lamhoaanh

Xe máy

Em nghĩ cái này là bên chủ đầu tư của tòa nhà phải đáp ứng thì mới đưa vào kinh doanh, cho thuê. Chứ còn người đi thuê nếu cẩn thận trước khi thuê thì yêu cầu bên cho thuê cung cấp đầy đủ giấy tờ PCCC hợp lệ.

Quy Lão

Xe tăng

Cụ có đặt địa chỉ đăng ký kinh doanh ở đấy không.
Nếu không đăng ký ở đấy thì kệ cụ bọn nó làm việc với tòa nhà thôi.
Còn nếu đặt đc đkkd ở đấy thì phải tham gia và nộp vài trăm lấy cái chứng chỉ đào tạo thôi. Phần hạ tầng thì tòa nhà phải lo.

lx125_black

Xe container
Cụ có đặt địa chỉ đăng ký kinh doanh ở đấy không.
Nếu không đăng ký ở đấy thì kệ cụ bọn nó làm việc với tòa nhà thôi.
Còn nếu đặt đc đkkd ở đấy thì phải tham gia và nộp vài trăm lấy cái chứng chỉ đào tạo thôi. Phần hạ tầng thì tòa nhà phải lo.
Công ty e ko có DKKD ở đây bác ạ, các anh PCCC triệu tập hết :(.

Quy Lão

Xe tăng
Công ty e ko có DKKD ở đây bác ạ, các anh PCCC triệu tập hết :(.
Không đkkd ở đấy thì kệ mẹ bọn nó cụ ạ. Bọn nó đi làm tiền là chính ấy mà. Xin thì lên mẹ cty mà xin bày đặt tập với chả huấn.
Việc xây dựng hồ sơ pccc và thành lập đội pccc là trách nhiệm và việc của bql tòa nhà, không phải việc của khách hàng như cụ. Bản thân tòa nhà khi đi vào khai thác vận hành cho thuê vp thì phải được nghiệm thu pccc và có hồ sơ pccc rồi, đồng thời phải trình phương án pccc đối với từng mảnh ngăn phòng nếu có.
Nói chung ông nào ngăn phòng thì ông ấy phải lập phương án pccc. Nếu cụ nhận 1 mặt bằng từ chủ đầu tư/bql mà họ ngăn sẵn rồi thì việc lập phương án là việc của họ.
Còn nếu cụ nhận 1 mảnh to rồi tự ngăn thì cụ lập phương án, vì nó liên quan đến sơ đồ bố trí cảm biến và đầu vòi phun.

Việc thành lập đội pccc cũng là việc của bql tòa nhà.
Còn việc tập huấn thì đúng là trách nhiệm của mọi đơn vị trong tòa nhà. Nên nếu bql tòa nhà họ gọi thì cụ cử 1 nhân viên đi là đc.

Chỉnh sửa cuối:

ngoc F430

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi e có chỗ nhỏ nhỏ 40m2 trụ sở chính thì các anh pccc vào thì phong bì bao nhiêu hợp lý ạ

maximax903

Xe điện
Không đkkd ở đấy thì kệ mẹ bọn nó cụ ạ. Bọn nó đi làm tiền là chính ấy mà. Xin thì lên mẹ cty mà xin bày đặt tập với chả huấn.
Việc xây dựng hồ sơ pccc và thành lập đội pccc là trách nhiệm và việc của bql tòa nhà, không phải việc của khách hàng như cụ. Bản thân tòa nhà khi đi vào khai thác vận hành cho thuê vp thì phải được nghiệm thu pccc và có hồ sơ pccc rồi, đồng thời phải trình phương án pccc đối với từng mảnh ngăn phòng nếu có.
Nói chung ông nào ngăn phòng thì ông ấy phải lập phương án pccc. Nếu cụ nhận 1 mặt bằng từ chủ đầu tư/bql mà họ ngăn sẵn rồi thì việc lập phương án là việc của họ.
Còn nếu cụ nhận 1 mảnh to rồi tự ngăn thì cụ lập phương án, vì nó liên quan đến sơ đồ bố trí cảm biến và đầu vòi phun.

Việc thành lập đội pccc cũng là việc của bql tòa nhà.
Còn việc tập huấn thì đúng là trách nhiệm của mọi đơn vị trong tòa nhà. Nên nếu bql tòa nhà họ gọi thì cụ cử 1 nhân viên đi là đc.
Nhưng giờ nhiều khu văn phòng, tổ chức sự kiện em thấy trên trần có lắp cảm biến (đèn cảm biến không nháy) & chả thấy đầu phun lắp trên trần thì diễn tập PCCC làm cái khỉ gió gì cụ êi. Mà những chỗ này em thấy hơi bị nhiều