Phác đồ điều trị bệnh viêm gan B,C (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Các bác cho e lời khuyên vs ạh..e đang bầu đc 7 tháng và viêm gan b mãn tính..htrc đếm virus bsi bảo 106 nên cho thuốc getino B uống để virus hạn chế lây sag cho con e đag hoang mang là có nên uống k vì đọc thấy thận trọng vs phụ nữ có thai..e dag rất strees
Ko nên uống bừa, nên tham khảo ý kiến bác sĩ phụ sản

quang12345

Đi bộ
Chào các cụ em 34t. Em bị viêm gan mạn, đã dùng thuốc 10 năm nay. Hôm nay đi kiểm tra lại kết quả như sau:
AST 52
ALT 154
AFP 7.73
Định lượng HBsAg 19986 IU/ml
Nồng độ virus 1.13x10^3
Siêu âm gan và làm fibroscan ok
Em khám ở viện nhiệt đới bác sỹ cho thuốc bổ hạ men gan và thuốc điều trị mới GLITAGE E
Em có thắc mắc là không biết thuốc cũ e đã bị kháng thuốc chưa ( thuốc cũ là divara)
Cụ nào am hiểu cho e xin tí thông tin. Em bị lâu nhưng chủ quan không tìm hiểu kỹ bệnh ( từ khi e bị chỉ uống mỗi loại divara 10 năm rồi)

Celador

Đi bộ
Tháng trước e đi xét nghiệm ở Medlatec, chỉ số như dưới này, hỏi bs tư vấn thì bảo chưa cần phải điều trị gì, cụ cho e lời khuyên với, cũng không hiểu tại sao lại bị bệnh này. À còn vấn đề tế nhị làm sao để nói với người yêu được các cụ

haruharu

Xe buýt
Các cccm cho e hỏi bác sỹ nào ở HN giỏi về xơ gan do nhiểm vgb. Bố e k uống bia rượu bao h nhưng bị vgb di truyền. Cách đây khám 2 năm bệnh tình k sao nhưng dạo này ông cụ thấy khác đi khám ở BM bs chuẩn đoán là xơ gan giai đoạn còn bù cho uoog thuốc hẹn 3 tháng khám lại mà gd thì hoanh mang muốn chuẩn đoán thêm ở 1 số địa chỉ để có thêm lời khuyên. Tks các cccm nhìu

Chào các cụ em 34t. Em bị viêm gan mạn, đã dùng thuốc 10 năm nay. Hôm nay đi kiểm tra lại kết quả như sau:
AST 52
ALT 154
AFP 7.73
Định lượng HBsAg 19986 IU/ml
Nồng độ virus 1.13x10^3
Siêu âm gan và làm fibroscan ok
Em khám ở viện nhiệt đới bác sỹ cho thuốc bổ hạ men gan và thuốc điều trị mới GLITAGE E
Em có thắc mắc là không biết thuốc cũ e đã bị kháng thuốc chưa ( thuốc cũ là divara)
Cụ nào am hiểu cho e xin tí thông tin. Em bị lâu nhưng chủ quan không tìm hiểu kỹ bệnh ( từ khi e bị chỉ uống mỗi loại divara 10 năm rồi)
Khả năng cao là cụ bị kháng thuốc . Nên theo dõi kỹ. Dễ xơ gan nha cụ. Định lượng HBSAG cao quá

Chỉnh sửa cuối:
Các cccm cho e hỏi bác sỹ nào ở HN giỏi về xơ gan do nhiểm vgb. Bố e k uống bia rượu bao h nhưng bị vgb di truyền. Cách đây khám 2 năm bệnh tình k sao nhưng dạo này ông cụ thấy khác đi khám ở BM bs chuẩn đoán là xơ gan giai đoạn còn bù cho uoog thuốc hẹn 3 tháng khám lại mà gd thì hoanh mang muốn chuẩn đoán thêm ở 1 số địa chỉ để có thêm lời khuyên. Tks các cccm nhìu
Ko rượu bia những vgB thì càng lớn tuổi (sức đề đề kháng yếu dần đi) mà vi rút ko kiểm soát đc thì sẽ nguy cơ xơ gan cao.
Mình mách bạn 1 cách nè: kiếm cái mật gấu ngựa sài thêm ngoài thuốc Tây. Mật gấu ngựa rất tốt với xơ gan. Nên kiếm cái mật thật ấy (có nhiều cách thử. Tra google sẽ biết)

Crk

Đi bộ
Chào các bác,
Em cũng có HBV lâu rồi mà giờ mới biết thớt này; thấy nhiều bác kinh nghiệm quá nên em xin phép được hỏi một số câu:
- Về thuốc Tenofovir, em nhớ cách đây tầm 2-3 năm em có xài của Stada khoảng chừng 33k/viên mà giờ em mới phải mua lại giá còn có khoảng 7-8k/viên; ko biết có phải giá xuống nhiều vậy không hay em đang mua phải thuốc giả, hay là hồi xưa em bị chém nặng quá?
- Em bị mãn, phát hiện cách đây trên 10 năm (hiện tại em 35 tuổi). Cách đây 4 năm em dùng Tenofovir liên tục gần 2 năm, định lượng virut xuống dưới ngưỡng phát hiện nhưng không chuyển huyết thanh; em oải quả nên tự bỏ thuốc; yên ổn đc 2 năm. Đến tuần trước em thấy mệt mỏi và chóng mặt, ăn khó tiêu đi khám thì men gan cao quá (ALT 1000, AST 500, HbsAg 5500, Định lượng 2.5x10^9 copies); em phải nhập viện điều trị; may là gan chưa sao, siêu âm ổn; chức năng gan vẫn ok. Hiện tại bác sỹ cho em dùng kết hợp 2 loại thuốc : tenofovir 300mg và lamuvidine 100mg; kèm theo hai loại thuốc hỗ trợ gan là Livethine 150mg, silymarin 70mg. Sau 1 tuần thì men gan xuống còn 1/2 so với hôm đầu. Em muốn hỏi là hai loại thuốc cuối có phải là thuốc hạ men gan không? Nếu đúng thì em có nên dừng để xem liệu hai loại thuốc diệt virut có tác dụng hay không? (Vì khi xet nghiệm thấy men gan giảm có thể là do thuốc hạ mengan chư ko diệt đc virut).
Tuếp nữa là em muốn hỏi là tại sao em phải dùng hai loại kháng virut cùng lúc, em hỏi bsy thì bsy nói là để đề phòng kháng thuốc; có bác nào cũng đc kê đơn như em ko?

haruharu

Xe buýt
Ko rượu bia những vgB thì càng lớn tuổi (sức đề đề kháng yếu dần đi) mà vi rút ko kiểm soát đc thì sẽ nguy cơ xơ gan cao.
Mình mách bạn 1 cách nè: kiếm cái mật gấu ngựa sài thêm ngoài thuốc Tây. Mật gấu ngựa rất tốt với xơ gan. Nên kiếm cái mật thật ấy (có nhiều cách thử. Tra google sẽ biết)
cái này khó mua quá bác ơi. mua đc loại mật gấu ngựa thì tốt mà gấu chó thì lại hại thêm. bác có địa chỉ nào uy tin mua loại này k ạ. tks cụ ak

cái này khó mua quá bác ơi. mua đc loại mật gấu ngựa thì tốt mà gấu chó thì lại hại thêm. bác có địa chỉ nào uy tin mua loại này k ạ. tks cụ ak
Đúng. Mua phải mật gấu chó là bệnh nặng thêm. Bác phải nhờ người qua Lào hay vùng dân tộc may ra có. Hoặc ko thì dùng loại mật gấu tươi nhưng phải tìm chỗ tin tin tưởng hợp vệ sinh (Quảng ninh có nơi nuôi hàng trăm con gấu chuyển hút mật bán cho du khách Hàn và TQ)
Ngoài ra bác có thể mua loại thuốc Daewoong URSA-S của Hàn quốc bán rộng rãi ở các nhà thuốc (hình thức chiết xuất như tác dụng mật gấu)

Chào các bác,
Em cũng có HBV lâu rồi mà giờ mới biết thớt này; thấy nhiều bác kinh nghiệm quá nên em xin phép được hỏi một số câu:
- Về thuốc Tenofovir, em nhớ cách đây tầm 2-3 năm em có xài của Stada khoảng chừng 33k/viên mà giờ em mới phải mua lại giá còn có khoảng 7-8k/viên; ko biết có phải giá xuống nhiều vậy không hay em đang mua phải thuốc giả, hay là hồi xưa em bị chém nặng quá?
- Em bị mãn, phát hiện cách đây trên 10 năm (hiện tại em 35 tuổi). Cách đây 4 năm em dùng Tenofovir liên tục gần 2 năm, định lượng virut xuống dưới ngưỡng phát hiện nhưng không chuyển huyết thanh; em oải quả nên tự bỏ thuốc; yên ổn đc 2 năm. Đến tuần trước em thấy mệt mỏi và chóng mặt, ăn khó tiêu đi khám thì men gan cao quá (ALT 1000, AST 500, HbsAg 5500, Định lượng 2.5x10^9 copies); em phải nhập viện điều trị; may là gan chưa sao, siêu âm ổn; chức năng gan vẫn ok. Hiện tại bác sỹ cho em dùng kết hợp 2 loại thuốc : tenofovir 300mg và lamuvidine 100mg; kèm theo hai loại thuốc hỗ trợ gan là Livethine 150mg, silymarin 70mg. Sau 1 tuần thì men gan xuống còn 1/2 so với hôm đầu. Em muốn hỏi là hai loại thuốc cuối có phải là thuốc hạ men gan không? Nếu đúng thì em có nên dừng để xem liệu hai loại thuốc diệt virut có tác dụng hay không? (Vì khi xet nghiệm thấy men gan giảm có thể là do thuốc hạ mengan chư ko diệt đc virut).
Tuếp nữa là em muốn hỏi là tại sao em phải dùng hai loại kháng virut cùng lúc, em hỏi bsy thì bsy nói là để đề phòng kháng thuốc; có bác nào cũng đc kê đơn như em ko?
Bác đã rất chủ quan khi đang điều trị thuốc kháng vi rút mà bỏ ngang. Giờ BS cho bác uống 2 loại là đề phòng kháng thuốc đó. Nói bác biết luôn là lamuvidine 100mg có t/c kháng thuốc rất cao. Bác phải tuân thủ phác đồ điều trị của bsy nghiêm ngặt. bệnh này lơ là dễ mất mạng đấy ko đùa đâu!!!!!!!!!! cứ ngoài 40- 50 bác sẽ thấy khi sức đề kháng cơ thể yếu đi

travinh05

Xe tải
Chào các bác,
BS cho Bác đơn thuốc này quá chuẩn.. do bác tiền sử đã sử dụng Tenofovir 2 năm rồi bỏ! BS cho kết hợp Teno + Lami để đề phòng kháng thuốc.. bác phải tuyệt đối tuân thủ nhé!! ko đùa được đâu.. 2 loại kia là hỗ trợ bác vẫn nên dùng kết hợp do men gan Bác cao! muốn biết thuốc có hiệu quả ko 3 -6 tháng Bác đi đo HBV DNA nhé xem giảm được bao nhiêu log..

travinh05

Xe tải
Bạn đang gặp vấn đề ở gan?

Nhiều người gặp vấn đề đối với gan nhưng vẫn không nhận thức được các nguy cơ cho đến khi vấn đề thực sự trầm trọng. Vậy làm thế nào để biết liệu gan có đang bị tổn thương gì không?
Các loại bệnh về gan phổ biến như Viêm gan B, Viêm gan C, Gan nhiễm mỡ không do bia rượu…

Viêm gan C gây nhiễm trùng mãn tính ở hầu hết những người mắc bệnh này và có tỷ lệ nhiễm bệnh cao gấp 10 lần so với HIV, nhưng nhiều người không được xét nghiệm vì họ không nhận ra rằng họ đang có nguy cơ mắc bệnh.

Bệnh gan nhiễm mỡ không do bia rượu thường có yếu tố nguy cơ là do béo phì và tiểu đường tuýp 2, bệnh này có thể ảnh hưởng đến bất kỳ ai vào bất kỳ lúc nào trong đời. Có những người bị bệnh nhưng không hề có dấu hiệu nguy cơ mắc bệnh.

Vậy làm thế nào để biết được gan có đang gặp vấn đề gì không để tiến hành sàng lọc sớm phát hiện bệnh. Những dấu hiệu dưới đây sẽ nói cho bạn biết đã đến lúc cần gặp bác sỹ.

1. Phân có màu nhạt: Bất cứ lúc nào phân có sự thay đổi đáng kể, cần thông báo với bác sỹ chuyên khoa. Bệnh nhân có thể thấy xấu hổ khi nhắc đến điều này nhưng nó thật sự rất quan trọng nhằm giúp các bác sỹ nhận định những gì đang xảy ra trong cơ thể chúng ta. Phân nhạt màu thường chỉ ra đường mật bị tắc do bệnh gan cơ bản.

2. Vàng da: Nếu bạn nhận thấy da hoặc vùng trắng ở mắt vàng hơn bình thường, hãy tìm gặp bác sỹ ngay. Vàng da phổ biến ở trẻ sơ sinh nhưng với mức độ nhẹ, còn đối với người lớn thì cần được điều trị. Việc đổi sang màu vàng là do sự hình thành bilirubin trong máu, sản phẩm của sự phân hủy tế bào hồng cầu. Khi gan không thể làm sạch được bilirubin khỏi hệ thống cơ thể, nó sẽ tích tụ và gây ra vàng da.

3. Không có cảm giác thèm ăn và buồn nôn: Triệu chứng này có thể đi cùng với việc giảm cân và có thể là dấu hiệu của nhiều vấn đề về sức khoẻ, một số bệnh nghiêm trọng và những bệnh khác có thể điều trị dễ dàng. Những thay đổi trong cảm giác thèm ăn, giảm cân đột ngột không giải thích được, và buồn nôn dai dẳng cần được đánh giá bởi bác sỹ chuyên khoa nhằm sàng lọc bệnh gan hoặc các bệnh khác.

4. Mệt mỏi và/hoặc suy nhược: Tuy có cảm giác ngủ ngon mỗi đêm nhưng vẫn có cảm giác mệt mỏi, suy nhược. Dấu hiệu này chỉ ra nhiều vấn đề về sức khoẻ và bệnh gan là một trong số đó. Cần đi kiểm tra sức khoẻ sớm nếu bị mệt mỏi mà không biết lý do là gì.

5. Ngứa da: Không ai biết lý do chắc chắn tại sao bệnh gan có thể gây ra ngứa ngáy khó chịu, nhưng thường là nó đi kèm với tắc nghẽn mật, do việc hình thành một chất hóa học trong mật tích tụ vào máu khi chức năng gan bị suy giảm.

6. Đau bụng: Gan nằm ở vùng bụng phải phía trên. Thông thường đó là nơi những người bị bệnh gan cảm thấy đau, nhưng đôi khi còn có thể đau lưng hoặc đau vai phải.

7. Sưng/Lưu giữ chất dịch: Có nhiều lý do đối với việc giữ nước (phù), và bệnh gan là một trong nhiều chẩn đoán nên được xem xét nếu bị sưng đột ngột ở chân hoặc bụng.

Bệnh gan thường có thể được điều trị, và chẩn đoán sớm có thể giúp giảm thiểu tổn thương gan lâu dài. Khi tổn thương gan nhẹ, cơ thể thậm chí có thể thay thế các tế bào gan bị tổn thương bằng các tế bào mới, phục hồi tổn thương theo thời gian. Tuy nhiên, nếu tổn thương nghiêm trọng và kéo dài, tình trạng xơ gan có thể xảy ra, đây là tình trạng bệnh rất nghiêm trọng khi có quá nhiều tế bào gan khỏe mạnh bị thay thế bằng mô sẹo và chức năng gan bị tổn thương đáng kể.

Nếu bị bệnh gan, bạn có thể chữa trị đạt kết quả tốt nhất khi được chẩn đoán sớm, vì vậy cần gặp bác sỹ nếu có các dấu hiệu nào kể trên và yêu cầu bác sỹ đánh giá và làm giảm nguy cơ bệnh gan. Hiện nay không có văcxin phòng viêm gan C, còn viêm gan A và B có thể được ngăn ngừa bằng cách tiêm chúng đúng lịch.

Nếu đang mắc bệnh hoặc vừa hồi phục bệnh gan, nên kiêng rượu, ăn uống lành mạnh, duy trì uống thuốc và chất bổ sung theo đơn, và tập thể dục đều đặn có thể giúp gan phục hồi.

Quách Vinh

Theo Foxnews

cherry07

Đi bộ
Các bác cho em hỏi. Em năm nay 26t. Em phát hiện bệnh VGB cách đây 1 năm và chưa điều trị. Em mới đi khám định kỳ VGB, khám bảo hiểm ở bệnh viện Thanh Nhàn và có kết quả trong ảnh. Bác sĩ vẫn bảo chưa cần điều trị gì, theo dõi định kỳ 3 đến 6 tháng. Lượng virut của em rất cao, em thấy k yên tâm, em có cần đến cơ sở khám chữa cao hơn để khám lại k?

Chỉnh sửa cuối:

travinh05

Xe tải
Nếu ko yên tâm 3 tháng nữa khám lại đi.. 6 tháng - 1 năm HBV DNA 1 lần

Liinhsss

Xe máy
Các cụ cho em hỏi thông tin này là em bị viêm gan b cấp tính hay mãn tính a

Mercedes 005-69

Xe hơi
Website
www.bmvpharma.com
Đã có thuốc mới điều trị viêm gan B hoạt chất Tenofovir ..25mg , giảm tác dụng phụ tăng tác dụng chính, cụ nào uống thuốc mà bị mệt mỏi thì nên đổi thuốc mới đi nhé

travinh05

Xe tải
Cụ xem cho em hình ảnh , đây là viêm gan b cấp tính hay mãn tính vậy

Muốn biết cấp hay mãn 1 tháng nữa Cụ test Hbsag, nếu tiếp tục dương thì Cụ bị mãn.. vì người bt đến 90% sẽ đào thải virus khỏi cơ thể trong vòng 1 tháng nhiễm bệnh!

hungdt_vt

Đi bộ
Đã có thuốc mới điều trị viêm gan B hoạt chất Tenofovir ..25mg , giảm tác dụng phụ tăng tác dụng chính, cụ nào uống thuốc mà bị mệt mỏi thì nên đổi thuốc mới đi nhé
Cụ làm ơn cho đầy đủ tên thuốc và chỗ bán.Cám ơn

Tôm Sú

Xe máy
Chào các cụ. Lâu em ms xuất hiện lại. Đầu tháng tới là e được 6 tháng uống thuốc. Tái khám em cần làm những hạng mục gì thưa các cụ ???? Các cụ tư con nhà bà vấn em phát. Tks các cụ trước
Đây là kết quả xét nghiệm của mình 6 tháng trc
XÉT NGHIỆM MIỄN DỊCH:
CEA=1.8<5NG/ML √√√
AFP 1.92< 9NG/ML √√√
HBSAG 3640.04 REACTIVE √√√
HBEAG 1534.14 REACTIVE √√√
ANTI HBE 52.33 NON REACTIVE √√√
ANTI HCV 0.07 NON REACTIVE √√√
XÉT NGHIỆM HOÁ SINH MÁU:
CREATININ 82 SPEC 62-120¶MOL/L √√√
ACID URIC 447 SP 180-420 ¶MOL/L √√√ ( hôm trc xét nghiệm đi tiếp khách nên hơi cao do rượu )
AST (GOT) 24 ≤37 U/L-37°C √√√
ALT (GPT) 39 ≤40 U/L-37°C √√√
Bilirubin T.P 6.3. ≤ 17¶mol/l
Bilirubin T.T 1.6 ≤ 4.3 ¶mol/l
Cholesterol 5.21
Triglycerid 1.14
HDL-cho 1.40
LDL-cho 3.29
HBV ADN định lượng 1.4x10^7 pcs/ml √√√
Ngưỡng phát hiện 100 pcs/ml √√√
Hiện tại mình đang uống EDAR-EM tenofovir 300mg - emtricitabine 200g & PHILOPARS ( bổ trợ gan)

Trạng thái
Thớt đang đóng