[Funland] Pha này nhầm chân ga hay đạp quá đà?

inovavgj

Xe container
chắc chắn ko cài dây bảo hiểm , nhầm chân mà ko cài dây thế này còn rất nhẹ

DE.VN

Xe tăng
Đây là lùi xong tiến nhưng quên chưa vào D nên nó mới vậy, em thấy đánh lái tiến rồi. Em nghĩ chắc có tí dấm.
Vụ này là lùi chuẩn.
Đến đoạn tiến thì quên không vào số tiến, vẫn để số lùi.
C nói chuẩn, đây là quên chưa chuyển từ R sang D xong ga luôn, lúc nhận ra thì kịp chuyển D và ù té luôn.
Vụ này xem kỹ thì không phải nhầm chân ga, cũng không phải là ga quá đà mà là quên không chuyển từ số lùi sang D.
Các cụ xem kỹ thì thấy tài xế đã dừng lại, đánh lái hết sáng trái để quay đầu rồi thì không thể nào là ý định lùi tiếp lên vỉa hè được vì nếu định lùi lên vỉa hè thì phải để thẳng lái chứ không đánh hết về bên trái như thế.
Theo em là tiến nhưng quên chưa chuyển về số D mà đạp ga, em cũng bị 1 lần hồi mới lái, em lùi thẳng vào gốc cây, may mắn không có ai phía sau
Các cụ trên phách chính xác.
Em cũng dính mấy phát như này rồi, nhưng hầu như là buông ngay chân ga, xoay qua chân phanh, nên không gây hậu quả.
Có quả nặng nhất cảm giác như tim muốn nổ. Là quả em lùi từ sân ra vỉa hè, để đậu lại cho gọn trong sân. Xe đã nằm vắt ngang qua vỉa hè, đuôi mớm mặt đường phố. Nhẽ ra, phải kéo xuống D để vào sân tiếp, nhưng mà đang mải nghĩ gì đó, dấn thêm phát nữa thế là xe lao vọt sang mặt phố đối diện. May đúng lúc không có xe cộ nào chạy ngang qua, và kịp phanh để không dính xe bẹp dí vào tường.
Giờ cẩn thận là khi lùi không chạm chân vào bàn đạp ga nữa, mà để nó tự lùi từ từ. Nếu lùi lên chỗ cao như vỉa hè, thì chỉ có nhấp nhả và tư thế chân luôn sẵn sàng ở bàn phanh.

Làm em hôm qua uống bia vỉa hè, thỉnh thoảng phải quay ra đường check xem có an toàn ko, mất cả ngon :)). Nhầm gì thì em ko biết, nhưng đây chắc mới lái hoặc xe mượn.

Babanh.1/2

Xe tải
Ông này lùi đủ cua rồi, đã đánh lái để tiến nhưng quên chưa cài số tiến, pha này em cũng từng bị rồi nhưng may xử lý kịp

thiemnc

Xe tải
Các cụ trên phách chính xác.
Em cũng dính mấy phát như này rồi, nhưng hầu như là buông ngay chân ga, xoay qua chân phanh, nên không gây hậu quả.
Có quả nặng nhất cảm giác như tim muốn nổ. Là quả em lùi từ sân ra vỉa hè, để đậu lại cho gọn trong sân. Xe đã nằm vắt ngang qua vỉa hè, đuôi mớm mặt đường phố. Nhẽ ra, phải kéo xuống D để vào sân tiếp, nhưng mà đang mải nghĩ gì đó, dấn thêm phát nữa thế là xe lao vọt sang mặt phố đối diện. May đúng lúc không có xe cộ nào chạy ngang qua, và kịp phanh để không dính xe bẹp dí vào tường.
Giờ cẩn thận là khi lùi không chạm chân vào bàn đạp ga nữa, mà để nó tự lùi từ từ. Nếu lùi lên chỗ cao như vỉa hè, thì chỉ có nhấp nhả và tư thế chân luôn sẵn sàng ở bàn phanh.
Chuẩn đấy cụ, hồi lâu có em Ecosport cũng sau khi lùi xong quên kéo về D làm phát xuống triền đê luôn.

Chỉnh sửa cuối:

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Lùi lên hè cao ví dụ em hay đỗ ở Phùng Hưng, lúc nào em cũng phải 2 nhịp, nhịp 1 lùi garanti để xe dừng ngay mép hè, nhịp 2 là đạp phát dứt khoát ngay lập tức chuyển sang chân phanh ngay, không được thì lặp lại nhịp 2 với ga mạnh hơn chút và dai ga hơn chút.
Nhưng với xe turbo em nghĩ vấn đề có vẻ sẽ phức tạp hơn, mặc dù em chưa trải nghiệm vì thông thường nếu ko có turbo xe khá yếu, mà nhỡ đạp ga to quá thì xe lại bốc lên bất ngờ, hơi nguy hiểm, đó là em đoán thế ạ.

kienvinh

Tháo bánh
Xe dừng cách vỉa hè một tý, bánh sau cách vỉa hè 30-50cm. Ở vị trí đấy ga to lên cho xe có đà leo lên được vỉa hè, nhả ga luôn, khi bánh sau leo lên được vỉa hè thì đã gần hết đà rồi, thậm chí không cần phải phanh.

Với lại xem video thì cách đấy 7-8m có cái ngã 3. Ra đấy mà lùi quay xe thì tha hồ dễ.

Kết luận là lái kém, tư duy cũng kém.

Dungha

Xe điện
Em cũng phục mấy ông ngồi vỉa hè mà nó lùi sát rồi vẫn bình chân như vại.

vandatAT

Xe container
Đây em đoán như 1 số cụ ở trên là đánh lái xong quên về D, xong đạp ga :).
Còn để lùi gờ thì MT côn ga nhịp nhàng căn sẽ chính xác hơn AT :) (hay tại em đi MT quen nên thấy thế :) )

vitomxau

Xe container
Em xem cái này thì theo em do tài non lùi lên hè rất nguy hiểm nếu chưa thuần thục chân ga chân phanh. Không phải nhầm chân mà vì chân hẫng cứng không theo kịp yêu cầu xử lý.
Quên vào số anh ạ. Lấy lái để tiến rồi mà !

vitomxau

Xe container
Theo em là tiến nhưng quên chưa chuyển về số D mà đạp ga, em cũng bị 1 lần hồi mới lái, em lùi thẳng vào gốc cây, may mắn không có ai phía sau :))
Em là cái cây ấy đây, cụ lái xe đi như không có chuyện gì xảy ra. Đến ngày hôm nay mới thò mẹt lên !

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Không nói về ông Santa Fe, nhưng mà em thấy mấy ông ngồi trên vỉa hè dũng cảm vãi. Xe lùi sát đến nơi, đèn lùi vẫn sáng, thế mà vẫn ngồi yên. Phải em thì em chạy trước, chẳng biết ông trong xe có tẹo dấm hay không.
Em cũng chạy nhanh như bác. Và em cũng ếu dám ngồi lê la vỉa hè.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Xe dừng cách vỉa hè một tý, bánh sau cách vỉa hè 30-50cm. Ở vị trí đấy ga to lên cho xe có đà leo lên được vỉa hè, nhả ga luôn, khi bánh sau leo lên được vỉa hè thì đã gần hết đà rồi, thậm chí không cần phải phanh.

Với lại xem video thì cách đấy 7-8m có cái ngã 3. Ra đấy mà lùi quay xe thì tha hồ dễ.

Kết luận là lái kém, tư duy cũng kém.

Chuẩn bác. Đi xe phải làm đc như vậy.